[Funland] Dạy con xài tiền ! Bệnh mới còn khó chữa hơn tay chân miệng nữa !

BigBoy.vn

Xe buýt
F1 nhà em sợ gấu hơn em. nhìn chung là chưa cần thiết phải dạy chúng cách tiêu tiền.

Panda

Xe tải
F1 nhà em cho tiêu tiền thoải mái, nhưng trước khi tiêu phải biết tự lập kế hoạch và danh sách các thứ cần tiêu để em duyệt.

emđangsay

Xe tải
Con vợ em nó dạy con thế nào em chả biết, thấy thỉnh thoảng ngày lễ 8/3 hay sinh nhật bạn nào đó trong lớp cũng về xin tiền mẹ mua quà. Lần đầu cho 200k tiêu bằng hết, phần mua quà, phần ăn vặt, phần cho bạn. Về vợ em chỉ bảo sao con nói xin mỗi mua quà tặng bạn, mà tiền con đã tự kiếm đc chưa sao lấy tiền mẹ đi cho? Lần sau mua quà hết bao tiền, còn thừa phải trả mẹ nhé. Từ đấy thấy mua đúng khoản đi xin, còn thừa về trả mẹ. Có hôm 2 mẹ con đón nhau ở trạm xe về, đi trên đường nó thỏ thẻ xin mẹ mua cho bộ rô bốt trái cây khỉ gió gì đó giống các bạn trên lớp, mẹ hỏi bao tiền, anh con bảo cả bộ 1,8tr. Mẹ nó thủng thẳng bảo bây giờ mẹ vừa đủ chừng đó tiền mua đồ chơi cho con, mẹ cũng thích mua một bộ váy nhưng nó đắt bằng đúng bộ rô bốt của con, mẹ tính mua nhưng giờ mẹ để tiền đó mua rô bốt cho con vậy. Anh con liền bảo luôn, thế thôi mẹ mua váy cho mẹ đi, con ko cần rô bốt nữa, con chơi tí là chán ngay í mà. Vợ em còn đãi bôi nì nèo nó mua rô bốt thêm vài lời nữa nhưng cu con dứt khoát nhường mẹ mua váy, Vợ em liền bảo thế thì mẹ mua đồ cho mẹ nhé, cảm ơn cu :)).
Giờ mới lớp 5 nhưng rửa bát, quét nhà, nấu cơm đã sơ sơ rồi. Con em học thì lười lắm, phải quát suốt ngày thậm chí là vài tháng phải quất một trận mới chịu tự giác ngồi học một tí, mỗi phụ mẹ làm việc gì đó thì rất hăng hái. Mẹ nó bảo chả cần học giỏi, học vừa đủ, miễn biết thương yêu mọi người, ngoan ngoãn là vui rồi.

công nông tàu

Xe container
Cái bôi đen có sợ trẻ con không hiểu và mặc cảm không cụ ?
Cách GD của cụ có thể làm cho các F phụ thuộc vào bố mẹ, không có tính tự lập
1- Em sống khá xa cộng đồng người VN nên bọn trẻ nhà em không bị ảnh hưởng về phân biệt giàu nghèo. Bọn trẻ Tây thì chơi rất bình đẳng với nhau.
2- Bởi vậy em mới phân vân có lẽ em khắt khe quá, bây giờ em đang sửa sai. F1 lớn nhà em sau 2 năm tự quản lý tiền lương , em vẫn theo dõi xem cách chi tiêu của con thì em thấy yên tâm rồi. Còn F1 bé thì em đang hướng dẫn dần.

Chỉnh sửa cuối:

td lines

Xe điện
Em sống ở bển , mỗi ngày em cho con em 10 tuổi 1 euro ( mua được hai ba cái kẹo mút hoặc que kem ) gọi là tiền tiêu vặt . Số tiền ấy nó bỏ lợn đất hay mua gì tùy nó thích , em không cho thêm một cent nào . Nếu nó muốn mua gì 10 euro chẳng hạn như quà sinh nhật bạn , sinh nhật gấu hay đi xem phim vv.... thì bắt buộc nó phải tiết kiệm cho đến khi nó có đủ số tiền mà nó cần . Tuy nhiên mình cũng " theo dõi " cách chi " ngân sách " của nó và khuyên đúng lúc , khi con hỏi xin thêm em cũng giải thích tất cả những khoản chi cho gia đình cho nó biết và tâm phục. Em nghĩ làm vậy cho con biết làm quen với giá trị đồng tiền và chi tiêu trong phạm vi mà nó có sau này nó sẽ thích ứng khi khó khăn . Đi chơi với con khi đòi ăn em cũng hỏi nếu thực sự vì đói em mới mua , mà ăn bao nhiêu phải bảo trước và phải ăn hết nếu không sẽ không có lần sau .
Thỉnh thoảng cho cháu về Viêt nam chơi , ai đó dúi tiền cho cháu thì cháu không bao giờ cầm và bảo cháu có rồi .

Archer

Xe điện
Thằng cu nhà em đang năn nỉ:"Chủ nhật bô để xe đạp cho con lau rửa. Mỗi chiếc con chỉ lấy mười ngàn bỏ ống heo thôi!":)

tuanphuongduong

Xe tăng
Cái bôi đen có sợ trẻ con không hiểu và mặc cảm không cụ ?
Cách GD của cụ có thể làm cho các F phụ thuộc vào bố mẹ, không có tính tự lập
Em ủng hộ cụ công nông tàu vì sẽ rất nguy hiểm nếu các F luôn nghĩ bố mẹ giàu, nhiều tiền cần gì cũng có, đòi gì cũng được, bao bọc quá sinh ra ỷ lại. F1 nhà em 3 tuổi nhưng không phải đòi gì cũng được đáp ứng, em cũng hay bảo bố mẹ hết tiền rồi, không có để mua đồ linh tinh cho con, chỉ đủ tiền mua sữa thôi, dần dần đưa các F vào khuôn khổ.

hành_khất_đêm

Xe điện
Tất nhiên ai chẳng thương con, ai cũng muốn con bằng bạn bằng bè. Nhưng ko phải lúc nào cũng đòi cái mua ngay, ko hứa hẹn bất cứ điều gì? Câu cửa miệng của gấu nhà em nói với F1 là để bố mẹ tính đã? Và một ngày F1 ngoan ngoãn, đẹp giời cháu sẽ có món đồ F1 thích và yêu cầu phải biết giữ gìn, trân trọng món đồ mà F1 có :D

phuongdung.pg

Xe tải
Con vợ em nó dạy con thế nào em chả biết, thấy thỉnh thoảng ngày lễ 8/3 hay sinh nhật bạn nào đó trong lớp cũng về xin tiền mẹ mua quà. Lần đầu cho 200k tiêu bằng hết, phần mua quà, phần ăn vặt, phần cho bạn. Về vợ em chỉ bảo sao con nói xin mỗi mua quà tặng bạn, mà tiền con đã tự kiếm đc chưa sao lấy tiền mẹ đi cho? Lần sau mua quà hết bao tiền, còn thừa phải trả mẹ nhé. Từ đấy thấy mua đúng khoản đi xin, còn thừa về trả mẹ. Có hôm 2 mẹ con đón nhau ở trạm xe về, đi trên đường nó thỏ thẻ xin mẹ mua cho bộ rô bốt trái cây khỉ gió gì đó giống các bạn trên lớp, mẹ hỏi bao tiền, anh con bảo cả bộ 1,8tr. Mẹ nó thủng thẳng bảo bây giờ mẹ vừa đủ chừng đó tiền mua đồ chơi cho con, mẹ cũng thích mua một bộ váy nhưng nó đắt bằng đúng bộ rô bốt của con, mẹ tính mua nhưng giờ mẹ để tiền đó mua rô bốt cho con vậy. Anh con liền bảo luôn, thế thôi mẹ mua váy cho mẹ đi, con ko cần rô bốt nữa, con chơi tí là chán ngay í mà. Vợ em còn đãi bôi nì nèo nó mua rô bốt thêm vài lời nữa nhưng cu con dứt khoát nhường mẹ mua váy, Vợ em liền bảo thế thì mẹ mua đồ cho mẹ nhé, cảm ơn cu :)).
Giờ mới lớp 5 nhưng rửa bát, quét nhà, nấu cơm đã sơ sơ rồi. Con em học thì lười lắm, phải quát suốt ngày thậm chí là vài tháng phải quất một trận mới chịu tự giác ngồi học một tí, mỗi phụ mẹ làm việc gì đó thì rất hăng hái. Mẹ nó bảo chả cần học giỏi, học vừa đủ, miễn biết thương yêu mọi người, ngoan ngoãn là vui rồi.
Em vâu te cho gấu và F1 nhà cụ, đáng yêu quá

