Đấu trường Ô Phở - nơi vinh danh và vùi dập các tác phẩm...

emlaai2774

Xe buýt

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Em post cái ảnh chụp lâu rồi ( vì lâu không chụp) để khoe các bác em cũng có máy ảnh.

ngamban

Xe điện
Ảnh mợ Rét DOF mỏng tang, bông hoa ở tiền cảnh mờ mà lại chắn luôn bông hoa của em ong khiến nó bị dính vào nhau. Túm lại bức này xấu ở cái bông hoa dưng mờ con ong thì rất nét ợ (ống hịn -> lấy nét chủn, góc chụp ko tốt -> hỏng nuôn cái ảnh). Hị hị, ôi miềng to gan ghê gớm, mấy khi được đâm mợ Rét :))

Libor

Xe điện
Ảnh mợ Rét DOF mỏng tang, bông hoa ở tiền cảnh mờ mà lại chắn luôn bông hoa của em ong khiến nó bị dính vào nhau. Túm lại bức này xấu ở cái bông hoa dưng mờ con ong thì rất nét ợ (ống hịn -> lấy nét chủn, góc chụp ko tốt -> hỏng nuôn cái ảnh). Hị hị, ôi miềng to gan ghê gớm, mấy khi được đâm mợ Rét :))
Theo em cụ đâm vẫn thiếu, phải thêm vài từ kiểu như nhìn hoa thì: Tàn tạ, tan tác.... nom hao hao giống mợ nữa chứ ạ!!!!!! =)) :P

Haibinh

Xe điện
Em post cái ảnh chụp lâu rồi ( vì lâu không chụp) để khoe các bác em cũng có máy ảnh.

Nghiêm túc mà nói ảnh này không đạt, xem rất tức mắt. BG và chủ thể bị hòa lẫn nước ảnh nhờ nhờ, em cũng không hiểu sao mợ lại mở khẩu hết cỡ thế nhất là lại là tele nữa. Dof mỏng nhưng không có cảm giác phiêu ở bức ảnh.

@Man_near_by: Lấy ví dụ như bức ảnh trên cụ đo sáng vào cánh hoa mầu trắng, khép khẩu chặt nữa, lấy nét vào con ong rồi choạch, đảm bảo BG đen xì

ngamban

Xe điện
Theo em cụ đâm vẫn thiếu, phải thêm vài từ kiểu như nhìn hoa thì: Tàn tạ, tan tác.... nom hao hao giống mợ nữa chứ ạ!!!!!! =)) :P
Cái này em ứ nói nhá mợ Rét nhá, cụ Lí Bò nói nhá, em ko biết gì đâu nhá, chỉ biết...gật gù thôi nhá =)) =)) =)) :D

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn

Thực ra ảnh này chưa đạt chủ yếu là do nó mộc quá, nguyên nhân là do nhiếp ảnh ra chưa biết đánh răng, chứ đánh vào rồi nó cũng sẽ khác nhiều đấy, em không tin đây là ảnh xấu.

Phú Ông

Xe container
Thực ra ảnh này chưa đạt chủ yếu là do nó mộc quá, nguyên nhân là do nhiếp ảnh ra chưa biết đánh răng, chứ đánh vào rồi nó cũng sẽ khác nhiều đấy, em không tin đây là ảnh xấu.
He he...! Chủ nhân bức ảnh này đương muốn "tạo công ăn, việc làm" cho các cụ nên đưa cái ảnh này cho các cụ mà lị!
Ấy là em dự thế!
Ảnh này chỉ cần tý thuốc vào là đẹp ngay thôi.
Em nghĩ khép khẩu vào cho đẹp thì tốc lại thấp quá, chụp xong có khi ảnh lại chả thấy con ông đâu nữa chứ nhỉ!!!!
Được cái lọ thì đành mất cái chai!!!

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Thật sự e vẫn chưa hiểu mục đích của thớt này.
Cụ Cobra giải thích dùm e với :|
Lúc đầu topic lập ra để đâm chém các tác phẩm đã ra mắt công chúng, sau lại thành tóp píc để người chụp xin góp ý, thành ra nó loãng.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Chả cần 20 năm, chả cần đâm, em mờ là bác Tô Như Thế thì cứ cho cụ nghỉ hưu, nếu ngỉ rồi thì cấm chụp choẹt luôn.
Bôi xấu mặt dân ta quá, xem ảnh chả có gì đặc biệt, chỉ thấy phản ánh lên cái sự nghèo nàn của người dân và sự vô trách nhiệm của mấy ông lãnh đạo, giữa thủ đô của 1 nước đã biết sử dụng chữ viết, để người già phải bươn chải kiếm miếng ăn, chả được nghỉ ngơi thư giãn. Môi trường sống thì cực kỳ ô nhiễm, tình trạng coi thường pháp luật diễn ra tràn lan,.... bla, bla,.... thế đã.
Nghỉ tý nhà cháo sẽ quýnh giá về mặt nghệ thụt của bức ảnh này!

