[Funland] Đề xuất tăng tiền phạt 18-20tr đồng với ô tô vượt đèn đỏ? Liệu có quá nặng với những tình huống vô tình?

tamtu34

Xe buýt
Nhiều cụ sẽ tranh luận kiểu mấy người có xe ô tô là có điều kiện, phải phạt nặng mới nhớ, có tiền mua xe thì có tiền đóng phạt, ....Nhưng cụ chưa nghĩ đến xe dịch vụ, grab, taxi....thu nhập khoảng 10-15tr, mà phạt vậy thì họ coi như làm không công luôn tháng để nộp cho 1 lỗi. Họ đi trên đường ngày 10 tiếng, tuần 6-7 ngày, đôi khi lơ đãng là khó tránh khỏi. Phạt năng vậy thì có lẽ mang tính ...triệt hạ hơn là răn đe.
Lơ đễnh cũng có thể gây thiệt hại lớn mà.
Lí luận như cụ thì xe máy kiếm sống còn khó hơn, chở rau chở hàng cồng kềnh ngày kiếm đôi trăm, phạt đôi triệu mất luôn nửa tháng, có lẽ đối với xe máy chỉ phạt vài chục k trở xuống?

tungLam.nwl

Xe tăng
Làm gì có chuyện vô tình. Khi lên đến ngã tư hàng đầu tiên, ko con xe nào trước mặt là thừa sức quan sát đèn đang ở màu gì để xác định có đi tiếp hay dừng.
Bác chắc toàn ngồi xe người khác lái hay sao? Đường đông, tắc, bác bám đuôi sát thằng đằng trước gặp tải thùng hay cont thì nhìn thấy đèn bằng mắt. Đi lên trên qua ngã tư bị vẫy vào thì mới biết đã vượt chứ nếu cố tình thì nói làm gì?

tunglam2806

Xe tăng
Lơ đễnh cũng có thể gây thiệt hại lớn mà.
Lí luận như cụ thì xe máy kiếm sống còn khó hơn, chở rau chở hàng cồng kềnh ngày kiếm đôi trăm, phạt đôi triệu mất luôn nửa tháng, có lẽ đối với xe máy chỉ phạt vài chục k trở xuống?
Em từ lúc chạy xe hầu như ít vi phạm lắm. Nhớ đâu đó 2 lần thì phải, lỗi quá tốc độ (56,57/50). Còn chủ động vượt đèn thì chưa bao giờ. Nhưng cũng xuống cãi nhau khá nhiều lần rồi. Lúc còn chưa có cam thì cáu lên bảo lập biên bản. Giờ có cam thì check var thôi. Và lần nào cũng nhận được câu xin lỗi, anh thông cảm mời anh đi. Câu chuyện em kể trên để muốn nói rằng không phải lúc nào xxxgt cũng bắt đúng lỗi. Nên nếu gặp người yếu bóng vía khi bị dừng chắc chóng mặt ù hết tai gật đầu lia lịa rồi.

tungLam.nwl

Xe tăng
Ý thức giao thông kém, nhưng đòi công tâm, cụ ko nghĩ ng phạt cũng là dân ah???
Sao cụ không nói ý thức kém cũng vì cái hạ tầng nó quá tải nhiều khi như cái bẫy ấy. Hồi xưa đi xem chiếu bóng chen chúc nhau bẹp ruột cũng là ý thức không tốt, bây giờ đến rạp có ai chen nữa không? Vật chất nó cũng quyết định ý thức.

Alongcamepolly06

Xe container
Không có cái vụ "xe sát vào nhau, nhiều khi xe tải đằng trước nó chắn không nhìn thấy đèn", bác ạ.
Nếu không rõ thì lùi lại nhìn cho nó rõ ràng thôi bác.

Tất nhiên, lùi lại thì 2b sẽ tràn vào, cũng chẳng sao, bác sẽ không vì thế mà đi chậm hơn.

Dù sao, tôi thừa nhận là nhiều biển như cái bẫy vậy - hoặc có thể nó là cái bẫy thật.
Có lần tôi suýt dính ở Hải Phòng:
Ngã ba và tôi rẽ phải, và được phép rẽ phải.
Nhưng đi vài chục mét, có biển cấm đường; may mắn mà tôi nhìn thấy và quay đầu trước biển.
Còn tại sao họ cho phép rẽ hẳn vài chục mét thì tôi chịu.
Ngày xưa khi cao tốc mai sơn - Cao bồ chưa xong, chỗ đèn đỏ đoạn Tam Điệp ấy vô cùng nhiều cụ xe con bị tóm, vì sao, đi sau xe công, tải có nhìn bằng mắt! đi chậm lại là có xe khác chen vào, tình huống thực tế nó khác nhiều với sách giáo khoa và ý thức thực tế khác nhiều với tyên giáo trên TV ạ

Opel Astra

Xe điện
biết là đèn to hơn đồng hồ, nhưng mà trường hợp này đang Xanh sang Đỏ ngay lập tức thì phản ứng kịp không?
Thế nên, phải vừa đi vừa nhìn đèn theo tâm thế: Nó sẽ Vàng ngay bây giờ, bác ạ.
Tôi toàn đi như thế, mặc dù thừa nhận là, có cái Đồng hồ chuẩn chỉ, thì nó tương đối đơn giản hơn.

