[Funland] Đau đầu vì con nghiện điện thoại

Pigwalk

Xe container
Cảm ơn cụ hỏi thăm, con em còn bé, các cháu đc 7 tuổi và 4 tuổi.
Vậy thì cụ chưa cảm nhận được cái tính khí thay đổi của tuổi dậy thì rồi - như một con người khác luôn. Bố mẹ mà vẫn giữ cách ứng xử như cũ là hỏng việc luôn, cần phải điều chỉnh cách ứng xử và tương tác với con khác trước rất nhiều. Ko nên hay nói thẳng ra là ko thể áp đặt và can thiệt quá sâu đối với con được như trước nữa.

fanmu12345

Xe điện
Chia sẻ cùng mợ chủ, e đoán bừa là tình trạng của cụ có lẽ là tình trạng của khá nhiều bọn trẻ hiện nay, ku nhà e mới lớp 7 thôi mà đã gần như nghiện game rồi. Chỉ vì cái tội đợt hè vừa rồi có mấy ace từ trong nam ra chơi, mấy đứa kia thì nghiện đt, ku nhà e nghiện theo luôn, có 1-2 đứa thì dễ bảo, chứ 4-5 đứa liền thì bó tay luôn.
Vào năm học là e quán triệt luôn, học hành có giờ, còn lại làm việc nhà, chơi thể thao, cho chọn môn chơi, cuối cùng chọn đạp xe 30-40km/ tuần, chia làm 3-4 lần. Tuổi mới lớn, nhiều năng lượng lắm, phải giúp chúng nó tiêu bớt đi, phải dùng 1 hành động tích cực để thay thế cho hoạt động tiêu cực.
Nhưng có lẽ cấp 2 còn dễ uốn 1 chút, chứ lên cấp 3 thì e nghĩ là cực kỳ khó, nên mợ chủ nên từ từ, mạnh tay uốn là gãy cành như chơi. Cấp 3 là kết quả của cấp 2 mà.
Nhà e là quán triệt, khi ở nhà hạn chế tối đa cầm đt, phần lớn là giấu đi để khuất tầm mắt chúng nó, việc gì cần làm e mới cầm, ko thì dẹp ngay.
Cụ không nên cho thằng nhỏ chơi xe đạp, ảnh hưởng sinh lý và không an toàn khi đi ngoài đường.

Vận động nó chơi cầu lông, hoặc kichboxing ổn hơn.

Em con lớp 11, đang chơi kich boxing

Haiprozzz

Xe buýt
không cho sài điện thoại nếu muốn coi gì mởi tivi coi. Tivi giờ nó cũng có app như đt thôi, còn tivi ngu thì mua thêm cục android box.

VuNgoanMuc

Xe điện
Em lại thấy cái hướng tiêu cực xảy ra nhiều hơn. Rèn thì phải rèn từ khi còn nhỏ chứ không thể trông chờ vào xã hội được.
Em không hiểu các cụ mợ căn cứ vào đâu để nói rằng cho trẻ đi học đại học xa (đi nơi khác trong nước, đi nước ngoài) thì tiêu cực xảy ra nhiều hơn tích cực ?
Em chỉ căn cứ vào thực tế nhà em và những người em biết để đánh giá rằng cho bọn nó sống tự túc sau 18 tuổi là hướng đi đúng, vì kết quả thu về là chúng nó biết tự lo cho bản thân, biết tự giác làm những việc mà trước đây giục giã mắng mỏ nó vẫn ườn ra... còn mục biết chăm lo cho cha mẹ thì cứ từ từ.. thời chúng ta còn trẻ 18-20 thì cũng sống quên gia đình như chúng nó tuổi bây giờ thôi.
Trường hợp hỏng duy nhất lại là thằng cháu em... số ít so với những đứa khác học xong trở về hoặc ở lại nhưng đã thay đổi tích cực hơn nhiều so với khi nằm trong vòng tay mẹ.