Nghèo?
Vô trách nhiệm?
Đã biết sử dụng chữ viết?
Bươn chải?
Nghỉ ngơi thi giãn?
Ô nhiễm?
Coi thường pháp luật?

Vâng, nước ta còn nghèo. Khi em viết câu này lên là con Bull nhà em nó vẫy đuôi liên tục. Chắc chắn là cụ nói đúng.
Lãnh đạo vô trách nhiệm thì rõ rồi, cụ nhỉ. Nên cụ mới lên đây phê phán như thế chứ. Phải không bé Bull của anh?
Bull nhà em mà biết chữ, thế nào nó cũng lên đây hưởng ứng với cụ. Cụ nói hay lắm mà.
Khổ thân cụ già kia quá, già thế cơ mà, vẫn phải đi "bươn chải". Nhưng không đi làm thì trẻ cũng chết đói đấy cụ ơi.
Lao động là vinh quang! Chắc cụ biết chữ rồi sẽ hiểu câu này, em thấy hai cụ già kia đi làm chẳng có gì phải xấu hổ, nhục nhã để cụ phải kêu gào hộ như thế.
Đầy người nghỉ hưu rồi chỉ sợ không còn việc gì làm nữa đấy cụ ạ.
Còn cụ biết thế nào là ô nhiễm không? Cụ tìm ảnh nước Mỹ đi, đố thấy cái nào có ô nhiễm đấy. Nhưng Mỹ nó thải ra 40% lượng khí gây hiệu ứng nhà kính.
Em tin là tỷ lệ thất nghiệp, ăn xin, tội phạm / 100 dân ở Mỹ cao hơn Việt Nam.
Nói thế này có vẻ AQ quá, nhưng mong cụ đừng chụp mũ như thế.
Em viết thế thôi, Bull nhà em nó cáu lắm rồi.

Bản thân cái ảnh nó đã phản đối lại nhận xét của cụ rồi.
Một thành phố thanh bình đến từng con ngõ. Đủ tĩnh lặng. Đủ năng động để cụ già vẫn có thể duy trì một cuộc sống có lao động, có thu nhập, có sức khỏe.
Có những phố mới, có những phố cũ, đan xen, dù chưa hài hòa.
Để mỗi người đều có những trải nghiệm riêng.

Haibinh

Xe điện
He he...! Chủ nhân bức ảnh này đương muốn "tạo công ăn, việc làm" cho các cụ nên đưa cái ảnh này cho các cụ mà lị!
Ấy là em dự thế!
Ảnh này chỉ cần tý thuốc vào là đẹp ngay thôi.
Em nghĩ khép khẩu vào cho đẹp thì tốc lại thấp quá, chụp xong có khi ảnh lại chả thấy con ông đâu nữa chứ nhỉ!!!!
Được cái lọ thì đành mất cái chai!!!
Cụ ơi cái ảnh này mợ đó chụp với tốc độ 1/6400s đới cụ ạ, chậm nỗi gì

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Nghiêm túc mà nói ảnh này không đạt, xem rất tức mắt. BG và chủ thể bị hòa lẫn nước ảnh nhờ nhờ, em cũng không hiểu sao mợ lại mở khẩu hết cỡ thế nhất là lại là tele nữa. Dof mỏng nhưng không có cảm giác phiêu ở bức ảnh.

@Man_near_by: Lấy ví dụ như bức ảnh trên cụ đo sáng vào cánh hoa mầu trắng, khép khẩu chặt nữa, lấy nét vào con ong rồi choạch, đảm bảo BG đen xì
ô!!!

sao em đi học, thày bảo em là cứ xóa phông thật mịn, thật xanh là ảnh đẹp?? Thầy Ích đâu, vào hỏi đây cho em hỏi lại cái, hóa ra mình tuyền được học cái xấu à??

@Ét và bác Nét: ảnh em thuốc nhiều quá ló mới ra thế đấy , thày em bảo: phi thuốc bất thành ảnh ạ. các bác cứ mắng khéo em học dốt.

Lý bò: quân tử thì nói thằng ra, sao phải giấu chữ nhể??

Ngắm bắn: đây còn có ong mà chụp,bên ấy có không???

Chỉnh sửa cuối:

Vuvuzela

Xe hơi
ô!!!

sao em đi học, thày bảo em là cứ xóa phông thật mịn, thật xanh là ảnh đẹp?? Thầy Ích đâu, vào hỏi đây cho em hỏi lại cái, hóa ra mình tuyền được học cái xấu à??

@Ét và bác Nét: ảnh em thuốc nhiều quá ló mới ra thế đấy , thày em bảo: phi thuốc bất thành ảnh ạ. các bác cứ mắng khéo em học dốt.

Lý bò: quân tử thì nói thằng ra, sao phải giấu chữ nhể??

