[Funland] Đi ăn cỗ 1 số nơi đàn ông toàn vào bếp

comiki

Xe ba gác
Người OF
Vè chuyện ăn cỗ trước em có xem thớt có ảnh mang thức ăn về phần người ở nhà, deo lủng lẳng nơi thắt lưng giờ không thấy đâu; chỉ là nói về taạp tục chứ em không định khen chê gì ở dây.
Nhiều nơi vẫn còn tục này, trong mâm sẽ chuẩn bị sẵn ít túi nilon để mọi người chia phần. Trước em cũng thấy lạ, nhưng sau thấy như thế cũng hợp lý. Ngày trước, tuy có thể ko thiếu ăn, nhưng thường những dịp lễ lạt cỗ bàn mới có nhiều món ăn ngon, người đi ăn cỗ nhớ dành miếng ngon mang về cho người ở nhà, chẳng nỡ ăn một mình. Ngày nay, cỗ bàn thường ê hề, nhiều món, mà những người trong mâm nhiều khi ăn chẳng hết, nhất là mâm các bà các chị, chia phần mang về vừa tránh lãng phí, vừa giúp gia chủ đỡ gánh nặng xử lý thức ăn thừa. Nên vào mâm, mọi người thường chia nhau ăn các món nóng, món nước, món xào trước, các món như giò, gà,... thường được để dành lại chia phần, ăn xong mâm bát gọn gàng sạch sẽ, cỗ ko bị ế, gia chủ cũng phấn khởi.

Có thể có người đặt ra câu hỏi sao ko làm cỗ ít đi, vừa ăn thôi. Nhưng thứ nhất, đó là cái lệ lâu đời, mọi người cũng chấp nhận, làm ít rồi làng xóm lại bàn tán, nên khi làm cỗ, thường tính cả phần để mọi người chia mang về. Hai nữa là cũng khó định lượng thế nào là vừa, kiểu gì cũng thừa thiếu ít nhiều. Vậy tốt nhất, nếu có thể, nên vận động bỏ lệ "ăn cỗ lấy phần" để giảm bớt áp lực cho gia chủ, nhưng nếu ăn ko hết, có thể mang về mà ko bị kỳ thị, soi mói, vẫn đảm bảo mục đích vui/trang trọng của sự kiện, vừa tiết kiệm, tránh lãng phí.

Hôm nào có cụ nào rảnh úp thêm mấy ảnh vô tình chụp được ở quán ăn, nhà hàng, ks lên xem cho đều.
Khách chê đồ ăn chửi thằng phục vụ, nó bê vào nhổ một bãi vào rồi chiên lại. Bê ra khách giơ ngón cái like vẻ rất hài lòng "good..good... nó phải thế chứ"

butchikim

Xe ba gác
Các cụ trên chắc sinh ra xứ nào mới về hoặc phố xá, cháu từ quê nên thấy làm cỗ vậy cũng bình thường thôi.

niceshot

Xe container
Em không xuất thân gì đâu cụ, tất nhiên là cũng rất ít được ăn cỗ quê và khi ăn thì họ đã bầy ra sẵn rồi chỉ việc ăn. Nói chung em nghĩ do hệ vi khuẩn đường ruột của mọi người mà quen/thích nghi thì không vấn đề. Ăn quá ngon. Còn cụ nào ở xa đến dễ đau bụng.
Nhiều cụ giải thích rồi mà cụ vẫn không chịu hiểu nhỉ, đau bụng/ngộ độc ... là do thực phẩm bị ôi thiu chứ không phải do chân tay, nồi chảo ... dính tý cát bụi, máu me. Chưa kể trong thế thôi chứ họ cũng giữ vệ sinh khu bếp ấy đấy, đừng coi thường người ở quê cụ ạ!

thonvang

[Tịch thu bằng lái]
Trông họ làm cỗ khá là mất vệ sinh (tay chân cầm nắm loạn xạ, đĩa thức ăn để ngay dưới đất, trong gầm....) thế mà lại không thấy các vụ ngộ độc thực phẩm các cụ nhỉ
Trông vậy thôi,chứ cũng phân khu vực ra rõ chỗ nào làm gì,chỗ nào nấu,chỗ nào bày để cỗ đấy cụ.Ngay như ai chắt gà bày gà thì cũng chỉ mấy người được phân chuyên món đó,món khác cũng vậy.Bát đĩa thì nhúng nước nóng hết,mới ra mà cầm có mà tuột tay.
Còn thực phẩm ở quê làm đi đặt từ con lơn,còn gà cũng phải đi xem trước hết cả chứ không phải cứ gọi bừa vào để làm đâu.

DungPhuong0712

Xe tăng
Đàn ông mà làm đồ ăn thì đừng hỏi ^^
Chị em chỉ hơn ở khâu bầy biện, món lạ thôi

DurexXL

Xe lăn
.... Nên vào mâm, mọi người thường chia nhau ăn các món nóng, món nước, món xào trước, các món như giò, gà,... thường được để dành lại chia phần, ăn xong mâm bát gọn gàng sạch sẽ, cỗ ko bị ế, gia chủ cũng phấn khởi.

