[Funland] Đặt tên đường Xuân Quỳnh - Lưu Quang Vũ ở Hà Nội

Amager

Xe hơi
Em thì em biết là các cụ ý có nhiều tác phẩm, tuy nhiên thì các nhà thơ/văn khác như Phạm Tiến Duật, Quang Dũng cũng nổi bật, nên em không rõ tiêu chí nào để đánh giá Xuân Quỳnh hơn Quang Dũng hay Phạm Tiên Duật, vì tất cả đều có những tác phẩm nổi bật, và được in trong sách giáo khoa. Có lẽ như một số cụ phía trên giải thích là, sớm muộn gì cũng được đặt đường.

Thứ 2 nữa là QĐNDVN còn rất nhiều tướng, tá có công với cách mạng nhưng chưa được đặt tên đường, hoặc rất nhiều người đóng góp sâu sắc khác (VD giáo sư Trần Đức Thảo) nên em rất bất ngờ khi 2 những người được đặt tên trước những người khác thôi ạ.
cụ ko biết thật??? Hay trình độ văn hoá của cụ chỉ đến thế?
Xin lỗi cụ, em không viết đủ trên bài, em có trả lời rồi đây cụ.

ubisapro

Xe trâu
Đánh số còn dễ nhầm hơn, đường 69, rồi 96, rồi 696...cứ loạn cào cào.
E đề xuất tên quận như trong Sài Gòn kiểu quận 1. Đường thì 1.1; 1.2…. Đọc cái ra ngay thuộc quận nào là đã dễ nhớ và tìm hơn rồi. Giờ nhiều đường tên na ná nhau, nhiều khi toàn nhầm. Như Mạc thái tông, mạc thái tổ gần nhau; có khi xa tít mù như Vũ Tông Phan, Vũ Ngọc Phan. Chưa kể đặc sản Tô Hiệu Hà Nội và Tô Hiệu Hà Đông … :D

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com

VCHDHN

Xe container
cụ ko biết thật??? Hay trình độ văn hoá của cụ chỉ đến thế?
Cụ cm như này chắc phải tầm cao niên, cỡ 60 tuổi nhể. Thì mới biết nhiều về bối cảnh lúc bấy giờ...Có liên quan gì đến trình độ VH?

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Em thì em biết là các cụ ý có nhiều tác phẩm, tuy nhiên thì các nhà thơ/văn khác như Phạm Tiến Duật, Quang Dũng cũng nổi bật, nên em không rõ tiêu chí nào để đánh giá Xuân Quỳnh hơn Quang Dũng hay Phạm Tiên Duật, vì tất cả đều có những tác phẩm nổi bật, và được in trong sách giáo khoa. Có lẽ như một số cụ phía trên giải thích là, sớm muộn gì cũng được đặt đường.

Thứ 2 nữa là QĐNDVN còn rất nhiều tướng, tá có công với cách mạng nhưng chưa được đặt tên đường, hoặc rất nhiều người đóng góp sâu sắc khác (VD giáo sư Trần Đức Thảo) nên em rất bất ngờ khi 2 những người được đặt tên trước những người khác thôi ạ.
Ngoài thực lực ra thì còn có chỉ số popular nữa cụ.
Mấy ông Thảo thiếc gì đó làm gì mấy ai biết.
Kiểu giống showbiz đó cụ.

• Vodka
Reactions: one

Business2018

Xe buýt

comiki

Xe ba gác
Người OF

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Thời đại mới, Nên đặt số, dễ nhớ dễ tìm và luận gần nhau đc. Các cụ hình dung nếu tên đường phố chỉ có hai chữ, thay vì 3,4 chữ tên danh nhân hiện nay sẽ tiết kiệm đc vô vàn thời gian ,công sức, giấy mực( khai báo, viết, giấy tờ địa chỉ x hàng ti tỉ lần ). Việc đặt tên danh nhân hạn chế lại, cấp to to tí ní mới còn ý nghĩa.

G811

[Tịch thu bằng lái]

Trục Supermarket

Xe điện
Đặt tên đường để vinh danh cá nhân có đóng góp cũng tốt, nhưng nên đặt cho Vĩ nhân thì hơn.
Tên đường quá ngắn và nhỏ, tìm khó kinh người.
Lạm phát tên đường quá, thà cứ để nó là cái ngõ xx của phố Ng. A. B chẳng hạn.

rachfan

Xe container

Có 1 tiêu chí là "mất trước đặt tên trước" cụ ạ. LQV và XQ đã mất từ 1988 nên được đặt tên trước. Phạm Tiến Duật đã được đề nghị đặt tên đường từ 2017 và đang trong danh sách chờ quyết định. Còn Quang Dũng thì vì có mắc mớ trong Nhân văn - Giai phẩm nên chắc còn lâu.