Ngắm bắn: đây còn có ong mà chụp,bên ấy có không???
Há há...!!! Em là em biết cụ vào khuấy động phong trào mà! Rưng mờ thế nó mới hay đấy!
Đúng là phải "phun" như thế mới điệp ợ!
Tý em lôi cái con ong này về em thuốc thử rồi treo lại, lại đâm tiếp nhá!!!=))

Man_near_by

Xe tải

Cụ ơi nếu cụ làm thế thì không những background bị tối mà cả chủ thể (con ong, cánh hóa,...) đều cùng tối theo cụ ạ!

Haibinh

Xe điện
Cụ ơi nếu cụ làm thế thì không những background bị tối mà cả chủ thể (con ong, cánh hóa,...) đều cùng tối theo cụ ạ!
Hơ hơ, cụ hỏi em làm thế nào để BG đen cơ mà !!!!!!!!!!!!!
Đấy là em lấy ví dụ thế cụ phải nghiệm thêm chứ.

Về nguyên tắc, muốn chụp ảnh có phông đen thỉ BG tối hơn chủ thể từ 3 khẩu trở lên là được. Cách thực hiện như sau:
1. Chuyển chế độ đo sáng sang đo sáng điểm (Spot Mettering).
2. Setup nguồn sáng như thế nào để khi đo sáng vào giữa chủ thể (ở đây là bông hoa) và nền phía sau chênh lệch nhau từ 3 F-stop trở lên thì phông nền sẽ tối hơn chủ thể. Ví dụ như khi bạn mở khẩu f5.6 đo sáng vào bông hoa cho ra tốc độ 1/4000, khi đo sáng vào BG cho ra tốc độ 1/250 chẳng hạn thì sẽ có bức ảnh phông đen.

Nếu cụ muốn ong đủ sáng thì cụ đo sáng vào phần trung gian như "nhụy hoa" chẳng hạn (chúc vui) =))

Man_near_by

Xe tải
Hơ hơ, cụ hỏi em làm thế nào để BG đen cơ mà !!!!!!!!!!!!!
Đấy là em lấy ví dụ thế cụ phải nghiệm thêm chứ.

Về nguyên tắc, muốn chụp ảnh có phông đen thỉ BG tối hơn chủ thể từ 3 khẩu trở lên là được. Cách thực hiện như sau:
1. Chuyển chế độ đo sáng sang đo sáng điểm (Spot Mettering).
2. Setup nguồn sáng như thế nào để khi đo sáng vào giữa chủ thể (ở đây là bông hoa) và nền phía sau chênh lệch nhau từ 3 F-stop trở lên thì phông nền sẽ tối hơn chủ thể. Ví dụ như khi bạn mở khẩu f5.6 đo sáng vào bông hoa cho ra tốc độ 1/4000, khi đo sáng vào BG cho ra tốc độ 1/250 chẳng hạn thì sẽ có bức ảnh phông đen.

Nếu cụ muốn ong đủ sáng thì cụ đo sáng vào phần trung gian như "nhụy hoa" chẳng hạn (chúc vui) =))
Em không biết set up cái nguồn sáng thế nào để được cái BG cho ra tốc độ chụp 1/250 như của cụ nói (vì trong ví dụ này em nghĩ mợ Z4 chi có 1 cái camera với đèn cóc hoặc có flash rời là cùng thôi).
PS. trường hợp này nếu mà em tăng sáng cho BG thì không biết tốc độ chụp của camera có được thế không cụ?

binhnt21

Xe hơi
Em thấy ảnh mợ Z bo viền pro thế mà các cụ lại ko khen nhỉ =))
Chụp close up thì ko nên mở hết khẩu để xóa phông, khoảng cách máy đến đối tượng gần đã tạo hiệu ứng xóa phông rồi.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em thấy ảnh mợ Z bo viền pro thế mà các cụ lại ko khen nhỉ =))
Chụp close up thì ko nên mở hết khẩu để xóa phông, khoảng cách máy đến đối tượng gần đã tạo hiệu ứng xóa phông rồi.
Em tưởng chụp close up & macro phải đóng khẩu chứ nhỉ?

nhimphich

Xe điện
Chụp macro như cụ duymy vẫn khép chặt khẩu lại, DOF sâu nhưng vẫn xóa phông được vì chủ thể gần.

Ảnh duymy

f14, tốc độ 160, ISO 800, no flash.

Chỉnh sửa cuối:

Haibinh

Xe điện
Em không biết set up cái nguồn sáng thế nào để được cái BG cho ra tốc độ chụp 1/250 như của cụ nói (vì trong ví dụ này em nghĩ mợ Z4 chi có 1 cái camera với đèn cóc hoặc có flash rời là cùng thôi).
PS. trường hợp này nếu mà em tăng sáng cho BG thì không biết tốc độ chụp của camera có được thế không cụ?
Đấy là ví dụ thôi cụ, cụ kiếm góc nào đó hướng về phía BG lấy nét máy sẽ chỉ ra tốc độ chụp, nếu chọn đúng chỗ BG chênh lệch với chủ thể 3 F-stop là BG đen thôi.
Câu hỏi sau của cụ em không hiểu