[Funland] Đau đầu vì con nghiện điện thoại

thanhvantran

Xe đạp
Phải nói là smartphone và internet là thứ làm thay đổi cuộc sống con người rất khủng khiếp. Ngoài mặt tích cực thì cũng rất nhiều vấn đề nảy sinh. Em hóng thớt này để nghe các cụ tư vấn vì con em sắp lên cấp 2, cũng chuẩn bị đến tuổi dạy thì đến nơi rồi. Hiện tại em mới cho dùng cục gạch để liên lạc thôi, thỉnh thoảng mới chu dùng smartphone 15-30 phút, hiện giờ thì bảo vẫn nghe nhưng ko biết trong tương lai thế nào. Nhìn những nhà khác thì cũng nhiều trường hợp giống con chủ thớt nên em cũng thấy khá lo lắng :)
Ngay từ khi chưa cho dùng smp cụ đã không cho tiếp xúc nhiều, có thời gian rỗi thì cho mượn khoảng một tiếng, hoặc thưởng thời gian xem, không cho dùng smp riêng sau sẽ rất khó kiểm soát và đương nhiên sẽ là của nó, lúc đó rất khó tách ra, nên nhớ lúc nào cũng phải cho nó biết là cho mượn smp một thời gian ngắn trong ngày thôi.

Đừng sợ

Xe hơi
Cụ không nên cho thằng nhỏ chơi xe đạp, ảnh hưởng sinh lý và không an toàn khi đi ngoài đường.

Vận động nó chơi cầu lông, hoặc kichboxing ổn hơn.

Em con lớp 11, đang chơi kich boxing
Cảm ơn cụ, vụ ảnh hưởng sinh lý thì e ko tin lắm, vì e cũng thuộc dạng nghiện xe đạp nên cũng có tìm hiểu (dù chưa đạp nhiều, nhưng về quê cả trăm km thì e đi nhiều rồi).
Vụ ATGT thì đúng là e lo nhất, kể cả đi bộ, nên e cũng huấn luyện bọn nhỏ từ bé những kỹ năng cần thiết nhất rồi, càng lo thì e càng muốn nó làm để nó thành thục, vì trước sau gì chúng nó cũng phải tự lập thôi.

Mytv

Xe điện
Gái nhà e tối qua về lại bảo bố mua cho cái sim để con lập tk zalo, youtube. Các bạn đều có hết rồi. E bảo còn bé chưa dc dùng đt. Học giỏi thi đỗ c3 thì bố mẹ cho dùng. Nghe thế nàng rơm rớm nc mắt nói a trai nàng dc dùng từ lớp 6 tại sao nàng ko dc. E lại nói tiếp vì a có kq học tập tốt nên bố mẹ cho. Với lại c2 a cũng chỉ dc dùng cục gạch. Nghe thế nàng hậm hực: "dỗi bố"
Nàng này nhà e vài tuổi nữa chắc sẽ khá mệt mỏi. E còn chưa biết phải dạy dỗ thế nào cho hợp lý. Trc mắt thì đang theo phương pháp "rắn". Nhưng sợ lớn lên "rắn" với nàng lại chưa phải biện pháp hay

Bò lốp

Xe lăn
Nhà em đã chính thức cắt wifi và cất khiển tivi từ t11 rồi, giờ đt của cu đầu như cục gạch, ba mẹ về nhà thì chia sẽ 4g dùng. Em thấy khá ổn. Riêng sim đt của con ko được dùng 4g, em mà thấy đăng kí là coi như đt biến thành rác luôn. Cu đầu nhà em lớp 7 phải cắm cơm, luộc rau, rán trứng, ngắt rau, đổ rác, cuối tuần 100% phải rửa bát và đây là VIỆC BUỘC PHẢI LÀM và giờ chả cần nhắc thì nó auto làm. Nhiều khi nó nằm ườn ra xem đt với tivi em cũng tức lắm, sau em cắt mẹ mạng là ông con tức tối dăm hôm, sau lại bt và thấy đọc truyên nhiều hơn tí. Nhiều khi quân piệt tí mới đc việc

Lanlinh

Xe hơi
Chủ đề e quan tâm, con bé nhà e lớp 5, hứa sang năm tốt nghiệp cấp 1 sẽ mua ipad, háo hức mong chờ lắm rồi, e phải tham khảo các cụ và đề ra quy định sử dụng mới được, điện thoại thì e chưa cho dùng, đau đầu thật

nghichnham

Xe tăng
Nhà em ông con lớp 4. Quán triệt gia đình dùng ngu TV, điện thoại xem của bố mẹ 30p mỗi ngày. Cuối tuần thì nhiều hơn.

