[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

nvk155

Xe điện
Giảm cho nó 20tr/1 tháng mà chưa đẹp thì e chịu. Cụ phải ở vào vị trí của người cho thuê mới hiểu đc, ko phải toàn bộ tiền thuê nhà cụ cụ là người ta cất vào két tiết kiệm làm giàu, mà còn phải ăn phải sống. Nhà toàn người già, 1 tháng tiền thuốc men còn gấp mấy lần tiền ăn.
Chủ cửa hàng thuê nhà e từ ngày thuê nhà e làm ăn có lộc mua thêm đc nhà nọ nhà kia, ô tô lọ chai, còn nhà e thì vẫn vậy. Vậy thì thằng nào là thằng giàu, thằng nào phải chia sẻ cho thằng nào
He he, cụ chuẩn. Mấy ông giầu cháu thấy chả ai cho thuê nhà cả, thậm chí còn mất thêm tiền thuê ng trông.

nvk155

Xe điện
Cụ nhầm, đi thuê mà cầm đằng lưỡi thì sạt nghiệp đấy. Hợp lý thì thuê.
Vụ thanh toán tiền theo 6 tháng 1 năm thì điều khoản phạt do chủ nhà phá hợp đồng thì tương đương với khoản chủ nhà nhận 1 lần (tiền cọc = số tiền thanh toán 1 lần) thì hợp đồng mới có tác dụng. Không có thì nhà ông đấy, nhưng tài sản bên trong là của tôi, muốn ăn cái án phá hại tài sản thì mời ông, hợp đồng ký như nào thì cứ thế mà thực hiện.
Trong này nhiều chủ nhà lắm, cụ đừng nói thế. Như cụ thì “có thằng dở nó cho thuê”

nvk155

Xe điện
Cái này gọi là chia sẻ rủi ro.
Chủ nhà không chia sẻ khi khách thuê không có thu nhập mà phải đợi khách kêu mới giảm thì em đánh giá cực thấp. Em còn chả thèm kêu nhưng chủ nhà tự đề xuất. Chơi đẹp đấy!
Thì cụ ấy chỉ cho đội phải “đi xin tiền thuê nhà” thuê thôi. Mà kết quả thì có rồi: sau phải bán nhà. Mà có khi phải bán giá thấp ý, vì địa điểm ấy là địa điểm “chết”.
Nếu là cháu thì cháu xử lý thế này: hỏi thằng thuê xem mày có khó khăn không? Tiền nhà tao vẫn tính thế, nhưng đưa cho mày thêm xèng, tính cho tao cổ phần bao nhiêu, coi như tau chịu tiền thuê nhà cùng mày. Bằng mọi cách phải vực cái thằng thuê cho nó đàng hoàng lên. Rồi…có bán cũng chưa muộn.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Khách họ thanh toán 6 tháng 1 lần. Cọc 1 tháng. Thế cụ tính lãi trên tiền đóng 6 tháng, hay lãi trên cọc 1 tháng, hay lãi cả 7 tháng?
Thế e cho cụ thuê thì tiền em gửi tiết kiệm 6 tháng lãi 8 % chẳng hạn, em phải bù vào 10% rồi trừ vào 6 tháng sau à?
Cụ khôn thế này thì mua nhà mà kinh doanh để cầm đằng chuôi nhé.
Chủ nhà đừng có ngáo giá thì cháu mua luôn, bán lại cho người khác có khi lại còn cho mượn nhà nữa ấy.

