[Funland] Đi ăn cỗ 1 số nơi đàn ông toàn vào bếp

Hanoi1919

Xe tăng
Như này mà khách lạ rơi vào mâm làng thì đúng câu thơ luôn: Miếng ăn là miếng tồi tàn

Em thật

Bản chất của 1 mâm cỗ, mâm cơm khách là những người ngồi mâm vừa biết nhau, thân thiết, vừa ăn uống vừa chuyện trò, mâm cơm thân mật chính là cái nghĩa tình cảm đó
Đàng này ông thì ngơ ngác đến dự, kẻ thì lăm le trút xoẹt 1 cái chia phần cầm về
Nói chung là chả hay ho éo j

Dần về sau, mong là văn minh lên, cỗ bàn dẹp bớt đi cho đỡ hành xác
Thường thì chỉ mâm các bà, các chị mới chia phần, lấy phần các món khô, ăn các món canh, xào nọ kia thôi. Các bà, các chị ko rượu bia thì ko ăn hết đc. Chia phần mang về cũng hợp lý và khỏi lãng phí.
Mâm các ông thì còn xin thêm đồ để gắp nếu uống nhiều chứ phần với phèo gì.
Em về quê ăn cỗ thì chỉ ngồi nói chuyện và nhìn mọi người ăn thôi chứ chẳng phù hợp cách chế biến. Vui là chính nên anh em, họ hàng cùng làm cỗ mới vui và đấy mới là văn hoá chuẩn quê. Đặt mấy mâm cỗ công nghiệp thì cũng mất đi cái không khí ồn ào, náo nhiệt đó rồi.
Chỉ ghét kiểu vẫn hay khích bác nhau uống rượu:
- Ông này ở nc ngoài, ở Hanoi quen uống rượu Tây rồi, lại chê rượu quê ko thèm uống chứ gì?
- Ừ đấy! Tao lại đổ cả chai lên đầu mày bây giờ. Thích khích bác vớ vẩn à?

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoan.uct

Xe điện
Trừ việc mà thượng đế giao phó như sinh con thì đàn ông không làm được, chứ em thấy các việc thì thường là Đàn ông sẽ làm tốt hơn phụ nữ, kể cả những việc mang tiếng là dành cho phái nữ như nấu ăn, thêu thùa, may vá. Những người nổi tiếng đạt đến cảnh giới thì đàn ông vẫn chiếm phần lớn.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chỗ em cũng vậy, đa số các anh tay dao tay thớt, ce chỉ nhặt rau, bọc cỗ thôi 😊

phamthoaibk

Xe buýt
Nam Định quê em đa phần giống như thế này. Một số gia đình giờ họ đặt cỗ sẵn, mang đến chỉ việc oánh chén nhưng em thấy không ngon bằng tự chế biến.

linh 7

Xe buýt
Quê em làm cỗ bàn cũng toàn anh em vào làm bếp, các cô chị, bác gái toàn dọn dẹp và rửa bát, có cả 1 đội với nhau luôn, từ chợ búa cho đến sơ chế và lên bàn mâm đều là trai hết

Jason88

Xe tăng
Em đi ăn cỗ 1 số nơi e thấy đàn ông toàn vào bếp. Phụ nữ lướt face và làm rau rửa bát
ko phải một số mà khi làm cỗ thì em thấy ở đâu cũng vậy, đàn ông vào bếp là chính, em xem ben Trung Quốc và Nhật Bản cũng thấy vậy. Bọn Tây e ko rõ

beSuSu

Xe điện
Em đi ăn cỗ 1 số nơi e thấy đàn ông toàn vào bếp. Phụ nữ lướt face và làm rau rửa bát
đàn ông vào bếp món thịt thôi, đặc biệt làm gà, thịt gà, chặt gà, thái giò, thịt lợn.
Rau cỏ còn lâu động tay, Ko thể kết luận chung cho việc vào bếp đc.

d4e

Xe buýt
Quê em Ninh Bình, một khi cỗ to là đàn ông vào bếp, đàn bà chỉ chủ yếu nhặt rau rửa bát.

