[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Em nhận định tình huống theo góc nhìn người thứ ba cụ ơi, cụ nếu đặt bản thân ở góc nhìn người thứ nhất hay người thứ hai thì cụ sẽ thấy chối. Đây là tình hình của Myanmar nên mình chỉ nói ra nhận định chứ mình có tham dự vào đó đâu mà chối cụ ạ.
Nói vậy năm 45 cũng ko khác đâu

Canphaidinh01

Xe tăng
Vui là chính mà, những Chã không mở poll kiểu ấy.

Còn nói thật, Myanmar chỉ hỗn loạn một thời gian thôi, càng loạn phe dân sự càng dễ tèo, vì lịch sử cầm quyền của phe quân sự nó rất khác, nó chả quan tâm chuyện quốc tế có định làm gì nó không, nó bị cấm vận cũng nhiều rồi nên nó đếch sợ, nên khả năng phe quân sự sẽ cho kéo dài để đến khi nó làm cỏ là nó đánh hết tận gốc rễ đám chống đối luôn.

Myanmar về địa chính trị chả có ý nghĩa nhiều với phương Tây, phương Tây cùng lắm là mấy cái lệnh cấm vận, nhưng dân chúng vẫn hiểu không phải cấm vận quan chức chính phủ mà cấm vận hết tất cả, nên một thời gian là nó không còn nhiều ý nghĩa nữa, vì thế chuyện Mỹ đóng băng tài khoản của mấy anh quân đội không giải quyết được vấn đề mà chỉ khiến sự kiện ở Myanmar nó rối loạn hơn, hoặc giả Mỹ muốn tạo ra nhiều rối loạn ở nhiều nơi trên thế giới để tạo vị thế, cũng không phải là không có cơ sở. Anh là nước mẹ từng cai trị, nhưng vị thế của Anh bây giờ quá tệ, có con HKMH thì rò nước suốt ngày, tuyên bố nhiều nhưng làm được ít, tóm lại là chỉ châm được tí lửa, chứ muốn đốt nhà người khác thì không làm được.

Myanmar thì từ lâu có quan hệ với TQ rất sâu sắc, khi phe dân sự lên là cũng nhờ vào quan hệ tốt với TQ mới lên được, Bắc Kinh nói riêng hay các nước có ảnh hưởng tới Myanmar nói chung đều có quan hệ tốt với phe quân sự và sau này là cả với phe dân sự, trong số các nước có ảnh hưởng tác động được tới Myanmar có mặt cả Việt Nam ta đấy ạ, ngoài ra các nước như Nhật, Sing, Thái đều không có ý định yêu cầu hoặc nghiêng về bên nào, đơn giản vì các nước có khả năng ảnh hưởng tới Myanmar đều chơi tốt với cả 2 phe, nên các nước này đều bày tỏ chuyện mong muốn 2 bên dàn xếp giải quyết bất đồng.

Myanmar nằm trong khối Asean, mà khối này từ trước khi chiến tranh thương mại Mỹ Trung nổ ra đã là một khối kinh tế đang lên, sau khi chiến tranh thương mại Mỹ Trung bùng phát, đây là một trong những chiến trường tranh giành ảnh hưởng của quốc tế và cả Mỹ Trung, nhưng khối này chọn phương án trung lập, quan hệ kinh tế của khối với TQ ngày một tăng. Quan hệ giữa các nước trong khối không đơn giản, nhưng có 1 điều then chốt là khối này chủ trương không can thiệp vào nội bộ của nhau và có cơ chế hợp tác an ninh quốc phòng riêng, điều này đảm bảo cho Myanmar rất nhiều, và cho tới nay thì khối vẫn tôn trọng công việc nội bộ của Myanmar và chỉ góp ý chứ không có hành động can thiệp. Xung quanh Myanmar đều là các nước không muốn can thiệp thì Mỹ hay phương Tây chỉ có cách can thiệp thông qua các nhóm hoạt động dân sự xã hội như từng thao tác ở HK, nên ảnh hưởng sẽ không lớn, không lâu. Chính quyền quân sự của Myanmar thừa sức luộc thịt các đám này, cộng thêm nếu các nước khác cung cấp thông tin thì các tổ chức này sớm muộn cũng bỏ cuộc, TQ có quá nhiều kinh nghiệm từ cuộc đấu ở HK, Việt Nam cũng có kinh nghiệm dày dạn suốt các năm sau khi hết cấm vận, các nước khác thì quan hệ kinh tế với giới quân sự sâu sắc nên không tham dự.