Gia đình nhà trường rèn trẻ biết sống quy củ lễ nghĩa.. còn trưởng thành với tồn tại phát triển trong đời thì phải xã hội dạy.. với em là như vậy đó.

tytum

Xe tăng
Con em 2 thằng, 1 thằng nay năm 3 đại học, 1 thằng lớp 11. Thằng lớn từ cuối lớp 8 đến hết lớp 11 còn chả bg nói chuyện với bố mẹ 1 lời nào. Giờ ổn rồi, bts mấy ông tướng, phải nói 2 vc em lựa cũng giỏi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em không hiểu các cụ mợ căn cứ vào đâu để nói rằng cho trẻ đi học đại học xa (đi nơi khác trong nước, đi nước ngoài) thì tiêu cực xảy ra nhiều hơn tích cực ?
Em chỉ căn cứ vào thực tế nhà em và những người em biết để đánh giá rằng cho bọn nó sống tự túc sau 18 tuổi là hướng đi đúng, vì kết quả thu về là chúng nó biết tự lo cho bản thân, biết tự giác làm những việc mà trước đây giục giã mắng mỏ nó vẫn ườn ra... còn mục biết chăm lo cho cha mẹ thì cứ từ từ.. thời chúng ta còn trẻ 18-20 thì cũng sống quên gia đình như chúng nó tuổi bây giờ thôi.
Trường hợp hỏng duy nhất lại là thằng cháu em... số ít so với những đứa khác học xong trở về hoặc ở lại nhưng đã thay đổi tích cực hơn nhiều so với khi nằm trong vòng tay mẹ.

Gia đình nhà trường rèn trẻ biết sống quy củ lễ nghĩa.. còn trưởng thành với tồn tại phát triển trong đời thì phải xã hội dạy.. với em là như vậy đó.
Em và các cụ khác đang trả lời ý dưới của cụ, với trường hợp trẻ lười, bẩn, vô tâm chứ em không gom tất cả trẻ lại và nói rằng đi học xa nhà thì tiêu cực nhiều hơn.
Cháu nó đang lớp 10, 2 năm nữa vào đại học rồi, giờ muốn uốn nắn cũng chả kịp. Nếu muốn nó thay đổi nhanh thì hết cấp 3 cho đi học xa, và nên cho ở ký túc xá thay vì lo cho con mà thuê nhà riêng. Ở tập thể phát muốn lười muốn bẩn cũng khó, chưa kể yêu đương vào phát là phải tự chỉn chu ngay.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nói thật chứ tuổi nào rồi mà còn non hả cụ.? Lên cấp 3 rồi nó đang ở ngưỡng nửa bước trưởng thành rồi. Cây giờ đã cao đến mái nhà rồi nắn phát nó bật lại là gãy cả gốc lẫn ngọn đấy cụ. Đứa ngoan thì chớ chứ đứa ương nó ức chế lên cầm dao xiên cmn cụ đó.
Đây ko phải là bất lực mà là quá tuổi để nắn rồi, đợi thêm 5 7 năm nữa nó tự khắc ngoan cụ nhé.
Vâng, mỗi người 1 quan điểm. Nhưng ở nhà em không có chuyện bố mẹ nói con không làm rồi mình làm lúc cúc thay nó trừ việc kiếm tiền và những việc nó không thể làm được. Taxi nó phải gọi (nếu không biết lái xe) và phơi quần áo nó thừa sức làm được. Đương nhiên để nó chống đối lại những những yêu cầu hiển nhiên khi nó "không còn non theo quan điểm của cụ" là cách dạy chưa đúng của bố mẹ (ít nhất là trên quan điểm của xã hội ta đương thời, còn ở Tây Tàu gì thì em không biết ).

moly

Xe điện
Em đang đau hết cả đầu vì đứa lớp 7 đây, ko biết phải sao nữa. Mắng suốt thì tình cảm mẹ con ko còn gì

cunglatruong

Xe container
Vậy thì cụ chưa cảm nhận được cái tính khí thay đổi của tuổi dậy thì rồi - như một con người khác luôn. Bố mẹ mà vẫn giữ cách ứng xử như cũ là hỏng việc luôn, cần phải điều chỉnh cách ứng xử và tương tác với con khác trước rất nhiều. Ko nên hay nói thẳng ra là ko thể áp đặt và can thiệt quá sâu đối với con được như trước nữa.
Muốn cũng chả được. Tụi nhỏ bây chừ khác thế hệ mình . Cứ để tụi nó tự nhiên đi . Thế hệ mình bị nhồi sọ nên lệch lạc cmn hết .chắc gì bằng tụi nó.

moly

Xe điện
em đang cảm nhận. Nhiều khi cảm thấy bất lực vơi con ấy cụ ạ.

