[Funland] Đau đầu vì con nghiện điện thoại

Thắng Formosa

Xe tăng
Việc bé mà cứ xé ra to thế. Mới lớp 10 tuổi ương bướng không dạy nổi chúng nó đâu. Đến khi cần trưởng thành tụi nó tự khắc trưởng thành. Chứ ép quá rồi lại có chuyện ko cứu vãn dc nữa đâu.
Không phơi thì mình phơi, không đưa đi bv thì mình gọi taxi. Chuyện đâu còn có đó mợ đừng làm căng vậy. Tuổi này cứng phát là gãy ngang đấy mợ.

KhanhLinh2001

Xe đạp
Kỹ năng mềm và chuyện biết làm việc nhà (ví dụ nấu cháo) và tinh thần muốn chia sẻ là do gia đình rèn giũa từ nhỏ chứ có phải tại điện thoại đâu ạ? Nhất là khi cháu nó vào cấp 3, khi tính cách và kỹ năng được hình thành tương đối rồi mới được dùng smartphone?
Em có bắt làm các việc đơn giản từ bé như rửa bát, gập phơi quần áo, cắm cơm tráng trứng, luộc rau. Nhưng đến khi nó sang cấp 2 đi học cả ngày và bận rộn học thêm nếm thì không cải thiện thêm được việc gì mà lại bớt đi. Một phần chắc do em huấn luyện kém, 1 phần chắc do nó lười

butchikim

Xe ba gác
con em đỗ chuyên thì em tha thứ hết
Công nhận, có vẻ như thiếu cái gì thì cần cái đó. Con nhà cháu cũng trường làng nhàng nhàng, may gỡ lại được ít dùng điện thoại và chăm làm việc nhà giúp ba mẹ (nói đến học thì lại căng thằng lắm) :-" #:-s

KhanhLinh2001

Xe đạp
con e mới dc dùng điện thoại. nhìn nó cắm mặt vào trừ lúc ăn với ngủ mà ngứa mặt ko chịu nổi. tiếc là h ko làm j dc vì nó ko ở gần m. còn lúc nó ở nhà thì e tịch thu laptop ko biết bao lần vì trả vờ đi ngủ nhưng lại cày game. cũng đỡ là bảo làm việc nhà hay j j vẫn vui vẻ hoàn thành. gái út nhà e thì khôn hơn. toàn nịnh bố mẹ học xong, làm việc nhà xong để chơi. quan điểm e thì ko cấm các con tiếp xúc hay dùng điện thoại. chỉ ko dùng trong lúc ăn, thức đêm để chơi & ko hoàn thành tốt việc học
Con gái nhà em thì cứng nhắc lắm, nó chả nịnh ai bao giờ đâu mà cũng không biết đàm phán với bố mẹ. Em cũng nhún nhường nó nhiều lắm nhưng nó chả hiểu

KhanhLinh2001

Xe đạp
Việc bé mà cứ xé ra to thế. Mới lớp 10 tuổi ương bướng không dạy nổi chúng nó đâu. Đến khi cần trưởng thành tụi nó tự khắc trưởng thành. Chứ ép quá rồi lại có chuyện ko cứu vãn dc nữa đâu.
Không phơi thì mình phơi, không đưa đi bv thì mình gọi taxi. Chuyện đâu còn có đó mợ đừng làm căng vậy. Tuổi này cứng phát là gãy ngang đấy mợ.
Bình thường em cũng xđ sống chung với lũ, chờ nó lớn khôn, hiểu chuyện. Nhưng hôm nay nhịn mãi thì em nổ banh nóc :((