Em xin có vài lời thế này, đúng sai xin các cụ cứ chỉ bảo.
Em thì luôn nghĩ việc dạy con là một công trình khoa học mà mình không chắc chắn được 100% là cách mình làm là đúng hay sai và điều quan trọng là mình không thể quay ngược thời gian để sửa chữa những gì mình nhận ra là mình đã sai. Em thì chỉ nghĩ cố gắng làm những gì cho con trong khả năng mình có thể và trong nhận thức của mình..
Em thì có duy nhất 1 F1, con gái và đang học lớp 2. Quan điểm của em thế này:
1. Dạy cho con tầm quan trọng của đồng tiền trong cuộc sống. Tiền không phải tất cả, nhưng nếu không có tiền thì cuộc sống cũng rất vất vả (như cuộc sống hiện nay của nhà mình chẳng hạn), rồi những lúc cần đến số tiền lớn ví dụ như trong nhà có ai ốm đau thì làm thế nào? Hay đơn giản như "giá như bố có tiền thì bố đã có thể mua cho con cái IPAD mà con thích rồi" chẳng hạn.v.v và v.v...
2. Hướng cho con suy nghĩ cách kiếm tiền chính đáng và bền vững thì duy nhất có con đường học thật giỏi để sau này có công việc tốt, kiếm được tiền mà không vất vả (khi nào nó lớn một chút có thể mở rông thêm các cách kiếm tiền khác, ví dụ "phi thương bất phú" chẳng hạn, hehe.
3. Dạy con biết kiểm soát các nhu cầu cá nhân, lên kế hoạch chi tiêu, ví dụ "bố hết tiền rồi, đợi kỳ lĩnh lương tới bố sẽ cân đối để mua abc cho con nhé" hay "nhà mình vừa cố vay mượn để mua thêm cái nhà,gần cái trường mà con phải cố gắng học giỏi để cấp 2 thi đỗ vào đấy, bố mẹ đang phải có kế hoạch trả nợ trong một thời gian vài năm nên cuộc sống gia đình mình sẽ vất vả hơn đấy con nhé, có thể việc mua cho con những thứ xyz sẽ phải chậm hơn 1 chút…bla…bla…", trộm vía cháu cũng hiểu.
Mỗi tháng em cho 50k, cháu tự tính toán mua báo, nạp điện thoại, hoặc thích 1 cái gì đó vài trăm k thì tiết kiệm các nhu cầu khác để sớm đủ tiền mà mua (tất nhiên mình sẽ phải có cách máy bơm thêm 1 cách tế nhị).
4. Tập cho nó việc kiếm tiền từ những điều nhỏ nhặt, ví dụ cho con đống báo mà bố đọc xong, hay bẩu nó nhặt nhạnh các loại vỏ chai nhựa uống nước, đợi bà đồng nát vào bán mà lấy tiền bổ xung quỹ cá nhân.
Những gì mình có thể tự làm để đỡ tốn tiền thuê người khác thì phải tự làm, ví dụ cháu thuộc lòng câu “răng và giày là phải tự đánh”, hehe. Và cháu vẫn tự đánh giày cho mình nếu muốn đi một đôi giày sạch, còn nếu để giày bẩn mà đi thì bố cũng chỉ nhắc chứ không đánh hộ. Còn chuyện dọn cơm, lau bàn, thỉnh thoảng quét nhà, dọn nhà hay tự thu xếp gọn gàng phòng riêng của mình là đương nhiên.
Và em luôn nhấn mạnh với cháu tầm quan trọng của việc tiết kiệm trong cuộc sống.
5. Tuyệt đối không ăn quà vặt ở trường, không xin các bạn, đấy là vấn đề tự trọng cá nhân, vệ sinh và an toàn. Cái gì mình thích thì về nói với bố để cùng bàn bạc cách giải quyết.
Bla…bla…
Tóm lại khẩu hiệu của em là “Kỷ luật, lao động và tiết kiệm.”
Không biết em có hà khắc quá không các cụ nhỉ?

