[Funland] Dạy con xài tiền ! Bệnh mới còn khó chữa hơn tay chân miệng nữa !

Các cụ cứ tranh luận mãi nhỉ. Nhà em thì bố mẹ cũng chả có tiền mà tiêu chứ đào đâu ra tiền mà cho con tiêu. Đi học đc điểm 10 (học hành giỏi giang, ngoan ngoãn) là nghĩa vụ và trách nhiệm của các con, đi làm để lo cho gia đình là nghĩa vụ của bố mẹ (hiện tại) ai có nhiệm cụ của ng đó đc phân công rõ rệt. Và luôn đc khuyến khích và động viên trong khuôn khổ đúng như những gì mỗi ng đc hưởng chứ ko có chuyện ra đk cho con nếu con thế nọ thì sẽ được thế kia. (ví như mỗi điểm 10 là bao nhiêu, bao nhiêu hay đc cái nọ cái kia)...Con cái nhà khó cũng khác nhà có đk, nhưng với em thế lại hóa hay.

3convit

Xe điện
'Dạy con xài tiền' là khó lắm.
Bản thân em thì 'già roài mờ vưỡn chửa biết cách dùng tiền', vì chửa ai dạy em cả.

Xin thưa với các cụ, nhà em chỉ có mỗi thằng cu đầu lòng, em cưng gần chết. Dù là nhà em ko có khá giả hay giàu có như Cường Đô-la nhưng mà cưng con, chiều con thì em dư khả năng, đòi gì là có đó. Nhưng tự dưng hôm qua, không biết "cọp cái" nhà em đọc báo ở đâu, về nhà kiên quyết ko cho con mua đồ chơi, ăn vặt hay cấm ko cho nhận tiền người lớn cho (số là cu nhà em nó khoái game, ai cho tiền là bay ra hàng game, còn nhỏ nên ko chơi đc, nó trả tiền cho ng khác chơi, nó đứng xem, hic, sang hơn bố nó nữa). Thế là cái phương châm dạy con xài tiền được vợ em đề ra, nhưng mà khó quá, nhìn con buồn khi đòi mua máy bay hôm qua mà em xót quá. Làm sao đây các cụ ??????
em thấy dạy con xài tiền không xấu tý nào.quan trọng hướng nó cách xài,cụ lên khu buôn bán xem trẻ con tiếp xúc với tiền sớm xem chúng có tinh không?em đâ xem 1 bài báo dạy nên hướng cho con cách tiêu tiền để chúng nó hiểu giá trị đồng tiền,nhanh nhẹn trong cách tính toán.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Xin thưa với các cụ, nhà em chỉ có mỗi thằng cu đầu lòng, em cưng gần chết. Dù là nhà em ko có khá giả hay giàu có như Cường Đô-la nhưng mà cưng con, chiều con thì em dư khả năng, đòi gì là có đó. Nhưng tự dưng hôm qua, không biết "cọp cái" nhà em đọc báo ở đâu, về nhà kiên quyết ko cho con mua đồ chơi, ăn vặt hay cấm ko cho nhận tiền người lớn cho (số là cu nhà em nó khoái game, ai cho tiền là bay ra hàng game, còn nhỏ nên ko chơi đc, nó trả tiền cho ng khác chơi, nó đứng xem, hic, sang hơn bố nó nữa). Thế là cái phương châm dạy con xài tiền được vợ em đề ra, nhưng mà khó quá, nhìn con buồn khi đòi mua máy bay hôm qua mà em xót quá. Làm sao đây các cụ ??????
Khó đấy, cái gì cũng phải dần dần phanh gấp là k ổn đâu kụ.

tranphong79

Xe điện
Dạy từ nhỏ đi cụ ạ, lớn rồi thì khó sửa đấy. Nói thật bây giờ em đôi lúc còn thấy mình vẫn chưa biết cách xài tiền

Bomva

Xe điện
Dậy con là cả một quá trình và phải rất cặn ké:
- Bố mẹ phải là tấm gương của con cái
- Phải là bạn của con cái
Sợ nhất 3 cái tính mà lớn rất khó sửa
- Tham lam: Thích những thứ không phải của mình (đơn giản nhất là muốn dành những thứ của bạn, hay của người khác mà mình không có)
- Ích kỷ, nóng tính: Chỉ biết đòi hỏi mà không biết cho (VD: đòi bố mẹ phải chiều theo mọi ý thích, ý muốn của mình mà không hề biết bố mẹ hay người khác nghĩ gì). Cục cằn sửng cồ khi người khác không đáp ứng thể hiện bất bình với mọi hình thức
- Đam mê quá đà: đam mê những trò tiêu khiển không giúp ích cho phát triển trí tuệ và tính cách
Nếu con của cụ dạy ok để cháu biết mình biết ta, có trí tuệ, giày tình cảm, có bản lĩnh thì cụ cho cháu bao nhiêu tiền cũng không sao. Còn không thì cũng phải cân nhắc cho hợp lý

Chỉnh sửa cuối:

tuikhongten

Xe buýt
Em thì chưa đến tuổi chém gió về dạy con tiêu tiền, nhưng em nghĩ lại cách em đã được dạy về tiêu tiền và đến bây giờ khi đã lớn hẳn thì em hài lòng với cách đó.

Khi còn nhỏ, nếu em xin mua bất cứ cái gì hợp lý và bổ ích, mẹ em đều chỉ nói "biết thế", nhưng "biết thế" có nghĩa gần như chắc chắn em sẽ được đáp ứng. Còn nếu ko bổ ích, ví dụ như hồi em xin tiền mua khẩu súng bắn đạn băng, bị dập tắt ngay lập tức và đừng bao giờ có chuyện mè nheo thêm lần nào. Tiền mừng tuổi mỗi năm đưa mẹ giữ hộ. Mẹ em không tiêu tiền đó của em như nhiều nhà, mà chỉ giữ hộ thậm chí còn có "lãi": gửi vào 950,000 đ đến khi được làm tròn thành 1tr :D Đến khi vài năm góp góp được một khoản, tự mua cái gì đấy cho mình ví dụ xe đạp chẳng hạn, cụ đáp ứng và trợ cấp thêm cho đủ hoặc mua cái xe tốt hơn chút.

Còn để hiểu giá trị đồng tiền cũng đơn giản vì nhà em bán hàng, em cũng phụ giúp suốt. Hôm nào đông khách, mẹ con mệt phờ nhưng cuối ngày đếm tiền thấy sướng, còn nếu vắng khách ngồi chơi cả ngày đấy nhưng buổi tối chả có gì để đếm :)) Bây giờ F1 nhà các cụ ít có cơ hội tham gia lao động sản xuất như vậy nên việc học giá trị đồng tiền cũng khó hơn vì chỉ là lý thuyết thôi, đâu biết cụ thể phải thế nào để làm ra đồng tiền đâu.
Em thì kiếm tiền cũng chỉ để tiêu. Tiêu cho mình, tiêu cho con cái mình, cho gia đình, anh em họ hàng, em sẽ tiêu làm sao mà đến khi em xuống lỗ hết là vừa. Vì thế em không để con em quá thiếu thốn, không để cho con phải gạt bỏ mọi nhu cầu sinh hoạt tối thiểu với bạn bè khi em có đủ điều kiện. Em dạy con cách chi tiêu hợp lý, cái gì đáng có và cái gì không cần thiết thì có thể bỏ đi.
Em kể cho mợ nghe chuyện này: Ngày em còn bé, nhà cũng thuộc diện có điều kiện, nhưng mẹ em chả cho em đồng nào để tiêu vặt cả. Đến cả sinh nhật bạn em, về xin tiền mẹ cũng ko cho. mẹ em bảo tiêu tiền là hư. Thế nên bí quá, để có tiền đi sinh nhật bạn em bán cụ nó cả xe đạp, em nhớ hồi đó cái xe phượng hoàng bán được 700nghin, em lấy có 20 nghìn còn ông anh và bà chị em chia nhau tất, bao tội mỗi em chịu. Hôm đó em được một trận đòn nhớ đời, hỏi tiền đâu hết rồi, em bảo làm rơi tất rồi. Lúc bé vì luôn bị thiếu thốn so với các bạn nên em chả có đủ tự tin để chơi với bạn, đó cũng là lý do đến bây giờ em không có người bạn nào học cùng phổ thông cả.
Nhà người ta cho con 40usd/th, mợ cho con mợ con số bằng 11% của nhà người ta. em nói thật, để mua quà sinh nhật tặng bạn, em chả hiểu được 5$ thì nó mua được cái gì? chả nhẽ con mợ có số bạn chưa đến 12 đứa? có lẽ mợ chưa bao giờ nghĩ đến điều đó và cũng chưa bao giờ mợ hỏi con đã mua quà gì tặng bạn nhân ngày sinh nhật. Nhở.
Thế nên bây giờ có rất nhiều trường hợp bố mẹ già ở quê luôn tự hào rằng mỗi tháng tớ cho con tớ có 500nghin thôi mà nó chi tiêu thật khoa học, đủ cho cả tháng mà vẫn còn dư tiền mua quà cho bố mẹ mỗi lần về quê.
Kiếm cho lắm tiền gửi bank làm gì thế mợ ơi?
em thấy cũng ok lắm .

chẳng biết các kụ mợ khác như thế nào , nhưng mà F1 nhà đưa ra yêu cầu rồi em thấy ok thì thất nghiệp em cũng xoay để đáp ứng , còn không hợp lý dù là có thì em cũng ngậm bồ hòn bye bye . :) sau mấy lần F1 đưa ra yêu cầu mà không thấy em nói gì thì biết chắc là không ok roài .

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Dậy con là cả một quá trình và phải rất cặn ké:
- Bố mẹ phải là tấm gương của con cái
- Phải là bạn của con cái
Sợ nhất 3 cái tính mà lớn rất khó sửa
- Tham lam: Thích những thứ không phải của mình (đơn giản nhất là muốn dành những thứ của bạn, hay của người khác mà mình không có)
- Ích kỷ, nóng tính: Chỉ biết đòi hỏi mà không biết cho (VD: đòi bố mẹ phải chiều theo mọi ý thích, ý muốn của mình mà không hề biết bố mẹ hay người khác nghĩ gì). Cục cằn sửng cồ khi người khác không đáp ứng thể hiện bất bình với mọi hình thức
- Đam mê quá đà: đam mê những trò tiêu khiển không giúp ích cho phát triển trí tuệ và tính cách
Nếu con của cụ dạy ok để cháu biết mình biết ta, có trí tuệ, giàu tình cảm, có bản lĩnh thì cụ cho cháu bao nhiêu tiền cũng không sao. Còn không thì cũng phải cân nhắc cho hợp lý
Cụ nói chí lý đấy ạ ! Ai cũng phải làm con trước khi làm bố , vậy những cái gì trong quá khứ ta thấy chưa hợp lí thì nay ta điều chỉnh lại để cho F1 được toại nguyện hơn chúng ta ngày bé . Đương nhiên không áp đặt mà chỉ nên định hướng tính cách trong đó có việc tiêu tiền cho trẻ , cho trẻ biết giá trị của đồng tiền đó chính là công sức của bố mẹ là rất nên đấy ạ ! Dù tiền ít hay tiền nhiều cũng vậy vấn đề là sử dụng nó để làm việc gì và phải có sự so sánh tương ứng với giá trị đồng tiền để làm việc đó hay không . Trẻ ở thành phố thường " khôn " hơn trẻ em nông thôn trong việc tiêu tiền ( Ngoại trừ các F1 được nuôi nấng kiểu "gà công nghiệp" ) do các cháu được giao tiếp với giá trị đồng tiền ngay từ nhỏ . Như vậy , ngay từ nhỏ các cháu đã có định hướng , mục tiêu rõ ràng cho cuộc sống sau này.
Cũng như cháu đã trò chuyện với các Cụ ở đây :http://www.otofun.net/threads/413496-lam-sao-de-cham-dut-duoc-nan-day-them-va-phu-dao-ha-cac-cu-oi và ở đây :http://www.otofun.net/threads/427441-cuop-ra-tien là ; Đến người lớn chúng ta cũng cần học cách tiêu tiền nói chi đến trẻ nhỏ các Cụ nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:
thương cho roi cho vọt cụ ơi, nên đề khoản mức ngân quỹ ra cho nó mỗi tuần, tháng đc tiêu bao tiền

tuikhongten

Xe buýt

công nông tàu

Xe container
Em thì kiếm tiền cũng chỉ để tiêu. Tiêu cho mình, tiêu cho con cái mình, cho gia đình, anh em họ hàng, em sẽ tiêu làm sao mà đến khi em xuống lỗ hết là vừa. Vì thế em không để con em quá thiếu thốn, không để cho con phải gạt bỏ mọi nhu cầu sinh hoạt tối thiểu với bạn bè khi em có đủ điều kiện. Em dạy con cách chi tiêu hợp lý, cái gì đáng có và cái gì không cần thiết thì có thể bỏ đi.
Em kể cho mợ nghe chuyện này: Ngày em còn bé, nhà cũng thuộc diện có điều kiện, nhưng mẹ em chả cho em đồng nào để tiêu vặt cả. Đến cả sinh nhật bạn em, về xin tiền mẹ cũng ko cho. mẹ em bảo tiêu tiền là hư. Thế nên bí quá, để có tiền đi sinh nhật bạn em bán cụ nó cả xe đạp, em nhớ hồi đó cái xe phượng hoàng bán được 700nghin, em lấy có 20 nghìn còn ông anh và bà chị em chia nhau tất, bao tội mỗi em chịu. Hôm đó em được một trận đòn nhớ đời, hỏi tiền đâu hết rồi, em bảo làm rơi tất rồi. Lúc bé vì luôn bị thiếu thốn so với các bạn nên em chả có đủ tự tin để chơi với bạn, đó cũng là lý do đến bây giờ em không có người bạn nào học cùng phổ thông cả.
Nhà người ta cho con 40usd/th, mợ cho con mợ con số bằng 11% của nhà người ta. em nói thật, để mua quà sinh nhật tặng bạn, em chả hiểu được 5$ thì nó mua được cái gì? chả nhẽ con mợ có số bạn chưa đến 12 đứa? có lẽ mợ chưa bao giờ nghĩ đến điều đó và cũng chưa bao giờ mợ hỏi con đã mua quà gì tặng bạn nhân ngày sinh nhật. Nhở.
Thế nên bây giờ có rất nhiều trường hợp bố mẹ già ở quê luôn tự hào rằng mỗi tháng tớ cho con tớ có 500nghin thôi mà nó chi tiêu thật khoa học, đủ cho cả tháng mà vẫn còn dư tiền mua quà cho bố mẹ mỗi lần về quê.
Kiếm cho lắm tiền gửi bank làm gì thế mợ ơi?
Hi hi tiền mình kiếm được chả cho con thì cho ai. Em chỉ muốn chặt chẽ để con luôn phải tính toán mỗi khi tiêu tiền. Em luôn hướng con chi tiêu sao cho đủ với nhu cầu của mình chứ không phung phí. Con muốn có tiền thì đi làm thêm.
F1 nhà em đã từng đi dạy thêm từ hồi lớp 8 ( kèm con của bạn em, em giả vờ là cô bạn trả tiền nhưng thực ra là em lấy tiền túi em ra trả cho con để con biết giá trị của lao động và em thấy con rất vui), đi vẫy cờ vẫy hoa trong các ngày lễ để lấy 2 USD/ giờ. Số tiền 70 nghìn/tuần tiền ăn ở trường nếu con cần con vẫn có thể tiết kiệm được vì nhà em ăn sáng ở nhà đến trường chỉ uống nước hoặc ăn bánh ngọt thì không tiêu hết ,học từ 8 giờ sáng đến 2 giờ chiều (em cũng không khuyến khích con ăn ở ngoài ,các bạn Tây còn mang đồ ăn từ nhà đi cơ )

Sinh nhật thì các bạn đều tổ chức ở lớp, có quỹ lớp, ngoài ra bạn bè thân thì bọn trẻ thường góp tiền nhau để mua quà, khi thì gấu bông,khi thì tấm thiệp, vòng tay,khuyên tai, chai dầu gội đầu...( em thấy từ những quà tặng mà các bạn tặng con em) nên với số tiền em cho cũng không bị hạn hẹp quá. F1 nhà em có 6 người bạn thân.

Em động viên con:mục đích tiết kiệm là để dành tiền đi du lịch. Bọn trẻ nhà em đã được đi hầu hết các nước châu Âu,tham gia tất cả các chuyến tham quan do nhà trường tổ chức. Trong khi những gia đình khác cho con ăn tiêu hào phóng lại không cho con đi vì sợ tốn tiền.
Thứ tự ưu tiên của mợ này hơi ngược đời.
1: con cái
2: bố mẹ
3: anh chị em ruột
4: anh chị em họ gần
5: anh chị em họ xa
6: bạn bè thân
7: bạn bè sơ
8: người quen
9: người dưng.
Ý cụ là Sao em chặt chẽ với con cái mà lại mang tiền đi giúp người dưng?
Em chặt với F1 để rèn nếp sống tiết kiệm không phung phí tiền bạc thôi chứ trách nhiệm với người thân, gia đình vẫn phải hoàn thành chứ. Tuy nhiên gửi tiền về Vn giúp gia đình thì xa quá F1 không biết được nên em chỉ cho F1 thấy những người khó khăn ở ngay xung quanh mà ba mẹ đã giúp đỡ để tạo cho F1 tấm lòng nhân ái biết san sẻ.

Chỉnh sửa cuối:

breeze

Xe tải
Hồi còn nhỏ, nhà em bán hàng tạp hóa, lấy bao nhiêu cũng chả biết, suốt ngày ham mê game. lớn lên thấy bố mẹ làm lụng vất vả để kiếm tiền nên chẳng dám lấy nữa. Hồi học đại học, bố mẹ cho đúng 1 tháng bao nhiêu tiền. Hết tiền cũng chẳng dám xin thêm, chẳng dám cậy tủ cứ thấy áy láy thé nào ấy. Từ kinh nghiệm của em, em thấy làm sao để con cái biết bố mẹ kiếm tiền vất vả thế nào để con cái biết quý trọng đồng tiền.

tratida

Xe container
breeze nói:
Hồi còn nhỏ, nhà em bán hàng tạp hóa, lấy bao nhiêu cũng chả biết, suốt ngày ham mê game. lớn lên thấy bố mẹ làm lụng vất vả để kiếm tiền nên chẳng dám lấy nữa. Hồi học đại học, bố mẹ cho đúng 1 tháng bao nhiêu tiền. Hết tiền cũng chẳng dám xin thêm, chẳng dám cậy tủ cứ thấy áy láy thé nào ấy. Từ kinh nghiệm của em, em thấy làm sao để con cái biết bố mẹ kiếm tiền vất vả thế nào để con cái biết quý trọng đồng tiền.
Vâng em thấy thế này mới là hợp lý. Em cũng ko thường xuyên nhưng thường hay quy đổi. Để mua cái này cái kia thì ba mẹ phải đi làm hết bằng này thời gian, mất mấy cái T7, CN, mấy buổi làm đêm..., hoặc để mua cái này thì sẽ phải mất cái kia. Về thời gian cũng vậy, ăn nhanh thì có thời gian học, học nhanh có thời gian chơi, trưa xong thì phải đi ngủ, ngủ nhanh thì mới được đi bơi, ko kịp giờ thì cho nghỉ luôn các món giải trí.

Sent from my iPad using Forum Runner

phuongntb89

Xe máy
Nói thật cụ còn kém hơn vợ cụ nhiều nhiều đấy ! Thương thế quá bằng hại con !
Thì em cũng biết thế, cơ mà còn bé xíu cụ ép dầu ép mỡ quá làm gì, sáng em phóng ra chợ mua cho cháu nó con heo tự bỏ tiền xu vào cũng đã hay rồi, ki keo quá, trẻ con cũng thích đồ chơi là chuyện bình thường thôi mà :-t

hôm trước cháu cũng nhận được điện thoại của một chị hỏi là nam nay cháu nhà chị ấy học lớp 6, xin tiền tiêu vặt thì cho bao nhiêu, chị ấy định cho cháu nó 500k/1tháng ngoài các khoản như ăn sáng,... vì chị ấy nghĩ: dạy cháu nó cách tiêu tiền còn khó hơn kiếm tiền, em cũng đang nghĩ vấn đề này lâu nay nhưng đến giờ chưa có câu trả lời nên xin phép lót dép ạ :(
Cho 500k 1 tháng thì nhiều quá, con nít ko nên cho chi quá cao, kẻo nó lại ra hàng game làm anh hùng thì bỏ học bỏ nhà chỉ còn là vấn đề thời gian thôi cụ ạ, khuyên chị ấy đi :((

Sao có đứa trẻ con mới nứt mắt mà cụ còn không trị được sao???
Tu thân, tề gia, trị quốc, bình thiên hạ - Cụ thử ngẫm xem
Huhu, thân em còn ko biết tiết chế việc tiêu pha tiền bạc thì sao mà dạy con đây hở cụ, chỉ có vợ em mới làm đc việc đó thôi :((

em chẳng biết thế nào . dạy con giống như kiểu giải bài toán đa nhiệm ấy . cùng kết quả nhưng có nhiều cách giải khác nhau . :(
Cái này gọi là cha mẹ sinh con, trời sinh tính đấy cụ [-X

Em cũng kém cỏi như cụ chủ, nhìn con nó buồn khi ko đc mua quà là ứ chịu đc đâu ạ.
Em cũng thế :((