VuNgoanMuc

Xe điện
Chỉ mỗi cách cho rời xa vòng tay mẹ yêu thì tự biết phải tự lập và phải bỏ bớt nghiện smart.. Tuổi ẩm ương mình quân phiệt chúng nó hay phản ứng tiêu cực, quân phiệt phải lúc nhỏ nó mới quen.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Vâng, cảm ơn cụ chia sẻ. Nó nghiện nhưng hiện cũng vẫn làm đủ bt giáo viên giao, em chưa bị giáo viên cn réo tên, tạm an ủi thế. Nhưng em thấy kỹ năng mềm yếu, chả chịu làm việc nhà nếu không bắt làm
F1 nhà tôi cũng không khác gì nhà mợ, cũng chẳng biết làm cái gì và kỹ năng mềm thì coi như không có, nhưng để xảy ra như vậy là lỗi của mình, nói thế cho nhanh.
Muốn F1 có kỹ năng mềm thì việc quan trọng nhất là phải có sự đồng lòng, định hướng giáo dục từ cả bố lẫn mẹ, chứ trống đánh xuôi, kèn thổi ngược thì chịu... nhà tôi đang bị ở tình trạng này.
Trẻ con cần phải làm việc thích hợp theo lứa tuổi, nếu ưu tiên việc học kiến thức văn hóa mà coi nhẹ giáo dục kỹ năng mềm thì kết quả sẽ thấy ngay trước mắt, biết trách ai?
Trước mắt thì việc nhà phải được chia cho các thành viên một cách "hợp lý", muốn ăn thì thỉnh thoáng phải nấu, ăn xong thì phải biết rửa dọn, ít ra là phần của mình... dọn dẹp nhà cửa phóng ốc cũng vậy, chỗ ở riêng phải tự dọn, không cần chúng nó dọn cho mình. Các kỹ năng mềm khác thì phải biết gọi F1 ra "trợ giúp" cho bố mẹ làm các việc trong nhà như sửa điện, nước đơn giản... ví dụ vậy.
Nói chung giáo dục là quá trình lâu dài từ bé đến lớn, tất nhiên không phải đứa nào nó cũng giống nhau mặc dù cùng sống chung trong một gia đình, được giáo dục cùng một cách giống nhau.
Nói thì đơn giản như vậy, nhưng làm được hay không lại là chuyện khác vì cái này nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, hoàn cảnh gia đình và hiểu biết của các bậc cha mẹ.

jazzzzz

Xe lăn
tìm nhiều trò chơi với con thôi đừng cấm đoán hay hạn chế gì không là phản tác dụng đấy.

Em bắt lỗi rồi nhắc nhở vài lần. Sau đó đủ tội thì đập nát máy là xong. Mình làm đúng những gì mình cam kết, nó thấy nó sai nên có hậm hực tí nhưng vẫn phải chấp nhận thôi.
Dẹp được vụ điện thoại em thấy mình quá suất sắc!

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng, cảm ơn cụ chia sẻ. Nó nghiện nhưng hiện cũng vẫn làm đủ bt giáo viên giao, em chưa bị giáo viên cn réo tên, tạm an ủi thế. Nhưng em thấy kỹ năng mềm yếu, chả chịu làm việc nhà nếu không bắt làm
Quả quên vệ sinh cá nhân và trả treo bố mẹ rất không ổn (không phơi quần áo, không biết nấu cháo, lái xe khi mẹ cần ....) sau này thành đạt, làm ra tiền hay không chưa biết nhưng sẽ rất vô cảm.

Thu điện thoại không phải là cách hay, nên hạn chế bằng cách khác (công nghệ gì đấy để hạn chế thời gian truy cập và không gian mạng được vào) nhưng cũng không nên quá khắt khe, chỉ cần làm đủ điều kiện mợ cần là lại giải phóng. Thực ra sợ nhất vẫn là chat chit khác giới quá sớm thôi, cái này thì nhỏ nhẹ mẹ dạy con, thực ra bố dạy con mới là tốt nhất.

