[Funland] Đặt tên con theo Hán tự?

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Em biết 2 chữ miên, 1 nghĩa là ngủ, 2 nghĩa là cây bông vải. Ví dụ nhạc sĩ Ngô Thụy miên, nếu dịch ra thì Thụy miên là ngủ đấy ạ.
Còn vũ thì cũng có nhiều chữ vũ, nếu là bé trai thì thường là chữ 宇 Là vũ trụ, bé gái thì hay lấy chữ 雨 là mưa, ngoài ra cũng có ng lấy những chữ vũ khác để đặt tên nhưng k nhiều bằng 2 chữ trên
Vũ là múa : vũ sư, vũ nữ
Vũ là võ trong vài trường hợp : võ thuật/vũ thuật, võ kĩ/vũ kĩ, võ sĩ/vũ sĩ, văn võ/ văn vũ..

MotoG

Xe tăng
Cụ thớt chủ phải ở khu Roi Ồ mới chuẩn.

Đại tướng Alo

Xe điện
Tên Gia Bảo hay bị bạn trêu nói lái thành Bao Giả ( ý nói bố dùng bao cao su giả ), buồn cười phết. =))

Lá me xanh

Xe tải
Vũ là múa : vũ sư, vũ nữ
Vũ là võ trong vài trường hợp : võ thuật/vũ thuật, võ kĩ/vũ kĩ, võ sĩ/vũ sĩ, văn võ/ văn vũ..
Em đã nói có nhiều chữ vũ mà cụ. Tiếng tàu hơi bất lợi ở chỗ từ đồng âm rất nhiều, ngay cả ng tàu nghe tên người khác cũng k viết ra đc chữ ngay mà họ phải hỏi chữ này bộ gì, nghĩa là gì thì mới viết ra đc.Mà vũ đạo, vũ thuật theo tiếng phổ thông official thì đọc hơi khác vũ trụ, vũ mưa, phiên âm hán việt giống thôi chứ ng tàu đọc khác nhau đấy

Chỉnh sửa cuối:

nha-trang

Xe buýt
Con gái thì đặt là Kim Yến nếu theo Hán tự. Còn tên Nôm là Én, Chim Vàng

cuonglhvt

Xe tăng
Chắc cụ chưa biết về những gì mình viết chăng?
“ Hiếu Thảo “
Tôi rất hổ thẹn khi vấn đề đơn giản thế mà giải thích không rõ ra được.
Hiếu: chữ Hán
Thảo: chữ nôm - thuần Việt.

XPQ

Xe cút kít
Học là chữ Hán việt rồi, có ca sĩ Hồng công tên là trương học hữu
Vầng, sót mất chữ học. Nhưng tình cờ em lại nghi nghi rằng tiếng Việt không có từ thuần Việt nào chỉ về sự học chăng?

thế các cụ có tên nào hay để e đặt cho bé con nhà em với. Đang có e bé gái xinh xắn t7 này hạ sinh mà chưa nghĩ ra tên gì cả

cuonglhvt

Xe tăng
Các cụ mợ khi có con có đặt tên con theo ý nghĩa chữ Hán hay không?
Thực ra, tên con theo chữ Hán chỉ một chữ thôi đã có nghĩa rồi. Vấn đề là người ta cứ muốn nghĩa nó phải bao gồm luôn cả "chữ lót" với tên. Mà điều này đâu phải lúc nào cũng có thể làm được. Nhiều lúc:
- Chữ lót là chữ để chỉ tên chi trong họ.
- Chữ lót là chữ để phân biệt thế hệ.
- Chữ lót ngỡ là chữ lót nhưng lại là một thành phần của họ.
Bản thân tôi chữ lót trong tên tôi vốn là họ của ông Cố tôi, ông vốn không sinh ra ông nội tôi nhưng vẫn có công nuôi dưỡng ông nội tôi. Vậy nên khi ghép với tên tôi nó chẳng có ý nghĩa gì cả. Nhưng với tôi thì nó rất có ý nghĩa.
Còn thế hệ trước của tôi (bố các bác và các cô) họ và tên khai sinh toàn dùng chữ Nôm. Chỉ khi đi học mới dùng tên chữ Hán để bạn bè khỏi trêu chọc.

Lá me xanh

Xe tải
Chữ Học có gốc Hán ko ạ
Học gốc hán mà cụ, học tập, học sinh là từ hán việt. Bên tàu có tập cận bình, trương học hữu, vương học binh là lấy chữ học tập làm họ tên đấy