[Funland] Đặt tên đường Xuân Quỳnh - Lưu Quang Vũ ở Hà Nội

vanza6061

Xe tải
đã có đường VŨ QUỲNH rồi cụ ạ :)

lum..zzz

Xe điện
E đề xuất tên quận như trong Sài Gòn kiểu quận 1. Đường thì 1.1; 1.2…. Đọc cái ra ngay thuộc quận nào là đã dễ nhớ và tìm hơn rồi. Giờ nhiều đường tên na ná nhau, nhiều khi toàn nhầm. Như Mạc thái tông, mạc thái tổ gần nhau; có khi xa tít mù như Vũ Tông Phan, Vũ Ngọc Phan. Chưa kể đặc sản Tô Hiệu Hà Nội và Tô Hiệu Hà Đông … :D
Không bằng Phùng Hưng- Hà Nội thì phải hỏi là ở Hoàn Kiếm, Hà Đông hay Sơn Tây

cuhaifus

Xe container
Google đang hoàn toàn miễn phí đấy Cụ ạ

Nói cho cùng thì cũng không trách được, 9x đẻ ra khi Vợ Chồng ấy đã qua đời sau 1 vụ tai nạn; và những ẩn chứa giá trị chuyển tải trong những tác phẩm chính kịch có giá trị nhận thức của Lưu Quang Vũ thì đến lúc đó đã được hiện thực hóa ở cuộc sống. 9x lớn lên đến độ tuổi biết nhận thức và xem kịch thì trên TV cũng chẳng còn kịch hay mà xem nữa

Không trách được ạ
Ngoài những giá trị mà họ mang lại ra em ủng hộ còn vì tên phố sẽ rất đẹp ạ, Cứ nghĩ hẹn bạn gái đến phố Xuân Quỳnh uống caphe nghe đã lãng mạn rồi, chứ bảo em ơi hôm nay mình ra Nguỵ Như Kon Tum uống trà tranh nhé là em thấy ko có vào tai, hehe

MiTa

Xe lăn
Nếu HN tôn vinh LQV và (vợ 2) XQ thì nên đặt 2 phố quanh/gần sát đường phố Mai chí Thọ (Bộ trưởng BNV/BCA 8/1988 =thời cả gia đình gặp tai nạn bất thường ở cầu Phú lương HD)...;)
Thế thì đặt gần đường Đinh Đức Thiện... nữa....
Riêng ĐĐT thì đã bị bất đắc kỳ tử (quý tử, nhân quả ..) rồi mà nhỉ?!;;)
Các Cụ hé hé tí thông tin cho cháu tìm hiểu dc ko ạ?

Trần Đoành.

Xe container
Ngoài những giá trị mà họ mang lại ra em ủng hộ còn vì tên phố sẽ rất đẹp ạ, Cứ nghĩ hẹn bạn gái đến phố Xuân Quỳnh uống caphe nghe đã lãng mạn rồi, chứ bảo em ơi hôm nay mình ra Nguỵ Như Kon Tum uống trà tranh nhé là em thấy ko có vào tai, hehe
Thật cụ nghĩ lãng mạn ko... Hay là..
Như đi hồ Tây đới :))

ubisapro

Xe trâu
Theo như ý của cụ thì:
Số nhà hiện tại là 123 Nguyễn Văn Linh sẽ đổi lại là 123 đường 123 hay là 123 123.
đọc rất dễ nhầm, chưa kể là đường thì rất nhiều, đến lúc nó dài như số điện thoại thì nhớ kiểu gì.
Đường sẽ là 1.1; 1.2… tương ứng với quận 1. Chả nhầm được. Cơ bản chưa quen thì bỡ ngỡ ban đầu chút thôi. Sau đó chỉ cần đọc tên đường đã biết ở quận nào.

