[Funland] Đặt tên đường Xuân Quỳnh - Lưu Quang Vũ ở Hà Nội

thungkhe

Xe điện
Thời đại mới, Nên đặt số, dễ nhớ dễ tìm và luận gần nhau đc. Các cụ hình dung nếu tên đường phố chỉ có hai chữ, thay vì 3,4 chữ tên danh nhân hiện nay sẽ tiết kiệm đc vô vàn thời gian ,công sức, giấy mực( khai báo, viết, giấy tờ địa chỉ x hàng ti tỉ lần ). Việc đặt tên danh nhân hạn chế lại, cấp to to tí ní mới còn ý nghĩa.
Em cũng thích kiểu số, đặc biệt là sơ đồ hình cây (ví như số nhà CC). Đọc số phát là đến tận nơi.
Nhà thì ngõ thì oánh số, đường thì oánh chữ mà cứ kêu gọi số hoá.
Hay như đường Hừng Duy Trân, chẳng con cháu nào muốn cho đặt tên Cụ vào con phố này. :)

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Đọc qua, thì em thấy các cụ ở trên này rất hay mắc các cụ mà hiện nay Việt Nam cũng đang gặp phải, và các cụ cũng đã từng chửi rất mạnh miệng (ví dụ giấy đi đường, đó là chỉ quy định nhưng quên mất khi triển khai thì sẽ làm thế nào, có đủ năng lực triển khai ko? Bao nhiêu người sẽ cần giày của cả cái HN này, xác minh và cấp phát bao lâu thì xong?). Giờ đặt tên phố bằng số em thấy các cụ cũng tư duy y hệt.

Đấy là chỉ nêu ra cho sướng miệng còn không hề nghĩ đến khi ý kiến đi chứ buộc thực hiện thì nó sẽ như thế nào, việc gì sẽ xảy ra, nó sẽ gây ảnh hưởng đến tất cả các mặt của đời sống, những con người ở đây như thế nào.
Cụ nghĩ ra hộ em, nếu cần đánh số sẽ cần đánh bao nhiêu đường, có bao nhiêu con số trong quy hoạch gồm tất cả các đường nhánh đường chính, đường phụ? Trong tương lai sẽ cần bn quy hoạch 2030 tầm nhìn 2040 đi!
Sẽ có bao nhiêu người cần sử dụng địa chỉ? Hiện nay các cụ chỉ nghĩ trên quan điểm mình là người ở khu đấy, mình không thể nhầm được, đi vài lần là quen. Người ta chỉ quen nếu chỉ có phố từ một đến 10, nhà mình ở phố số 3 thì nhớ, cạnh đó phố 10 thì còn tìm được. Chứ giờ lại đi đến quận khác tìm phố 3587 thì chịu chết. Lại có ông nào bảo đặt đánh theo số thứ tự từ đầu phố và đầu quận đi vào, thế là từ khi vào quận sẽ phải ngồi đếm xem cái phố đấy là ngã tư hai ngã ba bao nhiêu, sau nửa năm tai nạn chắc chắn tăng gấp đôi.
bây giờ nhớ 1000 cái tên phố, số 61, số 83, số 2011, số 3754 các cụ sẽ nhớ kiểu gì?
Ngoài Cụ và những người ở khu phố đấy ra, sẽ còn ai cần sử dụng địa chỉ nữa? Bưu chính, ngân hàng, hộ tịch,
Thể hiện trên hệ thống sẽ như thế nào? Xử lý thế nào với những địa chỉ vốn đã có rất nhiều / / / hiện nay?
Những người không như các cụ, là những người có điện thoại di động, đi trên đường lái xe có thể nhìn định vị, thì các cụ sẽ để người ta đi lại bằng cách nào?
Nếu tên đường đánh hết bằng số, ý tưởng hay thế tại sao không nước nào làm trừ có một số nước có thực hiện đánh số ở vài đường do lịch sử để lại và hiện nay không sửa nữa (a mà em biet mỗi Mỹ có đánh ở NY và Pháp có các quận)
Và em chắc chắn rằng, nếu mà một ngày nào đấy tỉnh dậy ý tưởng này thành hiện thực, chính các cụ sẽ lại ngoác miệng ra chửi bao nhiêu địa danh địa phương ở đấy không sử dụng mà tại sao phải đánh bằng số?
Tây thì nó bảo thế này:
The numbered street system is criticized for taking away the individuality from a community that a named street would provide.
Cử trình bày dài dòng quá , chính cụ mới là điển hình của tư duy vn hay mắc phải : đó là lỗi suy diễn rộng. Người ta nói nên đặt tên đánh số cho đường khi : đã quá nhiều tên theo danh nhân như bây giờ, đó là "kết hợp" chứ không phải "loại bỏ" ,hết tên chữ. Tùy trường hợp, cấu trúc đô thị mà áp dụng linh hoạt. Ví dụ trong khu các đô thị biệt thự, người ta hay đặt tên theo lô Bt 2a, bt 3b vv. Đi tìm sẽ có căn cứ khu a cạnh khu b, số 2 cạnh hoặc giao vs số 3, từ đó tìm dễ dàng thay vì tên ông nọ bà kia trong khu đó.

