[Funland] Đất Hà nội sắp đóng băng

MaziaH

Xe tải
30 năm nữa chung cư ở mấy quận nội thành xuống cấp thì giá lại chả tụt nhanh ấy, trong khi đất thì thiếu, nhà ngách khó mà không tăng giá hơn tiết kiệm được, trừ một số những vị trí tệ quá thôi.
Các cụ mợ trẻ sẽ cân nhắc yếu tố này hơn là các cụ mợ già

unifo

Xe buýt
e rat ham mo bac nay, bac bao nhieu tuoi roi, cho e lam quen voi, e dang thay la sao bac lai co the biet nhieu thong tin ve dau gia vay
Cám ơn cụ. Diễn đàn ẩn danh chỉ để giải trí thôi cụ ơi. Về thông tin quá khứ đấu giá, kết quả, kinh nghiệm,…cụ chịu khó tìm hiểu trên fb, gg,…, thông tin đấu giá quá khứ, hiện tại cụ tìm trên các trang như dgts.moj.gov.vn, các trang địa phương vd hadong.hanoi.gov.vn, xem các thông tin về quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất… cụ xem các thông tin về giá rổ hiện tại, tổng hợp, đối chiếu…NÓI CHUNG TRÊN MẠNG CÓ HẦU HỂT THÔNG TIN CỤ CẦN. Cuối cùng, cụ cứ tham gia một số cuộc đấu giá là sẽ rút kinh nghiệm cho bản thân. Ai cũng có thể tìm hiểu và tham gia và ko mất nh tgian, đầu óc j nh đâu cụ… Tôi ko chuyên về đất đai cũng chẳng chuyên về xe cộ, cv chính là khác, chỉ có cái lúc rảnh thì muốn tìm hiểu, muốn thực tế mà thôi, và thực tế thì đầu tư bđs cũng ko đc như mong đợi đâu cụ ợ, từng vài lần mua xe cũ thì còn mua phải xe đâm va là bt…:)
Chúc cụ đầu tư mua bán thành công!:D

P/s một số thông tin về giá bđs, thị trường hay nhận định đấu giá sắp tới, đánh giá tình hình…có cái tôi viết chỉ cho vui thôi cụ, có thể để cccm trong thớt giải trí, vd dự đoán kqa Hà Đông, “lít hai” mà cụ từng trích dẫn, hay “lít rưỡi”,…là một số đoạn t viết trêu vài cụ trong thớt , thực tế cần nhận định, tìm hiểu kỹ càng quanh khu vực và tự cân nhắc…, đại loại mình cần chọn lọc cụ ợ, chỉ để tham khảo:D

Trần Vĩnh An

Xe đạp
Thế liệu có đóng băng không các cụ, em lo lo. Hai năm nay nhờ ăn theo đà bơm thổi với cũng liều dùng đòn bẩy nhiều mà em nhân được 5 đồng thành hơn gấp 3. giờ tiền mặt thì không có toàn nằm trong hàng dự án, nợ cũng một mớ. Đóng băng hết thanh khoản là em toang, có khi bay cả.
Có khi nào có can thiệp kiểu 3 lằn ranh đỏ như này không

chai ko

Xe tải
Đọc kỹ đầy đủ rồi mới phát biểu! Đừng cắt một đoạn ra rồi còm tay nhanh hơn nghĩ! Thậm chí ngay đoạn đó cũng cần phải đọc kỹ hiểu từng từ rồi mới phát biểu nhé ông!
Nhiều lần chẳng muốn rep lại mấy cái còm tiêu cực vớ vẩn của ông rồi, nên gặp còm của ông và vài ông khác vừa rồi là t thường next, ko thèm trả lời. Ngay cái thớt “chia sẻ kinh nghiệm đấu giá…” tôi vốn còm nhiều nhất thớt tôi cũng next vì vài ông bao gồm cả ông hay chọc ngoáy vớ vẩn và chơi không fair, kể cả chủ thớt!

Và nếu có thể thì ông nên đọc tiếp các còm phía sau để biết chi tiết vị trí định vị trên gg map vì những chỗ tôi map đã đến xem hết cả rồi, cái thửa đấu 11 vòng nằm chỗ nào…, khu Hạ Khâu, Sau Chùa, Dược…nằm đâu.