phuongan

Xe điện
Like mạnh cả mẹ và con!

emhamvui

Xe tăng
Bởi vây khi còn nhỏ, F1 lớn nhà em hay có câu : mẹ ơi giá mà con có cái nọ , giá mà con có cái kia ( chỉ ước để gợi ý để mẹ mua thôi chứ không dám đòi), còn F1 bé nếu thích cái gì thường hỏi: mẹ ơi cái kia có đắt không?
Từ khoảng năm F1 học lớp 6 em bắt đầu cho tiền F1 tiêu vặt khoảng 50 nghìn/ tháng ( bao gồm cả tiền điện thoại). Thỉnh thoảng có các bạn sinh nhật, F1 lại xin tiền để mua quà cho bạn , nhiều khi để "chơi đẹp" với bạn, chúng toàn đi mua đồ xịn để tặng và về gõ tiền mẹ. Em chuyển sang cho tiền tiêu vặt ~100 nghìn/tháng và tiền sinh nhật bạn phải tự lo. Đầu tiên F1 kêu ít, em bảo: nếu con tằn tiện thì con đủ tiền mua quà cho bạn vì không phải tháng nào cũng có bạn sinh nhật.
F1 lớn nhà em đã ĐH năm 2 , học bổng toàn phần(2000USD/ năm), tháng còn được lĩnh lương ~100 USD. Mỗi tháng em vẫn chỉ cho ~ 100
F1 bé (15 tuổi) hàng tuần em cho ~70 nghìn tiền ăn ở trường nhưng nếu tuần đó nó chỉ tiêu hết 50 nghìn thì tuần sau nó bảo: con vẫn còn 20 nghìn, mẹ cho con 50 nghìn nữa thôi.
Có thể em hơi khắt khe.
1- Em sống khá xa cộng đồng người VN nên bọn trẻ nhà em không bị ảnh hưởng về phân biệt giàu nghèo. Bọn trẻ Tây thì chơi rất bình đẳng với nhau.
2- Bởi vậy em mới phân vân có lẽ em khắt khe quá, bây giờ em đang sửa sai. F1 lớn nhà em sau 2 năm tự quản lý tiền lương , em vẫn theo dõi xem cách chi tiêu của con thì em thấy yên tâm rồi. Còn F1 bé thì em đang hướng dẫn dần.
Em choáng với cách cho con tiền của mợ. Ban đầu em tính theo tỷ giá việt nam thì em thấy mỗi tháng cho 100k là quá ít, mỗi tuần thì sẽ phù hợp hơn. Nhưng đến cmt sau này thì em choáng quá, mợ ở nước ngoài nên phải tính theo tỉ giá của nước sở tại chứ, nếu vậy, 100nghin $ tính theo tỉ giá nào cũng tiêu không hết trong 1th là quá đúng cho trường hợp f1' của nhà mợ rồi.:)):)):))

yourdalink

Xe container
Em choáng với cách cho con tiền của mợ. Ban đầu em tính theo tỷ giá việt nam thì em thấy mỗi tháng cho 100k là quá ít, mỗi tuần thì sẽ phù hợp hơn. Nhưng đến cmt sau này thì em choáng quá, mợ ở nước ngoài nên phải tính theo tỉ giá của nước sở tại chứ, nếu vậy, 100nghin $ tính theo tỉ giá nào cũng tiêu không hết trong 1th là quá đúng cho trường hợp f1' của nhà mợ rồi.:)):)):))
chắc là 50$ hoặc EUR/ tháng. Mợ ấy viết nhầm. Còn ở VN thì em thấy 100k/ tuần là quá nhiều; em trai em em chỉ cho 200k/ tuần bao gồm cả ăn sáng và vài bữa trưa ở trường.

hyundai_TC

Xe điện
e ngồi hóng và e nghĩ rằng cũng tùy vào hoàn cảnh từng gia đình.

