[Funland] Đặt tên đường Xuân Quỳnh - Lưu Quang Vũ ở Hà Nội

matizvan2009

Xe ba gác
Tuy nhiên là em hơi thắc mắc là không biết nhà thơ/nhà viết kịch này có đóng góp gì nổi bật hơn hẳn các nhà thơ/nhà viết kịch cùng thời hay trong lịch sử mà được cân nhắc đặt tên đường, trong khi những người còn lại thì không.
Các cụ khai sáng hộ em với ạ
Các nhà thơ viết kịch cùng thời thì chắc vẫn còn sống cụ ah, họ không có ganh tị với mợ Q cụ V đâu.

cod

Xe buýt
Cá nhân em nghĩ đóng góp của LQV và XQ chưa bằng được một số nhà văn, nhà thơ khác (như các cụ trên đã nêu Quang Dũng, Hoàng Cầm...) hoặc đóng góp cũng còn kém xa so với một số tiền bối cách mạng (như cụ trung tá Đặng Văn Việt vừa mới mất).
Chắc đặt tên chỉ vì vụ 2vc LQV- XQ bị tai nạn mất gây nên tầm ảnh hưởng và dư luận lớn từ thời đấy và dư âm kéo dài mãi đến tận bây giờ thôi.
Em thì nghĩ Lưu Quang Vũ OK vì cụ này tạo nên nhiều dấu ấn nghệ thuật. Còn Xuân Quỳnh, em chưa thấy cụ này có nhiều dấu ấn lắm. Chắc đc đặt 1 phần vì là phụ nữ.

Về chuyện lấy tên danh nhân đặt tên đường, em thấy lịch sử ko thiếu, như một loạt các chúa Trịnh, chúa Nguyễn đời đầu đều là các bậc minh chúa, công lao xây dựng, mở mang đất nước rất lớn nhưng ko thấy đặt tên gì. TPHCM thì có mấy vị chúa Nguyễn đc đặt tên như Nguyễn Hoàng, Phúc Nguyên, Phúc Tần nhưng HN thì mới chỉ có cụ Nguyễn Hoàng.

Còn đặt tên theo số thì theo các cụ, có nên chuyển tên miền otofun.net về 210.245.88.132 cho dễ nhớ như mấy cụ gợi ý ko ạ?

mèo lang thang

Xe buýt
Cụ chủ thớt nên lên GG tìm hiểu những cống hiến của họ trước. Sau đó xem những cống hiến gì quan trọng (theo cá nhân cụ) và đem nêu những thứ đó lên đây kèm với ý kiến cá nhân cụ. Sau cùng thì cụ cho biết là theo cụ thì những cống hiến đó kèm theo các đánh giá của cụ có xứng đáng đặt tên đường không?
Chứ cụ còn lăn tăn về họ như này :
“Tuy nhiên là em hơi thắc mắc là không biết nhà thơ/nhà viết kịch này có đóng góp gì nổi bật hơn hẳn các nhà thơ/nhà viết kịch cùng thời hay trong lịch sử mà được cân nhắc đặt tên đường, trong khi những người còn lại thì không.”
Thì nên thôi ý kiến cụ ạ.
Luôn luôn trăn trở, luôn luôn hoài nghi nhưng đã từ rất lâu rồi không tìm hiểu gì cụ ạ, khổ thế !

Vomoicuoi

Xe tăng
Một lần nghệ sỹ ưu tú lê khanh có nói trên tivi là . Nhờ có những vở kịch của lê quang vũ để chị ấy biết thế nào là một tác phẩm lớn

Seven up

Xe buýt
Các cụ khai sáng hộ em với ạ :D.

==> Em xin lỗi, em không thể khai sáng hộ cụ được.

Trần Đoành.

