[Funland] Đi ăn cỗ 1 số nơi đàn ông toàn vào bếp

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ thật là đảm. Làm 1 mình 5 con thì mợ cũng pro ạ. Nhưng cũng may là con trống này không phải lúc đổi lông không nếu không làm quen thì hết buổi sáng.
Làm từ 8h mà gần 11h sau khi cất thịt vào tủ lạnh, thái lòng mề, chặt nửa con ướp nấu, e nhìn đồng hồ gần 11h ấy ạ. Hết nguyên buổi sáng thật

vnptvinaphone

Xe buýt
Quê em cỗ cũng toàn đàn ông vào bếp, phụ nữ nhặt rau rửa chén bát.
Thực ra nó có yếu tố lịch sử từ xưa để lại, tóm gọn kiểu:
+ Trước cỗ bàn thường mổ lợn, trâu, bò cần người có sức khỏe để g.i.ết. mổ, sơ chế
+ Chưa có bếp ga bếp điện nên phải đắp lò chất củi hoặc than
+ Món giò nạc đặc trưng cỗ quê miền Bắc phải giã tay cối đá, cần 2 chày sức khỏe dẻo dai
+ Việc làm cỗ thường kéo dài từ 1-2 hôm trước, làm đêm hôm, đứng bếp làm lượng lớn thực phẩm đòi hỏi sức khỏe
+ Một số món ăn đặc trưng của vùng miền (ví dụ Giò lây, Giả cầy,....) thì đàn ông thường chế biến ngon do nắm được bí quyết về nguyên liệu, chế biến,...
+ Cỗ đụng lợn (Tết, chạp họ,...) thì đàn ông chia theo đùi thường khách quan, đều (trước không dùng cân)
+ Đám cỗ quê (cưới hỏi, ma chay) thì mâm cỗ rất được coi trọng, là bộ mặt của gia chủ, để tiếng (tốt, xấu, to/bé) nên là việc quan trọng, mà việc quan trọng trong nếp nghĩ đâu đó có chút gia trưởng thì cánh đàn ông tự lo mới yên tâm, sợ giao cho các bà có khi hỏng, để tiếng đầu làng cuối làng mãi về sau.
...
Vậy nên đến nay tiến bộ hơn, cỗ quê cũng thường đặt nhưng đám nào làm thì nếp cũ để lại đàn ông lại lăn vào bếp như xưa. Mỗi lần em về quê có đám của họ hàng lại lăn vào làm, nhưng thú thật là làm xong vừa mệt vừa mùi thức ăn, với thi thoảng phải nếm miếng (ngon nhất là làm bát xáo lòng lúc vừa hạ bếp) nên lúc ngồi vào mâm chả muốn ăn gì nữa nhưng vẫn vui.

Chỉnh sửa cuối:

Tv1912

Xe buýt
Em đã tận mắt "chứng kiến" ạ: từ nơi khác về ăn cỗ cưới, ngồi vào mâm và ko thấy người ta rót rượu, thế là em rót. Rót xong 6 chén rượu, cụng xong làm một hớp, vừa gắp được miếng thức ăn thứ 2 thì 5 người kia đồng loạt đứng dậy, họ đã kịp ăn nửa bát cơm có chan canh. Sự thật 100%.

May mà có 1 người ngồi cạnh nói, thôi ngồi lại cùng để "cháu ăn hết miếng này"!

Việc chia phần để khách đem về là của chủ nhà.

Hôm đó em được ăn 2 lần cỗ.