Mr M

Xe tải
Cử trình bày dài dòng quá , chính cụ mới là điển hình của tư duy vn hay mắc phải : đó là lỗi suy diễn rộng. Người ta nói nên đặt tên đánh số cho đường khi : đã quá nhiều tên theo danh nhân như bây giờ, đó là "kết hợp" chứ không phải "loại bỏ" ,hết tên chữ. Tùy trường hợp, cấu trúc đô thị mà áp dụng linh hoạt. Ví dụ trong khu các đô thị biệt thự, người ta hay đặt tên theo lô Bt 2a, bt 3b vv. Đi tìm sẽ có căn cứ khu a cạnh khu b, số 2 cạnh hoặc giao vs số 3, từ đó tìm dễ dàng thay vì tên ông nọ bà kia trong khu đó.
Khu đô thị mới tên đường nội bộ thường là chủ đầu tư đặt, chứ cấp thành phố không đặt. Mà chủ đầu tư đặt như thế nào thì do họ. Các toà chung cư cũng vậy, tây có ta có, lai tây ta, viết tắt, đánh số đủ cả. Đúng là trăm hoa đưa nở.

tamock

Xe buýt
Đặt thế cũng ổn, khá là nhân văn.

Em sợ nhất là đặt tên phố bằng các chính trị gia, chỉ có ý nghĩa nhất thời. Đặt được tên cổ kiểu Cổ Ngư, Yên Phụ... là thích nhất. Đặt tên bằng địa danh cũ của địa phương cũng thích, nhớ hồi lập quận mới em cứ thích phương án Từ Liêm/Mỹ Đình, cuối cùng người ta đặt Bắc với Nam :)

Pho_vang

Xe hơi
Cụ này nói rất đúng! Để hiểu được giá trị và tính thời sự cũng như lòng dũng cảm của Lưu Quang Vũ thì phải sống/hiểu ở giai đoạn các tác phẩm ấy ra đời, có thể nói đó như những quả bom nổ giữa khung cảnh đìu hiu, lay lắt của cuộc sống xã hội thời đó đến nỗi có cả thuyết âm mưu về vụ tai nạn gây ra cái chết của cặp vợ chồng nghệ sỹ này trên đường 5, đoạn khu vực cầu Phú Lương cũ!
Có cụ lôi Cả bộ trưởng công an ra rồi kìa hehe

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Khu đô thị mới tên đường nội bộ thường là chủ đầu tư đặt, chứ cấp thành phố không đặt. Mà chủ đầu tư đặt như thế nào thì do họ. Các toà chung cư cũng vậy, tây có ta có, lai tây ta, viết tắt, đánh số đủ cả. Đúng là trăm hoa đưa nở.
Vâng cụ, cuộc sống đa dạng nên trăm hoa đua nở nó cũng thú :)). Cá nhân em thích đa dạng tên đường phố, không cứ phải danh nhân ,số má, nếu thấy hay đặt tên luôn theo từ mang ý nghĩa, ví dụ con đường mang tên hạnh phúc, thành thật, thiên thai vv, , hoặc kết hợp vs nhau tạo trục không giản, thời gian , vv. thấy Hà nội có trục đường rất ý nghĩa, vd kết thúc đường lê duẩn là đường giải phóng chẳng hạn , hay.

