[Funland] Đi ăn cỗ 1 số nơi đàn ông toàn vào bếp

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chỉ mong các ông làm tất đi, chị em bọn e nhận cái danh siêng ăn lười làm cũng dc ạ.
Em vạ vật với 5 con gà rồi đi nấu cơm là hết buổi sáng, ko làm dc gì nữa đây

Mợ giỏi nhỉ ngồi làm 5 con gà. 😁😁😁😁. Vừa chăm chỉ chịu khó và khéo ạ
E cũng chỉ mong đàn ông vào bếp nội trợ. Chị em mềnh lúc đó lại sướng
😁😁😁

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ giỏi nhỉ ngồi làm 5 con gà. 😁😁😁😁. Vừa chăm chỉ chịu khó và khéo ạ
Kể ra nhà gần chợ và trời ko mưa thì e mang đi thuê cho nhanh ạ. Chứ việc cắt tiết gà cũng tạo nghiệp ý, béo bở gì đâu. Nay e ko bị dao lẹm phát nào nhưng lại bị xương gà đâm vào tay đây mợ. Nên khéo chắc ko fai rồi

DungPhuong0712

Xe tăng

Mợ noob

Xe điện
Kể ra nhà gần chợ và trời ko mưa thì e mang đi thuê cho nhanh ạ. Chứ việc cắt tiết gà cũng tạo nghiệp ý, béo bở gì đâu. Nay e ko bị dao lẹm phát nào nhưng lại bị xương gà đâm vào tay đây mợ. Nên khéo chắc ko fai rồi
5 con gà nhọc lắm đó ạ. Ở Nam Định e giống gà to lắm chỉ ăn thóc mà to kịch cũng 5kg 6kg. Ăn thì ngon. Nhưng nghĩ làm 5 con đó chắc chớt mất. Giống gà chỗ mợ chắc tầm 2kg 3kg cũng đỡ hơn.nhưng mợ vẫn giỏi rồi. 5 con làm lông lâu lắm đó ạ. Khoản làm lông vịt còn khó hơn.😁😁😁😁

DurexXL

Xe lăn
Ko phải vừa vào mâm đã chia ngay, mà mọi người đều biết ý ăn các món nước, xào trước, các món như giò, gà thường để lại cuối bữa thì chia nhau, mà thường là mâm các bà các chị thôi, và thế nên nhiều ông chồng cũng ngại, toàn dí cho vợ đi ăn cỗ. Khách lạ đến ko biết lệ thường vô tư chén hoặc gắp mời mọi người, và thường là sẽ bị xua tay từ chối :D
Em đã tận mắt "chứng kiến" ạ: từ nơi khác về ăn cỗ cưới, ngồi vào mâm và ko thấy người ta rót rượu, thế là em rót. Rót xong 6 chén rượu, cụng xong làm một hớp, vừa gắp được miếng thức ăn thứ 2 thì 5 người kia đồng loạt đứng dậy, họ đã kịp ăn nửa bát cơm có chan canh. Sự thật 100%.

May mà có 1 người ngồi cạnh nói, thôi ngồi lại cùng để "cháu ăn hết miếng này"!

Việc chia phần để khách đem về là của chủ nhà.

Hôm đó em được ăn 2 lần cỗ.

Và từ đó rút kênh nghệm: Cỗ cưới mà ko quen ai cả (trừ cô dâu, chú rể) là em gửi "bao thơ" xong rồi cửa sau em chuồn.
Như này mà khách lạ rơi vào mâm làng thì đúng câu thơ luôn: Miếng ăn là miếng tồi tàn

Em thật

Bản chất của 1 mâm cỗ, mâm cơm khách là những người ngồi mâm vừa biết nhau, thân thiết, vừa ăn uống vừa chuyện trò, mâm cơm thân mật chính là cái nghĩa tình cảm đó
Đàng này ông thì ngơ ngác đến dự, kẻ thì lăm le trút xoẹt 1 cái chia phần cầm về
Nói chung là chả hay ho éo j

Dần về sau, mong là văn minh lên, cỗ bàn dẹp bớt đi cho đỡ hành xác

Húp sụp sụp

Xe điện
Chỉ sợ móng tay sắc rồi nhẫn nhiệc vòng xích nhiều thôi, chứ rộng hẹp nhỏ to vừa vặn cả ngắn dài khuôn khổ cũng như nhau mà.
Cụ phán thế thì chịu roài, trẻ con đi dép người lớn còn cố được chứ ngược lại thì xỏ 2 ngón rồi cứ đi bừa thôi, và hỏng dép là cái chắc

MuathuHN252

Xe cút kít
5 con gà nhọc lắm đó ạ. Ở Nam Định e giống gà to lắm chỉ ăn thóc mà to kịch cũng 5kg 6kg. Ăn thì ngon. Nhưng nghĩ làm 5 con đó chắc chớt mất. Giống gà chỗ mợ chắc tầm 2kg 3kg cũng đỡ hơn.nhưng mợ vẫn giỏi rồi. 5 con làm lông lâu lắm đó ạ. Khoản làm lông vịt còn khó hơn.😁😁😁😁
Con to chắc hơn 2kg, nhưng đa số con bé ko dc 2kg ạ. Gà nhà e gà cỏ, có lai chút nhưng ko đáng kể. Bù lại ăn thơm ngon ạ

