[Funland] Đề xuất tăng tiền phạt 18-20tr đồng với ô tô vượt đèn đỏ? Liệu có quá nặng với những tình huống vô tình?

tungLam.nwl

Xe tăng
Lơ đễnh là điều chắc chắn ai cũng có lúc gặp phải. Như em mới đây thôi phi từ cầu vượt YP xuống nhà máy nước. Đi cả tỷ lần không vấn đề đúng hôm đó đang bon mồm với vợ thế là phi thẳng luôn. Cũng đen là đúng hôm lơ đễnh lại gặp các anh. Thôi xuống xin các biên bản để về cho nhanh. May quá các anh nhắc nhở tạo điều kiện về nhà ăn cơm với thầy u.
Trường hợp mình đang bàn ở đây là bản thân cụ lơ đễnh vượt đèn đỏ không được nhắc nhở mà phải bỏ ra 20 củ thì cụ thấy có hợp lý hay không thôi? Việc chấp nhận nộp phạt dù có lơ đễnh là ok vì hầu hết là các cụ cũng như em là chủ trương tuân thủ pháp luật nhé!

Alongcamepolly06

Xe container
Ah, hóa ra bác phải bám đuôi xe trước, để đảm bảo về nhà sớm, tạm cho là trước buổi tối.
Xin chúc mừng.
Cụ cứ đi chơi, 12 giờ trưa mùa hè, xếp hàng ko nhìn thấy đèn thì cụ mới thấy câu đó nó có ý nghĩa thế nào, lại trên xe có trẻ nhỏ cụ ạ

tamtu34

Xe buýt
Cụ cứ đi chơi, 12 giờ trưa mùa hè, xếp hàng ko nhìn thấy đèn thì cụ mới thấy câu đó nó có ý nghĩa thế nào, lại trên xe có trẻ nhỏ cụ ạ
Ngồi ô tô che mưa che nắng lại điều hòa mà còn cố lí do gì nữa. Thế xe máy chở trẻ nhỏ phơi nắng thì càng thông cảm vượt đèn đỏ?

Alongcamepolly06

Xe container
Ngồi ô tô che mưa che nắng lại điều hòa mà còn cố lí do gì nữa. Thế xe máy chở trẻ nhỏ phơi nắng thì càng thông cảm vượt đèn đỏ?
Cụ đọc cái cháu viết ở trên nhé, chơi mỗi đoạn cháu viết thì nó ko phải ý cháu muốn nói;

CB4OO

Xe hơi
Xe e bán đc tầm 150tr, 1 năm đi cỡ 8000km thì quy đổi ra Xanh SM đc bao nhiêu năm nhỉ! Phạt thế này tiến tới toàn dân đặt xe anh vô va chở đi rồi

tungLam.nwl

Xe tăng
Cái gì cũng có thể vô tình. Cồn cũng vậy.
Không ai nói vô tình mà không bị phạt cả, mà đang nói ở đây là mức phạt 20 củ cho một hành động vô tình vượt đèn thì có hợp lý không? Giả sử là cụ bị thì cụ có thấy hợp lý không?

tungLam.nwl

Xe tăng
Không có cái vụ "xe sát vào nhau, nhiều khi xe tải đằng trước nó chắn không nhìn thấy đèn", bác ạ.
Nếu không rõ thì lùi lại nhìn cho nó rõ ràng thôi bác.

Tất nhiên, lùi lại thì 2b sẽ tràn vào, cũng chẳng sao, bác sẽ không vì thế mà đi chậm hơn.

Dù sao, tôi thừa nhận là nhiều biển như cái bẫy vậy - hoặc có thể nó là cái bẫy thật.
Có lần tôi suýt dính ở Hải Phòng:
Ngã ba và tôi rẽ phải, và được phép rẽ phải.
Nhưng đi vài chục mét, có biển cấm đường; may mắn mà tôi nhìn thấy và quay đầu trước biển.
Còn tại sao họ cho phép rẽ hẳn vài chục mét thì tôi chịu.
Ý em là dù thế nào cũng đồng ý nộp phạt, nhưng mức phạt 20 củ như vậy cho việc vô tình vi phạm nó có hợp lý với mặt bằng thu nhập và kinh tế của đại đa số người tham gia giao thông bằng ô tô hay không thôi?