namson229

Xe điện
những năm 198x, nhiều vở kịch hay mà, thời đấy chỉ tối thứ 7 có kịch, chèo ... thôi, e nhớ kịch "ô không phải là bố tôi" của Lưu Quang Vũ; sau này có xem lại ở rạp công nhân (tầm 5-7 năm trước) - giờ kịch, chèo, cải lương mai một dần;

hitle888

Xe điện
Em nói thật là kịch lưu quang vũ cũng hay thật, nhưng em không vote đặt tên đường cho 1 đồng chí bị quân đội thải hồi

ncs67

Xe tăng
Cụ nói đúng ý em định nói. Đoạn đường này sau khi hoàn thiện thì được đặt tên rất nhanh và khá bất ngờ.
Nguyễn Lân có công đẻ ra nhiều ông con,cháu có ảnh hưởng xh bây giờ.Thế còn đòi rì nữa !!!

phamhungbs

Xe điện
Nguyễn Lân có công đẻ ra nhiều ông con,cháu có ảnh hưởng xh bây giờ.Thế còn đòi rì nữa !!!
Ớ, vậy mà em lại thấy nói có mấy công trình khoa học xã hội là những đóng góp để đạt chuẩn bộ tiêu chí, chứ giờ cụ nói em mới biết là có công kia đấy. Vậy thì rắc rối nhỉ.

Mr M

Xe tải
Quan trọng là phải có cách pr,
Tài năng bé tý nhưng khéo pr thì thành to tướng.
Cụ biết người ta tài năng bé, cụ cũng biết họ pr giỏi. Nghe cụ nói, thì cụ tường tận hết, và có vẻ cụ còn giỏi hơn. Cụ giúp cụ ấy đi. Hai cụ hợp tác ắt thành công.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Cụ biết người ta tài năng bé, cụ cũng biết họ pr giỏi. Nghe cụ nói, thì cụ tường tận hết, và có vẻ cụ còn giỏi hơn. Cụ giúp cụ ấy đi. Hai cụ hợp tác ắt thành công.
Cụ chịu khó tự tìm hiểu thêm nhé, trước hết hãy đọc bài “TRƯỜNG ĐẠI HỌC SƯ PHẠM ĐÃ NHỔ ĐƯỢC HAI CÁI GAI”, bài của chính NL viết, dễ dàng tìm thấy trên mạng.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Xứng đáng!
Còn hơn một số người khác, như Nguyễn Lân chẳng hạn, chả có công lao gì rõ ràng.
Ông Nguyễn Lân là Giáo sư, nhà soạn tự điển nổi tiếng, nhà giáo nhân dân, gia đình ông tất cả các con đều là Giáo sư- tiến sĩ , một dòng họ vinh-hiển số 1 Vn đấy cụ.
Cuốn Từ Điển tiếng Việt của ông NL vẫn được in tới in lui, dù sai khoảng ...2000 lỗi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Chỗ thì nào là các nhà khoa học lựa chọ ngân hàng tên; dự kiến đặt tên đường này là bca thì nào là làm báo cáo, lấy ý kiến, hội đồng nhân dân xem xét phê duyệt này nọ.... mới đặt được.
Có những con đường chỉ dăm trăm mét với dăm chục số nhà

Trong khi cả một khu đô thị; cả một khu dân cư, cả chục con đường... chủ đầu tư họ lấy tên tây tên ta, tên hoa tên quả.... đặt cái rụp.
Không lẽ những khu vực ấy không thuộc về chính quyền quản lý ? Không phải là một phần của đất nước ta ?