Leila

Xe buýt
Thấy các cụ chia sẻ chân thành quá, em a dua các cụ kể lể tị, kể ra nói những chuyện này bên ép chẻ ranh thì hợp hơn, nhưng em cứ post vào đây để chia sẻ và xin được lắng nghe ý kiến của các cụ mợ, nhất là quan điểm của các cụ (đặc biệt các cụ có F1 lớn) xem em cần nắn chỉnh chỗ nào thì tư vấn giúp em. F1 nhà em lớn rồi nên dài dòng:D

F1 ngày còn nhỏ (3-5 tuổi) em quán triệt tinh thần rất tốt, mỗi lần ra đường thấy cái gì thèm lắm cũng "ở nhà có rồi, không mua đâu":D.  Nói nhiều, nghe nhiều nó cũng thành quen, có những thứ em thấy nó thèm nhỏ dãi ra nhưng vẫn "ở nhà có rồi ko mua đâu" thương lắm nhưng phá lệ một lần là sẽ làm hư nó. Nếu ở gần nhà thì đưa nó về rồi quay lại mua, còn ở xa thì em cho nghỉ luôn. 

Đến lúc nó học tiểu học thì lại rót vào tai nó là để dành tiền đóng học, mua sách vở... Học lớp 3 em nó cho tiền tự ăn sáng (trong trường có căng tin). Hướng dẫn cho lập bảng ghi chép ngày tháng,nội dung, thu-chi, còn lại...rõ ràng. 1 tuần kiểm quỹ:D, báo cáo chi tiêu 1 lần. Cho đi chợ cùng mẹ, hướng dẫn cách mua bán tính toán. Nhiều khi đi chợ về thiếu cái gì là sai ra chợ mua cho mẹ được:).

Lên lớp 4 em luyện cho đi xe bus. Lúc đó nhà em ông bà nội ngoại đều ốm thập tử nhất sinh, ba mẹ và mọi người rất bận. Đón nó ở trường về em đưa ra xe bus rồi đi theo xe về cuối bến đón nó. Vài lần cũng thấy nó biết đi, những hôm nhỡ nhần ko có ai đón gọi điện cho nó tự đi 1 mình rồi  rèn cho nó tiết kiệm tiền lẻ (tiền đi chợ về vứt lung tung) để trả tiền xe bus.

Lên lớp 5, ở nước ngoài cùng ba mẹ mấy tháng nhưng cũng biết tự đi chợ, nấu cơm và làm những món đơn giản cho ba mẹ. Từ nhà đi bộ ~ 1km đến Metrol, đi tiếp 4-5 stations đến phố Tàu, đi vào mua đồ, quay lại đi về. Ngưỡng mộ phết:D

Giờ lên cấp 2, em cũng cho con tiền tiêu vặt em ko giới hạn (vì thấy nó cũng ko hoang) nhưng tuyệt đối phải record và cân nhắc trong chi tiêu, báo cáo ba mẹ:). Cho nó biết các khoản đóng học của nó, động viên con có những môn con cố gắng tự học, ko phải đi học thêm thì đỡ mất time và học phí đấy sẽ chuyển thẳng cho con.

Nhồi nhét vào đầu nó là ba mẹ nợ rất nhiều tiền nên chi tiêu trong gia đình phải hết sức hợp lý và tiết kiệm. Ba mẹ ko trả đc hết là sau này con phải trả thay ba mẹ cho nên cố gắng học hành, kiếm cái học bổng đi học, đi làm chứ ba mẹ ko có tiền cho con đi học tự túc đâu, sau này còn nuôi ba mẹ với cả trả nợ nữa:D

Túm lại đến giờ phút này ưu điểm thì tạm yên tâm với tính nhường nhịn, trung thực, thân thiện, cởi mở và năng động của nó. Biết tự lập, chợ búa, đun nấu nhưng ko thích dọn dẹp, chỉ thích bầy. Thế mới mệt chứ:(. Nhược điểm là đoảng, suốt ngày làm rơi với làm mất. Năm ngoái thì làm mất 2 cái xe đạp. Riêng năm nay là đỉnh điểm của sự phá hoại kinh tế gia đình của nó.  9 tháng đầu năm làm mất 4 cái đt của mẹ:(. Về nhà chat với bạn là ko biết liệu có mất nốt cái iPad ko:((. Ôi con tôi:((. Hôm vừa rồi sinh nhật lại gợi ý ba tặng con cái đt khác, ba chắc mới nhậu về nên chiều con, ok luôn, cho 1000$ để tự mua. Có tiền trong tay nhưng tiêu thì lại tiếc:D, lần đầu tiên nó có nhiều tiền mặt như thế, thỏ thẻ với mẹ là con chỉ mua cái đt 1T thôi, con cất đi, đến sang năm đc làm chứng minh thư thì sẽ mang đi gửi tiết kiệm:D

Mục tiêu là cho đi tìm đường cứu nước nên trong cách quản lý chi tiêu của con, có cái em thoáng trong khuôn khổ, có cái rất chặt chẽ. Lớn thêm tẹo nữa sẽ dạy cho cách lập quỹ đầu tư: ngắn hạn, trung hạn, và dài hạn.

Sáng ngày ra rỗi rãi nên dông dài một tẹo, nếu nhỡ có lắm mồm các cụ đừng mắng em:D

phuongan

Xe điện
@ Muối Muối: hôm nay em hết rượu không mời được.
Cám ơn bài chia sẻ rất hay ạ.
Con nhà em hơn 4 tuổi, em cho cầm tiền đi mua đồ rồi, để phân biệt mệnh giá hihihi.
Rồi em "thuê" làm việc, xong trả lương 1k, góp vào thích mua bim bim thì mua, mua kẹp tóc hay nhẫn, vòng .vv. tùy.

linhcom1459

Xe điện
Xin thưa với các cụ, nhà em chỉ có mỗi thằng cu đầu lòng, em cưng gần chết. Dù là nhà em ko có khá giả hay giàu có như Cường Đô-la nhưng mà cưng con, chiều con thì em dư khả năng, đòi gì là có đó. Nhưng tự dưng hôm qua, không biết "cọp cái" nhà em đọc báo ở đâu, về nhà kiên quyết ko cho con mua đồ chơi, ăn vặt hay cấm ko cho nhận tiền người lớn cho (số là cu nhà em nó khoái game, ai cho tiền là bay ra hàng game, còn nhỏ nên ko chơi đc, nó trả tiền cho ng khác chơi, nó đứng xem, hic, sang hơn bố nó nữa). Thế là cái phương châm dạy con xài tiền được vợ em đề ra, nhưng mà khó quá, nhìn con buồn khi đòi mua máy bay hôm qua mà em xót quá. Làm sao đây các cụ ??????
ặc bác chiều con quá thế là làm hư nó đấy. Còn nhỏ mà đc nuông chiều sau khó dạy đc lắm

catpv

Xe điện
Cụ chủ cưng con quá đấy! Nhà em là em mạnh tay lắm, không phải cái gì muốn cũng được, đối với trẻ con cũng như với Gấu, chúng ta vẫn phải biết nói không khi cần thiết. Và không có gì hay hơn là các bài học thực tế cho trẻ cụ à.

Thấy các cụ chia sẻ chân thành quá, em a dua các cụ kể lể tị, kể ra nói những chuyện này bên ép chẻ ranh thì hợp hơn, nhưng em cứ post vào đây để chia sẻ và xin được lắng nghe ý kiến của các cụ mợ, nhất là quan điểm của các cụ (đặc biệt các cụ có F1 lớn) xem em cần nắn chỉnh chỗ nào thì tư vấn giúp em. F1 nhà em lớn rồi nên dài dòng:D

F1 ngày còn nhỏ (3-5 tuổi) em quán triệt tinh thần rất tốt, mỗi lần ra đường thấy cái gì thèm lắm cũng "ở nhà có rồi, không mua đâu":D. Nói nhiều, nghe nhiều nó cũng thành quen, có những thứ em thấy nó thèm nhỏ dãi ra nhưng vẫn "ở nhà có rồi ko mua đâu" thương lắm nhưng phá lệ một lần là sẽ làm hư nó. Nếu ở gần nhà thì đưa nó về rồi quay lại mua, còn ở xa thì em cho nghỉ luôn.

Đến lúc nó học tiểu học thì lại rót vào tai nó là để dành tiền đóng học, mua sách vở... Học lớp 3 em nó cho tiền tự ăn sáng (trong trường có căng tin). Hướng dẫn cho lập bảng ghi chép ngày tháng,nội dung, thu-chi, còn lại...rõ ràng. 1 tuần kiểm quỹ:D, báo cáo chi tiêu 1 lần. Cho đi chợ cùng mẹ, hướng dẫn cách mua bán tính toán. Nhiều khi đi chợ về thiếu cái gì là sai ra chợ mua cho mẹ được:).

Lên lớp 4 em luyện cho đi xe bus. Lúc đó nhà em ông bà nội ngoại đều ốm thập tử nhất sinh, ba mẹ và mọi người rất bận. Đón nó ở trường về em đưa ra xe bus rồi đi theo xe về cuối bến đón nó. Vài lần cũng thấy nó biết đi, những hôm nhỡ nhần ko có ai đón gọi điện cho nó tự đi 1 mình rồi rèn cho nó tiết kiệm tiền lẻ (tiền đi chợ về vứt lung tung) để trả tiền xe bus.

Lên lớp 5, ở nước ngoài cùng ba mẹ mấy tháng nhưng cũng biết tự đi chợ, nấu cơm và làm những món đơn giản cho ba mẹ. Từ nhà đi bộ ~ 1km đến Metrol, đi tiếp 4-5 stations đến phố Tàu, đi vào mua đồ, quay lại đi về. Ngưỡng mộ phết:D

Giờ lên cấp 2, em cũng cho con tiền tiêu vặt em ko giới hạn (vì thấy nó cũng ko hoang) nhưng tuyệt đối phải record và cân nhắc trong chi tiêu, báo cáo ba mẹ:). Cho nó biết các khoản đóng học của nó, động viên con có những môn con cố gắng tự học, ko phải đi học thêm thì đỡ mất time và học phí đấy sẽ chuyển thẳng cho con.

Nhồi nhét vào đầu nó là ba mẹ nợ rất nhiều tiền nên chi tiêu trong gia đình phải hết sức hợp lý và tiết kiệm. Ba mẹ ko trả đc hết là sau này con phải trả thay ba mẹ cho nên cố gắng học hành, kiếm cái học bổng đi học, đi làm chứ ba mẹ ko có tiền cho con đi học tự túc đâu, sau này còn nuôi ba mẹ với cả trả nợ nữa:D.

Túm lại đến giờ phút này ưu điểm thì tạm yên tâm với tính nhường nhịn, trung thực, thân thiện, cởi mở và năng động của nó. Biết tự lập, chợ búa, đun nấu nhưng ko thích dọn dẹp, chỉ thích bầy. Thế mới mệt chứ:(. Nhược điểm là đoảng, suốt ngày làm rơi với làm mất. Năm ngoái thì làm mất 2 cái xe đạp. Riêng năm nay là đỉnh điểm của sự phá hoại kinh tế gia đình của nó. 9 tháng đầu năm làm mất 4 cái đt của mẹ:(. Về nhà chat với bạn là ko biết liệu có mất nốt cái iPad ko:((. Ôi con tôi:((. Hôm vừa rồi sinh nhật lại gợi ý ba tặng con cái đt khác, ba chắc mới nhậu về nên chiều con, ok luôn, cho 1000$ để tự mua. Có tiền trong tay nhưng tiêu thì lại tiếc:D, lần đầu tiên nó có nhiều tiền mặt như thế, thỏ thẻ với mẹ là con chỉ mua cái đt 1T thôi, con cất đi, đến sang năm đc làm chứng minh thư thì sẽ mang đi gửi tiết kiệm:D.

Mục tiêu là cho đi tìm đường cứu nước nên trong cách quản lý chi tiêu của con, có cái em thoáng trong khuôn khổ, có cái rất chặt chẽ. Lớn thêm tẹo nữa sẽ dạy cho cách lập quỹ đầu tư: ngắn hạn, trung hạn, và dài hạn.

Sáng ngày ra rỗi rãi nên dông dài một tẹo, nếu nhỡ có lắm mồm các cụ đừng mắng em:D
Vodka cụ, sẽ học hỏi thêm cụ về vụ ngắn, trung, dài. Vì em cùng mục tiêu là tống đi để tìm đường cứu chính bản thân nó. Và đã đi là đừng có về.