Và từ đó rút kênh nghệm: Cỗ cưới mà ko quen ai cả (trừ cô dâu, chú rể) là em gửi "bao thơ" xong rồi cửa sau em chuồn.
Cái này do gia chủ tiếp đón không chu đáo hoặc kiểu nơi đó thế, cứ gom đủ 6 người là lùa vào một mâm rồi kệ ăn sao thì ăn! :D Chỗ em vẫn phải lựa khách theo tuổi tác hoặc vai vế, và buộc phải có người nhà ra mời rượu từ 1 tới say tùy theo khách có dám uống hay không! :))

suzu37

Xe container
Cái này do gia chủ tiếp đón không chu đáo hoặc kiểu nơi đó thế, cứ gom đủ 6 người là lùa vào một mâm rồi kệ ăn sao thì ăn! :D Chỗ em vẫn phải lựa khách theo tuổi tác hoặc vai vế, và buộc phải có người nhà ra mời rượu từ 1 tới say tùy theo khách có dám uống hay không! :))
Bữa đó, trước lần ăn thứ 2 gia chủ có nói: ngại vì iem mới từ xa về tới, sợ khách đói nên mời vào mâm cho bằng được.

buikhacthinh

Xe tăng
Trong này đàn ông cũng nấu nướng giỏi hơn phụ nữ đặc biệt là các món nhậu :D.

Hanoi1919

Xe tăng
Bữa đó, trước lần ăn thứ 2 gia chủ có nói: ngại vì iem mới từ xa về tới, sợ khách đói nên mời vào mâm cho bằng được.
Trong lúc tang gia bối rối thì có sơ xuất thôi. Thường khách ở xa thì phải thân thiết và quan trọng họ mới tới. Vậy người mời sẽ ra đón và tiếp đãi cho phù hợp. Anh em, bạn bè, họ hàng ở đó thì quen nhau rồi. Ai thích lấy phần về thì ngồi với nhau, ai thích ngồi uống nhiều thì ngồi với nhau.
Chẳng ai xếp ông khách quý từ miền nam ra ngồi với mấy bà cô họ già cả.

Dungha

Xe điện
Ngộ độc em nghĩ đa phần do thực phẩm. Cỗ quê em thấy toàn của nhà tươi thì ít khi bị lắm ( trừ khi con lợn ,con gà ... bị bệnh ăn phải)

. Bếp nấu cỗ cái gì cũng to, phụ nữ không cầm nổi thôi . Cỗ thì lại thường dành cho đàn ông nên các ông thích ăn gì đi mà tự nấu !?
Quê mẹ em toàn các ông nấu. Mà các ông nấu ngon thật. Mấy ông cậu em món gì cũng làm được. Con gì cũng thịt được. Mà mẹ em với bà dì thì nấu ăn dưới điểm trung bình. Em không nuốt nổi luôn.

phuongmit

Xe cút kít
Món sắp mâm, mời rượu này cũng phải có kinh nghiệm "tiếp khách' thì mới hiệu quả. Ngồi vào lạ hoắc lạ hơ, người quen người k thì nói gì mời gì, chúc ra sao cụng thế nào, vân vân mây mây đều phải học hoặc va đập nhiều k là bị chê trách ngay. Uống nhiều quá thì có vẻ nát, mà k biết nói gì thì lại cháy sân khấu :)) nhưng vẫn nên sắp mâm đúng chân đúng cẳng ngồi cho đỡ chán, rồi tùy sức thì giao lưu mở rộng hay k thì tính sau

bigman95

Xe điện
Quê mẹ em toàn các ông nấu. Mà các ông nấu ngon thật. Mấy ông cậu em món gì cũng làm được. Con gì cũng thịt được. Mà mẹ em với bà dì thì nấu ăn dưới điểm trung bình. Em không nuốt nổi luôn.
Chia buồn với Bố Cụ và Cụ. Nhưng chắc em gái Cụ ( chị) nấu sẽ ngon?

Dungha

Xe điện
Chia buồn với Bố Cụ và Cụ. Nhưng chắc em gái Cụ ( chị) nấu sẽ ngon?
2 bà chị thì 1 bà nấu rất ngon. 1 bà nấu bình thường cụ ạ. Thực ra từ bé cơm em ăn toàn các chị nấu mẹ em rất ít nấu. Sau các chị đi lấy chồng mới ăn cơm mẹ nấu. Em cách các chị cũng khơ khớ tuổi.

