[Funland] Đau đầu vì con nghiện điện thoại

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Công nhận, giờ ko chỉ trẻ con mà người lớn, người già ai ai cũng kè kè điện thoại. Ngoài lúc bắt buộc việc chính ra thì đều chúi mặt vào điện thoại. Nhà em em cấm tiệt tivi điện thoại đi ạ, các con chơi với nhau, em cũng thế, ngoài công việc, thì cũng ko điện thoại nhiều. Công nhận nhìn con cắm mặt đt nhiều quá ức chế kinh khủng.

KhanhLinh2001

Xe đạp
Con mợ muốn vào thì vẫn vào tốt. Con em lúc dịch phải học online nó bắt đầu bập vào game. Em lên mạng tìm hiều cài mấy cái app mà rồi nó cũng vẫn chơi được. Sau em mua cả bộ Router khác rồi nhờ một anh chuyên set up hệ thống mạng cài đặt cho mà rồi nó vẫn vượt được. Nâng cấp đến lần thứ 3 , tổng cả 3 lần mất mấy triệu, cùng bao hôm thức đêm vì anh ấy làm từ xa cho, và đêm nó ngủ mình mới bí mật cài trong đt và máy tính của nó được thì may quá hết dịch, thì nó chơi đỡ hơn nhưng vẫn là rất nhiều. Xong hè vừa rồi em cho đi trại hè, có buổi về tác hại của chơi nhiều trên dt và máy tính, tác hại game thì nó về nó bảo tự nhiên con hết hứng thú với game. May quá, được cái kể cả lúc nó chơi game nhiều thì nó vẫn quan tâm đến việc của nó và bố mẹ.
Con nhà em còn thế này cơ ạ. Hôm trước vào phòng nó, em thấy bài văn cô trả nó được 8,5. Trong đó có 1 bài luận nhỏ nêu tác hại của FB và mạng xã hội này kia, em thấy nó viết rất tốt, đủ ý. Nhận thức của nó tốt nhưng khi lao đầu vào thì cũng khó dứt ra. Kiểu như nếu dính deadline chưa hết bài thì sống chết gì nó cũng thức đến 2,3h sáng để hoàn thành bài, mà hoàn thành có chất lượng chứ không phải làm cho xong. Thế nên em mới thấy dạy nó khó, nó nghĩ mình biết hết và cho là bố mẹ nói nhiều, phiền phức

Chỉnh sửa cuối:

VuNgoanMuc

Xe điện
Sẽ có 2 chiều hướng:
- Tiếp tục xấu đi;
- Con tích cực và có trách nhiệm hơn;
Em làm quản lý thấy xu hướng đầu nhiều hơn, vì nhiều gia đình nghĩ 'đẩy' con ra XH để "XH' hoặc tổ chức khác (nhà trường) dạy, nhưng nhiều bạn xem đó là được 'sổ lồng' và rồi trượt mãi
Thực tế nhà em và người em biết là như vậy.. đứa nào được ở riêng chả sổ lồng, nhưng cái số đông sẽ "trượt mãi" của cụ thì em không tin . vì không tính những người em biết thì hàng năm vẫn có hàng chục hàng trăm ngàn cháu xa gia đình đi học đấy thôi, trượt mãi chỉ là số ít

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Việc bé mà cứ xé ra to thế. Mới lớp 10 tuổi ương bướng không dạy nổi chúng nó đâu. Đến khi cần trưởng thành tụi nó tự khắc trưởng thành. Chứ ép quá rồi lại có chuyện ko cứu vãn dc nữa đâu.
Không phơi thì mình phơi, không đưa đi bv thì mình gọi taxi. Chuyện đâu còn có đó mợ đừng làm căng vậy. Tuổi này cứng phát là gãy ngang đấy mợ.
Ôi dào. Con em ở nhà ngoan lắm. Cháu nó còn bé biết gì đâu. Đến lúc nó cầm phóng lợn thì muộn. Bọn Nhật nó có độ tuổi vàng dạy đạo đức và nhân cách là 6 tuổi. Sau 6 tuổi dạy khó gấp nhiều lần.

TorienT

Xe container
1. Bố mẹ có nghiện đt không, nếu có cấm vô ích.
2. Có dạy con cái thể thao, nghệ thuật để nó có thú vui khác không. Nếu không cấm vô ích.
3. Có dành nhiều thời gian gia đình bên nhau không. Nếu không, cấm vô ích.
....
Cụ nào đập nát điện thoại em thấy giống dùng kháng sinh nặng để chữa cảm cúm.