Myanmar em dự kéo dài đến năm sau là cả dây của Cố vấn đi đời hết, thông minh nhất là nhanh chóng có đàm phán, thoả thuận, còn định thay đổi phải từ từ. Nói gì thì nói, phe dân sự lên thì cũng chỉ vì câu chuyện lợi ích kinh tế chứ cũng chả có gì khác, nên chuyện này không thể vội vã kiểu thò được 1 chân là nhảy vào úp luôn được, phe quân sự nó đâu phải tay mơ.
Em biết Chã sẽ ko bao giờ có pool kiểu này. :)

Dù sao cụ và em cũng đã đưa ra những nhận định và mong muốn, để đảm bảo tính tương đồng em thêm vào mốc thời gian là 6 tháng.

Chỉ để vui thôi cụ nhỉ? :)

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em là chuyện hàng xóm, họ tự xử, ngày xưa mình oánh nhau, đô hộ, cả thế kỷ chết cả chục triệu, có làm sao.Giờ cho nó bắn nhau tí. Mất vài chục mạng có xi nhê gì, muốn tốt hơn thì phải đổ máu thôi,chả nhẽ đứng trong nhà hét ra.

meotamthe

Xe cút kít
Vâng, em không còm lại tiếp đâu nếu vẫn còm về năm 45, vì em nghĩ cứ theo ý cụ thì sẽ rơi vào trạng thái phạm quy, cố tình đánh lái chủ đề cụ ạ. Nếu cụ muốn mổ xẻ về năm 45, xin cứ ra quán mở thớt, đánh lái mãi trong này làm gì.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em không còm lại tiếp đâu nếu vẫn còm về năm 45, vì em nghĩ cứ theo ý cụ thì sẽ rơi vào trạng thái phạm quy, cố tình đánh lái chủ đề cụ ạ. Nếu cụ muốn mổ xẻ về năm 45, xin cứ ra quán mở thớt, đánh lái mãi trong này làm gì.
Em vẫn trong logic của cụ, ko lái đi đâu cả. Cụ đang tiêu chuẩn kép đấy :))

meotamthe

Xe cút kít
Em biết Chã sẽ ko bao giờ có pool kiểu này. :)

Dù sao cụ và em cũng đã đưa ra những nhận định và mong muốn, để đảm bảo tính tương đồng em thêm vào mốc thời gian là 6 tháng.

Chỉ để vui thôi cụ nhỉ? :)
Dự đoán nó kéo dài bao lâu thì em không dự đoán cụ ạ. Em chỉ đánh giá nếu cứ thế tới sang năm thì phe của bà Cố vấn đễ tèo hết. Mình thì chém gió vui thôi, chứ lập bình chọn cá độ về tình hình bất ổn của nước khác thì sẽ rất nguy hiểm :)

