[Funland] Di sản của tôi là gì?

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ không thể đem mong muốn của mình ra thắng quy luật được. Thắng bằng niềm tin à? :)
Quy luật là loài người sẽ tự diệt vong nếu cứ kiểu tôn thờ thắng lợi của cá nhân bất chấp bất hạnh muôn vật và đồng loại khác.

X_axe

Xe buýt
Quy luật là loài người sẽ tự diệt vong nếu cứ kiểu tôn thờ thắng lợi của cá nhân bất chấp bất hạnh muôn vật và đồng loại khác.
Cụ lại nhầm lẫn đặt điều như cụ kia khi nói "tôn thờ thắng lợi cá nhân" :) Chính trị thì nên tôn thờ sự thắng lợi thịnh vượng của dân tộc, tính cộng đồng. Để đạt được cái đó thì cần tôn trọng quy luật, tự do phát triển cá nhân phù hợp với trình độ phát triển và ý thức cộng đồng để không xâm phạm tự do người khác

Rất nhiều người nhầm lẫn chữ "Vô ngã" và tính "Không" của Phật học. Vô ngã không có nghĩa không có tôi, tôi vẫn là sắc - thọ - tưởng - hành - thức, mà "Vô ngã" nghĩa là không có một linh hồn thường hằng vĩnh cửu phụ thuộc, không có atman. Tôi phải tự phấn đấu tinh tấn vượt khổ dukkha chứ không ai cứu giúp cả, không có brahman nào giúp atman cả

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ marx nhà em có nói, chỉ có súc vật mới thờ ơ với nỗi đau của đồng loại mà chăm lo cho bộ lông bóng mượt của mình
Cụ ấy cũng chém.
Thực tế thì súc vật đúng là thờ ơ với đồng loại thật. Tuy nhiên chúng cũng không chiếm đoạt, tích trữ của cải, tài nguyên có hạn, xả rác ra hành tinh, giết chóc vô tội vạ như con người.

Eagle No.1

Xe buýt
Em chả bao giờ từ hỏi mình để di sản gì lại cho đời.

Em chỉ có một câu tự hỏi nếu mai là ngày mình chết thì mình còn điều gì tiếc nuối, ân hận ko? Nếu có thì bắt tay vào làm ngay và luôn để ko còn gì tiếc nuối, ân hận khi rời khỏi thế giới này.

Thật ra chúng ta ko cần phải rối não vì những thứ to tát nằm ngoái tầm với. Chúng ta chỉ cần làm tốt nhất những việc nhỏ bé trong tầm tay của mình. Vd như nuôi dạy ra những đứa trẻ ko phá làng phá xóm, biết làm những việc có ích cho chính bản thân , gia đình và XH . đó chính là thành công lớn nhất của một đời người.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ lại nhầm lẫn đặt điều như cụ kia khi nói "tôn thờ thắng lợi cá nhân" :) Chính trị thì nên tôn thờ sự thắng lợi thịnh vượng của dân tộc, tính cộng đồng. Để đạt được cái đó thì cần tôn trọng quy luật, tự do phát triển cá nhân phù hợp với trình độ phát triển và ý thức cộng đồng để không xâm phạm tự do người khác

Rất nhiều người nhầm lẫn chữ "Vô ngã" và tính "Không" của Phật học. Vô ngã không có nghĩa không có tôi, tôi vẫn là sắc - thọ - tưởng - hành - thức, mà "Vô ngã" nghĩa là không có một linh hồn thường hằng vĩnh cửu phụ thuộc, không có atman. Tôi phải tự phấn đấu tinh tấn vượt khổ dukkha chứ không ai cứu giúp cả, không có brahman nào giúp atman cả
Đó là cách tôi nói khác đi của "Chủ nghĩa cá nhân ích kỷ cực đoan ngu xuẩn" thôi cụ. Thiếu bất cứ từ nào trong "" đều làm hỏng nghĩa của nó.

Kiên Khùng

Xe điện

Em chỉ có một câu tự hỏi nếu mai là ngày mình chết thì mình còn điều gì tiếc nuối, ân hận ko? Nếu có thì bắt tay vào làm ngay và luôn để ko còn gì tiếc nuối, ân hận khi rời khỏi thế giới này.

Thật ra chúng ta ko cần phải rối não vì những thứ to tát nằm ngoái tầm với. Chúng ta chỉ cần làm tốt nhất những việc nhỏ bé trong tầm tay của mình. Vd như nuôi dạy ra những đứa trẻ ko phá làng phá xóm, biết làm những việc có ích cho chính bản thân , gia đình và XH . đó chính là thành công lớn nhất của một đời người.
Đó là 1 cách gọi tên khác của ước muốn chung: làm nhiều điều tốt đẹp nhất có thể khi đang sống.
Cám ơn cụ đã hưởng ứng.