xe Tầu

Xe buýt
Cái family chúng nó vẫn vượt qua được đấy, đến mức nếu nhà cụ dùng wifi của fpt thì dùng app Hi FPT là có thể cài đặt thời gian được phép vào mạng của từng thiết bị được. Cho dù ở phòng riêng cũng ko sao mà các cụ vẫn ngủ sớm đc ko cần nhắc, cứ đến giờ cài là model nó tự khoa tbi được giám sát.
Vấn đề là ko dùng data của điện thoại. Như nhà e tab e chỉ mua bản wifi.
Nhà em cũng kiểm soát chặt vấn đề này.
2 năm trước học lớp 2 em mua cho cái iphone 6 rồi, nhưng em bật giới hạn (có sẵn trong iphone) lên, chặn hết tất cả: cài/xoá app, mạng mẽo, duyệt web các thứ lằng nhằng là em chặn hết, riêng tin nhắn và điện thoại chỉ số có trong danh bạ mới liên lạc và nhắn tin được tới thôi (nếu ngoài danh bạ sẽ bị từ chối cuộc gọi đến, tin nhắn đến thì bị ẩn nội dung), bật share định vị.
Nói chung đối với tụi nó thì con Iphone 6 đó ko khách gì điện thoại cục gạch.
Sau này lớn thì chưa biết thế nào, nhưng đến giờ lớp 4 (sau 2 năm dùng iphone) thì ngoài alo xin đi chơi ra thì chưa thấy dùng điện thoại vào việc gì :D.
Em xem thống kê dùng hàng ngày của Iphone thì chỉ khoảng 5p/ngày.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Chưa chắc đâu cụ ơi, nghiện đt thì xác suất học kém sẽ tăng sau này.

Em có thằng cháu ruột của vợ, cấp 3 học rất tốt ở quê, không có đt thông minh.

Vào ĐH, thằng nhóc lên nhà em ở, bố nó mua cho cái smartphone. Tối nào nó cũng giấu trong người, chơi đến 2-3 giờ sáng mới ngủ nhưng em không biết. Em bắt 11g đêm để đt lên phòng em, nó mua cái đt giả để lên phòng em, đt thật nó giấu trong người, chờ mọi người ngủ thì nó chơi đt (sau này em mới biết).

Sáng nó ngủ đến 11 giờ, dậy ăn rồi lên trường học từ 13g đến 18 giờ (lúc đầu em tưởng nó ngủ dậy muộn vì nó không ngủ trưa). Tối về ăn uống chơi lanh quanh rồi giả vờ 11g lên giường ngủ, chờ mọi người ngủ rồi nó lại chơi đt. Có hôm 3g sáng em dậy đi vệ sinh vẫn nghe nó cười nói với bạn.

Năm 1 học điểm khá, năm 2 điểm trung bình, năm 3 thi trượt vài môn, rồi lừa gia đình lấy 1 số tiền, bỏ nhà đi bụi đời rồi. Trường đt gửi thông báo đuổi học về nhà. Bây giờ cả gia đình không biết nó làm gì, và ở đâu. Nó chặn đt và facebook tất cả mọi người.

Tháng trước chẳng biết vay mượn XHĐ thế nào bị dọa chém, nó về khóc huuhu xin mọi ngưới cứu. Bố nó làm công nhân lương có 5 triệu/tháng phải đi vay trả góp NH để đưa cho nó 20 triệu trả XHĐ. Em truy CIC thì nó còn nợ hơn 50 triệu tại các công ty tài chính bị quá hạn nhóm 5. Bây giờ bọn thu nợ đt liên tục cho các số đt trong gia đình đòi trả nợ.

Chán, không hiểu sao 1 đứa trẻ cấp 3 ngoan thế, chỉ vì cái đt mà mất hết cả tương lai
Vâng cụ ơi. Cái gì cũng có xác suất mà nhưng mà ít nhất trong trường hợp của con chủ thớt thì tại thời điểm hiện tại vẫn chấp nhận được (đỗ trường chuyên).