Demchinhhang.net

Xe container
Nhà mẹ em ở 1 phường của quận Long Biên, cỗ 100 đờn ông làm, khâu dọn sau nhậu của chị em. Ngay bây giờ không phải ngày xưa.

Tv1912

Xe buýt
Món sắp mâm, mời rượu này cũng phải có kinh nghiệm "tiếp khách' thì mới hiệu quả. Ngồi vào lạ hoắc lạ hơ, người quen người k thì nói gì mời gì, chúc ra sao cụng thế nào, vân vân mây mây đều phải học hoặc va đập nhiều k là bị chê trách ngay. Uống nhiều quá thì có vẻ nát, mà k biết nói gì thì lại cháy sân khấu :)) nhưng vẫn nên sắp mâm đúng chân đúng cẳng ngồi cho đỡ chán, rồi tùy sức thì giao lưu mở rộng hay k thì tính sau
Vâng! Chỗ em cỗ bàn thì khoản tiếp khách là quan trọng nhất, cỗ bàn to nhỏ tùy theo khả năng nhưng thường là xêm xêm nhau và thuê nấu cỗ nên chả có gì để bàn! :D Vào bàn thì ban đầu có người uy tín ra mời, ly này là thuần xã giao nên nhấp môi cũng ok, lúc này ông nào không muốn uống thì khai luôn là em bệnh, em lái xe,...thì yên tâm các vòng sau được bỏ qua hết. Mâm nào uống tốt biểu hiện nó khác, gia đình sẽ bố trí thêm người thay phiên ra tiếp. Nói chung cỗ 100mân thì đến lúc cờ tàn còn độ 5~7mâm mới là giai đoạn thi đấu, ngồi đến tầm này thì còn toàn ông uống tốt cả! Bây giờ mà dở bài em bệnh, em lái xe ra để chối rượu là anh em không còn vui nữa đâu! =))

dpl

Xe lăn
Em đi ăn cỗ 1 số nơi e thấy đàn ông toàn vào bếp. Phụ nữ lướt face và làm rau rửa bát
Vì đàn ông nấu ngon hơn mà cụ :D
Cỗ nhà e cũng bao đời này đàn ông làm còn chị em phụ nữ phụ thôi

danleduc

Xe điện
Nhiều cái nghĩ cũng thú vị.

Việc nấu ăn, mọi người nghĩ là dành cho phụ nữ, và đúng là ở hầu hết các gia đình thì chị em phụ nữ thường lo chuyện chợ búa và bếp núc. Nhưng những đầu bếp giỏi, nấu ăn ngon chủ yếu là Đàn ông.

Việc kế toán, mọi người nghĩ chủ yếu chị em phụ nữ làm thì hợp, vì nó tỷ mỉ, chi tiết, vụn vặt...Nhưng Kế toán trưởng các Cty, CQ, Tổ chức phần lớn là Đàn ông.

Việc đỡ đẻ, sản phụ khoa, mọi người nghĩ chắc BS nữ là chính. OK. Nhưng thường ở các BV, BS Trưởng khoa Sản Phụ lại là BS nam. Các BS sản phụ khoa giỏi cũng phần lớn là BS nam.

Vân vân...Rất nhiều thứ khác trên đời này...chúng ta cứ nghĩ chị em phụ nữ sẽ làm tốt hơn nam giới, nhưng người Đứng đầu, người làm việc đó giỏi nhất ...lại là Nam giới.

=))

Trà Lý

Xe tăng
Quê em cỗ bàn đông người từ mua sắm, giết mổ, nấu nướng, sắp đặt... là việc của đàn ông. Nhậu xong dọn dẹp, rửa bát thì mang máy xịt rửa xe ra phun bọt xà phòng rồi phun nước xối xả sạch lắm, xếp bát đũa vào rổ đem hong khô cũng là đàn ông luôn, phụ nữ ai hăng hái thì tham gia vào vài công đoạn, còn lại không phải làm gì.