Máy tính buộc phải mở mạng vì ông ấy học online mỗi tối. Nhưng em cấu hình host để block hết tiktok, youtube, instagram, chỉ cho ông ấy xem youtubekids.

Mở history của trình duyệt ra thì 1h ngồi học online là một giờ ngồi xem youtubekids (đợt này đang cày Minecraft).

Thời gian cuối ngày đều học đá bóng, taekwondo, đàn, cờ full cả tuần - nhưng mà ko mê môn nào cả, học kiểu vui chơi thôi.

Túm lại là cũng đau đầu vừa làm vừa tính vậy.

jaypark

Xe hơi
Thời đại này e thấy các cụ còn nghiện đt nặng nữa là các F1

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
bé không vin là lớn gãy cành
tiên trách kỷ hậu trách nhân, cụ mua cho nó điện thoại smart phone làm gì để nó kè kè bên người
mua cho nó cái cây máy tính chỉ dùng ở nhà, thì đó nó kè kè được bên người.

Pigwalk

Xe container
Em thấy giờ dạy con là ko có mẫu số chung nào cả, tùy từng điều kiện gia đình, tính khí con cái và quỹ thời gian của bố mẹ. Nhưng có 1 cái chung cho tất cả bố mẹ là phải nhẫn nhịn, bớt cái tôi đi vì thế hệ trẻ bây giờ khác trước rất rất nhiều.

mogan

Xe buýt
CCCM cứ bàn đi, bọn gen Z này phải học xong cao đẳng hoăc đại học mới yên tâm được

Mít tố nữ

Xe tăng
Gái nhà em hôm trước hỏi mẹ ơi mẹ chết thì ipad để lại cho ai. Em bảo cho con nhé. Nó nói nhưng mà con đâu biết mật khẩu mà mở đâu, con quý cái ipad này lắm mà không mở được sao xài. :)
Giờ nhà em lâu lâu cháu chắt gặp nhau thì chỉ tám dăm ba câu là mỗi đứa ôm một điện thoại cày game. Đi du lịch bố mẹ thì sung sướng bơi lội các con chỉ trong phòng chơi điện thoại, phải gào thét lùa chúng nó theo mình.

Đừng sợ

Xe hơi
Nhà em đã chính thức cắt wifi và cất khiển tivi từ t11 rồi, giờ đt của cu đầu như cục gạch, ba mẹ về nhà thì chia sẽ 4g dùng. Em thấy khá ổn. Riêng sim đt của con ko được dùng 4g, em mà thấy đăng kí là coi như đt biến thành rác luôn. Cu đầu nhà em lớp 7 phải cắm cơm, luộc rau, rán trứng, ngắt rau, đổ rác, cuối tuần 100% phải rửa bát và đây là VIỆC BUỘC PHẢI LÀM và giờ chả cần nhắc thì nó auto làm. Nhiều khi nó nằm ườn ra xem đt với tivi em cũng tức lắm, sau em cắt mẹ mạng là ông con tức tối dăm hôm, sau lại bt và thấy đọc truyên nhiều hơn tí. Nhiều khi quân piệt tí mới đc việc
nhà e cũng ntn, riêng vụ rửa bát, nấu cơm là e quán triệt, luân phiên nhau, ko nấu cơm thì phải rửa bát (hắn cũng mới chỉ biết nấy mấy món đơn giản thôi). Nhà có máy rửa bát nhưng khi ít bát hoặc nghỉ hè hoặc cuối tuần là e bắt rửa tay. Làm việc nhà là kỹ năng sinh tồn, ko thể không biết
E thấy qtrong nhất vẫn là việc bố mẹ có làm gương cho con hay ko, con học bài mà bố mẹ cầm đt với xem tivi thì khó nói lắm.

