Đấu trường Ô Phở - nơi vinh danh và vùi dập các tác phẩm...

anhcobra

Xe container
Chỉ có các cụ trên hội mới dùng từ nhiếp ảnh nghệ thuật thôi nhá. Còn lại là tuyền lưu niệm, hí hí

Vuvuzela

Xe hơi
Thực ra thì đâm ảnh lưu niệm cực khó... em thề! =))
Nghĩ mãi nhà em chả thấy chỗ nào để đâm, hóa ra cụ bẩu đúng nhất đấy, ảnh này chỉ có thể "bới móc và kiếm tìm" thôi, chả đâm được.
Ảnh của cụ Rắn em ra điều là chê rưng thực ra là khen đấy chứ. Rất đáng xem.
Cái ảnh này thấy có cái biển đập ngay vào mắt người ta "Vá xe không xăm", chả hiểu mấy cụ già này định làm gì nhưng cuối cùng thì chắc ai cũng hiểu là các cụ ấy có thể vá được lốp (từ cũ hay sử dụng là "vá xe") của các loại xe sử dụng lốp không săm. Đúng cái chất "lói" ngọng, buồn cười thật!
Hà Nội còn đáng nhớ ở 1 góc rêu phong, cũ kỹ, nhếch nhác và u tối nữa nhể!
Đùa cụ Rắn tý, cụ cứ mạnh dạn bỏ qua cho em nhá!

anhcobra

Xe container
Đấy, các cụ thấy CNN họ chụp chưa? Họ chụp lại những gì họ thấy, chỉ đơn giản thể thôi.

Man_near_by

Xe tải
Em lại kéo cái thớt này! Em post cái foto nữa để nhận gạch đá của các bác!

Haibinh

Xe điện
Em lại kéo cái thớt này! Em post cái foto nữa để nhận gạch đá của các bác!
Cái nguồn sáng đèn phía sau làm chi phối, phân tán ánh mắt người xem dẫn đến mất tập trung vào chủ thể. Nhân vật chính chưa nổi bật trong toàn bộ khung hình. Theo em cần làm mờ hoặc dìm đen phí BG để nâng chủ thể lên.
Nhìn chung bức này mang tính chất lưu niệm nhiều.

Man_near_by

Xe tải
Cái nguồn sáng đèn phía sau làm chi phối, phân tán ánh mắt người xem dẫn đến mất tập trung vào chủ thể. Nhân vật chính chưa nổi bật trong toàn bộ khung hình. Theo em cần làm mờ hoặc dìm đen phí BG để nâng chủ thể lên.
Nhìn chung bức này mang tính chất lưu niệm nhiều.
Cảm ơn cụ đã comment!
Bác có biết cái kỹ thuật làm mờ hoặc dìm đen cái background mà không cần dùng PS nó thể nào không?
Cái thớt này mới đầu còn xôm xôm tẹo, chứ giờ chắc nhạt rồi hay sao ấy! Toàn các cao thủ dấu nghề, quen biết nhau thì vào một nhóm nhỏ, đâm chém và tự khen nhau trong đó!

anhcobra

Xe container
Cảm ơn cụ đã comment!
Bác có biết cái kỹ thuật làm mờ hoặc dìm đen cái background mà không cần dùng PS nó thể nào không?
Cái thớt này mới đầu còn xôm xôm tẹo, chứ giờ chắc nhạt rồi hay sao ấy! Toàn các cao thủ dấu nghề, quen biết nhau thì vào một nhóm nhỏ, đâm chém và tự khen nhau trong đó!

Cái ảnh của cụ chụp thế là tốt rồi, mặt mũi sáng sủa đầy đủ, liệu cụ còn muốn góp ý gì nữa? Thậm chí cái thớt này lập ra để làm gì cụ còn chưa hiểu, thế mà đã vội đánh giá như những dòng trên. Đấu trường mà chỉ có 1 người nói, người nghe thì gật lấy gật để cảm ơn thì đâu phải đấu trường, nó giống lớp học hơn

Man_near_by

Xe tải
Bác có thể dùng phần mềm nhỏ gọn: Photo! Editor bác à, phần mềm này miễn phí, cũng có kha khá chức năng; hoặc Paint.NET,... em hóng hớt tý, chứ thấy ảnh bác cũng đẹp mà.
He he.... có khi bác lại "giả chết bắt quạ" cũng nên.
Bác xem ở đây nhá:
http://www.vn-zoom.com/f103/7-phan-mem-giup-chinh-sua-anh-nhanh-gon-ma-mien-phi-380283.html
Hoặc ở đây:
http://dantri.com.vn/c119/s243-342011/chinh-sua-anh-nhanh-gon-va-mien-phi.htm
Cần gì thì bác cứ bẩu, em cũng... cứ hóng hớt cho mọi người cùng xem cho vui nhỉ!
Bác hiểu sai ý em rồi! Em muốn nói cái kỹ thuật chụp để dìm hoặc tăng sáng giữa chủ thể và background ấy!
Vì em thấy trên box hay xóa cái background để làm tăng chủ thể (cài này em nghĩ cũng dễ làm vì có cái lens tốt chắc ok) nhưng em nhìn foto (nhất là ảnh của nhà anh CXGT) chụp mẫu xóa phông sẽ làm mất cấu trúc nổi khối của background, rồi light của background nữa làm cho chủ thể và backgrounf nhiều khi không ăn nhập. Em nghĩ điều khiển được sáng tối giữa chủ thể và background tốt cũng làm nổi bật được chủ thể!

