[Funland] Đâu mới là nhiên liệu cho tương lai bền vững?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Xe mấy bộ phim viễn tưởng những cục pin nhiên liệu chỉ bé bằng ngón tay vs robot, bằng bắp đùi vs phương tiện lớn.
Khi nào con ng đạt được cái đó thì ko biết, nhưng tương lai thì chắc chắn.
Đã có rất nhiều thứ cách đây 20 năm tưởng là viễn tưởng mà h đã có thật trong đời sống.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Xe mấy bộ phim viễn tưởng những cục pin nhiên liệu chỉ bé bằng ngón tay vs robot, bằng bắp đùi vs phương tiện lớn.
Đã có rất nhiều thứ cách đây 20 năm tưởng là viễn tưởng mà h đã có thật trong đời sống.
Chuẩn rồi Cụ...nhất là với sản phẩm công nghệ

namphong12

Xe lăn
Được chứ nếu cụ thu nhỏ lò phản ứng hợp hạch xuống mức tối thiểu.

ly-giai-khoa-hoc-nhung-bi-an-dang-sau-lo-phan-ung-ho-quang-trong-bo-giap-iron-man.jpg

namphong12

Xe lăn
Ví dụ về sự ưu việt của công nghệ hạt nhân so với công nghệ diezen.
Tàu sân bay Sơn Đông của Trung Quốc.

Nó tiêu thụ khoảng 1.100 tấn dầu/1 ngày ở tốc độ hành trình và 1.500 tấn dầu/1 ngày ở chế độ chiến đấu.
Và 6 ngày phải tiếp nhiên liệu 1 lần. ( lý do mình mua 6 em kilo)
Tàu sân bay hạt nhân của Mỹ.

To, lớn hơn, mang nhiều máy bay hơn.
Và cả vòng đời ( 50 năm). Chỉ tiếp nhiên liệu 2 lần. Lần đầu khi hạ thủy và lần thứ 2 ở sinh nhật lần thứ 25. Mỗi lần chỉ 4kg Uranium

Mouser_Whisky

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ offer mà trả lời đc thì VN hóa rồng rồi.

Hự.

Xe điện
Được chứ nếu cụ thu nhỏ lò phản ứng hợp hạch xuống mức tối thiểu.

ly-giai-khoa-hoc-nhung-bi-an-dang-sau-lo-phan-ung-ho-quang-trong-bo-giap-iron-man.jpg

Nó bị khống chế tối thiểu bởi Khối lượng tới hạn của vật liệu phân hạch cụ à. Không thể thu nhỏ lò phản ứng hạt nhân quá mức đó được. Lò phản ứng mini như trong phim rất vô lý về mặt vật lý hạt nhân.

namphong12

Xe lăn
Nó bị khống chế tối thiểu bởi Khối lượng tới hạn của vật liệu phân hạch cụ à. Không thể thu nhỏ lò phản ứng hạt nhân quá mức đó được. Lò phản ứng mini như trong phim rất vô lý về mặt vật lý hạt nhân.
Không đây là lò hợp hạch.
Ở dưới là lò hồ quang trong ngực người Sắt.

Mrphamvn

Xe tăng
Em thì chả có xe điện gì hết, nhưng mà giờ nào cần dùng điện, giờ nào phải dùng điều hòa thì vẫn dùng. Thời tiết giờ khác với 20 năm trước, có thể chỉ cần bật quạt là mát. Giờ mà không ngồi điều hòa thì chỉ có phi xuống bể bơi.
e thì chả quan tâm đến việc tiết kiệm điện. Cuối tháng trả đủ hoá đơn điện là hoàn thành trách nhiệm công dân. Em vẫn sài full đh, quạt, tv…tiết kiệm điện là kêu gọi, tôi m chả nghe 😲

việc phát triển đủ điện là của nhà nước. Dân tham gia góp ý là ********* 🤭

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng có cái nào bền vững bằng cách quy hoạch, sử dụng hợp lí lại. quy hoạch đô thị phát triển lệch, chỗ thì chen chúc, rừng bê tông,nén chặt lại , trồng tầng cao ngút sau đó lại phải dùng năng lượng ngoài xử lý , hay ban ngày sử dụng tái tạo trực tiếp thì dễ, ban đêm vẫn muốn dùng như thế, sản xuất 3 ca, tận dụng tối đa sức người, năng lượng trái đất. Nói chung chả thằng bố, mẹ trái đất nào phục vụ nổi lòng tham muốn vô hạn của con người. Nước nào ăn xổi, mới thoát nghèo thì chịu hậu quả trước, xong đến các nước giàu cũng rụng theo vì cùng một mẹ,1 bầu trời thôi , dân cũng thế, tầng lớp nghèo dính trước, sau đó đến dân có điều kiện hơn.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Không nên đi sâu về nhiên liệu, pin piếc tương lai cụ ạ, vì ta có nghiên cứu để làm ra được đâu, đành chờ bọn tailon mát dượi nghĩ ra thôi :P .

Nên chém theo hướng, sẽ có pin, xe đi chục năm sạc một lần và rẻ như bèo, thì con người sẽ thay đổi ra sao ý ạ. Mn thế nào em chịu, em thì làm con mobihome, không lo nhiên liệu, nhà cửa nữa. Lúc ấy trái đất là nhà hehe.

Giờ chả khác thời hồng hoang, vữn giết nhao vì củi (nhiên liệu) và lương thực bỏ vào mồm. Mà sx lương thực lại phụ thuộc vào nhiên liệu hiccc.
:D:)):P

Hự.

