[Funland] Đặt tên đường Xuân Quỳnh - Lưu Quang Vũ ở Hà Nội

toyennha

Xe lăn
Sau này hết tên các nhân vật nổi tiếng rồi thì sẽ đặt bằng số cụ nhé. Thế nên dần rồi cụ nào cũng đến lượt ạ.
Cụ nói như......! Hết người nổi tiếng lấy tên sông cụ nhé! Trong Hồ Chí Minh em Sông Đà , Sông Đáy, Sông Thao, hết sông lại đến hoa. Họa cúc, 🌸 , hoa phượng🌼 , còn về đường số thôn em có từ lâu rồi. Đường số 3,7,8,9 10,11, nên bọn em chẳng cận cụ nhé vẫn biết cụ "nhé"

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ nói như......! Hết người nổi tiếng lấy tên sông cụ nhé! Trong Hồ Chí Minh em Sông Đà , Sông Đáy, Sông Thao, hết sông lại đến hoa. Họa cúc, 🌸 , hoa phượng🌼 , còn về đường số thôn em có từ lâu rồi. Đường số 3,7,8,9 10,11, nên bọn em chẳng cận cụ nhé vẫn biết cụ "nhé"
Cụ cứ lo xa, Chả bao giờ hết người nổi tiếng. SG có Trần Hưng Đạo A, Trần Hưng Đạo B, ...còn từ C đến Z chưa dùng tới :))

KoThich

Xe buýt
Hồi bé 1986 em xem vở kịch nàng Sita mà em khóc mãi. Sau này em có xem thêm vài vở trong đó có Bệnh sỹ thì thấy kịch tác gia Vũ quá tài năng. Vở bệnh sỹ xem đến h vẫn còn giá trị

Hôm nay em thấy bài báo này trên tàu nhanh, về dự định đặt tên đường 2 nhà thơ/nhà viết kịch này tại Hà Nội.
Tuy nhiên là em hơi thắc mắc là không biết nhà thơ/nhà viết kịch này có đóng góp gì nổi bật hơn hẳn các nhà thơ/nhà viết kịch cùng thời hay trong lịch sử mà được cân nhắc đặt tên đường, trong khi những người còn lại thì không.
Các cụ khai sáng hộ em với ạ :D

Xuân Quỳnh - Lưu Quang Vũ sẽ được đặt tên phố ở thủ đô
Vợ chồng cố nghệ sĩ Xuân Quỳnh - Lưu Quang Vũ được đề xuất đặt tên cho hai con phố gần nhau tại quận Cầu Giấy, Hà Nội.

Ngày 9/11, Hà Nội lấy ý kiến về việc đặt tên và điều chỉnh độ dài một số đường phố trên địa bàn. Theo đó, thành phố sẽ đặt tên cho 38 đường phố mới, điều chỉnh độ dài 9 tuyến đường và phố.

Con đường được đề xuất mang tên nhà thơ, nhà văn, nhà viết kịch Lưu Quang Vũ. Ảnh: Phạm Chiểu.

Con đường được đề xuất mang tên nhà thơ, nhà văn, nhà viết kịch Lưu Quang Vũ. Ảnh: Phạm Chiểu

Thành phố đề xuất phố Xuân Quỳnh bắt đầu từ ngã ba giao cắt phố Vũ Phạm Hàm, đối diện Trung tâm Lưu trữ quốc gia 1 (số 5 Vũ Phạm Hàm) đến ngã ba giao cắt đối diện tòa nhà Trung Yên Plaza (UDIC) tại phường Trung Hòa. Phố dài 470 m, rộng 10 m (trong đó lòng đường rộng 6 m, vỉa hè mỗi bên rộng 2 m).

Phố Lưu Quang Vũ dự kiến từ ngã ba giao cắt đường Nguyễn Khang tại số nhà 69 đến ngã ba giao cắt ngõ 22 Trung Kính, đối diện trường THCS Yên Hòa. Chiều dài phố là 430 m, rộng 17,5 đến 26 m (lòng đường 7,3 đến 13 m, vỉa hè mỗi bên từ 5 đến 6,5 m).

Nghị quyết trên sẽ được trình HĐND TP Hà Nội xem xét, thông qua tại kỳ họp tháng 12.

