[Funland] Đau đầu vì con nghiện điện thoại

BMW X10

Xe điện
Nói thế là cụ an ủi em, chứ nhiều lúc tiêu cực em bảo học có giỏi bằng giời mà cứ vô cảm, vô trách nhiệm trong gia đình thế thì cũng chả để làm gì. Em nhiều lúc cứ AQ đến lúc nào đó nó sẽ nhận thức ra, mình phải kiên nhẫn, kiên trì, blablala... Nhưng chả biết liệu ngày đó có đến không? Thằng anh nó thì học tốt và sống có trách nhiệm với gia đình, bè bạn, bạn bè rất quý. Nó thì ngược lại, rất thu mình, hạn chế giao tiếp, đến giờ đi học vẫn đeo khẩu trang cả ngày, bảo thế nào cũng không bỏ ra
Thành thực là giống hệt 2 đứa nhà tôi, khác độc cái vụ Trường chuyên.
Tôi đang cố nắn dần thôi.
Nó vẫn có phone + laptop + ...,, giờ tụi nó cũng biết nghĩ rồi, cứ nhắc chúng nó đến vụ Sau này sẽ đi học bên bển, thế là lại chịu khó và chăm chỉ.

Còn việc "rất thu mình, hạn chế giao tiếp", cu con nhà tôi gần giống hệt.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thần thánh hóa chuyên quá vậy. Em cấp 3 học chuyên, thi ĐH cũng vài điểm 10 tuyệt đối đây. Cũng k có gì đặc biệt, em cũng chả cần con em trường chuyên lớp chọn.
Còn câu cuối của cụ em thì em dám bàn vì không có thống kê.
Chuyên cũng có những người ra đời thất bại. Nhưng tỷ lệ thất bại của dân chuyên chắc chắn thấp hơn tỷ lệ thất bại của học thường. Tùy cụ. Cụ chả cần là việc của cụ. Nhà em mấy người họ hàng chuyên LHP đều thành đạt cả. Cám ơn cụ đã chia sẻ

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Chuyên cũng có những người ra đời thất bại. Nhưng t lệ thất bại của dân chuyên chắc chắn cao hơn tỷ lệ thất bại của học thường. Tùy cụ. Cụ chả cần là việc của cụ. Nhà em mấy người họ hàng chuyên LHP đều thành đạt cả. Cám ơn cụ đã chia sẻ
Cụ nói dân chuyên tỷ lệ thất bại cao hơn học thường?

KhanhLinh2001

Xe đạp
Thành thực là giống hệt 2 đứa nhà tôi, khác độc cái vụ Trường chuyên.
Tôi đang cố nắn dần thôi.
Nó vẫn có phone + laptop + ...,, giờ tụi nó cũng biết nghĩ rồi, cứ nhắc chúng nó đến vụ Sau này sẽ đi học bên bển, thế là lại chịu khó và chăm chỉ.

Còn việc "rất thu mình, hạn chế giao tiếp", cu con nhà tôi gần giống hệt.
Thằng anh khả năng sang năm là cũng sang bển cụ ạ. Nó học Ielts 3 tháng là thi được 8.0, Sat 1560, có ước mơ và phấn đấu đạt ước mơ từng bước 1. Con em nhìn thằng anh thì cũng ước mơ nhưng ước mơ xong để đó và lại xem truyện, xem đt cả ngày.

Mít đen

Xe tăng
Cài Family của google. Kiểm soát khá tốt. Cho phép nó dùng đt bao nhiêu tiếng, nó dùng app nào, bao lâu. Cho nó dùng app đó bao lâu...
Vấn đề ở chỗ đã để con nó nghiện rồi thì giờ cấm nó là sẽ sinh ra tiêu cực cụ ạ. Không đơn giản