Quay lại cái clip của bác, cái này không có pha Vàng => đèn sai hoàn toàn về Tiêu chuẩn TCVN => Không phạt được.

Ngược lại, nếu có pha vàng tử tế, thì dù đồng hồ có sai (như clip), vẫn phạt bằng Biên bản được, bác ạ.

haitotbung

Xe tải
Nên có riêng toà án hành chính xét xử các vụ việc khiếu nại giao thông. Quy trình rút gọn, mở liên tục.
Nhiều trường hợp biển báo mờ, bị che khuất, hoặc đi bên cạnh xe to bị che khuất biển... cũng cần được xem xét.
Cũng nên có bên thứ ba giám sát các anh bên ca làm đúng hay sai.

Alongcamepolly06

Xe container
Em từ lúc chạy xe hầu như ít vi phạm lắm. Nhớ đâu đó 2 lần thì phải, lỗi quá tốc độ (56,57/50). Còn chủ động vượt đèn thì chưa bao giờ. Nhưng cũng xuống cãi nhau khá nhiều lần rồi. Lúc còn chưa có cam thì cáu lên bảo lập biên bản. Giờ có cam thì check var thôi. Và lần nào cũng nhận được câu xin lỗi, anh thông cảm mời anh đi. Câu chuyện em kể trên để muốn nói rằng không phải lúc nào xxxgt cũng bắt đúng lỗi. Nên nếu gặp người yếu bóng vía khi bị dừng chắc chóng mặt ù hết tai gật đầu lia lịa rồi.
Cháu còn có vụ bị bắn tốc độ 56/50 ở đường từ Hà Giang lên đồng văn cụ ạ; cái đường xấu bỏ mịa, nhưng cái biển nó cắm đầu dốc xuống, xe con thì mấy ai để ý; nói chung là luật thì phải chịu chứ lái xe có ai tránh lơ đễnh được đâu ạ!

Opel Astra

Xe điện
Ngày xưa khi cao tốc mai sơn - Cao bồ chưa xong, chỗ đèn đỏ đoạn Tam Điệp ấy vô cùng nhiều cụ xe con bị tóm, vì sao, đi sau xe công, tải có nhìn bằng mắt! đi chậm lại là có xe khác chen vào, tình huống thực tế nó khác nhiều với sách giáo khoa và ý thức thực tế khác nhiều với tyên giáo trên TV ạ
Bác đi sau container và lùi lại đến mức, 1 xe tải to cũng chèn vào được ấy à?

Chicken113

Xe tải
Em vừa cãi nhau lúc sáng. Tình huống của em nhạy cảm khi bánh xe qua đèn xanh mới nổ đèn vàng. Chú em cứ khăng khăng em lỗi vượt đèn 4-6tr.
Em bảo: anh ko sai anh ko chấp hành, anh ko xuất trình giấy tờ. Chú thích thì cẩu xe anh luôn. Ko cẩu thì để anh đi. Nếu chú có đủ tài liệu chứng minh thì chú cứ tiến hành phạt nguội đi, anh ko có thời gian tranh luận với chú.
Thế là em lên xe đi.
Em nói thật, mình có vi phạm còn lâu nó mới để cho mà đi. Loè loẹt vớ vẩn thôi.
Cụ gà, ko có chế tài xử phạt lỗi vi phạm vượt đèn vàng nhé cụ - chỉ có lỗi lừa x lừa cụ ký vào biên bản đánh tráo khái niệm câu chữ là lỗi "Không chấp hành tín hiệu đèn giao thông" thì mới bị xử phạt cụ nhá.

ca_kiem

Xe container
Nâng tiền phạt thế này thì ai là người đc hưởng lợi nhiều nhất?

tungLam.nwl

Xe tăng
Đề xuất thôi. Còn trình lên Bộ CA, rồi nếu Bộ CA duyệt, lại phải tham vấn các Bộ - Ban - Ngành khác.
Cối cùng Quốc hội thông qua mới được ban hành và thực thi.