Để khai sáng cho ông, tôi xin phép cắt nghĩa lại câu mà ông trích của tôi bên trên như sau, ý nghĩa rằng:
Cái thửa 11 vòng, tương đương tối thiểu 130tr(chỗ khác tối thiểu chỉ 6x, 7x, 8x), thì nó nằm mặt đg lớn, hiện tại đg lớn cụt gần vòng xoay, những ai cũng biết nó nối sang phía Văn Phú, Thanh Hà, đi về trung tâm…, nên nếu thửa đó có leo lên 250tr là rất bt,
còn cái chỗ “cuối làng Phú Lương” là ám chỉ chỗ đồng Hạ Khâu, làng Phú Lương là án chỉ cả cái Phường Phú Lương, phía khu đấu giá mà hiện trạng cũ kỹ ngổn ngang cỏ mọc đầy chưa có nhà, cuối “làng Phú Luong” là tính từ phía trung tâm Ba La Hà Đông theo hiện trạng về QL21B thì gọi nó ở cuối “làng Phú Lương”, phía VĐ4 đang xây,…những lô trong mà ae kéo lên 250tr thì ném tiền qua cửa sổ!
Ý cả đoạn chỉ mỗi đơn giản là vậy, đọc phải hiểu cho đủ nghĩa cụm câu chứ đừng như
những ông chỉ đọc đc một vài từ… Ngoài ra, có ai đi đấu giá ko xem thực địa, xem quy hoạch đg sá đô thị hay ông nghĩ mỗi ông mới xem!?

Với ông, trc kia tôi từng đánh giá cao ông hay cmt về đấu giá rổ khá fair, cũng từng có kinh nghiệm một số cuộc đấu giá, đất đai nhưng sau thấy toàn cmt tiêu cực, giống như đám đang ôm tiền nóng mít ko có hàng, nên tôi next không nhìn cmt và cũng chẳng rep, giờ là tôi xin phép next ông nhé.

P/s: tôi nhớ không nhầm, những ngày đầu tôi chia sẻ thông tin về đấu giá thớt bên, chính ông là người từng chọc ngoáy rất tiêu cực, sau đó cũng chính ông cmt “xin lỗi” và đề nghị tôi tiếp tục…, sau này thấy một số “chơi” không fair, nên tôi né, vì OF cũng chỉ là cái diễn đàn khi thoảng vài đọc giải trí mà thôi
Ha ha. Cái commnet kia của tôi là do Những ngày đầu tôi tưởng cụ có chiêu trò nào hay trong đấu giá cơ. Hóa ra chả có chiêu trò gì ngoài sui người ta "Phang thật mạnh". Cụ đi khảo đất Hạ Khâu, Phú Lương sao ko khảo sát luôn ở đấu giá Mậu Lương, Kiến Hưng, chợ đầu mối Nam Hà Nội để có giá tham chiếu định giá cho chuẩn. Sao ko phóng cái xe đi 1 tí sang chợ đầu mối khảo xem giai đoạn 2 định mở bán giá bao nhiêu ? Chợ đấy cùng trục đường 21B với Hạ Khâu đấy. Cụ mà nghe được mức giá sale nói giá dự kiến mở bán giai đoạn 2 thì chắc ngã ngửa, ko tin. Cụ thông tin nửa vời toàn chém linh tinh.

Lần trước cụ định giá sai khu Đồng Mai đã thấy buồn cười rồi. Chả nghiên cứu 1 tí gì quy hoạch. Khu đấy ngoài cái quy hoạch công khai chậm tiến độ ra còn 1 vài quy hoạch khác khả thi nhưng chưa công bố ra thôi. Có danh sách hết rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Jonhy

Xe buýt
Em đầu tư gần chục năm và hiện đang cầm tầm 100 tỏi nhà, đất nhưng cũng giống như cụ, em ko thích nhìn giá BĐS HN nhảy múa như bây giờ, điều đó ko tốt cho tất cả, cả người trong cuộc chơi hay ngoài cuộc.