Mrlinhebhp

Xe hơi
Như này mà khách lạ rơi vào mâm làng thì đúng câu thơ luôn: Miếng ăn là miếng tồi tàn

Em thật

Bản chất của 1 mâm cỗ, mâm cơm khách là những người ngồi mâm vừa biết nhau, thân thiết, vừa ăn uống vừa chuyện trò, mâm cơm thân mật chính là cái nghĩa tình cảm đó
Đàng này ông thì ngơ ngác đến dự, kẻ thì lăm le trút xoẹt 1 cái chia phần cầm về
Nói chung là chả hay ho éo j

Dần về sau, mong là văn minh lên, cỗ bàn dẹp bớt đi cho đỡ hành xác
Em thấy bình thường, đất lề quê thói là thế.
Nhiều vùng người ta lại nghĩ: ông bà đi ăn cỗ ngon, cháu chắt ở nhà đói, nên vào mâm là xôi, gà, giò là chia luôn để mang phần về cho con cháu. Bữa cỗ là trả nợ miệng, chả hẳn vì tình cảm cần cà kê tâm sự gì. Ở quê họ rảnh, tâm sự suốt chứ có như cụ đi biệt mấy năm mới có một lần ngồi đâu. Khi đó ăn cỗ không phải như cụ, mà là sự sòng phẳng: tôi mời anh thì anh cũng mời lại.
Từ góc của họ, khi cụ ngồi kề cà ăn uống, thì đấy lại là góc không đẹp.
Phiên phiến và không nên áp đặt thì thoải mái đầu óc hơn cụ ạ.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em đã tận mắt "chứng kiến" ạ: từ nơi khác về ăn cỗ cưới, ngồi vào mâm và ko thấy người ta rót rượu, thế là em rót. Rót xong 6 chén rượu, cụng xong làm một hớp, vừa gắp được miếng thức ăn thứ 2 thì 5 người kia đồng loạt đứng dậy, họ đã kịp ăn nửa bát cơm có chan canh. Sự thật 100%.

May mà có 1 người ngồi cạnh nói, thôi ngồi lại cùng để "cháu ăn hết miếng này"!

Việc chia phần để khách đem về là của chủ nhà.

Hôm đó em được ăn 2 lần cỗ.

Và từ đó rút kênh nghệm: Cỗ cưới mà ko quen ai cả (trừ cô dâu, chú rể) là em gửi "bao thơ" xong rồi cửa sau em chuồn.
Giờ không ai sếp cỗ như vậy đâu, nhà vợ em cungz vẫn ăn cỗ lấy phần về đây. 1 ,2 khách họ sếp với người nhà ngồi ăn thoải mái, ai lấy phần thì gia chủ cũng biết nên không sắp mâm lung tung đâu.

Tiểungưnhi88

Xe điện
F1 nhà cháu bảo mẹ nó là bố nấu cơm dễ ăn hơn mẹ ^^
Dù nhà cháu chỉ luộc râu lấy nước, vắt quả chanh, cho tí đá, xào rau lên, rang tí thịt và rán mấy quả trứng ^^
Lại nói vui với cụ rau muống luộc không biết vắt chanh lúc nào đắng ngắt không ăn nổi

phi tuấn

Xe buýt
Thái lọ toàn đàn ông làm cỗ; chén xong vẫn lấy phần cho cháu ở nhà.

suzu37

Xe container
Giờ không ai sếp cỗ như vậy đâu, nhà vợ em cungz vẫn ăn cỗ lấy phần về đây. 1 ,2 khách họ sếp với người nhà ngồi ăn thoải mái, ai lấy phần thì gia chủ cũng biết nên không sắp mâm lung tung đâu.
Vâng bác, "kỷ niệm" đó cũng đã cách đây chừng 3 chục niên rồi.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Chỉ mong các ông làm tất đi, chị em bọn e nhận cái danh siêng ăn lười làm cũng dc ạ.
Em vạ vật với 5 con gà rồi đi nấu cơm là hết buổi sáng, ko làm dc gì nữa đây

Mợ thật là đảm. Làm 1 mình 5 con thì mợ cũng pro ạ. Nhưng cũng may là con trống này không phải lúc đổi lông không nếu không làm quen thì hết buổi sáng.

Roseday

Xe tải
Quê em có món canh chuối đặc sản, mà giờ đặt cỗ hết nên không nhà nào làm. Về quê mà có món canh chuối thì em xin cả nồi mang ra ấy chứ

bbuct

Xe tải
ôi quê em cũng thế mà. ngày xưa ăn giỗ toàn các bác dậy từ 5h để giết lợn làm cỗ. e ko băm băm thái thái dc nhưng lúc bưng mâm ra đặt bàn thì cũng toàn đàn ông thôi như tụi em thôi. phụ nữ chủ yếu là lúc rửa bát vất vả.

suzu37

Xe container
Hơi hơi liên quan đến chủ đề:

Vô tình em sợt thấy cái ảnh đầu tiên của bác thớt nằm ở một báo nào đó năm 2021. Vừa xong lại thấy thớt về chất lượng không khí HN cũng dẫn từ báo (khác) năm 2021.

Vậy là thế nào nhỉ? ;))