meotamthe

Xe cút kít
Em vẫn trong logic của cụ, ko lái đi đâu cả. Cụ đang tiêu chuẩn kép đấy :))
Tuỳ cụ, em dừng nhé, nếu vẫn còm tiếp như thế thì em add cụ vào blacklist cho đỡ phức tạp, những chuyện dây dưa cãi nhau chửi nhau do không thích những còm phân tích của em thì em gặp nhiều rồi, em thấy tranh luận cũng vui nhưng rồi sa đà vào để đi đến chửi nhau thì chả giải quyết đến đâu, kể cả khi tình hình đó sau một thời gian đã thay đổi như em phân tích dự đoán, câu chuyện cũng chả mang lại cái gì có ích, nên những còm qua lại kiểu như cụ đang dùng, em sẽ dừng trước cho nó đỡ lằng nhằng cụ nhé. Quan điểm tham gia chém gió về thời sự quốc tế của em là đưa phân tích đánh giá tình hình thế giới, không nghiêng về bất cứ phe nào, vì em chỉ nghiêng duy nhất về phe Việt Nam hiện thời, nên các cụ không phải xoắn nhiều làm gì cho mệt. Chúc cụ cuối tuần vui vẻ nhé !

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ cụ, em dừng nhé, nếu vẫn còm tiếp như thế thì em add cụ vào blacklist cho đỡ phức tạp, những chuyện dây dưa cãi nhau chửi nhau do không thích những còm phân tích của em thì em gặp nhiều rồi, em thấy tranh luận cũng vui nhưng rồi sa đà vào để đi đến chửi nhau thì chả giải quyết đến đâu, kể cả khi tình hình đó sau một thời gian đã thay đổi như em phân tích dự đoán, câu chuyện cũng chả mang lại cái gì có ích, nên những còm qua lại kiểu như cụ đang dùng, em sẽ dừng trước cho nó đỡ lằng nhằng cụ nhé. Quan điểm tham gia chém gió về thời sự quốc tế của em là đưa phân tích đánh giá tình hình thế giới, không nghiêng về bất cứ phe nào, vì em chỉ nghiêng duy nhất về phe Việt Nam hiện thời, nên các cụ không phải xoắn nhiều làm gì cho mệt. Chúc cụ cuối tuần vui vẻ nhé !
Em chỉ ra tiêu chuẩn kép của cụ thôi. :))

meotamthe

Xe cút kít
Em chỉ ra tiêu chuẩn kép của cụ thôi. :))
Vâng, em đã cho cụ vào blacklist của em do cụ chỉ chạy theo còm nhạt, không có khả năng phân tích và nói chuyện, chỉ có khả năng quy kết thì không nên giao lưu làm gì, phải không cụ, mời cụ cứ tiếp tục đánh lái về năm 45.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em đã cho cụ vào blacklist của em do cụ chỉ chạy theo còm nhạt, không có khả năng phân tích và nói chuyện, chỉ có khả năng quy kết thì không nên giao lưu làm gì, phải không cụ, mời cụ cứ tiếp tục đánh lái về năm 45.
Cụ có khả năng phân tích tiêu chuẩn kép đâu. Chụp mũ người khác đánh lái.
Vừa tiêu chuẩn kép, vừa chụp mũ :))

bubu08

Xe tăng
Hôm qua và hôm nay tình hình bên Myamar đã giảm nhiệt thấy rõ, thương vong cũng rất ít: hôm qua 1 mạng, hôm nay 0. Các cuộc biểu tình chỉ còn ở mức lẻ tẻ và quy mô nhỏ hơn rất nhiều. Tin này có lẽ các nhà dân chủ bàn phím không vui, vì họ chỉ muốn người dân Myamar tiếp tục dũng cảm bất chấp chiến đến cùng để đổi lại phe QĐ cũng say máu đàn áp đến cùng để thêm nhiều cái chết, thêm nhiều rối loạn, và diễn biến thành nội chiến càng tốt. Dĩ nhiên họ không hề quan tâm tới số phận của đất nước Myanmar mà là mục đích khác, mục đích gì thì không nói cũng biết.
Tuy nhiên đây thực sự là tin tốt cho nước Miến. Muốn làm gì, bàn thảo gì với nhau thì trước hết phải hạ hỏa cái đầu nóng, và muốn ngồi được với nhau thì cũng đừng tìm cách kêu can thiệp của thiên hạ. Không ai giúp được mình nếu bản thân 2 bên còn chiến nhau sát ván.
Tuần sau dự đoán có thể tình hình từng bước trở lại bình thường, các công chức và người lao động của các cơ sở nhà nước đã được cảnh báo nếu thứ 2 tới không tới công sở là đương nhiên bị sa thải. Đây cũng là một bước đi cần thiết để vãn hồi trật tự.