Yeuaibaygio

Xe container
Đường sẽ là 1.1; 1.2… tương ứng với quận 1. Chả nhầm được. Cơ bản chưa quen thì bỡ ngỡ ban đầu chút thôi. Sau đó chỉ cần đọc tên đường đã biết ở quận nào.
Thêm mã quốc gia, mã tỉnh, TP nữa cụ ạ. Số hóa hết. 😁
Ví dụ: 84.04.01.01.02-05-03-35
Là Việt Nam, Hà Nội, Quận 1, Phường 1, Đường số 2- ngõ 05 - ngách 3 -số nhà 35. Đỡ tốn bao nhiêu giấy mực.
Nhưng mà nhầm 1 chữ số thôi là toang. 😁

ubisapro

Xe trâu
Thêm mã quốc gia, mã tỉnh, TP nữa cụ ạ. Số hóa hết. 😁
Ví dụ: 84.04.01.01.02-05-03-35
Là Việt Nam, Hà Nội, Quận 1, Phường 1, Đường số 2- ngõ 05 - ngách 3 -số nhà 35. Đỡ tốn bao nhiêu giấy mực.
Nhưng mà nhầm 1 chữ số thôi là toang. 😁
Nó chính là trên CCCD đó ợ :D. Mã tỉnh, thành phố thực ra có rồi nhưng ít thấy nước nào dùng mã để gọi tỉnh, thành phố. Nói chung để thay đổi thì khó vì thói quen. Nhưng nếu thay đổi được tên đường, sau quen dần thì sẽ thuận lợi nhiều.

XPQ

Xe cút kít
Thời đại mới, Nên đặt số, dễ nhớ dễ tìm và luận gần nhau đc. Các cụ hình dung nếu tên đường phố chỉ có hai chữ, thay vì 3,4 chữ tên danh nhân hiện nay sẽ tiết kiệm đc vô vàn thời gian ,công sức, giấy mực( khai báo, viết, giấy tờ địa chỉ x hàng ti tỉ lần ). Việc đặt tên danh nhân hạn chế lại, cấp to to tí ní mới còn ý nghĩa.

Em có ý tưởng là nên bỏ tên phố đi mà oánh số, để cho du khách dễ tìm được mà anh chị em các cháu xíp bơ đỡ vất vả. Ti diên, tại mỗi con đường con phố thì nên có chủ trương dựng tượng các danh nhân hay các nhân vật nói chung xứng đáng để đặt tên đường. Dựng kiểu tượng phù hợp cảnh quan kiến trúc như một cái quảng trường xinh xinh. Những ngày kỷ niệm hoặc ngày dưng ai có nhu cầu có thể tới đặt hoa tưởng nhớ. Miễn đừng lại cúng tế cầu đảo hương khói xin số cầu lô cầu đề thì được quá. Qua đấy cũng sẽ là cách để xem lòng dân ứng xử dư lào với các ông bà nổi tiếng. Vị nào mà ế ẩm quá thì cũng nên đưa ra hội đồng nhân dân mà truất đi nhường chỗ cho vị khác.

Yeuaibaygio

Xe container
Nó chính là trên CCCD đó ợ :D. Mã tỉnh, thành phố thực ra có rồi nhưng ít thấy nước nào dùng mã để gọi tỉnh, thành phố. Nói chung để thay đổi thì khó vì thói quen. Nhưng nếu thay đổi được tên đường, sau quen dần thì sẽ thuận lợi nhiều.
Vâng em nghĩ sẽ quen thôi.
Như số tài khoản ngân hàng ấy, có mấy ai nhầm đâu. 😆
Mà lại quốc tế hóa được.

Mỗi tỉnh nên đặt tên một số phố chính (quy định rõ đủ quy mô làn đường, chiều dài) theo tên một số vị danh nhân, anh hùng... quê ở tỉnh đó. Còn những đường ngắn, nhỏ thì thôi.
Quê em đường trong khu đô thị mới toàn phải google mới ra, hỏi tên đường chính người trong khu đô thị đó cũng không biết. Google xong thì tả lại là bên phải/trái/trước/sau Nhà hàng A, khách sạn B, siêu thị C...

