[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
1 tháng thì tính lãi suất làm gì. 6 tháng trở lên thì có tính ko cụ?
6 tháng méo đủ sửa, ở time city, cụ thể ở park, 1 ổ công tắc chủ nhà bắt đền 3-4tr chưa kể các thiết bị cao cấp khác. Cụ thuê xong làm hỏng hết cmn thiết bị. Hoặc cụ bán cmn hết nội thất nhà họ đi thì họ đi ra toà kiện à? Thời gian và chi phí như nào?. Còn hình như hôm trước em có đọc là cụ bảo giá chung khu đấy như thế, chủ ko tăng đc, thì xin thưa với cụ hợp đồng chung khu đấy tương ứng với giá đấy thì chẳng có thằng nào bắt chủ nhà chịu lãi cọc! Em cả đi thuê lẫn cho thuê mà chưa hiểu cụ ở hành tinh nào!

nvk155

Xe điện
6 tháng méo đủ sửa, ở time city, cụ thể ở park, 1 ổ công tắc chủ nhà bắt đền 3-4tr chưa kể các thiết bị cao cấp khác. Cụ thuê xong làm hỏng hết cmn thiết bị. Hoặc cụ bán cmn hết nội thất nhà họ đi thì họ đi ra toà kiện à? Thời gian và chi phí như nào?. Còn hình như hôm trước em có đọc là cụ bảo giá chung khu đấy như thế, chủ ko tăng đc, thì xin thưa với cụ hợp đồng chung khu đấy tương ứng với giá đấy thì chẳng có thằng nào bắt chủ nhà chịu lãi cọc! Em cả đi thuê lẫn cho thuê mà chưa hiểu cụ ở hành tinh nào!
Nói như cụ thì đòi cọc bằng giá trị nhà đi cho đỡ lăn tăn.

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Cho nên vừa phải thì ai cũng hài lòng, như cụ thì hết cả phần thiên hạ!

nvk155

Xe điện
Cho nên vừa phải thì ai cũng hài lòng, như cụ thì hết cả phần thiên hạ!
Vấn đề “vừa phải” của mỗi người nó khác nhau. Ông cho thuê mà ko lom rom thì cũng chả bắt người ta cọc cạch làm gì.
Mà cũng đầy ông còn không cho cọc, cũng chỉ cho trả theo quý để còn…dễ tăng tiền nhà.

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Vấn đề “vừa phải” của mỗi người nó khác nhau. Ông cho thuê mà ko lom rom thì cũng chả bắt người ta cọc cạch làm gì.
Mượn lời cụ, vấn đề thế nào là " lom dom" hình như đa số đọc các còm thì biết ai "lom dom", thôi em ít khi nào còm quá 3 phát trong 1 thớt, chào cụ!

volcanoz

Xe tải
Tưởng cái thớt này phải đóng rồi chứ. Mà cụ chủ tìm được chủ nhà nào có tâm ko bắt cọc chưa? :D:D:D
Tôi năm nay hơn 40 tuổi cho thuê cửa hàng hơn chục năm mà chưa gặp ô khách nào chuối như cụ.

nvk155

Xe điện
Tưởng cái thớt này phải đóng rồi chứ. Mà cụ chủ tìm được chủ nhà nào có tâm ko bắt cọc chưa? :D:D:D
Cháu chốt đc rồi cụ ạ.
Cháu lại đang thích tìm chủ nhà đòi cọc nhiều. Có nữa vẫn thuê. Cụ nào cần thì ới cháu 🤣🤣🤣

TÔN

Xe container
Quán cafe Cây Liễu ở Giảng Võ khá nhiều cụ trên OF biết quán này. 2 chị em chủ quán thuê của nhà e đến cũng ngót 2 chục năm. Nếu tính cả ông anh ruột thì phải gần 30 năm vì đầu tiên là ông anh thuê để mở karaoke
Sau đợt covid xin giảm tiền nhà hết lần này đến lần khác, cuối cùng nhà e giảm cho gần 2/3. Chán quá nhà e bán luôn nhà

TÔN

Xe container
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
Riêng ông thì có thằng dở nó mới cho ông thuê nhà. Khôn như rận ý. Cứ có nhà cho thuê đi thì sẽ hiểu. Ông chỉ biết khôn cho mình còn người khác thì kệ mẹ

nvk155

Xe điện
Em chúc cụ phát triển mảng này. Bao giờ nam tiến được cụ cần thuê ở các khu vực ven biển thì ới em xây cho thuê luôn!
Cũng hiếm thằng dở người như cháu, cháu cũng nghĩ mình dở đây. Thời buổi đóng ko đc lại đi mở.

volcanoz

Xe tải
Quán cafe Cây Liễu ở Giảng Võ khá nhiều cụ trên OF biết quán này. 2 chị em chủ quán thuê của nhà e đến cũng ngót 2 chục năm. Nếu tính cả ông anh ruột thì phải gần 30 năm vì đầu tiên là ông anh thuê để mở karaoke
Sau đợt covid xin giảm tiền nhà hết lần này đến lần khác, cuối cùng nhà e giảm cho gần 2/3. Chán quá nhà e bán luôn nhà
Quán này xưa nó còn tách riêng 2 quán 1 mặt ngõ và 1 mặt Trần Huy Liệu, e thỉnh thoảng cũng ngồi ở đây thấy đông khách mà, sao cụ phải giảm nhiều thế. E cho thuê mặt hàng khác covid thì ko tính tiền theo tháng lock hết covid giá vẫn cũ chắc do tuỳ từng mặt hàng.