Còn dự báo đóng băng trong 6-8 tháng nữa thì cứ chờ là biết thôi. Đóng băng nghĩa là giá giảm nhẹ, đi ngang và lượng giao dịch thấp, khó thanh khoản.
Hẳn là 100 tỏi. Ghê gớm zậy sao 😳

Chỉnh sửa cuối:

chai ko

Xe tải
Em đầu tư gần chục năm và hiện đang cầm tầm 100 tỏi nhà, đất nhưng cũng giống như cụ, em ko thích nhìn giá BĐS HN nhảy múa như bây giờ, điều đó ko tốt cho tất cả, cả người trong cuộc chơi hay ngoài cuộc.

Còn dự báo đóng băng trong 6-8 tháng nữa thì cứ chờ là biết thôi. Đóng băng nghĩa là giá giảm nhẹ, đi ngang và lượng giao dịch thấp, khó thanh khoản.
Đấy. Người có tiền comment nó cũng chất lượng hẳn. Em cũng ko thích việc giá đất cứ tăng khủng khiếp kiểu này. Rồi kiểu gì cũng chả tăng mãi được đâu mà. Có điều em ko biết là lúc nào thì nó dừng cái việc tăng nóng như thế này. Hơn ăn cướp.

Jonhy

Xe buýt
Đấy. Người có tiền comment nó cũng chất lượng hẳn. Em cũng ko thích việc giá đất cứ tăng khủng khiếp kiểu này. Rồi kiểu gì cũng chả tăng mãi được đâu mà. Có điều em ko biết là lúc nào thì nó dừng cái việc tăng nóng như thế này. Hơn ăn cướp.
Khi nào dân mình hết tiền hoặc tất cả về quê ở thì đất ngừng tăng cụ nhé 🤣

tmhoang223

Xe máy
Em thấy khu eurowindow đông anh bên em cũng tăng theo từng ngày, giá cũng 45 rồi

chai ko

Xe tải
Khi nào dân mình hết tiền hoặc tất cả về quê ở thì đất ngừng tăng cụ nhé 🤣
Hôm nọ, mấy ông thầy tử vi nổi tiếng (toàn các ông viết ra phần mềm lá số). Họ bảo dễ sang năm 2025 lắm. Mà mấy ông ý giàu nứt đố đổ vách ra, bản thân ông ý cũng đi đầu tư đất. Giờ thấy khuyên nên mua loại nhà có thể khai thác thu nhập thụ động cho thuê được. Các ông chỉ nói ngắn gọn, lơ mơ thế thôi. Ai hiểu sao thì hiểu.

tmhoang223

Xe máy
Có phải tòa mới cháy mà báo cháy ko hoạt động phải ko cụ ?
Đúng rồi cụ :)), thật ra khu này cũng đủ tiện ích, giá vẫn rẻ hơn nhiều so với Hà Nội, mình thấy giờ mặt bằng cc phải 55-65tr/m, khu này vẫn 4x la của hiếm đấy :))

tuewru

Xe buýt
Phải nói đất Hà Nội này:
phía Tây có các cụ làng nghề,
phía Đông có Vịn Vương 🤣
Chờ anh tài phía Nam, phía Bắc ?
Phía Bắc Vịn vương chuẩn bị khuấy đảo rồi cụ nhé :)) đi tới đâu là đất nó nhảy múa tới đó

tmhoang223

Xe máy

unifo

Xe buýt
Nóng!!! 🔥 🔥 🔥 Đất đấu giá Hà Nội đã bớt nóng! Giá trúng cao nhất chỉ tăng khoảng 30% so với khởi điểm…;)) ;)) Khả năng sắp đóng băng bđs nhà đất như chủ thớt đề cập trong tgian tới có dần hiện hữu!??? (chủ thớt nói đang ôm bđs trong tay giá trị tầm gần trăm 🧄 cccm nhé);))

Nhớ cách đây hơn một năm, tháng 7/2023, đất đấu giá khắp nơi các tỉnh thành “ế ẩm”, trong đó có tâm điểm Hà Đông, cũng vẫn là khu vực sắp đấu giá tới đây, cái giá 6x-7x-80 năm 2022-2023 khiến các lô đất Phú Lương, Yên Nghĩa, Dương Nội… ế dài hạn.
Nhưng sắp tới sẽ ra sao!? Chắc chắn không có chuyện ế rồi! Nhưng có gấp x lần như cò vạc môi giới, một số cccm ngồi trà đá vỉa hè đồn thổi!?