DurexXL

Xe lăn
Hẹn bạn gái mà ra Hàng Bún, Trung Liệt ...thì cũng mất tự tin Lão ợ
Còn hẹn đối tác nữ mà ra Kim Mã Thượng, Đội Cấn ...thì cứ hừng hực

Khụ

Steven

Xe tăng
Cụ Lưu Quang Vũ thì em đồng ý. Cụ Xuân Quỳnh thì thôi. Nhà 1 người đại diện được rồi
Em cũng nghĩ thế này, chứ đặt cả 2 vợ chồng thì phải xem tương quan với những nhân sĩ khác nữa. Em thì trước học cùng bạn Quỳnh Thơ hồi mẫu giáo

muachieukyniem

Xe điện
Xuân Quỳnh khéo sau còn hot hơn Trần Duy Hưng các cụ nhỉ.
Ai lại để cụ Hưng mang tiếng thế :))

Cải đắng

Xe tải
Em cũng ủng hộ lqv còn xq thì thôi ạ. Thơ xq cũng hay nhưng đạt tới tầm ảnh hưởng thì chưa.
Ps: em từng rất thích cuốn "thi nhân việt nam", không biết ông tác giả hoài thanh hoài chân có được ở đâu đặt tên chưa các cm nhỉ?
Ko liên quan chứ ở đà nẵng có cách lấy tên kèm tước vị để đặt, em cực kỳ ấn tượng: trưng nữ vương, triệu nữ vương, bố cái đại vương...nghe kêu choang choang.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sau này hết tên các nhân vật nổi tiếng rồi thì sẽ đặt bằng số cụ nhé. Thế nên dần rồi cụ nào cũng đến lượt ạ.
Đầy người nổi tiếng cho bác.
Phố Bung Ngọc Toang này.
Phố Ngọng này.
Phố Nhạc sĩ này.
Phố Chịch Hậu này.

thiếu gì.

Linhcuuhoa

Xe hơi
Giờ nhà nước hạn chế từ ngụy rồi cụ nhé,để hoà hợp dân tộc,nên cụ phải nói là trà chanh ở VNCH Như Kon Tum

cỏ và mây

Xe điện
Em nghĩ sẽ là đặt tên chung 1 con đường: Quang Vũ Xuân Quỳnh ạ
Như tình yêu của họ
Tình yêu của họ cũng bth thôi ạ. Vd e thấy tình yêu của bố e dành cho mẹ e đẹp hơn nhiều ạ. Chẳng qua họ có nhiều thành tựu nổi trội nhiều người biết đến và thời của họ chuyện tình cảm này cũng k ít lùm xùm ạ. Nên chuyện đặt tên đường vì sự cống hiến cho đất nước chứ k phải vì tình yêu cá nhân ạ.

cuhaifus

Xe container
Hẹn bạn gái mà ra Hàng Bún, Trung Liệt ...thì cũng mất tự tin Lão ợ
Còn hẹn đối tác nữ mà ra Kim Mã Thượng, Đội Cấn ...thì cứ hừng hực

Khụ
Ấy đấy cụ dạy chí phải, xưa đi chơi không bao giờ khai là ra Láng Hạ chơi ko mang tiếng cụ nhể, đèo bạn gái đi chơi cũng tránh Minh Khai, Cống thối ra hehe

cuhaifus

Xe container
Em cũng ủng hộ lqv còn xq thì thôi ạ. Thơ xq cũng hay nhưng đạt tới tầm ảnh hưởng thì chưa.
Ps: em từng rất thích cuốn "thi nhân việt nam", không biết ông tác giả hoài thanh hoài chân có được ở đâu đặt tên chưa các cm nhỉ?
Ko liên quan chứ ở đà nẵng có cách lấy tên kèm tước vị để đặt, em cực kỳ ấn tượng: trưng nữ vương, triệu nữ vương, bố cái đại vương...nghe kêu choang choang.
Có bún ốc Phù đổng Thiên Vương, bún chả Triệu Việt Vương nghe cũng oách mà lão