Tony_Le

Xe container
Cá nhân em thấy đường cứ đánh số một cách khoa học là thuận tiện nhất. Còn đặt tên đường theo tên vĩ nhân thì cũng tốt, chả ảnh hưởng gì Có điều nó chả có tiêu chí gì, lộn xộn, sai tè le và nhiều ông lạ hoắc.

mypleasure

Xe buýt

Theo ngu ý của em thì ngoài giá trị nghệ thuật, tác phẩm của 2vc bác ấy đánh dấu 1 giai đoạn đặc biệt. Cái bác Vũ hơn người khác là bác ấy tư duy vượt thời đại đó. Các nhà thơ kia thì hay nhưng chưa có điểm "độc" đó. Ngoài ra em đoán diễn biến này cũng xinh nhan là Nhà nước đang cổ vũ một cuộc đổi mới lần 2 về kinh tế xã hội.

Mr M

Xe tải
Em nghĩ sẽ là đặt tên chung 1 con đường: Quang Vũ Xuân Quỳnh ạ
Như tình yêu của họ
Xuân Quỳnh yêu Quang Vũ khi ông Vũ đã có vợ con. Vợ chồng Vũ - Uyên đều gọi là chị Quỳnh vì Xuân Quỳnh nhiều tuổi hơn. Nếu mà như bây giờ, thì cộng đồng mạng sẽ gọi là tiểu tam giật chồng. Nên nói đến tình yêu thì cũng không sao, nhưng mà đưa lên thái quá thì nghe nó chối lắm cụ ạ.

vkthang

Xe container
E vẫn chưa hình dung cụ thể đc là ở đoạn nào
Đoạn phố ý có phải đoạn nhiều nhà đẹp này không câc cụ thủ đô?

:-?
Là phố Trung Yên 11 và Trung Yên 3 hiện nay ạ.

MotoG

Xe tăng
Con đường được đề xuất mang tên nhà thơ, nhà văn, nhà viết kịch Lưu Quang Vũ. Ảnh: Phạm Chiểu.

Con đường được đề xuất mang tên nhà thơ, nhà văn, nhà viết kịch Lưu Quang Vũ. Ảnh: Phạm Chiểu
Nhìn hiện trạng e nghĩ nên đặt tên đường/phố này là Hai Hàng Xe cho dễ nhớ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kể mà đặt tên LQV - XQ cho con phố nào lãng mạn có nhiều hoa và lá vàng rơi chẳng hạn. Tuyệt vời luôn!!!

TRINHNX72

Xe tải
Lưu Quang Vũ thì xứng đáng nhưng Xuân Quỳnh thì có vẻ chưa được thuyết phục lắm.
Ai cũng xứng đáng, có điều người xứng đáng nhiều, người xứng đáng ít :)) :)) .

Có điều e thấy số lượng danh nhân đương thời 1945 đổ lại hơi nhiều so với các thời khác, e giả dụ con cháu chúng ta cũng đặt tên tùm lum như cha ông chúng thì đường đâu cho xuể mà đặt tên (chẳng lẽ bỏ tên cũ).

Theo e thì mỗi thời đại chỉ lấy 1 số danh nhân tiêu biểu, tồn tại mãi với thời gian (ví dụ Lý thường kiệt, trần hưng đạo, Nguyễn Huệ, HCM..), nhà văn nhà thơ thì có Nguyễn Du, Xuân Diệu ...

Cún em

Xe buýt
Cá nhân em nghĩ đóng góp của LQV và XQ chưa bằng được một số nhà văn, nhà thơ khác (như các cụ trên đã nêu Quang Dũng, Hoàng Cầm...) hoặc đóng góp cũng còn kém xa so với một số tiền bối cách mạng (như cụ trung tá Đặng Văn Việt vừa mới mất).
Chắc đặt tên chỉ vì vụ 2vc LQV- XQ bị tai nạn mất gây nên tầm ảnh hưởng và dư luận lớn từ thời đấy và dư âm kéo dài mãi đến tận bây giờ thôi.

Bakanbonko

Xe tải
Quang Dũng em thấy nhiều tỉnh, thành đã đặt tên đường rồi.