Hai cụ này với cụ cũng không có gì nổi trội cụ ạ, với nhiều người thì nó lại quá nổi trội. Cái chết của họ mới là đề tài vướng mắc nhiều năm nay.

sontranvu

Xe điện
Ông già em chứng kiến vụ tai nạn ở Hải Dương của vợ chồng nhà thơ này. Hic.

telefunken

Xe buýt
Bao giờ ở ta bỏ được việc dùng tên người đặt tên đường phố cccm nhể [-O<

vihali

Xe container
Nó chính là trên CCCD đó ợ :D. Mã tỉnh, thành phố thực ra có rồi nhưng ít thấy nước nào dùng mã để gọi tỉnh, thành phố. Nói chung để thay đổi thì khó vì thói quen. Nhưng nếu thay đổi được tên đường, sau quen dần thì sẽ thuận lợi nhiều.
Em thấy tây dùng postcode cho mỗi khu vực nhỏ nên sẽ khó nhầm.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em thì em biết là các cụ ý có nhiều tác phẩm, tuy nhiên thì các nhà thơ/văn khác như Phạm Tiến Duật, Quang Dũng cũng nổi bật, nên em không rõ tiêu chí nào để đánh giá Xuân Quỳnh hơn Quang Dũng hay Phạm Tiên Duật, vì tất cả đều có những tác phẩm nổi bật, và được in trong sách giáo khoa. Có lẽ như một số cụ phía trên giải thích là, sớm muộn gì cũng được đặt đường.

Thứ 2 nữa là QĐNDVN còn rất nhiều tướng, tá có công với cách mạng nhưng chưa được đặt tên đường, hoặc rất nhiều người đóng góp sâu sắc khác (VD giáo sư Trần Đức Thảo) nên em rất bất ngờ khi 2 những người được đặt tên trước những người khác thôi ạ.
Quang Dũng chỉ là thơ hay phản ánh tâm trạng thôi, còn Lưu Quang Vũ ko chỉ hay còn tác động xã hội. Cụ Trần Đức Thảo thì NVGP :P

juve99

Xe cút kít
Đừng miệt thị kiểu ấy cụ, người ta thấy hoặc ko hiểu thì có quyền hỏi và thắc mắc, cụ ko biết về cái gì đó khi hỏi mà có người nói cụ nv cụ thấy thế nào, LQV và XQ có thể rất quan trọng với cụ nhưng ko quan trọng với người khác
Trẻ trẻ mà chín chắn phết 😩

gamondeluxe

Xe hơi
Sau này hết tên các nhân vật nổi tiếng rồi thì sẽ đặt bằng số cụ nhé. Thế nên dần rồi cụ nào cũng đến lượt ạ.
Người nổi tiếng Việt Nam ta nhiều vô kể.
Chỉ ngại không đủ đường đặt tên.

taphoaCauGiay

Xe hơi
Cầu Giấy xóm em dạo ni nhiều phố mới 😙

toyennha

Xe lăn

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Đường sẽ là 1.1; 1.2… tương ứng với quận 1. Chả nhầm được. Cơ bản chưa quen thì bỡ ngỡ ban đầu chút thôi. Sau đó chỉ cần đọc tên đường đã biết ở quận nào.
Theo cụ là vào otofun.net dễ nhớ hơn hay là vào một dãy số kiểu xxx.xxx.xxx.xxx dễ nhớ hơn?

alceste

Xe điện
Thời đại mới, Nên đặt số, dễ nhớ dễ tìm và luận gần nhau đc. Các cụ hình dung nếu tên đường phố chỉ có hai chữ, thay vì 3,4 chữ tên danh nhân hiện nay sẽ tiết kiệm đc vô vàn thời gian ,công sức, giấy mực( khai báo, viết, giấy tờ địa chỉ x hàng ti tỉ lần ). Việc đặt tên danh nhân hạn chế lại, cấp to to tí ní mới còn ý nghĩa.
Xong lên phố 1000 -1002-2031 thì ai đi tìm được?
cụ khi đề xuất đánh số chắc chỉ nghĩ ra là người ta sẽ đánh từ 1 đến 9 a? Đặt tên nó còn thể hiện trí ân,là 1 cách dạy và nhắc về văn hoá cho người dân nữa, và là sự tưởng nhớ. Thế nên các địa danh ở Úc, Mỹ, Canada, trùng tên với các địa danh ở Anh rất nhiều.
như ơ nước Pt bất cứ khúc quanh, hay là một đoạn đường dù chỉ là 50-100, cũng có tên, có địa chỉ cho những người ở đó.