anhtintin

Xe tải
Chủ nhà giờ toàn tri thức thôi cụ, vì tất cả làm việc dựa trên hợp đồng hết. Còn chủ nhà làm khó thì e nghĩ không còn nhiều đâu.
Trước nhà e thì có căn cho thuê, chủ nhà cũng không làm khó gì, nhưng thuê trúng dân tào lao (nợ tiền, hẹn này hẹn họ, làm k đúng hợp đồng) là thằng con chủ nhà tới tận nơi chửi lộn luôn.
Trước khi thuê thì mặc cả thoải mái, sau đó thì hợp đồng. Đây là vấn đề rất bé trong làm ăn kinh doanh, đừng để tâm nó nhiều quá, còn mất time về nó thì các vấn đề chính sẽ bị ảnh hưởng và nó cũng là 1 trong các lí do làm mình thất bại. (Tư duy của mình chỉ quan tâm những chuyện không đáng để suy nghĩ, chuyện nhỏ thay vì chuyện lớn hơn)

Chỉnh sửa cuối:

thuyhtt

Xe tăng
Lúc cơ hàn lập nghiệp bọn em cũng đi thuê nhà, cũng HD đàng hoàng vì CV nhà em chuyển địa điểm thì tốn+ phức tạp lắm. Nhưng chưa hết thời hạn thì bác chủ nhà bị tai biến, con cái về chăm nên bác bảo ko cho thuê đc nữa. Hix, thế là dọn ngay trong tuần.
Nghĩ bụng làm ăn lâu dài mà thuê mướn thì bấp bênh,, em liều vay tiền lấy 2 lô đất mặt đường to để xây lên làm. Ơn giời mua xong giá tăng vù vù. Nghĩ lại tởn quá, bác chủ mà cứ để yên em thuê chắc giờ chả có chỗ làm.
Làm ăn cũng duyên số đó cụ. Giẫy mãi có khi lại gãy cánh.

Trục

Xe ba gác
Dĩ nhiên, thằng giàu hơn là thằng mang tiền nhà đi để ông khác tiêu rồi. Chủ nhà thì có cả kiểu thừa và cũng có kiểu thiếu. Chủ nhà có ông thì nghèo, xin ứng cả trước hạn thanh toán, có ông thì hẹn trước cả tháng mới lên, ký 6 tháng thanh toán 1 lần thì để cả 2 lần mới lên lấy cho gọn tiền. ;)
Giảm cho nó 20tr/1 tháng mà chưa đẹp thì e chịu. Cụ phải ở vào vị trí của người cho thuê mới hiểu đc, ko phải toàn bộ tiền thuê nhà của cụ là người ta cất vào két tiết kiệm làm giàu, mà còn phải ăn phải sống. Nhà toàn người già, 1 tháng tiền thuốc men còn gấp mấy lần tiền ăn.
Chủ cửa hàng thuê nhà e từ ngày thuê nhà e làm ăn có lộc mua thêm đc nhà nọ nhà kia, ô tô lọ chai, còn nhà e thì vẫn vậy. Vậy thì thằng nào là thằng giàu, thằng nào phải chia sẻ cho thằng nào

Trục

Xe ba gác
Trong này nhiều chủ nhà lắm, cụ đừng nói thế. Như cụ thì “có thằng dở nó cho thuê”
Em cũng chẳng có nhu cầu thuê nhà của "thằng dở", thuê nhà của người khôn cho nó "yên ổn" mần ăn. ;))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vấn đề “vừa phải” của mỗi người nó khác nhau. Ông cho thuê mà ko lom rom thì cũng chả bắt người ta cọc cạch làm gì.
Mà cũng đầy ông còn không cho cọc, cũng chỉ cho trả theo quý để còn…dễ tăng tiền nhà.
Việc tăng tiền nhà thì liên quan gì đến cọc cạch với trả tiền theo tháng chứ !

nvk155

Xe điện
Việc tăng tiền nhà thì liên quan gì đến cọc cạch với trả tiền theo tháng chứ !
Ko cọc tức huỷ hợp đồng ko bị phạt. Tăng giảm tiền nhà tuỳ ý thích.
Có chủ còn ép thằng thuê để lại quán xá giá rẻ, rồi lại rao bán, lại ép…đời muôn vạn kiểu người. Ai cũng tốt, cho đến khi ..túng quẫn.