Mợ noob

Xe điện
Con to chắc hơn 2kg, nhưng đa số con bé ko dc 2kg ạ. Gà nhà e gà cỏ, có lai chút nhưng ko đáng kể. Bù lại ăn thơm ngon ạ
Vâng do giống gà đó ạ. Bây giờ mâm cỗ dưới quê e đám hiếu, hỷ, giỗ, hoặc công việc đều phải có gà có giò k thay đổi đc ạ... Nhiều khi ko ai động đũa 2 món đó mợ ạ

Mít tố nữ

Xe tăng
Vè chuyện ăn cỗ trước em có xem thớt có ảnh mang thức ăn về phần người ở nhà, deo lủng lẳng nơi thắt lưng giờ không thấy đâu; chỉ là nói về taạp tục chứ em không định khen chê gì ở dây.
Con bé nhà bên sau bao năm đi làm xa về quê đúng hôm nhà có cỗ, nó bảo : “chị ơi, quê em cỗ ai cũng ăn tượng trưng còn chủ yếu để chia phần mang về”.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Như này mà khách lạ rơi vào mâm làng thì đúng câu thơ luôn: Miếng ăn là miếng tồi tàn

Em thật

Bản chất của 1 mâm cỗ, mâm cơm khách là những người ngồi mâm vừa biết nhau, thân thiết, vừa ăn uống vừa chuyện trò, mâm cơm thân mật chính là cái nghĩa tình cảm đó
Đàng này ông thì ngơ ngác đến dự, kẻ thì lăm le trút xoẹt 1 cái chia phần cầm về
Nói chung là chả hay ho éo j

Dần về sau, mong là văn minh lên, cỗ bàn dẹp bớt đi cho đỡ hành xác
Vâng, thế mới là đất lề, quê thói. Bây giờ, nhiều nơi, chính quyền cũng vận động bà con bỏ tục này đi rồi, vừa tránh lãng phí, giảm áp lực kinh tế cho chủ nhà, cho xã hội, mọi người cũng yên tâm ăn uống chuyện trò. Chắc giờ, trong thâm tâm, nhiều người cũng muốn bỏ tục này, nhưng cứ nhà này nhìn nhà kia, rồi ngại bị làng xóm bàn tán, nên ít nhà dám tiên phong. Chính quyền, đoàn thể cứ vận động làng xóm lập, bổ sung hương ước văn minh tiến bộ, rồi cứ theo thế mà làm, thế là hoan hỉ cả.

toechuoi

Xe tăng
Quê nhà em là toàn đàn ông vào bếp. Phụ nữ tuyền le ve rửa rau và chế biến vài món đơn giản. Nó như kiểu truyền thống ấy

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

ambdiep

Xe buýt
Vè chuyện ăn cỗ trước em có xem thớt có ảnh mang thức ăn về phần người ở nhà, deo lủng lẳng nơi thắt lưng giờ không thấy đâu; chỉ là nói về taạp tục chứ em không định khen chê gì ở dây.
Vậy chắc cụ không “ thấu hiểu “. Giờ tình nghĩa sẽ là
- ăn cứ ăn bình thường
- người nhà sẽ chuẩn bị 1 khu / các gói riêng cho những người ăn cỗ mang về ( đặc biệt những gia đình mà lâu không gặp nhau hoặc như người còn lại bận không đến được). Em thấy rất tình cảm.
Nhà em, mẹ em luôn làm thế mới các bác lớn tuổi / hoặc chú bác ở xa 1 năm gặp 1,2 lần

DungPhuong0712

Xe tăng
Cụ có còm nhầm không chứ bọn em đang bàn cái sự làm, không có ăn gì đâu
Thì có làm mới có ăn mà cụ ^^
Cháu đang nói về vấn đề là nếu đàn ông vào bếp, đa số món nhậu trên mâm cỗ sẽ ngon

xitruman

Xe tăng
Quê em cụ ơi. :D

Rivers

Xe container
Nấu ăn, nhất là cỗ cho nhiều người cần sức khỏe nên chủ yếu là đàn ông vào bếp, chưa kể mấy món nhậu nhẹt phải tự làm mới đúng khẩu vị.

VuNgoanMuc

Xe điện
Quê em giờ cũng toàn đặt, có đâu 2 - 3 lần tự nấu vì mọi người đòi ăn lòng lợn, dê hoặc mấy món hội nấu cỗ ít làm kiểu cá mú... việc nặng cũng toàn các chú các anh làm, em tự nhận phận em út chỉ đứng chỉ đạo và chém gió chuyện đời chuyện người cho các anh các chú làm đỡ mệt :D
Có hai thứ đã không còn ở cỗ quê em, một là đem đồ ăn về đã bỏ mấy năm nay. Hai là ông anh họ em đã đầu tư 4 cái bàn to để ở nhà ông chú nơi hay tụ tập cỗ bàn, từ đó trở đi không còn băm thái chặt chia đĩa dưới nền nữa mà tất cả làm trên bàn.

vandatAT

Xe container
Em thấy : đầu bếp giỏi đa số đàn ông, kiểu chuyên văn toàn nữ nhưng nhà văn nổi tiếng thì toàn đàn ông ấy:D.