Xe điện
Không đây là lò hợp hạch.
Ở dưới là lò hồ quang trong ngực người Sắt.
1 trong các điều kiện cần của phản ứng tổng hợp hạt nhân là nhiệt độ vài chục triệu độ. Hồ quang điện giỏi lắm được 7800 độ thôi. Nên phản ứng hợp hạch giờ cần 1 phản ứng phân hạch để mồi, tạo ra đủ nhiệt độ cần thiết ban đầu. Nên vẫn chưa giải quyết được dù ở mức độ lý thuyết cho phản ứng hợp hạch mà ko cần phản ứng phân hạch mồi cụ à. Người sắt phiên bản thực ko biết bao giờ mới bước từ phim ra ngoài đời được.

namphong12

Xe lăn
1 trong các điều kiện cần của phản ứng tổng hợp hạt nhân là nhiệt độ vài chục triệu độ. Hồ quang điện giỏi lắm được 7800 độ thôi. Nên phản ứng hợp hạch giờ cần 1 phản ứng phân hạch để mồi, tạo ra đủ nhiệt độ cần thiết ban đầu. Nên vẫn chưa giải quyết được dù ở mức độ lý thuyết cho phản ứng hợp hạch mà ko cần phản ứng phân hạch mồi cụ à. Người sắt phiên bản thực ko biết bao giờ mới bước từ phim ra ngoài đời được.
Đấy là phản ứng không kiểm soát. ( nổ bom kinh khí). Trung Quốc họ kiểm soát được rồi. Nhưng năng lượng vẫn âm.

Hự.

Xe điện
Đấy là phản ứng không kiểm soát. ( nổ bom kinh khí). Trung Quốc họ kiểm soát được rồi. Nhưng năng lượng vẫn âm.
Phản ứng kiểm soát là như thế nào cụ. Em khá tò mò chủ đề này. Có link cụ cho em xin với.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Pin bé nhưng thuyền to là được :D thuyền mang 49,9kg, pin 0,1kg là đủ 50, hoạt động được theo phản ứng hạt nhân, ví dụ thế.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Chả giấu gì các Cụ...em làm ngành điện ạ, em chỉ mới tham gia Diễn đàn vì muốn vận động mọi người hưởng ứng lời kêu gọi tiết kiệm điện của Chính phủ ạ!
Trong thời điểm hiện tại em mong muốn các Cụ và gia đình hạn chế sửa dụng các thiết bị điện vào giờ cao điểm chứ không riêng gì xe điện! Các Cụ cứ thử nghĩ xem...nếu vào giờ cao điểm mà các Cụ quyết định đi xe xăng thay cho xe điện thì biết đâu ở một nơi nào đó, Các Cụ đã giúp vài hộ khó khăn có điện để dùng!?
May mà gặp cụ trong ngành. Hồi 2019 e có lắp dàn pin mặt trời áp mái nho nhỏ. Đc đến năm ngoái evn đòi em làm dkkd. Ôi giời. Mỗi tháng nó đỡ nhà em dăm trăm 1 củ tiền điện. Cũng là cho vài hộ khó khăn có điện dùng như cụ nói nhất là giờ cao điểm. Mỗi tháng phát ngược ra evn 100 hay 200 kwh. Cả năm đc vài triệu EVN thanh toán cho, vậy mà cũng bị đòi dkkd. Nếu hồi đầu mà vậy em chào bye bye luôn. Mấy năm sau đòi mới ác chứ. Cụ về báo cáo EVN , bộ Công thương dẹp cái nhũng nhiễu đi. Thời gian công sức liên quan, cả EVN, cả Bộ, cả dân đều làm đc ối việc khác.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
May mà gặp cụ trong ngành. Hồi 2019 e có lắp dàn pin mặt trời áp mái nho nhỏ. Đc đến năm ngoái evn đòi em làm dkkd. Ôi giời. Mỗi tháng nó đỡ nhà em dăm trăm 1 củ tiền điện. Cũng là cho vài hộ khó khăn có điện dùng như cụ nói nhất là giờ cao điểm. Mỗi tháng phát ngược ra evn 100 hay 200 kwh. Cả năm đc vài triệu EVN thanh toán cho, vậy mà cũng bị đòi dkkd. Nếu hồi đầu mà vậy em chào bye bye luôn. Mấy năm sau đòi mới ác chứ. Cụ về báo cáo EVN , bộ Công thương dẹp cái nhũng nhiễu đi. Thời gian công sức liên quan, cả EVN, cả Bộ, cả dân đều làm đc ối việc khác.
Cụ cứ nghiên cứu những quy định Pháp luật về vấn đề này ạ!

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Đùa. Em nghiên mãi rồi. Mỗi tỉnh thành giờ áp một kiểu cụ nhé. Nếu hô hào suông để ăn lương thì khỏi bàn
Vậy Cụ làm cơ chế hay sao ạ? Hay Cụ ở UB Dân nguyện?Nếu vế sau là Cụ chỉ cá nhân em thì " hô hào suông" hay "comment dạo" không phải là chuyên môn của em ạ.

Supercub_90

Xe điện
Chả giấu gì các Cụ...em làm ngành điện ạ, em chỉ mới tham gia Diễn đàn vì muốn vận động mọi người hưởng ứng lời kêu gọi tiết kiệm điện của Chính phủ ạ!
Trong thời điểm hiện tại em mong muốn các Cụ và gia đình hạn chế sửa dụng các thiết bị điện vào giờ cao điểm chứ không riêng gì xe điện! Các Cụ cứ thử nghĩ xem...nếu vào giờ cao điểm mà các Cụ quyết định đi xe xăng thay cho xe điện thì biết đâu ở một nơi nào đó, Các Cụ đã giúp vài hộ khó khăn có điện để dùng!?
Haiz, nước đổ hang chuột, tiết kiệm được bao nhiêu mấy ông lại mạng đổ xuống cống thì bằng hoà. =))