Mytv

Xe điện
F1 nhà tôi cũng không khác gì nhà mợ, cũng chẳng biết làm cái gì và kỹ năng mềm thì coi như không có, nhưng để xảy ra như vậy là lỗi của mình, nói thế cho nhanh.
Muốn F1 có kỹ năng mềm thì việc quan trọng nhất là phải có sự đồng lòng, định hướng giáo dục từ cả bố lẫn mẹ, chứ trống đánh xuôi, kèn thổi ngược thì chịu... nhà tôi đang bị ở tình trạng này.
Trẻ con cần phải làm việc thích hợp theo lứa tuổi, nếu ưu tiên việc học kiến thức văn hóa mà coi nhẹ giáo dục kỹ năng mềm thì kết quả sẽ thấy ngay trước mắt, biết trách ai?
Trước mắt thì việc nhà phải được chia cho các thành viên một cách "hợp lý", muốn ăn thì thỉnh thoáng phải nấu, ăn xong thì phải biết rửa dọn, ít ra là phần của mình... dọn dẹp nhà cửa phóng ốc cũng vậy, chỗ ở riêng phải tự dọn, không cần chúng nó dọn cho mình. Các kỹ năng mềm khác thì phải biết gọi F1 ra "trợ giúp" cho bố mẹ làm các việc trong nhà như sửa điện, nước đơn giản... ví dụ vậy.
Nói chung giáo dục là quá trình lâu dài từ bé đến lớn, tất nhiên không phải đứa nào nó cũng giống nhau mặc dù cùng sống chung trong một gia đình, được giáo dục cùng một cách giống nhau.
Nói thì đơn giản như vậy, nhưng làm được hay không lại là chuyện khác vì cái này nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, hoàn cảnh gia đình và hiểu biết của các bậc cha mẹ.
kỹ năng mềm con nhà e gần như vứt đi luôn. điều này hoàn toàn do lỗi của vc e. 2vc e thuộc kiểu chiều con, chỉ sai con làm mấy việc vặt như giặt quần áo, lau nhà thôi. quan điểm chúng nó vẫn còn bé, tập trung chính vào việch học. nhiều lúc nghĩ ko biết có sai lầm ko nữa. nhưng thôi tặc lưỡi bảo ngày xưa m cũng đc bố mẹ chiều. thế mà lớn tự biết làm hết. 2 đứa nhà e giống nhà mợ thớt. thằng a gọn gàng ngăn nắp bao nhiêu thì con e bừa bộn bấy nhiêu.
Em bắt lỗi rồi nhắc nhở vài lần. Sau đó đủ tội thì đập nát máy là xong. Mình làm đúng những gì mình cam kết, nó thấy nó sai nên có hậm hực tí nhưng vẫn phải chấp nhận thôi.
Dẹp được vụ điện thoại em thấy mình quá suất sắc!
e ko làm dc như cụ. tịch thu laptop rồi lại phải đưa nó dùng vì liên quan đến việc học hàng ngày của nó. cuối cùng e đành chơi bài thoả hiệp. kq học tốt, ko dc chơi quá 11h. nếu ko thì chỉ khi nào cần mới đưa laptop & bố ngồi cạnh nộp bài xong đưa lại laptop cho bố.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ nói có ý này em thấy cũng đúng với trường hợp nhà em. Bố cháu cũng nghiện đt, nên nói con rất khó.
Em cũng có ý rèn con tham gia làm việc nhà từ nhỏ: lau dọn nhà cửa, phòng ốc nhưng em bắt thì nó làm còn không thì nó vẫn cứ có thể sống trong 1 căn phòng lẫn lộn sách vở, đồ ăn uống, cốc tách chưa dọn. Quần áo rơi từ trên giường xuống dưới đất. Nhưng sang phòng thằng anh thì lại là 1 thế giời khác, ngăn nắp, gọn gàng. Chúng nó cùng 1 bố, mẹ sinh ra đấy ạ
Mợ rèn F1 kiểu này thì chắc chưa đủ kỷ luật rồi :).
Đồ ăn uống mang tên tận mồm, rác không biết cho vào sọt, cốc bát bẩn không biết cho xuống bồn rửa bát, quần áo bẩn không biết cho và làn giặt thì hơi tệ. Những thứ đơn giản như thế này không thể chấp nhận được, cái này thì phải có quy định rõ ràng ở trong nhà khi còn sống chung với bố mẹ. Còn khi nào ra ở riêng thì muốn làm gì thì làm, còn sống chung với bố mẹ là không được phép. Cứ nói thẳng với chúng nó như thế, cái gì cũng vừa phải thôi... mình còn đang nuôi chúng nó mà đã mất kiểm soát thì sau này bảo ban, dạy dỗ kiểu gì?