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cái mợ thớt cần ko phải con đõ trường chuyên, mà con gần gũi, chia sẻ công việc với bố mẹ. Chứ có đứa con cứ về nhà là chui vào phòng nghịch điện thoại, cả ngày ko nói gì vs bố mẹ thì nó có đỗ Harvard em cũng chả cần.
Em nghĩ cụ chỉ dùng "Harvard" với ý nghĩa tượng trưng thôi. Tuy nhiên em chắc chắn một điều những gia đình đã, đang có con học tại Harvard và/hoặc có con khả nẵng đỗ Harvard người ta sẽ không có suy nghĩ như cụ đâu. Mình không nên "thẩm du" tinh thần như vậy, em thật.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Góc nhìn mỗi thế hệ 1 khác mà cụ. Lấy chồng ko phải là thước đo của việc gì cả. Chỉ cần bạn đó có việc làm, có đạo đức, lương thiện, sống có trách nhiệm với bản thân, biết yêu thương quan tâm đến bố mẹ, cao hơn nữa là yêu động vật, bảo vệ môi trường thì là quá tốt.

Chứ lấy chồng để mà phục vụ cả nhà chồng, đẻ con chỉ vì nhà chồng muốn mà bản thân ko muốn thì em cũng vote nên ly hôn để giải thoát cho bản thân.

Em cũng chưa rõ lắm, con dâu bắt cả nhà chồng phục vụ là ntn? Thường em chỉ thấy con dâu phải phục vụ cả nhà, cả họ nhà chồng thôi.
Là nó đi làm về vứt đồ đấy. Ck đi giặt dũ, mẹ ck nấu cơm đưa lên tận phòng vì nó bận việc. Chỉ biết đi làm về và làm những gì sở thích cá nhân phục vụ nó. Bảo sinh con thì nó bảo sinh làm gì, nuôi mệt, đi chơi sướng hơn. Còn con bé kia thì cuối tuần rủ bọn tây về nhảy, rồi bar thâu đêm. Bảo là đó mới là cuộc sống tự do. Bố mẹ nó thì héo cả ruột

văn Mười

Xe tải
Con nhà em cũng như nhà cụ, học trường công lập, học tập khá ổn. Em h vẫn quản lý đt, cuối tuần em mới cho chơi nhưng hằng ngày có vẻ vẫn vật vã lắm, em cứ vẫn để vậy cũng chưa tìm đc hướng tốt hơn, hóng thêm kn của các cụ... !

Bimmer

Xe điện
Là nó đi làm về vứt đồ đấy. Ck đi giặt dũ, mẹ ck nấu cơm đưa lên tận phòng vì nó bận việc. Chỉ biết đi làm về và làm những gì sở thích cá nhân phục vụ nó. Bảo sinh con thì nó bảo sinh làm gì, nuôi mệt, đi chơi sướng hơn. Còn con bé kia thì cuối tuần rủ bọn tây về nhảy, rồi bar thâu đêm. Bảo là đó mới là cuộc sống tự do. Bố mẹ nó thì héo cả ruột
Mình có con là đủ rồi, đòi cả cháu nữa em thấy hơi nhiều nhu cầu quá :D

nghichnham

Xì hơi lốp
Công nhận, em biết một cụ cả hai vợ chồng có đứa con gái, đầu tư toàn bộ vào cho nó, phải nói là mất hàng chục tỷ. Nó từ cấp 2 đã cho sang Úc học rồi học đại học thì sang Mỹ, sau đó lấy chồng và có nhà cửa ở Mỹ, nhưng nó chả có tình cảm mấy với bố mẹ. Nó đẻ con bố mẹ bảo sang thăm cháu nó bảo thôi, ông bà xem cháu qua điện thoại, ông bà sang đảo lộn cuộc sống gia đình con. Cả hai ông bà kia đều buồn phát ốm luôn.
Dùng tiền để đầu tư nhưng lại muốn nhận lại tình cảm thì kết quả nó cũng ko ngạc nhiên lắm nhưng thật là buồn nếu rơi vào cảnh này.

edc

Xe lăn
1. Bố mẹ có nghiện đt không, nếu có cấm vô ích.
2. Có dạy con cái thể thao, nghệ thuật để nó có thú vui khác không. Nếu không cấm vô ích.
3. Có dành nhiều thời gian gia đình bên nhau không. Nếu không, cấm vô ích.
....
Cụ nào đập nát điện thoại em thấy giống dùng kháng sinh nặng để chữa cảm cúm.
Em đập nát điện thoại của nó đây.
Trước nay em vẫn bảo nó là lên ĐH mới đc dùng đt toàn thời gian. Nhưng nó xin xỏ đủ kiểu rồi nói chỉ dùng 1h/ngày.
Khi cho nó dùng đt thì nó càng ngày càng đam mê. Bao nhiêu lần nói chuyện mà nó ko chuyển biến, tìm cách dấm dúi dùng.
Cuối cùng em phải bắt lỗi nó để đập nát cái đt. Sau vài tuần thấy nó cũng bình thường, rảnh thấy nó lôi ghita ra ngồi hát, còn đòi mua ghita điện.
Em cương quyết chỉ cho mượn đt của em dùng chứ ko cho dùng riêng.