newmanhn

Xe điện
Website
con e mới dc dùng điện thoại. nhìn nó cắm mặt vào trừ lúc ăn với ngủ mà ngứa mặt ko chịu nổi. tiếc là h ko làm j dc vì nó ko ở gần m. còn lúc nó ở nhà thì e tịch thu laptop ko biết bao lần vì trả vờ đi ngủ nhưng lại cày game. cũng đỡ là bảo làm việc nhà hay j j vẫn vui vẻ hoàn thành. gái út nhà e thì khôn hơn. toàn nịnh bố mẹ học xong, làm việc nhà xong để chơi. quan điểm e thì ko cấm các con tiếp xúc hay dùng điện thoại. chỉ ko dùng trong lúc ăn, thức đêm để chơi & ko hoàn thành tốt việc học
Thì em mới nói là đến lúc nó xa mình nửa vòng trái đất thì nhắc nhở, tịch thu điện thoại laptop kiểu gì :)). Đau đầu mà cũng chẳng làm gì được cụ ạ, đành phải chấp nhận việc nó phải tự chịu trách nhiệm với bản thân :(.

KhanhLinh2001

Xe đạp
F1 nhà tôi cũng không khác gì nhà mợ, cũng chẳng biết làm cái gì và kỹ năng mềm thì coi như không có, nhưng để xảy ra như vậy là lỗi của mình, nói thế cho nhanh.
Muốn F1 có kỹ năng mềm thì việc quan trọng nhất là phải có sự đồng lòng, định hướng giáo dục từ cả bố lẫn mẹ, chứ trống đánh xuôi, kèn thổi ngược thì chịu... nhà tôi đang bị ở tình trạng này.
Trẻ con cần phải làm việc thích hợp theo lứa tuổi, nếu ưu tiên việc học kiến thức văn hóa mà coi nhẹ giáo dục kỹ năng mềm thì kết quả sẽ thấy ngay trước mắt, biết trách ai?
Trước mắt thì việc nhà phải được chia cho các thành viên một cách "hợp lý", muốn ăn thì thỉnh thoáng phải nấu, ăn xong thì phải biết rửa dọn, ít ra là phần của mình... dọn dẹp nhà cửa phóng ốc cũng vậy, chỗ ở riêng phải tự dọn, không cần chúng nó dọn cho mình. Các kỹ năng mềm khác thì phải biết gọi F1 ra "trợ giúp" cho bố mẹ làm các việc trong nhà như sửa điện, nước đơn giản... ví dụ vậy.
Nói chung giáo dục là quá trình lâu dài từ bé đến lớn, tất nhiên không phải đứa nào nó cũng giống nhau mặc dù cùng sống chung trong một gia đình, được giáo dục cùng một cách giống nhau.
Nói thì đơn giản như vậy, nhưng làm được hay không lại là chuyện khác vì cái này nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, hoàn cảnh gia đình và hiểu biết của các bậc cha mẹ.
Cụ nói có ý này em thấy cũng đúng với trường hợp nhà em. Bố cháu cũng nghiện đt, nên nói con rất khó.
Em cũng có ý rèn con tham gia làm việc nhà từ nhỏ: lau dọn nhà cửa, phòng ốc nhưng em bắt thì nó làm còn không thì nó vẫn cứ có thể sống trong 1 căn phòng lẫn lộn sách vở, đồ ăn uống, cốc tách chưa dọn. Quần áo rơi từ trên giường xuống dưới đất. Nhưng sang phòng thằng anh thì lại là 1 thế giời khác, ngăn nắp, gọn gàng. Chúng nó cùng 1 bố, mẹ sinh ra đấy ạ

KhanhLinh2001

Xe đạp
Em bắt lỗi rồi nhắc nhở vài lần. Sau đó đủ tội thì đập nát máy là xong. Mình làm đúng những gì mình cam kết, nó thấy nó sai nên có hậm hực tí nhưng vẫn phải chấp nhận thôi.
Dẹp được vụ điện thoại em thấy mình quá suất sắc!
Em lại sợ căng quá thì đứt dây vì cơ bản em vẫn muốn kết nối và biết nó nghĩ gì. Nên về cơ bản nhiều lúc nó phản ứng hư như thế nhưng khi vui vẻ thì nó vẫn nói chuyện trường lớp với em