tamtu34

Xe buýt
Không ai nói vô tình mà không bị phạt cả, mà đang nói ở đây là mức phạt 20 củ cho một hành động vô tình vượt đèn thì có hợp lý không? Giả sử là cụ bị thì cụ có thấy hợp lý không?
Lỗi vô tình nhưng khi điều khiển ô tô cũng có thể gây ra thảm họa mà, nhiều trường hợp vô tình đạp nhầm phanh với ga mà cướp đi vài mạng người trong tích tắc.

tungLam.nwl

Xe tăng
Lỗi vô tình nhưng khi điều khiển ô tô cũng có thể gây ra thảm họa mà, nhiều trường hợp vô tình đạp nhầm phanh với ga mà cướp đi vài mạng người trong tích tắc.
Cụ ngồi ở nhà cũng có thể vô tình bị hẹo vì tỷ lý do nên cũng chả có cơ sở gì để khẳng định mình ra đường không vô tình mắc lỗi dù có là tài thánh chứ không chỉ tài xế. Cái đang đưa ra nói với nhau ở đây là vì việc vô tình đấy (không ai bào chữa vì vô tình mà không phạt cả) mà mất 20 củ/ lần thì với cá nhân cụ thấy có hợp lý không thôi?

nguyenx

Xe điện
Đất nc của các ảnh, khập khiễng bộ nhá là do đi truyền.

piedaide

Xe tải
Em cũng e ngại như cụ thớt, tuy nhiên nếu tăng nặng hơn như vậy thì sẽ đánh vào ý thức đi xe, lúc đó lái xe sẽ phải chậm rãi hơn, tình huống nào chấp chới thì dừng luôn cho đỡ bị phạt đã, như vậy khả năng đi chậm hơn chút nhưng lại đỡ được những tình hống đi cố rồi dừng giữa 2 dòng xe ngược chiều.
Cái em tâm tư nhất là không thấy đề cập gì đến xe máy, đây mới là đối tượng vượt đèn chiếm phần lớn, Tại sao cứ chỉ nhè ông xe to ra phạt trong khi ông nhỏ nhởn nhơ?
Nhất là các đồng nghiệp lái xe 2 bánh Graber, Be, Xanh của em, chưa gặp được đồng nghiệp nào không vượt đèn đỏ, thế mới tài :P

hp40

Xe tăng
E bị phạt 1 cái 5 củ ở ngtu DCViet rẽ lên phố Huế… đau điếng :D
K phải vì cố ý, mà dòm sai đèn :))… đáng ra dòm cột đếm ngược ở dưới thì là ngáo ngơ dòm ở đèn trên :D
Nên lần sau đi cũng để ý đến đèn đỏ hơn, k phải chỉ sợ rơi tiền… mà cơ bản sợ nếu lơ đãng vượt đèn rồi ngta phang vào thì còn nhục nữa!
Nếu tăng lên 2-30 củ cũng chả sao! Sẽ phải chắc cú hơn khi vào nút giao có đèn thôi.
Hơ, cụ giống em phết, e tuy ở Hãi Phòng huyện nhưng cũng hay đi thổ đu, chỗ ấy bữa ấy e chở con gái dừng chờ đèn đỏ rồi thấy đèn kia xanh thì từ tốn nhả côn cho xe nó bò đi để êm ái rẽ trái vào Huế, đc 1 chú ra vẫy dong vào vỉa hè, thò cổ ra hỏi thì đc bảo a vượt đèn đỏ, mở Aipát cho xem nét nẹt. Xuống xe vào tâm sự 1p :D

Opel Astra

Xe điện
Ý em là dù thế nào cũng đồng ý nộp phạt, nhưng mức phạt 20 củ như vậy cho việc vô tình vi phạm nó có hợp lý với mặt bằng thu nhập và kinh tế của đại đa số người tham gia giao thông bằng ô tô hay không thôi?
Thành thực là tôi sẽ happy với mức phạt cao hơn thế.
Nó ép buộc lái xe giữ khoảng cách xa hơn, để đảm bảo nhìn thấy đèn đỏ nói riêng và an toàn hơn nói chung.
Như thế, khả năng bác rơi tiền sẽ thấp hơn; và kể cả khi bác bị phạt thật do lơ đễnh, thì Số lần bị phạt sẽ thấp hơn nhiều so với trước kia, ở mức bác có thể chịu đựng được Mức phạt cao ấy.