Có thể có người đặt ra câu hỏi sao ko làm cỗ ít đi, vừa ăn thôi. Nhưng thứ nhất, đó là cái lệ lâu đời, mọi người cũng chấp nhận, làm ít rồi làng xóm lại bàn tán, nên khi làm cỗ, thường tính cả phần để mọi người chia mang về. Hai nữa là cũng khó định lượng thế nào là vừa, kiểu gì cũng thừa thiếu ít nhiều. Vậy tốt nhất, nếu có thể, nên vận động bỏ lệ "ăn cỗ lấy phần" để giảm bớt áp lực cho gia chủ, nhưng nếu ăn ko hết, có thể mang về mà ko bị kỳ thị, soi mói, vẫn đảm bảo mục đích vui/trang trọng của sự kiện, vừa tiết kiệm, tránh lãng phí.
Chỗ này em chưa hiểu rõ lắm, tức là vừa vào mâm đã chia luôn món này món kia để mang về hả Cụ?

Thế em là người khách ở nơi khác được mời đến, vừa ngồi vào mâm thấy 5 người còn lại đã chia phần cầm về thì như nào nhỉ?

MuathuHN252

Xe cút kít
Chỉ mong các ông làm tất đi, chị em bọn e nhận cái danh siêng ăn lười làm cũng dc ạ.
Em vạ vật với 5 con gà rồi đi nấu cơm là hết buổi sáng, ko làm dc gì nữa đây

MuathuHN252

Xe cút kít
Cỗ quê e, nam nữ đều nấu dc, có 1ng nấu chính thôi còn lại tập trung phụ nhau nấu hoặc mỗi ng nấu một món.
Nhưng các anh đàn ông kiểu rất khó tính, mỗi lần nấu là các ông ấy cãi nhau ầm lên, ông nào cũng thích chỉ đạo, ông đang nấu món này lại chỉ đạo ông kia nấu món khác theo ý mình, loạn cả lên, mà nấu cũng có phải ngon đâu, sau mấy lần vậy thì hội chị em đuổi hết các ông ra. Chỉ nhờ các ông đoạn làm thịt gà và chặt gà, bê mâm thôi. Còn lại chị em nấu ạ

comiki

Xe ba gác
Người OF
Chỗ này em chưa hiểu rõ lắm, tức là vừa vào mâm đã chia luôn món này món kia để mang về hả Cụ?

Thế em là người khách ở nơi khác được mời đến, vừa ngồi vào mâm thấy 5 người còn lại đã chia phần cầm về thì như nào nhỉ?
Ko phải vừa vào mâm đã chia ngay, mà mọi người đều biết ý ăn các món nước, xào trước, các món như giò, gà thường để lại cuối bữa thì chia nhau, mà thường là mâm các bà các chị thôi, và thế nên nhiều ông chồng cũng ngại, toàn dí cho vợ đi ăn cỗ. Khách lạ đến ko biết lệ thường vô tư chén hoặc gắp mời mọi người, và thường là sẽ bị xua tay từ chối :D

suzu37

Xe container

Em đã tận mắt "chứng kiến" ạ: từ nơi khác về ăn cỗ cưới, ngồi vào mâm và ko thấy người ta rót rượu, thế là em rót. Rót xong 6 chén rượu, cụng xong làm một hớp, vừa gắp được miếng thức ăn thứ 2 thì 5 người kia đồng loạt đứng dậy, họ đã kịp ăn nửa bát cơm có chan canh. Sự thật 100%.

May mà có 1 người ngồi cạnh nói, thôi ngồi lại cùng để "cháu ăn hết miếng này"!

Việc chia phần để khách đem về là của chủ nhà.

Hôm đó em được ăn 2 lần cỗ.

Và từ đó rút kênh nghệm: Cỗ cưới mà ko quen ai cả (trừ cô dâu, chú rể) là em gửi "bao thơ" xong rồi cửa sau em chuồn.

Batman

Xe container
Em thì ai nấu cũng được, thiếu người nấu thì gọi em vào nấu cũng được, được cái em dễ tính.

Euro2CityStar

Xe lăn
Vè chuyện ăn cỗ trước em có xem thớt có ảnh mang thức ăn về phần người ở nhà, deo lủng lẳng nơi thắt lưng giờ không thấy đâu; chỉ là nói về taạp tục chứ em không định khen chê gì ở dây.
ăn không hết thì mang về cho khỏi phí phạm .

định lượng đầu người lớn quá

DungPhuong0712

Xe tăng
Gọi là công to,việc lớn,đàn ông mới trổ tài cụ nhể.
F1 nhà cháu bảo mẹ nó là bố nấu cơm dễ ăn hơn mẹ ^^
Dù nhà cháu chỉ luộc râu lấy nước, vắt quả chanh, cho tí đá, xào rau lên, rang tí thịt và rán mấy quả trứng ^^

Húp sụp sụp

Xe điện
Đàn ông có sức khoẻ hơn phụ nữ và nhất là làm gì thì cũng phải có đam mê, các ông đam mê ăn nhậu thì vào bếp là đúng thôi. Giống như bác sĩ đỡ đẻ cũng toàn đàn ông, vừa có sức khoẻ lại vừa đam mê.
nghề chọn người, tay to như cái quạt thì đam mê cũng bị loại thôi

tieunhupha

Xe điện
Em đi ăn cỗ nhiều nơi thì chưa thấy phụ nữ nấu cỗ bao giờ.