Và, tôi đảm bảo cc, QH sẽ không bao giờ thông qua đề xuất này.
Vì nếu phạt ô tô vượt đèn đỏ 18tr thì cũng phải phạt xe máy vượt đèn đỏ ít nhất 5 tr, và cũng phải phạt xe đạp vượt đèn đỏ ít nhất 1 tr, và cũng phải phạt người đi bộ vượt đèn đỏ ít nhất 500k ...
Và những điều đó là bất khả thi.
=))
Em thì cũng hy vọng như vậy giống cụ, và khả năng cao xe máy cũng được đề xuất mức tăng chứ không riêng ô tô, nhưng đã đưa vào đề xuất thì cũng chẳng biết thế nào? Thật lòng mà nói em chạy xe gần 20 năm cũng chưa bị vi phạm lỗi này và nếu có chẳng may bị thì cũng cố gắng chấp hành nộp phạt được, nhưng kinh tế đang khó khăn, mặt bằng chung về thu nhập xã hội so với mức đề xuất phạt như vậy là bất hợp lý với khá nhiều người khác.

Opel Astra

Xe điện
Tôi thấy các đồng chí áo vàng đáng kính, bắt là chỉ có chuẩn thôi ạ.
Những ví dụ như dưới đây chỉ là 1 ngoại lệ bé tẹo thôi:
CSGT hoàn lại tiền, xin lỗi dân

Opel Astra

Xe điện
lại có xe con đi bên cạnh nó phi vào cụ ơi! lúc đó có mướt mà đến đèn đỏ được!
Kể cả mướt thì chí ít, bác cũng không bị xe to nó cản tầm nhìn.

Còn việc Đi lùi lại, để xe khác chen vào, nó không hề làm bác chậm đi đáng kể.

tungLam.nwl

Xe tăng
Phạt nặng quá thì chủ động đi lò dò khi gần nút giao có đèn, khi đến sát vạch mà thấy vẫn xanh thì nhấn ga vụt qua, bảo đảm không sợ vượt đèn đỏ. Tuy nhiên như thế sẽ làm cả dòng xe sau mình ùn lại, ông nào cũng thế thì cả đường phố ùn. Mặc kệ thiên hạ thôi, mình lo cho mình trước. Cái đếm lùi đếch thể nào tin được, chuyện đang xanh 20 nhảy luôn sang vàng không hiếm.
Cụ nhấn phát ông đằng trước nó phanh đột ngột vì bị xe máy phi ngang thì có mà hun mông ấy. Đi đường chuyện gì cũng có thể xảy ra, chả ai giám nói tài.

Alongcamepolly06

Xe container
Kể cả mướt thì chí ít, bác cũng không bị xe to nó cản tầm nhìn.

Còn việc Đi lùi lại, để xe khác chen vào, nó không hề làm bác chậm đi đáng kể.
Vâng, kiểu gì đến tối chả về đến nhà thì chả bao giờ làm sao bác ạ! em ghi nhận!

tunglam2806

Xe tăng
Cháu còn có vụ bị bắn tốc độ 56/50 ở đường từ Hà Giang lên đồng văn cụ ạ; cái đường xấu bỏ mịa, nhưng cái biển nó cắm đầu dốc xuống, xe con thì mấy ai để ý; nói chung là luật thì phải chịu chứ lái xe có ai tránh lơ đễnh được đâu ạ!
Lơ đễnh là điều chắc chắn ai cũng có lúc gặp phải. Như em mới đây thôi phi từ cầu vượt YP xuống nhà máy nước. Đi cả tỷ lần không vấn đề đúng hôm đó đang bon mồm với vợ thế là phi thẳng luôn. Cũng đen là đúng hôm lơ đễnh lại gặp các anh. Thôi xuống xin các biên bản để về cho nhanh. May quá các anh nhắc nhở tạo điều kiện về nhà ăn cơm với thầy u.

doctor103

Xe điện
Thế nên, phải vừa đi vừa nhìn đèn theo tâm thế: Nó sẽ Vàng ngay bây giờ, bác ạ.
Tôi toàn đi như thế, mặc dù thừa nhận là, có cái Đồng hồ chuẩn chỉ, thì nó tương đối đơn giản hơn.

Quay lại cái clip của bác, cái này không có pha Vàng => đèn sai hoàn toàn về Tiêu chuẩn TCVN => Không phạt được.

Ngược lại, nếu có pha vàng tử tế, thì dù đồng hồ có sai (như clip), vẫn phạt bằng Biên bản được, bác ạ.
bắt không đúng lỗi, bẫy người dân, nói chung vẫn cần trang bị kiến thức không thì mất giá trị kinh tế