[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Đi biểu tình ôn hòa lại còn trang bị đồ bảo vệ, lá chắn, bom xăng, giáo mác, mặt nạ ... chống đối lại lực lượng an ninh mà bảo là bình thường cũng lạ thật
Ừ! Lạ thật!

A98

Xe container
Cụ đừng nhầm ý em. Em luôn cho rằng chính nghĩa đứng về phía nhân dân. 45 cũng vậy và MYA giờ cũng thế. Nó phản ánh nguyện vọng của đa số.

Còn cụ tam thể phán như bên dưới nhé. Gọi nhân dân là bạo loạn và kêu gọi cần thiết tàn nhẫn vs họ thì đúng là ko phải là người.

Vâng, hoá ra tất cả mọi người đều hiểu sai ý cụ, hoá ra cụ đang phụ hoạ cho cụ Mèo. Vì cụ lấy ví dụ chứng minh cho luận điểm của cụ Mèo, đấy là nhân từ hay tàn nhẫn không có ý nghĩa gì khi phân tích những sự kiện kiểu này..

Còn thế nào là nhân dân, có đa số hay không, sao cụ biết được? Đã có quá nhiều bài học về bạo loạn lật đổ kiểu này, sau vài năm mới trắng mắt ra là nước ngoài giật dây rồi.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, hoá ra tất cả mọi người đều hiểu sai ý cụ, hoá ra cụ đang phụ hoạ cho cụ Mèo. Vì cụ lấy ví dụ chứng minh cho luận điểm của cụ Mèo, đấy là nhân từ hay tàn nhẫn không có ý nghĩa gì khi phân tích những sự kiện kiểu này..

Còn thế nào là nhân dân, có đa số hay không, sao cụ biết được? Đã có quá nhiều bài học về bạo loạn lật đổ kiểu này, sau vài năm mới trắng mắt ra là nước ngoài giật dây rồi.
Khi cụ assume là "ko biết đc" thì cụ phủ định luôn cuộc tranh luận. Vì định kiến "ko biết đc" có thể áp dụng mọi thứ để phủ định, kể cả vợ con ở nhà của cụ nếu có. Ví dụ: sao biết đc con cụ là con cụ mà ko phải con hàng xóm :))

Nếu hiểu đúng ý bác thì việc QĐ Myanmar đảo chính là việc đúng đắn, và người dân phải đồng ý với việc đó. Biểu tình là sai và là bị gọi là bạo loạn lật đổ?
Nói thế mọi cuộc bạo loạn giành chính quyền đều sai và bị gọi là bạo loạn lật đổ cụ nhỉ. Nhiều cụ trong này sử dụng các định đề nguỵ biện "ko biết đc" và "tiêu chuẩn kép"

A98

Xe container
Nếu hiểu đúng ý bác thì việc QĐ Myanmar đảo chính là việc đúng đắn, và người dân phải đồng ý với việc đó. Biểu tình là sai và là bị gọi là bạo loạn lật đổ?
Em nói thế chỗ nào?

vnvodoi

Xe điện
Tình hình này không khéo lãnh thổ Myanmar sẽ bị chia ra thành mấy nước nhỏ ( nước của phe quân đội, nước của phe bà As, và các khu vực phiến quân nhân cơ hội tách ra lập quốc nữa ).

Lại thành phiên bản của bán đảo Triều Tiên mở rộng, chỉ e toàn là đi theo hướng thành Bắc Triều tiên chứ không có hướng thành Hàn quốc.

0 im lặng

Xe đạp
QĐ Myanmar để cả 1 tháng Biểu Tình rùi mà không chịu dừng, không chịu đối thoại, cấp độ biểu tình ngày càng tăng từ ôn hoà thành bạo động ( có trang bị vũ khí...) thì ko cứng rắn mới lạ. Tôi đã nói là tôi ủng hộ các thanh niên này nhưng về gần đây thì có cái nhìn khác. Mà để có cái nhìn khác này không phải xuất phát từ tôi mà từ chính các hành động của người trong cuộc.