KhanhLinh2001

Xe đạp
1. Bố mẹ có nghiện đt không, nếu có cấm vô ích.
2. Có dạy con cái thể thao, nghệ thuật để nó có thú vui khác không. Nếu không cấm vô ích.
3. Có dành nhiều thời gian gia đình bên nhau không. Nếu không, cấm vô ích.
....
Cụ nào đập nát điện thoại em thấy giống dùng kháng sinh nặng để chữa cảm cúm.
Em không có ý định cấm đt hoàn toàn, mà chỉ là giảm bớt thời gian sử dụng, ý là cân bằng hơn ấy ạ. Hồi cấp 2 thì cháu có đi tập bơi, võ thì cũng học Taekwondo 4 năm rồi. Nhưng giờ gợi ý đi học võ lại thì nó lại đang phớt lờ em.

TorienT

Xe container
Em không có ý định cấm đt hoàn toàn, mà chỉ là giảm bớt thời gian sử dụng, ý là cân bằng hơn ấy ạ. Hồi cấp 2 thì cháu có đi tập bơi, võ thì cũng học Taekwondo 4 năm rồi. Nhưng giờ gợi ý đi học võ lại thì nó lại đang phớt lờ em.
Ủa thế bớt xong nó dùng thời gian làm gì ạ.

KhanhLinh2001

Xe đạp
Ủa thế bớt xong nó dùng thời gian làm gì ạ.
Bt nếu nó đưa đt cho em sau khi học về là thường cháu sẽ có 2 thú vui: 1 là đan móc, 2 là đọc truyện giấy (nó có thể đọc những cuốn 1k trang rất nhanh và tập trung). Nhưng khi bị cuốn vào đt thì nó ôm cả ngày và ăn vặt là đủ

mogan

Xe buýt
Hôm nay em stress vì con nên lên đây bán than và hỏi xem các bác có con tuổi mới lớn xem làm thế nào cải thiện được tình hình.
Em có 2 con tuổi 15,17. Các cháu học đều khá ổn, đỗ vào các trường chuyên của Hà nội. Đặc điểm chung của con nhà em là trừ lúc học hay mẹ bắt làm 1 chút việc nhà còn lại mắt cứ dính chặt vào điện thoại. Em cũng có khá nhiều thời gian, nên dành thời gian theo sát con từ nhỏ đến giờ. Về cơ bản thì các cháu đều ngoan, có ý thức học tập. Đặc biệt là cháu lớn, dù có chơi game hay xem phim, chat chit thì vẫn đặt việc học lên hàng đầu nên kết quả học tập khá tốt. Nhưng cháu gái thứ 2 mới vào lớp 10 thì em thấy mệt mỏi quá. Cháu vào tuổi dậy thì, xa cách bố mẹ hơn. Sang cấp 3 em cũng cấp cho 1 đt thông minh (c2 thì dùng nokia cục gạch), thì cháu cứ kè kè đt ở bên, đi học thì chớ về nhà là chui vào phòng xem đt, hỏi thì cháu bảo đọc truyện, xem youtube. Bảo làm việc gì cũng trở nên khó khăn và luôn trì hoãn. Từ việc vệ sinh cá nhân, có khi còn quên không tắm, ăn uống thì qua quít. Bài vở để dồn đến deadline mới cuống lên thức đêm hôm để làm. Hôm nay anh trai đi vắng đến tối, cháu vẫn ôm đt cả ngày, em bảo cháu phơi quần áo (việc của anh) thì cháu chống đối không làm. Nói thế nào cũng không. Em cáu quá bảo, thế giờ còn không chịu giúp ai, đến lúc mẹ ốm thì con có nấu cháo, có đưa mẹ vào bệnh viện không. Nó bảo con không biết nấu cháo, không biết lái xe. Thế là em tuyên bố mẹ sẽ thu đt của con 1 thời gian, để con sống bớt vô tri đi. Rồi em nhắn cho cô giáo, giờ con không dùng đt một thời gian, có việc gì liên quan đến học tập, bài vở, cô nhắn cho phụ huynh, phụ huynh sẽ nhắn lại con. Thì nó lại tiếp tục chống đối, nó bảo con không nhận thông tin từ mẹ. Cần gì con sẽ dùng đt của con nhắn cho cô.
Mệt mỏi quá, em chả biết phải làm sao với nó nữa.
Điện thoại giờ nguy hiểm ngang ma túy luôn

TorienT

Xe container
Bt nếu nó đưa đt cho em sau khi học về là thường cháu sẽ có 2 thú vui: 1 là đan móc, 2 là đọc truyện giấy (nó có thể đọc những cuốn 1k trang rất nhanh và tập trung). Nhưng khi bị cuốn vào đt thì nó ôm cả ngày và ăn vặt là đủ
Em đang hỏi mợ mà. Kế hoạch sau khi hạn chế dùng điện thoại thời gian thừa mợ để con dùng làm gì.

e ko làm dc như cụ.
Đúng là muốn rắn cũng phải phải kiểm soát đc hành vi của nó khi mình rắn. Mình phải kiểm soát đc tình hình. Chứ nhiều đứa tiêu cực, sức chịu đựng kém thì rắn lại rất rách việc.
Em giã kỷ luật có hệ thống rồi, nên khi xiết chặt nó cũng ko bị sốc tí nào, lầm lì vài hôm ko có tác dụng gì lại thấy nó huýt sáo yêu đời lắm :D