X_axe

Xe buýt

To nhỏ gì cũng nên có niềm tin, không có niềm tin thì mất rất nhiều :) Nhất là niềm tin vào bản thân. Không có nuối tiếc khi mình có niềm tin mình làm theo cách của mình

Như trong bài hát My Way của Frank Sinatra:

Nuối tiếc ư? cũng có, nhưng quá ít không đáng để đề cập. Tôi làm những gì phải làm, nhìn rõ nó không ngoại lệ. Tôi đã lập kế hoạch cho mọi đường đi. Mỗi bước đi thận trọng. Và hơn hết tôi làm theo cách của tôi :)

Regrets, I've had a few But then again, too few to mention I did what I had to do And saw it through without exemption I planned each charted course Each careful step along the byway And more, much more than this I did it my way

X_axe

Xe buýt
Đó là cách tôi nói khác đi của "Chủ nghĩa cá nhân ích kỷ cực đoan ngu xuẩn" thôi cụ. Thiếu bất cứ từ nào trong "" đều làm hỏng nghĩa của nó.
Minh định lại nhé: Lên án "chủ nghĩa cá nhân ích kỷ ngu xuẩn". Tại sao lên án? vì tự do đi kèm với nhận thức (không có tự do ngu xuẩn) đồng thời tự do cá nhân không xâm hại tự do chung tự do người khác (không có tự do ích kỷ)

X_axe

Xe buýt
Em lại diễn giải tiếp tại sao không có tự do ích kỷ? cái này đều có quy luật xã hội cả. Ví dụ như Hitler cổ vũ dân tộc Đức, tự do cho dân tộc Đức nhưng xâm hại tự do dân tộc khác nên các dân tộc khác xúm lại đè bẹp Đức - dù lúc đó trí tuệ khoa học công nghệ Đức dẫn đầu thế giới.

Mọi thứ đều có quy luật.

TieuFu

Xe container
Cụ marx nhà em có nói, chỉ có súc vật mới thờ ơ với nỗi đau của đồng loại mà chăm lo cho bộ lông bóng mượt của mình
Công nhận, cụ ý có bộ râu mượt ! :)) :)) :))

Kiên Khùng

Xe điện
Em lại diễn giải tiếp tại sao không có tự do ích kỷ? cái này đều có quy luật xã hội cả. Ví dụ như Hitler cổ vũ dân tộc Đức, tự do cho dân tộc Đức nhưng xâm hại tự do dân tộc khác nên các dân tộc khác xúm lại đè bẹp Đức - dù lúc đó trí tuệ khoa học công nghệ Đức dẫn đầu thế giới.

Mọi thứ đều có quy luật.
Cụ đặt niềm tin sâu sắc vào quy luật cân bằng là tốt. Nhưng cảnh giác vẫn không thừa đúng không?

Kiên Khùng

Xe điện

Mọi thứ đều có quy luật.
Để nói rõ thêm, bản chất ích kỷ của con người là có sẵn. Tự do sẽ chắp cánh cho sự ích kỷ trở nên mất kiểm soát nếu không có trách nhiệm, nghĩa vụ, trừng phạt và tưởng thưởng CỤ THỂ.
Những phản ví dụ ư? Đầy ra: xa như chuyện Israel-Palestin, gần như trách nhiệm quản trị sông Mekong. Thượng nguồn tích thủy và hạ nguồn khan.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nếu chỉ còn 1 ngày, em xxx vợ đến kiệt sức mà đi 😂😂😂😂
Minh định lại nhé: Lên án "chủ nghĩa cá nhân ích kỷ ngu xuẩn". Tại sao lên án? vì tự do đi kèm với nhận thức (không có tự do ngu xuẩn) đồng thời tự do cá nhân không xâm hại tự do chung tự do người khác (không có tự do ích kỷ)
Nghĩa là kụ múa thỏa mái miễn đừng ảnh hưởng người khác

X_axe

Xe buýt
Cụ đặt niềm tin sâu sắc vào quy luật cân bằng là tốt. Nhưng cảnh giác vẫn không thừa đúng không?
Vâng. Nhưng diễn biến để đạt tới cân bằng xã hội nhanh chậm trên con đường có bumper hay không tuỳ thuộc hành động.

Nếu tự do không kèm nhận thức thì sẽ có nhiều bumper, hoang dã ích kỷ. Cái quan trọng là nhận thức, chứ không phải cảnh giác = hô hào rồi hô hào không được thì đè bẹp tự do phát triển cá nhân luôn :)

nemoulsa

Xe hơi
45 năm tuổi Đảng (70 tuổi chắc em được 45 năm).

Linhmkt

Xe buýt
Cứ sống như mình muốn thôi, đao to búa lớn chuyện phải sống ntn nghe đạo đức giả và cài cắm đa cấp quá.
Quan trọng cụ thớt có thực sự biết mình muốn sống thế nào chưa ?

Kiên Khùng

Xe điện
Cứ sống như mình muốn thôi, đao to búa lớn chuyện phải sống ntn nghe đạo đức giả và cài cắm đa cấp quá.
Quan trọng cụ thớt có thực sự biết mình muốn sống thế nào chưa ?
Tôi chỉ có 1 cấp thôi: bệt.