[Funland] Di sản của tôi là gì?

X_axe

Xe buýt
Cứ sống như mình muốn thôi, đao to búa lớn chuyện phải sống ntn nghe đạo đức giả và cài cắm đa cấp quá.
Quan trọng cụ thớt có thực sự biết mình muốn sống thế nào chưa ?
Sau khi trăn trở "tìm một con đường, tìm một lối đi, ngày qua ngày đời nhiều vấn nghi"; Kết luận lại em cũng thích lối tư duy đơn giản như vậy, "sống như mình muốn"; nếu có tâm, có nhận thức thì tự nhiên cái "mình muốn" đó sẽ tốt cho cộng đồng, xã hội

And did it my way
Yes, it was my way
(Frank Sinatra, My Way)

Chỉnh sửa cuối:

Chicken113

Xe tải
Cụ ấy bị xiềng rùi. Nhưng trước đó chuyên gia hạn thời gian đếm lùi đến phá sản cho hãng xe Vinfast
Cụ ấy Ất Mão người 36, đi LuxA hình như cũng bị lỗi nhiều đâm ra cay Vin; cũng có tiếng bên OS do bên đó ngôn từ thoải mái hơn. Hôm bữa tranh cãi gì trên mxh thì cụ Mèo Bố mới lôi vào OF - toàn bộ các nick của 2 cụ đó đều bị khóa rồi thì phải cụ ạ... Di sản 2 cụ ấy đới cụ.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ ấy Ất Mão người 36, đi LuxA hình như cũng bị lỗi nhiều đâm ra cay Vin; cũng có tiếng bên OS do bên đó ngôn từ thoải mái hơn. Hôm bữa tranh cãi gì trên mxh thì cụ Mèo Bố mới lôi vào OF - toàn bộ các nick của 2 cụ đó đều bị khóa rồi thì phải cụ ạ... Di sản 2 cụ ấy đới cụ.
View attachment 8771899
Thật đúng là di...
Đấy các cụ xem. Muốn hay không ta luôn để lại vết. Tốt thì là di sản. Xấu thì là di chứng.
Khi dành 30s chậm lại 1 chút, ta sẽ muốn điều tốt hơn phải không cụ?

HeoQuay66

Xe điện
Đù, nghe sướng tai thế nhưng toàn là mấy câu đao to búa lớn viết cho có thôi! Sống là phải thoải mái, nghĩ ngợi làm gì cho mệt óc. Cứ suốt ngày lo "di sản để lại" với "sống có ý nghĩa" thì còn đâu niềm vui?

24 tiếng cuối đời mà cứ ngồi đó suy nghĩ "người ta nhớ mình thế nào" thì phí phạm vãi! Tôi thì cứ ăn ngon, nhậu đã, yêu đương thoải mái. Chết là hết, có để lại "di sản" gì thì người ta cũng quên thôi. Nghĩ xa xôi làm gì cho mệt, sống từng ngày cho nó sướng.

Đời người ngắn ngủi, cứ lo nghĩ "ý nghĩa cuộc đời" làm chóa gì. Thớt chắc rảnh quá nên mới ngồi viết mấy thứ triết lý cao siêu này!

HeoQuay66

Xe điện
Con AI nó phản bác lại thớt đây:
Thứ nhất, việc quá tập trung vào "di sản để lại" có thể khiến ta bỏ lỡ chính cuộc sống hiện tại. Thay vì tận hưởng những khoảnh khắc đang có, ta lại luôn bận tâm về việc người khác sẽ nhớ về mình thế nào.

Thứ hai, khái niệm "không có sống nháp" là phi lý. Con người ai cũng cần thời gian thử nghiệm, sai lầm và rút kinh nghiệm. Đòi hỏi mọi khoảnh khắc đều phải hoàn hảo là tạo áp lực không cần thiết.

Cuối cùng, thực tế cho thấy những người để lại dấu ấn lớn trong lịch sử thường không phải người suốt ngày lo nghĩ về di sản. Họ đơn giản là sống hết mình với đam mê và công việc của mình.

Kiên Khùng

Xe điện
Con AI nó phản bác lại thớt đây:
Do cách cụ đặt câu hỏi thôi. Câu hỏi sai thì làm sao có câu trả lời đúng?
Câu hỏi đúng là: giả sử tôi chỉ còn 24h để sống (vượt qua mốc đó rồi) thì tôi sẽ dùng thời gian đó làm gì? Di sản để lại trong trường hợp chỉ còn 24h chỉ là việc tổng kết cuộc đời, làm những gì còn có thể trong khả năng.
Cùng câu hỏi đó nhưng mốc 24h chuyển thành 1 tuần sẽ khác. Chuyển thành 1 tháng sẽ khác hơn. Nếu có thêm 1 năm để sống, hoàn toàn khác và nếu có 10 năm, 20 năm, 30 để sống tiếp, cực kỳ khác.
Cuối cùng, mục đích của thớt không nhằm vào điều gì ngoài việc nhắc chính tôi rằng thời gian đang trôi.
Làm ra làm, chơi ra chơi, vậy thôi. Một số cụ mợ không thoải mái với cách đặt vấn đề của tôi là dễ hiểu, vì về văn hóa, người VN chúng ta sợ nhắc đến cái chết. Sợ rằng nó sẽ vận vào mình. Tôi thì nghĩ về nó như một cách nhắc mình, thế thôi. Có chuẩn bị vẫn tốt hơn. Đó là theo tôi.
Trân trọng cảm ơn cụ đã góp ý.