cabin

Xe buýt
Vấn đề nổi cộm của gần như mọi gia đinh ngày nay. Có bố mẹ để con thoải mái dùng, có bố mẹ lại cấm hoàn toàn, có bố mẹ cho dùng nhưng kết hợp quản lý chặt chẽ. Nhà e cũng ko ngoại lệ, trước giờ bố mẹ con cái mâu thuẫn thì phải 90% bắt nguồn từ việc sử dụng điện thoại của con 😁

KhanhLinh2001

Xe đạp
Em thấy giờ dạy con là ko có mẫu số chung nào cả, tùy từng điều kiện gia đình, tính khí con cái và quỹ thời gian của bố mẹ. Nhưng có 1 cái chung cho tất cả bố mẹ là phải nhẫn nhịn, bớt cái tôi đi vì thế hệ trẻ bây giờ khác trước rất rất nhiều.
Cụ nói đúng ạ, mấy hôm em ngẫm nghĩ thì thấy mình cũng phải thay đổi. Nhìn lại cả quá trình thì cháu cũng không phải hư, chỉ là đúng tuổi này cháu thay đổi tính cách, phản ứng mạnh, dễ nổi nóng. Còn em thì cũng đúng lúc không nhịn được, dù bt thì em cũng khá kiên nhẫn. Giờ em sẽ bớt nói nhiều, nhưng cũng có lúc cần nghiêm khắc và kiên quyết hơn
Vâng, mỗi người 1 quan điểm. Nhưng ở nhà em không có chuyện bố mẹ nói con không làm rồi mình làm lúc cúc thay nó trừ việc kiếm tiền và những việc nó không thể làm được. Taxi nó phải gọi (nếu không biết lái xe) và phơi quần áo nó thừa sức làm được. Đương nhiên để nó chống đối lại những những yêu cầu hiển nhiên khi nó "không còn non theo quan điểm của cụ" là cách dạy chưa đúng của bố mẹ (ít nhất là trên quan điểm của xã hội ta đương thời, còn ở Tây Tàu gì thì em không biết ).
Thực ra nói cho công bằng thì nhà em chúng nó vẫn làm việc nhà, chỉ có cái là nhiều lúc phải hò hét mới làm. Ví dụ phân công 1 đứa rửa bát trưa, một đứa rửa bát tối.Thằng anh phơi quần áo, con em thì gấp và chia về phòng cho mọi người. Lau dọn nhà cửa thì 2 đứa cùng làm vào cuối tuần. Hôm vừa rồi thằng anh nó đi vắng 2 hôm, em bảo con em phơi, cũng có lúc nó vui vẻ giúp nhưng lúc em sai là nó đang ôm đt, và nó cho là không phải việc của nó nên nó cãi. Em thì đang bù đầu mấy việc, thấy nó cứ ôm đt từ sáng thì mới nổi điên lên. Kết cục là trưa nó đi học không cần ăn cơm, nhưng học xong về nhà ngay và chui vào phòng ngủ luôn đến 7h tối. Em cũng phải rút kinh nghiệm chuyện dạy con, nhiều lúc phải nghiêm khắc, và có thưởng phạt nghiêm minh. Em gần như không bao giờ phạt con, không trừ tiền tiêu vặt, con xin gì là cho, thường thì chúng nó cũng xin mua các thứ vừa phải, cũng không đua đòi.

supernova2112

Xe hơi
Gái nhà em hôm trước hỏi mẹ ơi mẹ chết thì ipad để lại cho ai. Em bảo cho con nhé. Nó nói nhưng mà con đâu biết mật khẩu mà mở đâu, con quý cái ipad này lắm mà không mở được sao xài. :)
Giờ nhà em lâu lâu cháu chắt gặp nhau thì chỉ tám dăm ba câu là mỗi đứa ôm một điện thoại cày game. Đi du lịch bố mẹ thì sung sướng bơi lội các con chỉ trong phòng chơi điện thoại, phải gào thét lùa chúng nó theo mình.
Thực trạng chung rồi mà. Giờ đi đâu thì ai cũng chăm chăm vào cái điện thoại. Đi xe máy thấy các em gái ngồi sau người yêu cũng chát ầm ầm với bạn.