[Funland] Đâu mới là nhiên liệu cho tương lai bền vững?

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Haiz, nước đổ hang chuột, tiết kiệm được bao nhiêu mấy ông lại mạng đổ xuống cống thì bằng hoà. =))
Dạ..vậy mới phải tích cực vận động Cụ ạ...vận động để mọi người cùng nâng cao ý thức!

Demchinhhang.net

Xe container
Quan trọng là lấy H2 từ đâu? Điện phân H2O à?
Cũng có thể dùng điện gió & mặt trời dư thừa điện phân H2O làm nguyên liệu, nhưng giá thế nào mới là điều đáng nói.
Các trường đại học và các tập đoàn R&D đốt hàng tỉ đô và đa phần là hỏng, nhưng vì mở rộng kiến thức nên họ vẫn làm. Như cái xe máy chạy Hydro nó chưa thực tế hóa được vì định luật hảo toàn năng lượng lại phải ngồi cắm điện. Cái này applied research, nổi tiếng nhất là Bell Lab của AT &T.
Bây giờ bài toán cần giải là Pin, thời trữ lượng và thời gian sạc sẽ là tương lai của công nghệ cần phải khám phá ra thôi.

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Vậy Cụ làm cơ chế hay sao ạ? Hay Cụ ở UB Dân nguyện?Nếu vế sau là Cụ chỉ cá nhân em thì " hô hào suông" hay "comment dạo" không phải là chuyên môn của em ạ.
Thế cụ nghĩ bảo ai nghiên cứu văn bản luật? Em là dân đen nên nghe nó khệnh quá. Không hợp với chỉ đạo quan cách của cụ. Cụ hợp với chuyên môn mới đấy.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Các trường đại học và các tập đoàn R&D đốt hàng tỉ đô và đa phần là hỏng, nhưng vì mở rộng kiến thức nên họ vẫn làm. Như cái xe máy chạy Hydro nó chưa thực tế hóa được vì định luật hảo toàn năng lượng lại phải ngồi cắm điện. Cái này applied research, nổi tiếng nhất là Bell Lab của AT &T.
Bây giờ bài toán cần giải là Pin, thời trữ lượng và thời gian sạc sẽ là tương lai của công nghệ cần phải khám phá ra thôi.
Thế để sx ra pin thì dùng năng lượng j vậy cụ? :))

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ nghĩ bảo ai nghiên cứu văn bản luật? Em là dân đen nên nghe nó khệnh quá. Không hợp với chỉ đạo quan cách của cụ. Cụ hợp với chuyên môn mới đấy.
Cụ là "dân đen" thì cứ góp ý với ĐBQH thôi! Ý sau là cụ muốn nói em "vận động" hiệu quả chứ gì ạ!? Cảm ơn cụ😊

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Cuối cùng vẫn là nhiên liệu hoá thạch chứ có thay thế đc đâu. Pin chỉ là phương tiện trữ năng lượng chứ ko phải loại năng lượng. Nhiều cụ đang nhầm lẫn điểm này

Thậm chí hiệu quả của pin ko bao giờ đc như nhiên liệu hoá thạch.
Ví dụ, để đi đc 100km tốn 5 lít xăng
Để sx ra 1 cục pin chứa đc năng lượng đi 100km tốn mẹ nó 5 lít xăng + tốn tiếp cỡ 5 lít xăng để sx ra lượng điện cần nạp cho 100km :))

Vỡ hết mồm

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Bao giờ mà loài người tạo ra 1 con vật ăn cỏ (như con bò sữa) nó cho ra 1 loại xăng sinh học ( có thể thải ra đường tiểu/đại tiện hoặc cho ra ở đường tuyến vú) , giống kiểu bò sữa vắt mãi không hết sữa....thì đó mới là thứ nhiên liệu cho tương lai bền vững. =))

present

Xe điện
Chả hiểu các cụ cứ trao đổi làm gì với cái xe máy EVN này nhỉ?
Giọng điệu thì ngáo vãi ra, chắc giải trí thư giãn chút thì hạp thôi :D

Leanh65

Xe container
Định luật btnl vẫn luôn đúng mà cụ và mỗi lần chuyển đổi nó lại thất thoát hao phí đi một ít. Xe điện được tung hô chẳng qua là nó sống ký sinh vào nl của thằng khác thôi. Thế nên nói xe điện là tương lai, là xu thế tất yếu..bla bla là xạo l của bọn con buôn cn thôi. Có cái khỉ gì mới đâu mà tung hô.
Cuối cùng vẫn là nhiên liệu hoá thạch chứ có thay thế đc đâu. Pin chỉ là phương tiện trữ năng lượng chứ ko phải loại năng lượng. Nhiều cụ đang nhầm lẫn điểm này