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
e oánh dấu học hỏi kinh nghiệm, sau trẻ con nó lớn tấm dở dở ương ương còn lôi ra xử lý :D

KhanhLinh2001

Xe đạp
Em đang hỏi mợ mà. Kế hoạch sau khi hạn chế dùng điện thoại thời gian thừa mợ để con dùng làm gì.
Cháu nhà em thích làm mấy việc trên đấy ạ, nó sẽ dành thời gian làm việc đó. Có thể thêm bơi trở lại vì hôm trước nó cũng đề xuát

antidau

Xe container
Vâng, em cảm ơn cụ. Thế này em lại phải kích cho nó ước mơ trở lại, đi học xa nhà. Nó mới vào 10 đã bảo ĐH con sẽ sang TQ học
Đang tuổi mới lớn testosterone đầy não lậm truyện ngôn tình đây mà

Chỉnh sửa cuối:

antidau

Xe container
Không biết có phải thế không cụ nhỉ, nhưng cháu cũng đang học ngôn ngữ tiếng Trung nên có tí liên quan ạ
Giờ bất kỳ đứa con gái nào ở tuổi 15 trở lên đều thế hết. Sự mơ mộng của thiếu nữ
Năm 3 mấy tuổi cháu có đi học tiếng Anh bản xứ ở gần nhà, phân lớp theo trình độ, cháu được vào lớp toàn mấy đứa con gái từ cấp 2, cấp 3, đại học và câu truyện giờ giải lao của chúng nó toàn là về các anh trai đẹp trai idol xứ Hàn (hồi đó là nhóm EXO) rồi truyện ngôn tình các tổng tài cao 1m8, bụng 6 múi, tiền tiêu cả quyển

Chứ còn mặt tối của đám thiếu nữ học sinh cấp 3 có tí nhan sắc giờ là chúng nó nhận lời đi làm bé đường cho các ông già hói bụng phệ nhan nhản trong otofun để có tiền tiêu xài mới là đáng sợ cơ mợ ạ.
Vì đời thật làm gì có tổng tài 1m8 bụng 6 múi tuổi 30,
tổng tài chỉ có cái bụng bia, đầu hói, 1m6x, tuổi 45-50 thôi 8->

Chỉnh sửa cuối:

Bimmer

Xe điện
Vâng cụ, cũng không dễ đâu cụ nhỉ. Em phải đặt bút xuống ngồi nghĩ rồi đấy
Vấn nạn thế kỷ này đấy mợ.
Xem short video nhiều sẽ làm giảm khả năng tập trung tinh thần. Bào mòn dopamine trong cơ thể, dần dần dễ chán nản, mất động lực sống, khả năng chịu áp lực giảm đáng kể đấy. Mợ cần có quy định thời gian mục đích sử dụng rõ ràng.

Nhà em thì thế này:
Ipad:
Trong tuần: Từ 12h trưa đến 8h tối, 1 tiếng.
Cuối tuần hoặc nghỉ học: Từ 12h trua đến 8h tối, 3 tiếng. Trong đấy mạng xh 1h, game 1h.
Các app giáo dục ko giới hạn thời gian.
Iphone;
Chỉ để nghe gọi khi đi ra ngoài với 1 số app cần thiết.

Bị phạt thì trừ giờ sử dụng.
Giúp đỡ bố mẹ (ngoài những việc các bạn phải làm) thì hoặc thưởng tiền hoặc thêm giờ sử dụng.

vivamoon

Xe máy
Thôi cứ suy nghĩ tích cực là sau này sẽ thay đổi, cháu gái e cũng gần thế có thể k ích kỷ vô tâm nhưng việc nhà thì rất kém, bố mẹ kêu suốt nhưng sang Mỹ học 1 năm hè vừa rồi về thay đổi khác hẳn luôn. Cũng thấy mừng.

Nletgo

Xe buýt
nếu dùng iOS thì cài screentime, đến em và vợ e còn cài screen time và giữ pass cho nhau (tức e đặt chế độ app nào dc dùng bao lâu, sau đó nhờ vợ đặt pass cho máy e, còn e thì đặt pass máy vợ e)
con e (5 tuổi) thì e cấm tất cả các app, chỉ cho nó xem Youtube kid ngày 15 phút vào buổi tối (có chọn lựa video của Peppa Pig, Cocomelon, super simple song, Maple Leaf learning...)
Xong tải phim hoạt hình tiếng anh lên Google drive cho nó xem ngày 20-30 phút buổi tối (Bat and friend, Gogo, Single story, Heineman, Dino buddies, Bird and Kip...

tivi thì k cả mua truyền hình cap hay fpt gì sất