để trả lời được câu hỏi này thì não sẽ nổ tung và sau đó bị đưa về trại trâu quỳ =)) , thôi vui vẻ mà sống đi phức tạp lên làm gì, let it be :D

HeoQuay66

Xe điện
Do cách cụ đặt câu hỏi thôi. Câu hỏi sai thì làm sao có câu trả lời đúng?
Câu hỏi đúng là: giả sử tôi chỉ còn 24h để sống (vượt qua mốc đó rồi) thì tôi sẽ dùng thời gian đó làm gì? Di sản để lại trong trường hợp chỉ còn 24h chỉ là việc tổng kết cuộc đời, làm những gì còn có thể trong khả năng.
Cùng câu hỏi đó nhưng mốc 24h chuyển thành 1 tuần sẽ khác. Chuyển thành 1 tháng sẽ khác hơn. Nếu có thêm 1 năm để sống, hoàn toàn khác và nếu có 10 năm, 20 năm, 30 để sống tiếp, cực kỳ khác.
Cuối cùng, mục đích của thớt không nhằm vào điều gì ngoài việc nhắc chính tôi rằng thời gian đang trôi.
Làm ra làm, chơi ra chơi, vậy thôi. Một số cụ mợ không thoải mái với cách đặt vấn đề của tôi là dễ hiểu, vì về văn hóa, người VN chúng ta sợ nhắc đến cái chết. Sợ rằng nó sẽ vận vào mình. Tôi thì nghĩ về nó như một cách nhắc mình, thế thôi. Có chuẩn bị vẫn tốt hơn. Đó là theo tôi.
Trân trọng cảm ơn cụ đã góp ý.
Phần bôi đậm e không nghĩ là vậy. E nghĩ mọi người không thoải mái vì lên mạng cứ phải đọc, nhìn thấy ng khác bày tỏ quan điểm của mình nơi công cộng.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Phần bôi đậm e không nghĩ là vậy. E nghĩ mọi người không thoải mái vì lên mạng cứ phải đọc, nhìn thấy ng khác bày tỏ quan điểm của mình nơi công cộng.
Em lại nghĩ khác. Kụ chủ bày tỏ cái riêng là rất tốt. Nếu không xã hội sẽ đơn cực. Kụ ý bày tỏ trung thực không khè lại càng tốt hơn

Phải tầm nào thì mới được coi là di sản. Còn bình thường thì cứ sống bình thường, để lại chút tài sản cho con cái là vui rồi.

Kiên Khùng

Xe điện
Phải tầm nào thì mới được coi là di sản. Còn bình thường thì cứ sống bình thường, để lại chút tài sản cho con cái là vui rồi.
Tất nhiên. Nhưng nói luôn là không quá ghê gớm. Cụ cứ xem Đen Vâu từ một công nhân vệ sinh trở thành rapper như ngày nay. Hành trình đó không phải 1 ngày, và anh ta cũng sống khỏe sống vui...chứ không phải lên gồng gì.
Những bài rap của Vâu sẽ là di sản đấy.
Phần lớn các cụ nếu tích cực trong thái độ sống sẽ có gì đó để lại cho đời hơn chỉ là "để gió cuốn đi".
À mà cụ "để gió cuốn đi" thực ra là 1 tượng đài.

Tất nhiên. Nhưng nói luôn là không quá ghê gớm. Cụ cứ xem Đen Vâu từ một công nhân vệ sinh trở thành rapper như ngày nay. Hành trình đó không phải 1 ngày, và anh ta cũng sống khỏe sống vui...chứ không phải lên gồng gì.
Những bài rap của Vâu sẽ là di sản đấy.
Phần lớn các cụ nếu tích cực trong thái độ sống sẽ có gì đó để lại cho đời hơn chỉ là "để gió cuốn đi".
À mà cụ "để gió cuốn đi" thực ra là 1 tượng đài.
Ôi trời. Bạn ấy là rapper có thể nói là thành công nhất hiện tại. Thì đó k phải người bình thường rồi cụ.

Kiên Khùng

Xe điện
Ôi trời. Bạn ấy là rapper có thể nói là thành công nhất hiện tại. Thì đó k phải người bình thường rồi cụ.
Xin lỗi trước, mình sẽ nói 1 câu rất "đa cấp": mình thấy hầu hết ai cũng có những thứ đặc biệt tuyệt vời để tặng lại cho cuộc đời này.
Và đó sẽ là di sản. Cụ cũng có, đầy ra nếu cụ chịu thừa nhận.