Các cụ cứ bảo cho dùng rồi kiểm soát, em thấy hoang đường lắm. Đến lúc nó yêu, nó tò mò giới tính trên mạng lúc đó các cụ mới thấy mệt mỏi. Chả qua các cụ có đủ "bài" để tọc mạch sâu vào xem nó làm gì trên mạng ko thôi, tọc mạch đc khéo lại ngất lịm.

Để đến lúc Smartphone gây hại thì tương lai của nó mờ mịt đi nhiều.
Ai cấm được từ đầu là tốt nhất. Có cũng quen ko có cũng phải quen thôi.
Để đt gây hại cho nó là lỗi của bố mẹ.
Em cũng gián tiếp đập ĐT của chính em đây. :D
2 bố con em nói chuyện 1 lúc, chốt lại vấn đề là đập ĐT. Em yêu cầu f1 nhà em tự tay đập. Bắt đầu kỳ 2 lớp 7 sau vụ đập ĐT đó, dùng ĐT rất có trách nhiệm. Sang năm lớp 9 không phải nhắc nhở gì chuyện học hành. :D

Em cũng gián tiếp đập ĐT của chính em đây. :D
2 bố con em nói chuyện 1 lúc, chốt lại vấn đề là đập ĐT. Em yêu cầu f1 nhà em tự tay đập. Bắt đầu kỳ 2 lớp 7 sau vụ đập ĐT đó, dùng ĐT rất có trách nhiệm. Sang năm lớp 9 không phải nhắc nhở gì chuyện học hành. :D
Em ko đam mê bạo lực, ko cổ xuý bạo lực. Nhưng bạt tai là có, nằm sấp ăn mấy cán chổi là có.
Em cương quyết ko xuề xoà, ko tặc lưỡi hạ thấp tiêu chí kỷ luật. Chỉ chấp nhận tương đối chút xíu nhưng vẫn phải đạt 8 điểm kỷ luật (theo tiêu chí của em để ra).
Ví dụ: em yêu cầu ăn xong rửa bát ngay. Chúng nó vẫn cà kê, mình có zu zi tí, nhưng 45p-1h sau mà ko rửa là ko đc với em, ngủ em cũng lôi dậy rửa bằng xong.

edc

Xe lăn
Em ko đam mê bạo lực, ko cổ xuý bạo lực. Nhưng bạt tai là có, nằm sấp ăn mấy cán chổi là có.
Em cương quyết ko xuề xoà, ko tặc lưỡi hạ thấp tiêu chí kỷ luật. Chỉ chấp nhận tương đối chút xíu nhưng vẫn phải đạt 8 điểm kỷ luật (theo tiêu chí của em để ra).
Ví dụ: em yêu cầu ăn xong rửa bát ngay. Chúng nó vẫn cà kê, mình có zu zi tí, nhưng 45p-1h sau mà ko rửa là ko đc với em, ngủ em cũng lôi dậy rửa bằng xong.
hehe. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh cụ.
Nhà 2 thằng, em cũng không giấu việc f1; là có ăn roi, có nói chuyện, mắng có (thằng ku sau lên lớp 6 hiếm khi ăn roi, nên có dấu hiệu hơi nhờn tính tự giác). cả 2 thằng nhà em đi về nhà phải tự cắm cơm, chuẩn bị rau (mẹ về nấu thức ăn thôi) đến giờ phải đi ăn cơm, tự rửa bát, quét nhà..... tụi bay tự phân công lịch.
Lắm lúc tụi nó tị nạnh nhau. Em có hỏi đã phân việc rồi, tại sao còn tị nạnh nhau thì tụi nó nói "không cãi/không tị nạnh nhau việc trong nhà thì không phải 2 anh em" :D