Đấu trường Ô Phở - nơi vinh danh và vùi dập các tác phẩm...

nhimphich

Xe điện
Đấy là ví dụ thôi cụ, cụ kiếm góc nào đó hướng về phía BG lấy nét máy sẽ chỉ ra tốc độ chụp, nếu chọn đúng chỗ BG chênh lệch với chủ thể 3 F-stop là BG đen thôi.
Câu hỏi sau của cụ em không hiểu
Cụ Haibinh có pic macro nào làm ví dụ cho dễ hiểu...

Man_near_by

Xe tải
Đấy là ví dụ thôi cụ, cụ kiếm góc nào đó hướng về phía BG lấy nét máy sẽ chỉ ra tốc độ chụp, nếu chọn đúng chỗ BG chênh lệch với chủ thể 3 F-stop là BG đen thôi.
Em biết cụ ví dụ như vậy nên mới hỏi cho nó tận gốc vấn đề thôi cái gì cũng hời hợt ví dụ như cụ thì em thề ai làm được như cụ mà có ảnh đẹp thì em nghĩ họ gặp may lắm ạ!

Haibinh

Xe điện
Em biết cụ ví dụ như vậy nên mới hỏi cho nó tận gốc vấn đề thôi cái gì cũng hời hợt ví dụ như cụ thì em thề ai làm được như cụ mà có ảnh đẹp thì em nghĩ họ gặp may lắm ạ!
Hề hề, thiên hạ chụp BG đen xì ra đới thôi mà cụ, không nhẽ mình lại không chụp được

Em gửi cụ cái này ảnh thô chưa chỉnh sửa gì

Còn cái này em có nghịch qua tý

Chỉnh sửa cuối:

Haibinh

Xe điện
Hoặc như cái này, em chơi flash cóc và chụp từ sáng sớm khẩu khép khá khá

Và cả cái này, cùng thời điểm chụp và bối cảnh khác. Cụ so sánh nhé

Bình X-Five

Xe container
Chụp ma cờ rồ thì đo đạc làm gì cho mệt hở các cụ, em cứ full manual em phang \:D/
Chế độ "M" cực hợp với ma cờ rồ, em thật đới (b)

Chỉnh sửa cuối:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Chụp ma cờ rồ thì đo đạc làm gì cho mệt hở các cụ, em cứ full manual em phang \:D/
Chế độ "M" cực hợp với ma cờ rồ, em thật đới (b)
Em là em cứ làm phát đầu tiên bằng Av hoặc Tv, đo sáng điểm, rồi sau đó tính toán thêm bớt để chuyển sang M chụp phát thật.
Mốc có cái ảnh này đẹp.

Xác nhận, cái ảnh của Xiên 5 là chụp bằng lens 60 Macro đấy :-"

Man_near_by

Xe tải
Hoặc như cái này, em chơi flash cóc và chụp từ sáng sớm khẩu khép khá khá

Và cả cái này, cùng thời điểm chụp và bối cảnh khác. Cụ so sánh nhé

Hai cái này của cụ thì chủ thể đã thay đổi màu rồi cụ ạ! Yêu cầu của em là cụ chụp thế nào để light trong background có thể sáng hơn hoặc tối hơn chủ thể(kiểu như trên) nhưng không làm thay đổi light trên chủ thể cụ ạ!

Haibinh

Xe điện
Hai cái này của cụ thì chủ thể đã thay đổi màu rồi cụ ạ! Yêu cầu của em là cụ chụp thế nào để light trong background có thể sáng hơn hoặc tối hơn chủ thể(kiểu như trên) nhưng không làm thay đổi light trên chủ thể cụ ạ!
Em đọc mãi mà không thể hiểu được câu hỏi của cụ, tốt nhất là cụ cho em cái ví dụ cụ thể nhé.
Như trước cụ đã hỏi làm thế nào để chụp được BG đen xì, em đã nói ngay là BG cần tối hơn chủ thể ,,,,,,,,#-o

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Buộc phải chọn background khác bằng cách thay đổi góc chụp hay nhờ người mặc quần sẫm ra phía đằng sau thôi, nếu ko muộn chọn background khác thì chỉ còn cách đánh đèn thôi ạ.

noicomdien

Xe tăng
Em đợi chắc đến mùa quýt năm sau chắc ảnh của mình chưa được đâm. Vì có việc là định in một số ảnh treo ở nhà, trong số đó có tấm này em thích nhất. Một phần vì là quê hương, một phần em thấy tấm này đẹp. Nên em mạnh dạn post lên đây nhờ các cụ đâm. Nếu chưa đạt để em đi chụp lại. Thanks các cụ nhiều nhiều.:x

Tặng CHUDU và các đồng hương xứ Thanh:

Sừng sững bóng cầu Hàm Rồng đứng, soi bóng dòng sông Mã chảy mênh mang...​

CHU DU

Xe buýt
Tặng CHUDU và các đồng hương xứ Thanh:

Sừng sững bóng cầu Hàm Rồng đứng, soi bóng dòng sông Mã chảy mênh mang...​

Chân thành cám ơn cụ. Sáng dậy em vào of nhận được tấm ảnh này xúc động quá

anhcobra

Xe container
Theo tinh thần của thớt, em lại lôi ảnh của mem Ô phở vào đâm, lâu ngày không thấy anh sv_ngheo đâu, vào thớt ảnh của anh ý thấy vài cái hay hay lôi ra mổ xẻ nhằm mục đích học tập kinh nghiệm.
Anh sv_ngheo đợt rồi công du trời tây, đến kinh đô ánh sáng chụp vài tấm ảnh đèm đẹp, em hâm mộ ghê lắm, ước mơ nhỏ nhỏ của em cũng chỉ là được đến đấy chụp ảnh mà thôi.
- bức ảnh đầu tiên:

Bức ảnh miêu tả 1 con đường với hai hàng cây hết sức thơ mộng, trữ tình, nắng chiều xiên khe thật tuyệt vời, ở Việt Nam ta muốn tìm cũng chả có, thực sự em rất thích. Có điều các cụ để ý chủ thể của bức ảnh - 1 anh mặc vest đạp xe, thong dong và đĩnh đạc, nhưng nhìn theo đúng ánh sáng thì có vẻ hơi vô lý. Mặt mũi anh này trắng trẻo hồng hào, sáng hơn tất cả những vật thể khác trong ảnh, trong khi ánh nắng lại đang xiên chéo, chủ thể di chuyển gần như ngược sáng. Ngày trước lúc lần đâu xem ảnh, em đã phải thốt lên là anh svngheo ghép ảnh nhã quá, tuy nhiên có lẽ chỉ là do thuốc thang cho mặt chủ thể sáng lên mà thôi. Chính sự vô lý về ánh sáng này đã làm hỏng một bức ảnh đẹp, thật sự đáng tiếc.
Bức ảnh thứ 2:

Cũng một con đường đầy lá, thơ mộng ghê gớm, zai gái cưa cẩm nhau mà đưa vào đây tỏ tình thì 99% là 9 tháng sau sinh em bé. Em thắc mắc một điều không hiểu tại sao tác giả lại chọn góc máy dọc chật chội, trong khi vẫn cố tham nhét cái cô đạp xe kia vào góc phải của ảnh. Bố cục của ảnh thì tan nát, quá nhiều đường dẫn, quá nhiều chi tiết đâm chém ngang dọc bức ảnh, không tập trung vào bất cứ thứ gì. Mảng trời tuy nhỏ nhưng cháy sáng làm mắt người xem tập trung vào đấy, rồi hàng cây quá to đập vào mắt người xem. Thật là tiếc quá đê.

Bức ảnh thứ 3:

Bức ảnh chụp phong cảnh một dòng sông, 1 cây cầu, 1 con thuyền, tiền cảnh là những nhánh cây lòa xòa trong nắng vàng, hậu cảnh là những ngôi nhà cổ kính, bầu trời thì xanh ngắt mây trắng lượn quanh. 1 bức ảnh tiêu biểu trời xanh mây trắng nắng vàng....
Tuy nhiên (lại tuy nhiên), tác giả quá ham chụp mấy cành cây, tiền cảnh quá nhiều và rối, nguyên một màng vàng rực bên góc trái của ảnh che hết gần hết cây cầu, khi xem ảnh có cảm giác chật chội vướng mắt vô cùng, làm lệch hẳn bố cục của ảnh...
Túm lại là em thấy mấy cái ảnh zời tây của anh svngheo thật phí quá, không đẹp như chính cảnh vật, em xem mà tiếc lắm

Phú Ông

Xe container
Em nghĩ cụ Rắn đưa ảnh về thì khoan hẵng bẩu đây là ảnh của ai chứ nhỉ?
Bẩu là của cụ SV_Ngheo thì anh em đâm đủ thứ, bẩu của cụ ABC là cái lọ, cái chai có khi chả dám đâm, mà còn khen nức khen nở thì sao nhể?
Ấy là em nghĩ và mạnh dạn đề đạt với cụ thế ợ!

anhcobra

Xe container
Có cái gì mà phải ngại hả cụ, đâu cụ chỉ xem của ai thì không dám đâm nào, đâm tuôt

ngamban

Xe điện
Đúng ợ, đâm tuốt, lãnh đạo vào đơi cũng đâm nuôn hí hí :D
Cơ mà từ đầu đến giờ hình như chửa có ảnh nào của các lãnh đạo bị đâm :P

anhcobra

Xe container
Lãnh đạo bị đâm ngay từ đầu roài, mày chả đọc à? mà lãnh đạo chuyển qua chụp bằng mồm rồi, đâm khó lắm

ngamban

Xe điện
Ờ nhể, có quả của nhà anh Xiên 5, cơ mà vưỡn ít. Còn đâu toàn các cụ khác up ảnh lên rồi hỏi han, hơi sai mục đích của cái thớt :D