Còn kiểu ăn nói như của anh thì... =)) =)) =))
không chịu đối thoại >>> Lam on cho bang chung

A98

Xe container
Khi cụ assume là "ko biết đc" thì cụ phủ định luôn cuộc tranh luận. Vì định kiến "ko biết đc" có thể áp dụng mọi thứ để phủ định, kể cả vợ con ở nhà của cụ nếu có. Ví dụ: sao biết đc con cụ là con cụ mà ko phải con hàng xóm :))
Vâng, để em giải thích lại cho cụ ý của em: cụ làm sao biết được đa số người Myanmar ủng hộ phía nào khi cụ viết "Nó phản ánh nguyện vọng của đa số."?

Hanoi1919

Xe tăng
Hy vọng tình hình Myanmar sớm ổn định.
Trừ TQ, các nước xung quanh đều không muốn Myanmar nát, đó là đk thuận lợi cho Myanmar.
Nếu nhìn theo góc độ địa chính trị thì TQ cần Miến ổn đỉnh và có chính quyền gắn chặt với nó chứ không phải là một đất nc loạn lạc bung bét như vậy. Mở thông đc hành lang Tây nam(nối Vân nam ra biển Myanma) là thêm một cửa ngõ chiến lược rất quan trọng với TQ. Điều kiện cần là Hoà bình, ổn định. Điều kiện đủ là thân Tàu(phụ thuộc càng tốt). Phe nào đáp ứng đc điều đó chắc chắn sẽ đc TQ ủng hộ. Còn đối thủ của TQ thì đương nhiên không muốn và sẽ tìm cách phá. Họ cần một chính quyền bài Tầu hoặc chỉ cần duy trì tình trạng bung bét để TQ ko mở đc con đường đó là đủ.
Ai muốn Miến thay đổi thì tuỳ tình hình.
Ai cần Miến ổn định? Tầu cần, Tây ko cần.
Có lẽ Miến sẽ giống như phiên bản Ucraina của ĐNA ~

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe container
Có người tố bà Aung ve vản TQ?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Để 1 tháng biểu tình không chiun dừng, thì đúng logic là bên QĐ không muốn đối thoại chứ nhỉ?
Đúng logic là chả có thằng nào cầm quyền muốn đất nước nhất là ở các thành phố mà biểu tình cả tháng trời và bạo đông liên tục cả?
Chắc kiểu của anh là logic ngược.

A98

Xe container

Nói thế mọi cuộc bạo loạn giành chính quyền đều sai và bị gọi là bạo loạn lật đổ cụ nhỉ. Nhiều cụ trong này sử dụng các định đề nguỵ biện "ko biết đc" và "tiêu chuẩn kép"
Ngoài ra chính cụ đang tiêu chuẩn kép đấy. Em mới nói "không biết được" cụ đã xuyên tạc em thành có ý định phủ định mọi thứ chỉ bằng câu "không biết được". Đừng nhét chữ vào mồm nhau thế chứ.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài ra chính cụ đang tiêu chuẩn kép đấy. Em mới nói "không biết được" cụ đã xuyên tạc em thành có ý định phủ định mọi thứ chỉ bằng câu "không biết được". Đừng nhét chữ vào mồm nhau thế chứ.
Khi cụ nói "ko biết đc" thì cụ đã phủ định mọi thứ rồi. Sao cụ biết đc con cụ là con xịn của cụ? Sao cụ biết đc bố cụ là bố xịn của cụ?
Ko đúng ko nào? :))
Vậy trong tranh luận chúng ta phải assuma A là A dựa trên quan sát. Vậy thôi. Và đừng bao giờ hỏi ngược lại như vậy nếu ko sẽ đi vào ngõ cụt.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Thì chơi bài: để biểu tình chán rồi thì tự giải tán. Không ngờ dân kiên quyết như vậy.
Logic của anh mới có vấn đề thì phải.
Thui anh nghĩ sao cũng được.:)):)):))
Đất nước M dù ai thắng trong cuộc chơi này thì cũng nát mà chỉ là nát ít hay nát nhiều.
Người dân đen vẫn mãi là kẻ bị thiệt.

muoibaconcho

Xe điện
Đúng logic là chả có thằng nào cầm quyền muốn đất nước nhất là ở các thành phố mà biểu tình cả tháng trời và bạo đông liên tục cả?
Đúng logic là chả có thằng dân nào muốn bỏ công ăn việc làm đi biểu tình cả tháng trời và còn có nguy cơ bị ăn kẹo đồng cả?

Trạng thái
Thớt đang đóng