Trục

Xe ba gác
Khái niệm tử tế phù hợp theo quản điểm của từng người.
Nên chắc ko ai trả lời nổi câu hỏi này.
còn đã là đi thuê, xác định cầm đằng lưỡi cho nó nhanh.
Cụ nhầm, đi thuê mà cầm đằng lưỡi thì sạt nghiệp đấy. Hợp lý thì thuê.
Vụ thanh toán tiền theo 6 tháng 1 năm thì điều khoản phạt do chủ nhà phá hợp đồng thì tương đương với khoản chủ nhà nhận 1 lần (tiền cọc = số tiền thanh toán 1 lần) thì hợp đồng mới có tác dụng. Không có thì nhà ông đấy, nhưng tài sản bên trong là của tôi, muốn ăn cái án phá hại tài sản thì mời ông, hợp đồng ký như nào thì cứ thế mà thực hiện.

phuongmit

Xe cút kít
He he, thì chủ nhà ko nghĩ ra mình phải gợi ý chứ. Cứ vòng vo tìm chỗ vay bank làm gì, lù lù ngay trước mặt thằng vừa cho vay vừa là người trả lãi cho. Bank năm sau nó tăng cho phát 24% ngồi ấy mà khóc.
Với cách nhẩm lãi = mồm như cụ thì năm sau nó phải 36% chứ ;))

nvk155

Xe điện
Riêng ông thì có thằng dở nó mới cho ông thuê nhà. Khôn như rận ý. Cứ có nhà cho thuê đi thì sẽ hiểu. Ông chỉ biết khôn cho mình còn người khác thì kệ mẹ
Đâu có, cháu đang lo cho chủ nhà ấy chứ. năm sau lãi bank lên 20, cháu gọi là đỡ cho chủ nhà 2%, mà cho cháu thuê lại còn có thêm xèng hàng tháng.

TÔN

Xe container
Quán này xưa nó còn tách riêng 2 quán 1 mặt ngõ và 1 mặt Trần Huy Liệu, e thỉnh thoảng cũng ngồi ở đây thấy đông khách mà, sao cụ phải giảm nhiều thế. E cho thuê mặt hàng khác covid thì ko tính tiền theo tháng lock hết covid giá vẫn cũ chắc do tuỳ từng mặt hàng.
Dọc cái chỗ mặt ngõ đấy trước đều là đất nhà e, ông e cho hết dân trên gác chỗ mặt ngõ đấy. Đợt covid suốt ngày nó khóc lóc ỉ ôi than vãn đau hết cả đầu, nhà e thì lại thương người. Hợp đồng còn hơn năm nữa, nên nhà e cũng phải giao hẹn chủ nhà mới cho họ thuê hết hợp đồng. Hết sang năm là nó next rồi

TÔN

Xe container
Đâu có, cháu đang lo cho chủ nhà ấy chứ. năm sau lãi bank lên 20, cháu gọi là đỡ cho chủ nhà 2%, mà cho cháu thuê lại còn có thêm xèng hàng tháng.
E nghĩ chắc cụ đang FUN ;))

Trục

Xe ba gác
Dọc cái chỗ mặt ngõ đấy trước đều là đất nhà e, ông e cho hết dân trên gác chỗ mặt ngõ đấy. Đợt covid suốt ngày nó khóc lóc ỉ ôi than vãn đau hết cả đầu, nhà e thì lại thương người. Hợp đồng còn hơn năm nữa, nên nhà e cũng phải giao hẹn chủ nhà mới cho họ thuê hết hợp đồng. Hết sang năm là nó next rồi
Có nhà cụ để người thuê kêu chứ chủ nhà em thuê nó cắt luôn 3 tháng khỏi tính tiền, sau giãn cách thì giá như cũ, ông trụ được thì trụ, không trụ được thì tự trả mặt bằng. Chơi cực kỳ đẹp.

TÔN

Xe container
Có nhà cụ để người thuê kêu chứ chủ nhà em thuê nó cắt luôn 3 tháng khỏi tính tiền, sau giãn cách thì giá như cũ, ông trụ được thì trụ, không trụ được thì tự trả mặt bằng. Chơi cực kỳ đẹp.
Cả nhà e sinh sống bằng tiền cho thuê nhà, cắt hẳn cho nó nhà e sống bằng gì

Trục

Xe ba gác
Cả nhà e sinh sống bằng tiền cho thuê nhà, cắt hẳn cho nó nhà e sống bằng gì
Cái này gọi là chia sẻ rủi ro.
Chủ nhà không chia sẻ khi khách thuê không có thu nhập mà phải đợi khách kêu mới giảm thì em đánh giá cực thấp. Em còn chả thèm kêu nhưng chủ nhà tự đề xuất. Chơi đẹp đấy!

TÔN

Xe container
Cái này gọi là chia sẻ rủi ro.
Chủ nhà không chia sẻ khi khách thuê không có thu nhập mà phải đợi khách kêu mới giảm thì em đánh giá cực thấp. Em còn chả thèm kêu nhưng chủ nhà tự đề xuất. Chơi đẹp đấy!
Giảm cho nó 20tr/1 tháng mà chưa đẹp thì e chịu. Cụ phải ở vào vị trí của người cho thuê mới hiểu đc, ko phải toàn bộ tiền thuê nhà của cụ là người ta cất vào két tiết kiệm làm giàu, mà còn phải ăn phải sống. Nhà toàn người già, 1 tháng tiền thuốc men còn gấp mấy lần tiền ăn.
Chủ cửa hàng thuê nhà e từ ngày thuê nhà e làm ăn có lộc mua thêm đc nhà nọ nhà kia, ô tô lọ chai, còn nhà e thì vẫn vậy. Vậy thì thằng nào là thằng giàu, thằng nào phải chia sẻ cho thằng nào

Chỉnh sửa cuối: