[Funland] Đầu tư dài hạn ở đâu 10 - 25 tỷ

Loveinlove

[Tịch thu bằng lái]
Mấy năm vừa rồi chứng kiến bọn 89-94 chỗ em khoảng hơn 2 chục đứa có tầm 2.5-3.5 tỏi tìm mua chỗ ở để lập gia đình, chỉ có 1 đứa mua nhà có đường oto cách cty khoảng 17km nhưng đang muốn đổi vì xa quá, ko đứa nào mua nhà ngõ ngách xe máy, còn lại mua chung cư hết
2.5-3.5 tỏi mua cc còn chả đủ lấy đâu ra mua liền kề.

Ngay cả cc ổn ổn như vin mà còn chả đủ lốt đỗ xe, đội mưa đội gió gửi xe xa cả km đến tội :))

Tiêu kiêu

Xe tải
2.5-3.5 tỏi mua cc còn chả đủ lấy đâu ra mua liền kề.

Ngay cả cc ổn ổn như vin mà còn chả đủ lốt đỗ xe, đội mưa đội gió gửi xe xa cả km đến tội :))
Riêng bác đó thì lại phải đặt câu hỏi, những đứa gen z đủ tiền mua phân lô khoảng 10 tỷ thì có bao nhiêu đứa chọn mua chung cư 3,5 tỷ, như vậy mới hợp lý nhể.

Loveinlove

[Tịch thu bằng lái]
Riêng bác đó thì lại phải đặt câu hỏi, những đứa gen z đủ tiền mua phân lô khoảng 10 tỷ thì có bao nhiêu đứa chọn mua chung cư 3,5 tỷ, như vậy mới hợp lý nhể.
Cũng có thể những đứa đó thích mưa, đội mưa đi ra bãi gửi oto nó lãng mạn và nên thơ :))

starsn

Xe điện
Liền kề ngõ 2 ô tô tránh em nghĩ tới đây ko còn hướng tăng cao như đợt gần đây đâu, vì:
- Cửa hàng ko còn ưu thế nữa, bán online đang thay thế, giá thuê mặt phố sẽ giảm dần
- Lợi thế đưa xe vào nhà cũng sẽ ko còn mà suốt ngày lo đi cãi nhau với bọn đỗ trộm do cực thiếu chỗ để xe, phiền phức vô cùng, có khi còn chả vào đc nhà
- genZ và về sau thích ở chung cư chứ ko thèm thuồng nhà đất nữa
Cho thuê cửa hàng hiệu suất lợi tức quá nhỏ, trừ khi tối ưu hoá theo kiểu toà nhà vp hay gì đó. Nên em tự nhiên nghĩ mua kiểu nhà ở đợi lên giá thôi, mà nhà ở em cũng muốn đất 100m2 trở lên, nếu không thì không hơn chung cư nhiều.

Khi nào trong Tk của cụ có đủ 10-35 tỷ thì đầu cụ tự nhiên thông não và có đầy ý tưởng và thông tin cho cụ đầu tư, còn bây g nói ra cụ cũng ở thể nhớ nổi đâu
Em thường để 10t ở dạng tương đương tiền, gần như lúc nào cũng có ạ :)

114hangbong

Xe cút kít
Giờ thời đại nào rồi, nhà mặt đất lắp thang máy đầy ra bác ơi, em tưởng lí do gì thì mới ngại chứ chuyện leo trèo thì giờ có tiền xử lý được ngay.

Em chả rảnh bác ơi, và em cũng biết những ông mua nhà ngõ oto tránh cũng chả phải dốt đến mức có thằng cứ ra đỗ xe chắn cửa mà ko biết làm cách nào để đuổi nó đi. Trắng mắt hay ko thì chả rõ chứ bao năm nay người ta có nhà ngõ oto họ vẫn sống bình thường như thế, còn đứa nào ngang đến độ suốt ngày mang oto đỗ chắn cửa ngta ko ra vào được thì bác cứ yên tâm nó lúc ra lấy xe cũng ko thoải mái được gì đâu, có rất nhiều cách để xử lý chẳng qua chủ nhà muốn xử lý ở mức độ nào thôi, nhẹ nhàng chủ nhà cầm lọ sơn ra xịt lại mấy chỗ rỉ trên cửa sắt, gió nó thổi bay sơn ra ngoài lem vào oto thì chủ oto ráng chịu thôi, ai bảo đỗ chắn cửa.
Nhà lắp thang máy không phải dễ đâu cụ ơi, như nhà em có 48m2 khéo phải đục hết tường đi sửa lại mất. Thôi cứ để nguyên cho thuê làm văn phòng giá rẻ cụ ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Mấy năm vừa rồi chứng kiến bọn 89-94 chỗ em khoảng hơn 2 chục đứa có tầm 2.5-3.5 tỏi tìm mua chỗ ở để lập gia đình, chỉ có 1 đứa mua nhà có đường oto cách cty khoảng 17km nhưng đang muốn đổi vì xa quá, ko đứa nào mua nhà ngõ ngách xe máy, còn lại mua chung cư hết
Hồi Tết chú ruột em bán cái nhà trong ngõ bé xe máy ở Đội cấn đi được 5 tỷ, mua được 2 cái chung cư Cầu giấy tầng trên tầng dưới để cô chú và gia đình thằng con giai ở riêng. Ai đến cũng khen vì hợp lý. EM thì nghĩ thậm chí không đủ tiền thì mua chung cư 50 năm nhưng ở trung tâm còn hơn mua cái nhà mặt đất vĩnh viễn ở xa tít đẩu đâu ngõ bé tý.

eterniti

Xe điện
Liền kề ngõ 2 ô tô tránh em nghĩ tới đây ko còn hướng tăng cao như đợt gần đây đâu, vì:
- Cửa hàng ko còn ưu thế nữa, bán online đang thay thế, giá thuê mặt phố sẽ giảm dần
- Lợi thế đưa xe vào nhà cũng sẽ ko còn mà suốt ngày lo đi cãi nhau với bọn đỗ trộm do cực thiếu chỗ để xe, phiền phức vô cùng, có khi còn chả vào đc nhà
- genZ và về sau thích ở chung cư chứ ko thèm thuồng nhà đất nữa
thanh niên chưa trải sự đời

caisua

Xe lăn
Hồi Tết chú ruột em bán cái nhà trong ngõ bé xe máy ở Đội cấn đi được 5 tỷ, mua được 2 cái chung cư Cầu giấy tầng trên tầng dưới để cô chú và gia đình thằng con giai ở riêng. Ai đến cũng khen vì hợp lý. EM thì nghĩ thậm chí không đủ tiền thì mua chung cư 50 năm nhưng ở trung tâm còn hơn mua cái nhà mặt đất vĩnh viễn ở xa tít đẩu đâu ngõ bé tý.
Với 20 tỏi thì làm 5 căn: 1 căn ở, 2 căn cho 2F1, 2 căn cho thuê là yên tâm về già ko sợ thiếu tiền đi du lịch và chữa bệnh. Ko có ai trông thì vào viện dưỡng lão cũng đủ xiền, ko phải nhờ cậy con cháu
Nếu 1 căn liền kề 15 tỏi và 1 căn chung cư 5 tỏi thì về hưu vừa bí tiền tiêu lại vừa phải ở chung với con dâu. Chia 2 đứa con cũng chênh lệch quá gây bất hòa

114hangbong

Xe cút kít
Với 20 tỏi thì làm 5 căn: 1 căn ở, 2 căn cho 2F1, 2 căn cho thuê là yên tâm về già ko sợ thiếu tiền đi du lịch và chữa bệnh. Ko có ai trông thì vào viện dưỡng lão cũng đủ xiền, ko phải nhờ cậy con cháu
Nếu 1 căn liền kề 15 tỏi và 1 căn chung cư 5 tỏi thì về hưu vừa bí tiền tiêu lại vừa phải ở chung với con dâu. Chia 2 đứa con cũng chênh lệch quá gây bất hòa
Chia ra mỗi căn 4 tỷ là hơi xa xỉ, vì cho thuê chỉ đầu tư tầm 1,5 tỷ đổ lại cho 1 căn studio thôi. Còn lại 4-5 tỷ do mua 2 studio dư ra thì em làm 1 cái shop chân đế chung cư. Sau này lương hưu cộng tiền thuê shop chắc đủ cho 2 vợ chồng già, còn cả 4 cái chung cư kia em sẽ chia cho 2 đứa con em. Giấy tờ tất cả vẫn sẽ đứng tên hai vc em,2 cái cho bọn nó là ở nhờ, 2 cái thuê thì tiền thuê em cho chúng nó thuê giúp việc.

caisua

Xe lăn
Chia ra mỗi căn 4 tỷ là hơi xa xỉ, vì cho thuê chỉ đầu tư tầm 1,5 tỷ đổ lại cho 1 căn studio thôi. Còn lại 4-5 tỷ do mua 2 studio dư ra thì em làm 1 cái shop chân đế chung cư. Sau này lương hưu cộng tiền thuê shop chắc đủ cho 2 vợ chồng già, còn cả 4 cái chung cư kia em sẽ chia cho 2 đứa con em. Giấy tờ tất cả vẫn sẽ đứng tên hai vc em,2 cái cho bọn nó là ở nhờ, 2 cái thuê thì tiền thuê em cho chúng nó thuê giúp việc.
Đúng là em chưa tính tới tiền thuê giúp việc cho chúng, đành nhường bên thông gia xử lý vậy.
Tháng trước nhà em mới kiếm 1 căn studio bên OP1 có 36m mà hơn 2 tỏi rồi ạ, giờ giá đã lại lên tương đối mà còn ko có để mua. Khu nhà cụ thì 100m đã tầm trên 5 tỏi rồi đấy

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Đúng là em chưa tính tới tiền thuê giúp việc cho chúng, đành nhường bên thông gia xử lý vậy.
Tháng trước nhà em mới kiếm 1 căn studio bên OP1 có 36m mà hơn 2 tỏi rồi ạ, giờ giá đã lại lên tương đối mà còn ko có để mua. Khu nhà cụ thì 100m đã tầm trên 5 tỏi rồi đấy
vụ thuế bđs với căn nhà thứ2 thì có đáng ngại không cccm?

114hangbong

Xe cút kít
vụ thuế bđs với căn nhà thứ2 thì có đáng ngại không cccm?
Trường hợp nhà em thì ko sợ vì toàn cái con con, tổng tất cả chưa bằng 1 lô liền kề phân khúc trung cấp mà.

trungleba

Xe buýt
Em chưa có tiền, chỉ nghĩ dần đề phòng khi nào có :D

Em muốn đầu tư dài hạn, không định bán trong vòng 10-15 năm, có thêm tiền cho thuê cũng tốt, mục đích cuối cùng là tổng lợi nhuận chia theo năm cao nhất có thể trên rủi ro ít nhất có thể, ít công quản lý được thì tốt.

Hiện em nghĩ đến 3 hướng
1. Liền kề/ biệt thự nhỏ ở HN, ví dụ như Khai Sơn Hill, Hà Đông, nhà ngõ quanh Hồ Tây
2. Homestay 300m2 Đà Nẵng, Nha Trang, Quy Nhơn
3. Chung cư hoặc biệt thự nhỏ Q2/ Q7 SG

Cccm phân tích giùm em với. Xác định 15 năm lên được bao nhiêu ạ?
Em thấy phương án 2 ok hơn cụ ạ. Sắp tới em nghĩ thời kỳ đẩy mạnh phát triển hạ tầng toàn quốc, cửa tăng các địa phương khác sẽ sáng hơn HN, SG, tương tự giai đoạn 2014-2018

Heo sữa

Xe hơi
Vì nó không mua được liền kề ô tô tránh nên chẳng mua chung cư. Nó có chục tỷ mà chỉ thích mua chung cư thì mới nói.

caisua

Xe lăn
Vì nó không mua được liền kề ô tô tránh nên chẳng mua chung cư. Nó có chục tỷ mà chỉ thích mua chung cư thì mới nói.
Bàn sang vụ có chục tỏi mua liền kề hay chung cư thì ngoài lề thớt này quá xa rồi nên ko cần sa đà thêm nữa ạ. Ý kiến của em chỉ nằm ở tốc độ tăng giá của liền kề trong vòng 10-15 năm nữa sẽ ko cao bằng các hình thức khác vì đà tăng đã yếu hơn nhiều trước đây
Đối với riêng nhà em và các phụ huynh cả nội ngoại thì đã bỏ mặt phố lên chung cư cách đây 20 năm và từ đó chỉ mua thêm chung cư chứ chưa ai có ý định xuống đất cho dù sẵn nhà, chỉ cần bỏ ra chút ít sơn sửa lại rồi chuyển về ở

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe điện
Bàn sang vụ có chục tỏi mua liền kề hay chung cư thì ngoài lề thớt này quá xa rồi nên ko cần sa đà thêm nữa ạ. Ý kiến của em chỉ nằm ở tốc độ tăng giá của liền kề trong vòng 10-15 năm nữa sẽ ko cao bằng các hình thức khác vì đà tăng đã yếu hơn nhiều trước đây
Đối với riêng nhà em và các phụ huynh cả nội ngoại thì đã bỏ mặt phố lên chung cư cách đây 20 năm và từ đó chỉ mua thêm chung cư chứ chưa ai có ý định xuống đất cho dù sẵn nhà, chỉ cần bỏ ra chút ít sơn sửa lại rồi chuyển về ở
cc của cụ thì nhất rồi, chục năm trước nằm im ))