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ nói có ý này em thấy cũng đúng với trường hợp nhà em. Bố cháu cũng nghiện đt, nên nói con rất khó.
Em cũng có ý rèn con tham gia làm việc nhà từ nhỏ: lau dọn nhà cửa, phòng ốc nhưng em bắt thì nó làm còn không thì nó vẫn cứ có thể sống trong 1 căn phòng lẫn lộn sách vở, đồ ăn uống, cốc tách chưa dọn. Quần áo rơi từ trên giường xuống dưới đất. Nhưng sang phòng thằng anh thì lại là 1 thế giời khác, ngăn nắp, gọn gàng. Chúng nó cùng 1 bố, mẹ sinh ra đấy ạ
Thế hệ Z J gì đấy giống nhau hết một phần do bố mẹ mà ra, đói thì dâng sữa tận mồm, bận học bận thi thì như vua, bố mẹ có chuyện không cơm nhà là chuyên úp mì tôm, cơm chả biết nấu mà ăn, nhấc alo gọi Pizza hay KFC (do có xèng)....Nhà mợ được thằng anh là tốt rồi.

À mà em cũng cắm mặt vào điện thoại, máy tính nhưng đấy là việc của em. Em ý kiến, cãi em kiểu ba cũng thế, em bảo tao đang kiếm xèng trả tiền ăn học nên miễn bình luận. Khi nào các bạn tự tiêu tiền của mình thì không cần xin phép nữa.

newmanhn

Xe điện
Website
Thế hệ Z J gì đấy giống nhau hết một phần do bố mẹ mà ra, đói thì dâng sữa tận mồm, bận học bận thi thì như vua, bố mẹ có chuyện không cơm nhà là chuyên úp mì tôm, cơm chả biết nấu mà ăn, nhấc alo gọi Pizza hay KFC (do có xèng)....Nhà mợ được thằng anh là tốt rồi.
Cụ chuẩn :)) .
Nhà em thì hỏng cả 2 thằng :)):)):)).

bing-bing

Xe tăng
Giờ nó lớn rồi, ko thể căng được với nó như lúc còn bé đâu.

Em quan điểm là đỗ cấp 3 cái phải đuổi ngay ra khỏi nhà. Em thấy thanh niên nào càng ở lâu cùng bố mẹ là càng "đụt", yếu kém về mọi mặt. Nếu gia đình có điều kiện thì nên thế, nhưng cũng đừng đuổi đi nơi xa quá, lạ quá lại thành sốc văn hóa là hỏng cả một đời. Đuổi đi trong Việt Nam thôi.

Cháu nó cắm mặt vào điện thoại chưa hẳn là do nó nghiện điện thoại đâu, mà nó về nhà nó chán vì không có gì nó cảm thấy vui, nó ko thích nói chuyện với bố mẹ, anh chị,..v..v...v

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ chuẩn :)) .
Nhà em thì hỏng cả 2 thằng :)):)):)).
Cụ chớ vội lo, cũng chẳng hỏng hết đâu. Lúc bé dưới 18 thì 2 đứa nhà em cũng như đứa con gái nhà mợ chủ và 2 thằng nhà cụ. Lên Đại học chúng thay đổi nhanh và tự biết điều tiết trận đấu cho phù hợp, tuy nhiên bản chất nó vẫn thế, có điều bớt chướng mắt và gọn hơn. Thiếu tài chính thì tự biết nấu ăn, tự biết mang cơm nhà đến trường ăn trưa vì đớp suất 3-40k ở trường thì toàn đồ đểu khó nuốt mà tiền lại muốn tiết kiệm đi chơi chỗ khác cơ. Vì thế quản hợp lý tài chính sẽ làm chúng sáng mắt ra đấy.