Xe container
cụ ko biết thật??? Hay trình độ văn hoá của cụ chỉ đến thế?
Đừng miệt thị kiểu ấy cụ, người ta thấy hoặc ko hiểu thì có quyền hỏi và thắc mắc, cụ ko biết về cái gì đó khi hỏi mà có người nói cụ nv cụ thấy thế nào, LQV và XQ có thể rất quan trọng với cụ nhưng ko quan trọng với người khác

piano

Xe điện
Quang Vũ là 1 tài năng vượt thế hệ ( e đánh giá ở tầm Vũ Trọng Phụng, Nam Cao ). Vũ có những tác phẩm phải nói là kiệt tác thật sự, ảnh hưởng tới cả xã hội.
Xuân Quỳnh là 1 nhà thơ thuộc dạng kha khá, và là vợ của Quang Vũ.
Dù sao thì Xuân Quỳnh cũng có tác phẩm trong sách giáo khoa, cũng đã được giải thưởng HCM???

bomcoi1402

Xe hơi
Cụ Lưu Quang Vũ thì em đồng ý. Cụ Xuân Quỳnh thì thôi. Nhà 1 người đại diện được rồi
Chắc vẫn còn bước duyệt cuối nữa cụ ạ ^^ Đoạn phố dài nửa cây số thì em nghĩ HN còn nhiều lắm. Đường đẹp mở ra đến HN2, HN3 thì có mà bét nhè, tha hồđ ặt

imk

Xe hơi
E đc đặt tên đường thì đặt tên 1 vài vị a hùng dân tộc thôi, còn các đường đặt như bên Tàu cho nó dễ, ví dụ Trung sơn bắc, trung sơn nam.. Chứ thấy các phố đặt tên mà chả biết họ là ai

Cuongnh5256

Xe điện
Cá nhân em nghĩ đóng góp của LQV và XQ chưa bằng được một số nhà văn, nhà thơ khác (như các cụ trên đã nêu Quang Dũng, Hoàng Cầm...) hoặc đóng góp cũng còn kém xa so với một số tiền bối cách mạng (như cụ trung tá Đặng Văn Việt vừa mới mất).
Chắc đặt tên chỉ vì vụ 2vc LQV- XQ bị tai nạn mất gây nên tầm ảnh hưởng và dư luận lớn từ thời đấy và dư âm kéo dài mãi đến tận bây giờ thôi.
Hình như mất 10 năm mới đc xét hay sao ấy, trừ trường hợp đặc biệt như Đại tướng Giáp. Mà em thấy tên dễ nhầm lắm, phố HN và phố quận HĐ chỗ nhà em trùng nhau. Nhậu mấy lần đi taxi về toàn bị chở nhầm lên phố, may mà em đi grab nên không phải bù cước=))

tamlinh

Xe tăng
Theo Em được đặt tên đường chẳng có gì thích. Ngày nào cũng có người réo gọi... Ồn ào lắm. Xưa, người cao quý còn kiêng không được gọi tên phải nói tránh đi.

VLC

Xe hơi
Nói cho cùng thì cũng không trách được, 9x đẻ ra khi Vợ Chồng ấy đã qua đời sau 1 vụ tai nạn; và những ẩn chứa giá trị chuyển tải trong những tác phẩm chính kịch có giá trị nhận thức của Lưu Quang Vũ thì đến lúc đó đã được hiện thực hóa ở cuộc sống. 9x lớn lên đến độ tuổi biết nhận thức và xem kịch thì trên TV cũng chẳng còn kịch hay mà xem nữa

Không trách được ạ
Cụ này nói rất đúng! Để hiểu được giá trị và tính thời sự cũng như lòng dũng cảm của Lưu Quang Vũ thì phải sống/hiểu ở giai đoạn các tác phẩm ấy ra đời, có thể nói đó như những quả bom nổ giữa khung cảnh đìu hiu, lay lắt của cuộc sống xã hội thời đó đến nỗi có cả thuyết âm mưu về vụ tai nạn gây ra cái chết của cặp vợ chồng nghệ sỹ này trên đường 5, đoạn khu vực cầu Phú Lương cũ!

s7evenseven

Xe máy
E thì thích đánh số tên đường cho dễ nhớ và đỡ nhầm. Gặp mấy phố tên na ná nhau, lắm lúc toàn nhầm :D
Theo như ý của cụ thì:
Số nhà hiện tại là 123 Nguyễn Văn Linh sẽ đổi lại là 123 đường 123 hay là 123 123.
đọc rất dễ nhầm, chưa kể là đường thì rất nhiều, đến lúc nó dài như số điện thoại thì nhớ kiểu gì.

MiTa

Xe lăn

muamua

Xe buýt
E thấy LQV quá xứng đangs luôn. Rất nhiều tác phẩm vẫn có tính thời sự đến bây giờ. Các