Ví dụ tụi Arab chẳng hạn: Ăn trộm 1 bao thuốc giá 40K: Chặt ngón tay.
Kết quả là đao phủ thất nghiệp 100%, vì không có việc cho họ, bác ạ.
Tương tự với vụ Đánh roi ở Singapore: Hình như đao phủ cũng thất nghiệp, vì lái xe nhất định không chịu uống rượu.

patuana76

Xe container
Cồn còn bị thì mọi cái khác cũng như vậy mới gọi là công bằng.

tamtu34

Xe buýt
Cụ ngồi ở nhà cũng có thể vô tình bị hẹo vì tỷ lý do nên cũng chả có cơ sở gì để khẳng định mình ra đường không vô tình mắc lỗi dù có là tài thánh chứ không chỉ tài xế. Cái đang đưa ra nói với nhau ở đây là vì việc vô tình đấy (không ai bào chữa vì vô tình mà không phạt cả) mà mất 20 củ/ lần thì với cá nhân cụ thấy có hợp lý không thôi?
Nhưng tỷ lệ cố tình cao hơn vô tình, nên nếu mức phạt thấp thì lại không răn đe được với đám cố tình.
Không có giải pháp nào hoàn hảo.
Nếu phạt nặng, thì sẽ răn đe được phần lớn đám cố tình, vài ông vô tình có thể dính nhưng tựu chung phần đông giao thông tốt lên.
Nếu phạt nhẹ, chỉ đỡ được vài ông vô tình, nhưng không răn đe được đám cố tình, phần đông giao thông càng nhốn nháo.

tungLam.nwl

Xe tăng
Em cũng e ngại như cụ thớt, tuy nhiên nếu tăng nặng hơn như vậy thì sẽ đánh vào ý thức đi xe, lúc đó lái xe sẽ phải chậm rãi hơn, tình huống nào chấp chới thì dừng luôn cho đỡ bị phạt đã, như vậy khả năng đi chậm hơn chút nhưng lại đỡ được những tình hống đi cố rồi dừng giữa 2 dòng xe ngược chiều.
Cái em tâm tư nhất là không thấy đề cập gì đến xe máy, đây mới là đối tượng vượt đèn chiếm phần lớn, Tại sao cứ chỉ nhè ông xe to ra phạt trong khi ông nhỏ nhởn nhơ?
Nếu vậy em cũng có thể lý sự cùn là đề xuất phạt hẳn 1 tỷ hoặc thu luôn xe nếu vi phạm đi để đảm bảo ý thức sẽ cao đến mức không phải nghĩ nữa có phải hơn không? Đã đề xuất tăng ô tô thì tất nhiên sẽ có cả xe máy.

tungLam.nwl

Xe tăng
Nhưng tỷ lệ cố tình cao hơn vô tình, nên nếu mức phạt thấp thì lại không răn đe được với đám cố tình.
Không có giải pháp nào hoàn hảo.
Nếu phạt nặng, thì sẽ răn đe được phần lớn đám cố tình, vài ông vô tình có thể dính nhưng tựu chung phần đông giao thông tốt lên.
Nếu phạt nhẹ, chỉ đỡ được vài ông vô tình, nhưng không răn đe được đám cố tình, phần đông giao thông càng nhốn nháo.
Vậy sao không thu luôn xe hoặc bỏ tù hoặc phạt hẳn 1 tỷ đi cho tiện. Nếu cam kết tăng mức phạt như vậy mà giảm được 90% tình trạng vượt đèn đỏ thì tiếp tục làm còn không đạt được thì sau 1 năm phải bỏ tiền chênh lệch trả lại người vi phạm thì sao?

Mr.Alo

Xe lăn
Xe máy, grab bike, bee, abcd 1000k cái vượt ko thấy nói, tập trung đổ vạ cho ô tô để tăng phạt.
xe định dang 1 năm rồi , không quá 2 năm nữa xe có quạt nguội 2b thôi cụ , lúc ý không phạt thì khỏi đăng ký xe mới nhá , cụ không cần gan tị đâu ;))