Thậm chí hiệu quả của pin ko bao giờ đc như nhiên liệu hoá thạch.
Ví dụ, để đi đc 100km tốn 5 lít xăng
Để sx ra 1 cục pin chứa đc năng lượng đi 100km tốn mẹ nó 5 lít xăng + tốn tiếp cỡ 5 lít xăng để sx ra lượng điện cần nạp cho 100km :))

Vỡ hết mồm

Leanh65

Xe container
Cụ
Bao giờ mà loài người tạo ra 1 con vật ăn cỏ (như con bò sữa) nó cho ra 1 loại xăng sinh học ( có thể thải ra đường tiểu/đại tiện hoặc cho ra ở đường tuyến vú) , giống kiểu bò sữa vắt mãi không hết sữa....thì đó mới là thứ nhiên liệu cho tương lai bền vững. =))
Thế càng vỡ mồm. Để sx ra cỏ cho bò ăn lại cần làm đất, bón phân, phun thuốc, nước tưới... chưa kể lũ lụt, hạn hán...Cái gì sx công nghiệp được thì mới có sản lượng lớn và giá thành hạ do áp dụng máy móc. Còn động đến chăn nuôi với trồng trọt thì lại phụ thuộc thiên nhiên càng chết. Thượng đế đã tạo ra nl bền vững (các ngôi sao- mặt trời) trong tự nhiên thì loài người cố mà bắt chước được phần nào hay phần đó thôi. Chứng sao khôn được hơn rận, kiểu như bao giờ người máy do con người tạo ra sẽ thống trị được loài người ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Chả hiểu các cụ cứ trao đổi làm gì với cái xe máy EVN này nhỉ?
Giọng điệu thì ngáo vãi ra, chắc giải trí thư giãn chút thì hạp thôi :D
Mục đích sao cũng được Cụ à..chỉ cần tăng tương tác là em vui rồi...Em "tuyên truyền,vận động" mà😊

danleduc

Xe điện
Cụ

Thế càng vỡ mồm. Để sx ra cỏ cho bò ăn lại cần làm đất, bón phân, phun thuốc, nước tưới... chưa kể lũ lụt, hạn hán...Cái gì sx công nghiệp được thì mới có sản lượng lớn và giá thành hạ do áp dụng máy móc. Còn động đến chăn nuôi với trồng trọt thì lại phụ thuộc thiên nhiên càng chết.
Con bò sữa đó cụ. Loài người đã thành công trong việc nuôi công nghiệp loài bò sữa để cung cấp sữa bò sx hàng loạt lớn cho trẻ nhà cụ uống đới....VN có Vinamilk, TH truemilk đới. :)) Chả thấy ai bị vỡ mồm cả :))
Ý em nói về 1 loài vật tương tự như loài bò sữa.....ỉ a hoặc đ ái ra hoặc có thể vắt ra đường vú thứ nhiên liệu như xăng/dầu...:))

Leanh65

Xe container
Thê
Con bò sữa đó cụ. Loài người đã thành công trong việc nuôi công nghiệp loài bò sữa để cung cấp sữa bò sx hàng loạt lớn cho trẻ nhà cụ uống đới....VN có Vinamilk, TH truemilk đới. :)) Chả thấy ai bị vỡ mồm cả :))
Ý em nói về 1 loài vật tương tự như loài bò sữa.....ỉ a hoặc đ ái ra hoặc có thể vắt ra đường vú thứ nhiên liệu như xăng/dầu...:))
Thế thì làm luôn xăng sinh học từ thực vật còn hiệu quả hơn cho qua mồm " con bò" của cụ. Nhưng hỡi ôi, E5; e10; dầu thực vật; cồn etanol...lại đắt hơn ...xăng😅

NgangNganh

Xe tải
Hình như Enos có nghiên cứu gì đó mà xếp của Toyota đang khen không khác chạy bằng xăng.

căngthẳng

Xe tăng
Còn bán xăng thì cứ xăng mà nã, hết đổ nổ giòn chạy bon bon ko lo hết điện

tadano

Xe tăng
vậy hydro lấy từ đâu ???
Em thấy có các dự án điện gió trên biển phát điện phục vụ việc tách hydro từ nước biển, xe chạy thải ra nước vậy là một vòng kín phải không cụ