Man_near_by

Xe tải
Em nghĩ thớt này lập ra để nhận xét khen chê ảnh về mặt nội dung và kỹ thuật chụp qua đó mọi người học hỏi thêm được ít kinh nghiệm. foto mình có thể lôi của 1 ai đó (như bác) hoặc tự sử như em chẳng hạn. Em chỉ mong các bác bắn phà nhiều nhiều chịu khó post lên để anh em khác có thêm kinh nghiệm.

KhanhBeo

Xe buýt
Website
muaoto.vn
Cảm ơn cụ đã comment!
e có cái này, kụ xem xem thế nào nhé

mong các kụ góp ý ạ, độ sắc net, độ bố cục e ko nói, e chỉ nói độ sáng tối của background thui ạ

các kụ xem time chụp bức ảnh nài gần nhau

Chỉnh sửa cuối:

Man_near_by

Xe tải
Cụ hiểu ý em rồi đấy cụ đưa thông số chụp của 2 foto lên thì rất hữu ích!

Vuvuzela

Xe hơi
Bác hiểu sai ý em rồi! Em muốn nói cái kỹ thuật chụp để dìm hoặc tăng sáng giữa chủ thể và background ấy!
Vì em thấy trên box hay xóa cái background để làm tăng chủ thể (cài này em nghĩ cũng dễ làm vì có cái lens tốt chắc ok) nhưng em nhìn foto (nhất là ảnh của nhà anh CXGT) chụp mẫu xóa phông sẽ làm mất cấu trúc nổi khối của background, rồi light của background nữa làm cho chủ thể và backgrounf nhiều khi không ăn nhập. Em nghĩ điều khiển được sáng tối giữa chủ thể và background tốt cũng làm nổi bật được chủ thể!
Em thấy cụ hỏi câu trước 1 đằng, thuyết minh thêm lại ra đằng khác! Mí cả thấy ảnh của cụ cũng nhiều cái nom có nghề, rưng hỏi dư lày thì hóa chửa biết mấy nhể?
Món làm mờ thì phải dùng công cụ chỉnh sửa ảnh (là các phần mềm ấy ấy), còn muốn chụp mờ hay rõ (xóa phông ấy mà) thì phải dùng ống kính và kỹ thuật chụp cơ mà bác!
Bác đọc lại các bài trên này, có mà đầy, muốn nhanh thì qua lớp ABC ấy, muốn nhanh nữa thì gặp các bậc tiền bối.
Chụp xong còn phải hậu kỳ (thuốc thang: cắt cúp, son phấn,...) việc này phải gia công ở đầu phố Lãn Ông cụ ợ!
Nhà cháo máy lởm, học vài chiêu của cụ X5, cụ Rắn,... mờ ra được cái ảnh, anh em thấy dễ xem nên nhân dịp này cứ gọi là chém gió tưng cả bừng lên ấy chứ!

Man_near_by

Xe tải
Em thấy cụ hỏi câu trước 1 đằng, thuyết minh thêm lại ra đằng khác! Mí cả thấy ảnh của cụ cũng nhiều cái nom có nghề, rưng hỏi dư lày thì hóa chửa biết mấy nhể?
Món làm mờ thì phải dùng công cụ chỉnh sửa ảnh (là các phần mềm ấy ấy), còn muốn chụp mờ hay rõ (xóa phông ấy mà) thì phải dùng ống kính và kỹ thuật chụp cơ mà bác!
Bác đọc lại các bài trên này, có mà đầy, muốn nhanh thì qua lớp ABC ấy, muốn nhanh nữa thì gặp các bậc tiền bối.
Chụp xong còn phải hậu kỳ (thuốc thang: cắt cúp, son phấn,...) việc này phải gia công ở đầu phố Lãn Ông cụ ợ!
Nhà cháo máy lởm, học vài chiêu của cụ X5, cụ Rắn,... mờ ra được cái ảnh, anh em thấy dễ xem nên nhân dịp này cứ gọi là chém gió tưng cả bừng lên ấy chứ!
Theo cụ thì hỏi cao siêu thế nào mới là biết! Em đảm bảo cụ mà biết thêm những kỹ thuật chụp nữa thì cụ còn chém gió tưng bưng hơn nữa!Em thề!

anhcobra

Xe container
Thế này các cụ nhá. Ở Nhiếp ảnh OF có rất nhiều thớt về nhiều thể loại ảnh. Các cụ post nhiều, nếu giả sử có tranh luận thì trôi rất nhanh, người vào sau chỉ xem đc cãi nhau chứ ảnh thì qua mất rồi, cháu chắc chả ai có thói quen xem ngược đâu. Vì vậy thớt này lập ra để các cụ có thể giới thiệu về những bức ảnh đẹp, tranh luận về những bức ảnh mà các cụ cho là chưa đẹp (tranh luận 2 chiều trên cơ sở tôn trọng nhau). Đặc biệt không phải chỗ để show hàng hay nhờ mọi người góp ý. Cháu nghĩ chỉ có trường hợp xấu quá chả ai thèm nhấc môi thôi chứ còn sẽ bị đưa ra chém hết.

Man_near_by

Xe tải
Cái quan niệm những bức ảnh đẹp em thấy nó cũng khó vì có thể mình cho là đẹp mà người khác lại không! em đồng ý là chỗ này không phải chỗ show hàng chợ! các cụ cố gắng kéo foto vào để mà đâm chém, qua đó học được ối các cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Phú Ông

Xe container
Cụ Rắn có nhớ thèng cu con này không nhể? Giờ nhà chào cho nó thành B&W cụ xem có được không?