thien.tn

Xe tải
Em tưởng bán cho Nhật rồi chứ nhỉ, em vào nhà máy này rồi.
Kirin mua cổ phần thôi cụ, sau vụ đảo chính họ đã tuyên bố dừng hợp tác ngay rồi
Nhật họ vẫn tính toán cao thủ thật, nếu vẫn giữ hợp tác thì giờ đã ăn trọn làn sóng tẩy chay rồi

AntiTrump2024

Xe tăng
Nhưng khi Biden lên cái là QĐ Miến (với sự hỗ trợ từ TQ) vả cho Biden mấy phát choáng váng. Xem thử Ô nhọ mí lị Bi Đần giải bài toán Miến thế nào? Em dự là chả có giải pháp nào cả, lại cấm vận vớ vẩn với lu loa lên là hết vị!

24AnTrạch

Xe buýt
20 năm chắc nói mấy con sh, dylan :D
Còn 30 năm trước thì cub là 1 gia tài
Năm 2000 thì xe @ mua đc cả nhà mạn đường láng luôn.
Bạn e nhà nó mua con @ năm 2001 là 6 nghìn đô, mà hồi đấy nhà e mới mua nhà ở khu láng hạ cũng tính ra chỉ gấp đôi con @ :(
Hôm mới lấy xe nó phóng xe qua nhà rủ e đi chơi, nó còn bảo e cầm lái mà e ko dám cầm.
E ngại sợ lái xe đâm đâu thì tiền đâu mà đền

dpl

Xe lăn
Năm 2000 thì xe @ mua đc cả nhà mạn đường láng luôn.
Bạn e nhà nó mua con @ năm 2001 là 6 nghìn đô, mà hồi đấy nhà e mới mua nhà ở khu láng hạ cũng tính ra chỉ gấp đôi con @ :(
Hôm mới lấy xe nó phóng xe qua nhà rủ e đi chơi, nó còn bảo e cầm lái mà e ko dám cầm.
E ngại sợ lái xe đâm đâu thì tiền đâu mà đền
Cụ làm e nhớ đến ô a đổi Sh lấy nhà ở ngã tư sở :D
Nhg khác cụ là ô ý đón e đi cafe thì e xung quanh lái luôn :))

Ngố Tầu

Xe hơi
Em vào hóng các cụ chém để lấy tư liệu

smart_sharp

Xe tăng
Nói chung là em không hiểu sao phải viễn thông mới được mua và khỏi bị nghi. Vin nó mua thật thì .... Mỹ lại ... trách Vin à :D ví dụ thế
Vin còn làm ăn với Mỹ nhiều lắm, tài sản ở nước ngoài, tiền vay các tổ chức tài chính, ngân hàng có liên quan tới Mỹ nhiều lắm cụ không biết sao? Trừ phi Mỹ đồng ý chứ không thì cho tiền Vin cũng chả dại. Mỹ mà không đồng ý, chỉ cần Vin gật đầu thương vụ cụ nói, có khi lãi vay của Vin tăng ngay hoặc trái phiếu của Vin phát hành phải tăng ngay mấy phần trăm đấy cụ.

A98

Xe container
Cụ meotamthe không nói thì em nói vậy:
Năm 45 ta không có nước. Pháp đã cướp nước ta từ thế kỷ 19. Ta cướp lại chính quyền để lập nước.
Năm 2021 nước Myanmar là một nước độc lập.
Khác nhau này mà cụ cũng đánh lái được thì trí tuệ của cụ quá thấp.

Trạng thái
Thớt đang đóng