alceste

Xe điện
Đọc qua, thì em thấy các cụ ở trên này rất hay mắc các cụ mà hiện nay Việt Nam cũng đang gặp phải, và các cụ cũng đã từng chửi rất mạnh miệng (ví dụ giấy đi đường, đó là chỉ quy định nhưng quên mất khi triển khai thì sẽ làm thế nào, có đủ năng lực triển khai ko? Bao nhiêu người sẽ cần giày của cả cái HN này, xác minh và cấp phát bao lâu thì xong?). Giờ đặt tên phố bằng số em thấy các cụ cũng tư duy y hệt.

Đấy là chỉ nêu ra cho sướng miệng còn không hề nghĩ đến khi ý kiến đi chứ buộc thực hiện thì nó sẽ như thế nào, việc gì sẽ xảy ra, nó sẽ gây ảnh hưởng đến tất cả các mặt của đời sống, những con người ở đây như thế nào.
Cụ nghĩ ra hộ em, nếu cần đánh số sẽ cần đánh bao nhiêu đường, có bao nhiêu con số trong quy hoạch gồm tất cả các đường nhánh đường chính, đường phụ? Trong tương lai sẽ cần bn quy hoạch 2030 tầm nhìn 2040 đi!
Sẽ có bao nhiêu người cần sử dụng địa chỉ? Hiện nay các cụ chỉ nghĩ trên quan điểm mình là người ở khu đấy, mình không thể nhầm được, đi vài lần là quen. Người ta chỉ quen nếu chỉ có phố từ một đến 10, nhà mình ở phố số 3 thì nhớ, cạnh đó phố 10 thì còn tìm được. Chứ giờ lại đi đến quận khác tìm phố 3587 thì chịu chết. Lại có ông nào bảo đặt đánh theo số thứ tự từ đầu phố và đầu quận đi vào, thế là từ khi vào quận sẽ phải ngồi đếm xem cái phố đấy là ngã tư hai ngã ba bao nhiêu, sau nửa năm tai nạn chắc chắn tăng gấp đôi.
bây giờ nhớ 1000 cái tên phố, số 61, số 83, số 2011, số 3754 các cụ sẽ nhớ kiểu gì?
Ngoài Cụ và những người ở khu phố đấy ra, sẽ còn ai cần sử dụng địa chỉ nữa? Bưu chính, ngân hàng, hộ tịch,
Thể hiện trên hệ thống sẽ như thế nào? Xử lý thế nào với những địa chỉ vốn đã có rất nhiều / / / hiện nay?
Những người không như các cụ, là những người có điện thoại di động, đi trên đường lái xe có thể nhìn định vị, thì các cụ sẽ để người ta đi lại bằng cách nào?
Nếu tên đường đánh hết bằng số, ý tưởng hay thế tại sao không nước nào làm trừ có một số nước có thực hiện đánh số ở vài đường do lịch sử để lại và hiện nay không sửa nữa (a mà em biet mỗi Mỹ có đánh ở NY và Pháp có các quận)
Và em chắc chắn rằng, nếu mà một ngày nào đấy tỉnh dậy ý tưởng này thành hiện thực, chính các cụ sẽ lại ngoác miệng ra chửi bao nhiêu địa danh địa phương ở đấy không sử dụng mà tại sao phải đánh bằng số?
Tây thì nó bảo thế này:
The numbered street system is criticized for taking away the individuality from a community that a named street would provide.

toyennha

Xe lăn
Đường sẽ là 1.1; 1.2… tương ứng với quận 1. Chả nhầm được. Cơ bản chưa quen thì bỡ ngỡ ban đầu chút thôi. Sau đó chỉ cần đọc tên đường đã biết ở quận nào.
Thật sự cách cụ hay. Rõ ràng như chung cu. 13-13 là biết phòng 13 lầu 13. Các danh nhân có công thì đã xây đài tưởng niệm .
Như HCM em nhà em ở Lê Lai. Nhớ thòng Gò Vấp nha. Chứ gái hám tiền tưởng quận 1 lại sếp hàng dài theo em.