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cảm ơn cụ. Nếu có hướng dẫn cài đặt gì đó cụ bảo em nhé, công nghệ em cũng không thạo. Có thể phải nhờ thằng anh nó làm giúp
Ok cụ. Cụ chỉ cần mail tài khoản google 2 con là đủ.

vnptvinaphone

Xe buýt
Sao việc phơi quần áo lại là việc của cậu anh mà ko phải hai bạn chia nhau? Em nghĩ mợ nên họp gia đình và phân công việc nhà cho từng người, các phần việc nhà của cậu nhỏ thì cứ để cậu tự túc làm, ko cần nhắc, ko cần giục.
Ví dụ đến phiên cậu nấu cơm thì cậu nấu sao ăn vậy, tuyệt đối không chê bai hoặc tự đi nấu/làm món khác để ăn thay, cậu ko nấu thì cả nhà cùng nhịn, cậu nấu dở thì mai đến lượt mợ hay chồng mợ cũng nấu y như thế & cả nhà cùng ăn. Như thế cậu sẽ nhận thức được mình muốn ăn thì mình phải nấu, muốn ăn ngon thì phải học cách nấu, rồi dần dần sẽ nhận thức được trách nhiệm với việc chung, ít dần thời gian chúi đầu vào điện thoại, chứ bụp phát tịch thu điện thoại hay cắt sóng là gây phản ứng ngược, hỏng việc ngay.
Cốt làm sao để cậu thấy rằng gia đình nhỏ cũng như xã hội, cuộc sống là có san sẻ trách nhiệm & cùng hưởng thành quả chứ không ai có nghĩa vụ phải phục vụ ai, kể cả bố mẹ với con cái.
Hè này hoặc sớm nhất ngay khi có thể, gia đình mợ tạm gác lại công việc, học hành đi về một vùng quê miền núi hoặc hải đảo nào đó mà không có hoặc có sóng đt nhưng chập chờn, sống khoảng 1-2 tháng, dứt hẳn cuộc sống đô thị, cả gia đình cùng trải nghiệm thực tế cuộc sống.
Chúc mợ sớm cải thiện được tình hình.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề ở chỗ đã để con nó nghiện rồi thì giờ cấm nó là sẽ sinh ra tiêu cực cụ ạ. Không đơn giản
Bớt đi ạ. Vd Cấm youtube và google. Chỉ cho mở lên 30ph sau khi học xong. Hoặc tắt đt khi 22h. Đi ngủ

KhanhLinh2001

Xe đạp
Mợ rèn F1 kiểu này thì chắc chưa đủ kỷ luật rồi :).
Đồ ăn uống mang tên tận mồm, rác không biết cho vào sọt, cốc bát bẩn không biết cho xuống bồn rửa bát, quần áo bẩn không biết cho và làn giặt thì hơi tệ. Những thứ đơn giản như thế này không thể chấp nhận được, cái này thì phải có quy định rõ ràng ở trong nhà khi còn sống chung với bố mẹ. Còn khi nào ra ở riêng thì muốn làm gì thì làm, còn sống chung với bố mẹ là không được phép. Cứ nói thẳng với chúng nó như thế, cái gì cũng vừa phải thôi... mình còn đang nuôi chúng nó mà đã mất kiểm soát thì sau này bảo ban, dạy dỗ kiểu gì?
Vâng, em không mạnh tay và có thể nói có lúc còn chiều con quá, dễ mềm lòng