Chỉnh sửa cuối:

lamhoangvan87

Xe container
Cụ nhầm, đi thuê mà cầm đằng lưỡi thì sạt nghiệp đấy. Hợp lý thì thuê.
Vụ thanh toán tiền theo 6 tháng 1 năm thì điều khoản phạt do chủ nhà phá hợp đồng thì tương đương với khoản chủ nhà nhận 1 lần (tiền cọc = số tiền thanh toán 1 lần) thì hợp đồng mới có tác dụng. Không có thì nhà ông đấy, nhưng tài sản bên trong là của tôi, muốn ăn cái án phá hại tài sản thì mời ông, hợp đồng ký như nào thì cứ thế mà thực hiện.
Họ không phá hợp đồng nhưng gây khó dễ thì làm ăn cũng ko được.
nói là hợp đồng kín kẽ.
nhưng bản chất thì chủ nhà họ vẫn có quyền quyết.

binhnq2

Xe tăng
Ko cọc tức huỷ hợp đồng ko bị phạt. Tăng giảm tiền nhà tuỳ ý thích.
Có chủ còn ép thằng thuê để lại quán xá giá rẻ, rồi lại rao bán, lại ép…đời muôn vạn kiểu người. Ai cũng tốt, cho đến khi ..túng quẫn.
cụ chuẩn, thế nên khi cụ túng quẫn thì cũng thế thôi.....

Demchinhhang.net

Xe container
Cháu chốt đc rồi cụ ạ.
Cháu lại đang thích tìm chủ nhà đòi cọc nhiều. Có nữa vẫn thuê. Cụ nào cần thì ới cháu 🤣🤣🤣
Có hơn 1.000 m2 sàn trên tổng diện tích đây

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
Cọc rồi tiền thuê trả trc mà cụ đòi trừ lãi 18% năm thì chủ nhà phải tính lãi giá trị tài sản cho cụ thuê mới xứng. Em có cái nhà 30 tỷ cho cụ mượn ko lấy tiền. Chỉ cần cụ trả lãi 18%/năm cho cái chỗ 30 tyẻm bỏ ra để có cái nhà.

caisua

Xe lăn
Em có nhà em cho người khác thuê chứ ko bao giờ chịu 18% nhố nhăng như này. Bắt chủ nhà cầm cọc to xong bắt chịu lãi đi vay thì vô lý hết sức, trừ khi đang cần tiền chạy ân mà ko bán được nhà

Trục

Xe ba gác
Em có nhà em cho người khác thuê chứ ko bao giờ chịu 18% nhố nhăng như này. Bắt chủ nhà cầm cọc to xong bắt chịu lãi đi vay thì vô lý hết sức, trừ khi đang cần tiền chạy ân mà ko bán được nhà
Nếu chủ nhà biết vay 18% thì là dân làm ăn chính gốc, họ sẽ có cách vay rẻ hơn, mà không phải "tín chấp" với người đi thuê. Phỏng Cụ?

nvk155

Xe điện
Đội đông đất nhiều nhà lên tiếng đây cụ. 🤣🤣

Cọc rồi tiền thuê trả trc mà cụ đòi trừ lãi 18% năm thì chủ nhà phải tính lãi giá trị tài sản cho cụ thuê mới xứng. Em có cái nhà 30 tỷ cho cụ mượn ko lấy tiền. Chỉ cần cụ trả lãi 18%/năm cho cái chỗ 30 tyẻm bỏ ra để có cái nhà.
Nhà ấy phải trả em thêm lương trông coi cụ ạ 😂

Có hơn 1.0010 m2 sàn trên tổng diênkđây

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Nếu chủ nhà biết vay 18% thì là dân làm ăn chính gốc, họ sẽ có cách vay rẻ hơn, mà không phải "tín chấp" với người đi thuê. Phỏng Cụ?
Có cách vay rẻ hơn thì cũng đã vận dụng hết rồi cụ ạ, ko thì lấy đâu nhà mà đi cho thuê.