KhanhLinh2001

Xe đạp
Sao việc phơi quần áo lại là việc của cậu anh mà ko phải hai bạn chia nhau? Em nghĩ mợ nên họp gia đình và phân công việc nhà cho từng người, các phần việc nhà của cậu nhỏ thì cứ để cậu tự túc làm, ko cần nhắc, ko cần giục.
Ví dụ đến phiên cậu nấu cơm thì cậu nấu sao ăn vậy, tuyệt đối không chê bai hoặc tự đi nấu/làm món khác để ăn thay, cậu ko nấu thì cả nhà cùng nhịn, cậu nấu dở thì mai đến lượt mợ hay chồng mợ cũng nấu y như thế & cả nhà cùng ăn. Như thế cậu sẽ nhận thức được mình muốn ăn thì mình phải nấu, muốn ăn ngon thì phải học cách nấu, rồi dần dần sẽ nhận thức được trách nhiệm với việc chung, ít dần thời gian chúi đầu vào điện thoại, chứ bụp phát tịch thu điện thoại hay cắt sóng là gây phản ứng ngược, hỏng việc ngay.
Cốt làm sao để cậu thấy rằng gia đình nhỏ cũng như xã hội, cuộc sống là có san sẻ trách nhiệm & cùng hưởng thành quả chứ không ai có nghĩa vụ phải phục vụ ai, kể cả bố mẹ với con cái.
Hè này hoặc sớm nhất ngay khi có thể, gia đình mợ tạm gác lại công việc, học hành đi về một vùng quê miền núi hoặc hải đảo nào đó mà không có hoặc có sóng đt nhưng chập chờn, sống khoảng 1-2 tháng, dứt hẳn cuộc sống đô thị, cả gia đình cùng trải nghiệm thực tế cuộc sống.
Chúc mợ sớm cải thiện được tình hình.
Em cảm ơn cụ đã phân tích cụ thể, em sẽ dành thời gian suy ngẫm thêm lời khuyên của các cụ.

nmaadhp

Xe máy
có những thứ cụ không làm được thì cụ nhờ người khác làm cho
cụ đăng kí cho cụ với bé tham gia mấy khóa học phát triển bản thân
rồi cái gì cần ngấm thì sẽ ngấm thôi cụ ạ

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn cụ đã phân tích cụ thể, em sẽ dành thời gian suy ngẫm thêm lời khuyên của các cụ.
Có 1 điều là 2vc cụ phải dành thêm nhiều thời gian cho con. Sự nghiệp cũng chỉ để lo cho con. Nên con mà hỏng thì coi như hỏng bét cả. Dạy con phải đứng số 1 trong các ưu tiên

KhanhLinh2001

Xe đạp
Cụ chớ vội lo, cũng chẳng hỏng hết đâu. Lúc bé dưới 18 thì 2 đứa nhà em cũng như đứa con gái nhà mợ chủ và 2 thằng nhà cụ. Lên Đại học chúng thay đổi nhanh và tự biết điều tiết trận đấu cho phù hợp, tuy nhiên bản chất nó vẫn thế, có điều bớt chướng mắt và gọn hơn. Thiếu tài chính thì tự biết nấu ăn, tự biết mang cơm nhà đến trường ăn trưa vì đớp suất 3-40k ở trường thì toàn đồ đểu khó nuốt mà tiền lại muốn tiết kiệm đi chơi chỗ khác cơ. Vì thế quản hợp lý tài chính sẽ làm chúng sáng mắt ra đấy.
Cụ làm em lại thấy suy nghĩ tích cực lên rồi :)). Bình thường em cũng bảo bố cháu, thôi nó thế nào thì mình cũng vẫn phải tin nó, dùng tình thương yêu cha mẹ để cảm hóa nó dần. Nhưng hôm nay thì em không kiềm chế được nên lên đây bán than với các cụ.

Tuấn 3s

Xe tăng
Cài Family của google. Kiểm soát khá tốt. Cho phép nó dùng đt bao nhiêu tiếng, nó dùng app nào, bao lâu. Cho nó dùng app đó bao lâu...
Em chắc cũng sẽ theo cách này. Ko cấm mà là hạn chế dần dần thôi ạ. Những cái có ích của nó (nhắn tin với cô, trao đổi bài với bạn) thì mình nên tiếp tục, còn những cái gây ảnh hưởng (youtube, web, tiktok...) thì hạn chế thời gian sử dụng.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ làm em lại thấy suy nghĩ tích cực lên rồi :)). Bình thường em cũng bảo bố cháu, thôi nó thế nào thì mình cũng vẫn phải tin nó, dùng tình thương yêu cha mẹ để cảm hóa nó dần. Nhưng hôm nay thì em không kiềm chế được nên lên đây bán than với các cụ.
80/20 theo Pareto nha mợ. Mợ list ra các mục mợ cần kiểm soát, thực hiện được 20% điều mợ cần và đạt 80% hiệu quả là ổn.

ganghiadan

Xe buýt
không cấm mà sẽ giảm dần cụ ạ.

Em cũng gặp vấn đề tương tự, thằng anh lớp 10 đi học về hết cắm mặt vào máy tính rồi lại điện thoại; thằng em cứ buổi đêm là xin xem youtube, rồi search cái này search cái kia.

Ban đầu em thử Microsoft Family cho máy tính của thằng anh, thấy ko hiệu quả; em dùng thử Kapesky for Kids cũng ko ổn; cuối cùng phải nghiến răng mua quả Premium của Qustodio cài lên PC của nó; trước đây thì dùng máy thả cửa, học hành sa sút, sau này em bật giới hạn lên và siết dần dần:
- giới hạn thời gian ngày trong tuần ko dùng máy quá 7h/ngày; 9h/ngày cho t7 & CN;
- giới hạn các game trên PC không quá 15' cho ngày thường, 30 phút cho t7 & CN;

Nhưng em vẫn cho nó dùng dt với điều kiện việc học hành vẫn đảm bảo và ngủ ko trễ quá 23h15 phút.

Thằng em (lớp 5) thì em vẫn dùng Microsoft Family trên con laptop cũ cho nó; cho phép dùng 30-45 cho 2 ngày cuối tuần; trong tuần thì cấm tiệt (trước đây thì ngày nào cũng dùng); trước gấu em giấu cho nó dùng đt; cứ thấy nó hỏi bố khi nào thì đi ra ngoài; em nghi nghi hỏi thì hóa ra vẫn cho dùng; em cấm luôn; học xong ko có việc gì làm thì đọc sách, chơi đồ chơi; TV em cũng đặt pass cho mấy kênh dành cho trẻ em.

Túm lại là giảm dần và kiểm soát thời gian dùng máy tính/điện thoại/game ở một mức nào đó chứ ko thể cấm hoàn toàn; vì việc đó sẽ cô lập con với bạn bè và sẽ gây tác dụng ngược.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cũng chưa đến mức gọi là hỏng như một số cụ nói, cơ bản nó không còn theo ý mình nữa.. em nghiệm lại thì có lẽ đa số chúng ta ở đây vào cái tuổi của chúng nó cũng chống đối thế thôi. Mỗi giai đoạn đời người tính nết lại thay đổi. Cháu nó đang lớp 10, 2 năm nữa vào đại học rồi, giờ muốn uốn nắn cũng chả kịp. Nếu muốn nó thay đổi nhanh thì hết cấp 3 cho đi học xa, và nên cho ở ký túc xá thay vì lo cho con mà thuê nhà riêng. Ở tập thể phát muốn lười muốn bẩn cũng khó, chưa kể yêu đương vào phát là phải tự chỉn chu ngay. Em nhớ hồi trước em cũng nghiện game lộn xộn bẩn thỉu, nhưng tán được bạn gái phát là phải bóng bảy ngăn nắp ngay, ông bà già cứ ngồi cười...bớt thời gian game để còn có thời gian cho bạn gái :)
Có cụ ở trên nói đúng, mình có thế mạnh là mình cầm tiền, dùng tiền mà điều khiển cuộc chơi thôi. Chúng nó muốn thoát khỏi vòng kim cô của mình chỉ có mỗi cách tự bươn chải đi kiếm ăn thì thoát.