(Tháng 9/2023, Hà Đông có phiên đấu nóng lại đất đấu giá phường Vạn Phúc gần về phía Quận TX, NTL, chứ ko xa như Phú Lương nhưng ngày đó giá cao nhất tầm 170tr, trung bình tầm 150tr thì đã tốn nhiều giấy mực của báo chí)

Cùng chờ xem chảo lửa 🔥 🔥 🔥 Hà Đông ngày 19/10 tới, nhưng trc mắt, liệu đất đấu giá đã bớt nóng chưa, chờ xem Quốc Oai lần đầu khởi tranh hình thức đấu nhiều vòng ngày mai xem ntn cc nhoé!:))

Chỉnh sửa cuối:

huydang69

Xe buýt
Thế liệu có đóng băng không các cụ, em lo lo. Hai năm nay nhờ ăn theo đà bơm thổi với cũng liều dùng đòn bẩy nhiều mà em nhân được 5 đồng thành hơn gấp 3. giờ tiền mặt thì không có toàn nằm trong hàng dự án, nợ cũng một mớ. Đóng băng hết thanh khoản là em toang, có khi bay cả.
Có khi nào có can thiệp kiểu 3 lằn ranh đỏ như này không
Tháng 8/2020, Ngân hàng Trung ương (NHTW) Trung Quốc đã ban hành chính sách giới hạn “3 lằn ranh đỏ”, đó là: (i) Tỷ lệ nợ phải trả trên tài sản dưới 70%; (ii) Tỷ lệ nợ ròng trên vốn chủ sở hữu dưới 100%; và (iii) Tiền mặt phải lớn hơn hoặc bằng với nợ ngắn hạn. Các công ty không đáp ứng được những yêu cầu này sẽ phải đối mặt với những hạn chế trong việc vay vốn từ ngân hàng.

3 lằn ranh đỏ này nếu xét về mặt tài chính thì là các chỉ tiêu đảm bảo an toàn hoạt động, k cho phép NH bơm tiền cho các cty rủi ro cao. Chính vì đứt dòng vốn vay NH nên các cty ko thể tiếp tục thổi giá tài sản và rơi vào bế tắc. Điều này cho thấy dòng vốn vay là yếu tố chủ chốt quyết định sự tồn tại của các DN lớn. Ở VN cũng tương tự, khi có chính sách hạ lãi suất tăng room tín dụng thì thị trường tài sản đc bơm giá hồi phục và tiến lên đỉnh mới. Vậy câu hỏi đặt ra là việc bơm tiền giá rẻ này có khả năng duy trì được bao lâu? Đến khi nào thì bơm tiền kết thúc khiến cho các cty bị đứt dòng sữa từ ngân hàng?

kevin.123

Xe máy
Nóng!!! 🔥 🔥 🔥 Đất đấu giá Hà Nội đã bớt nóng! Giá trúng cao nhất chỉ tăng khoảng 30% so với khởi điểm…;)) ;)) Khả năng sắp đóng băng bđs nhà đất như chủ thớt đề cập trong tgian tới có dần hiện hữu!??? (chủ thớt nói đang ôm bđs trong tay giá trị tầm gần trăm 🧄 cccm nhé);))

Nhớ cách đây hơn một năm, tháng 7/2023, đất đấu giá khắp nơi các tỉnh thành “ế ẩm”, trong đó có tâm điểm Hà Đông, cũng vẫn là khu vực sắp đấu giá tới đây, cái giá 6x-7x-80 năm 2022-2023 khiến các lô đất Phú Lương, Yên Nghĩa, Dương Nội… ế dài hạn.
Nhưng sắp tới sẽ ra sao!? Chắc chắn không có chuyện ế rồi! Nhưng có gấp x lần như cò vạc môi giới, một số cccm ngồi trà đá vỉa hè đồn thổi!?

(Tháng 9/2023, Hà Đông có phiên đấu nóng lại đất đấu giá phường Vạn Phúc gần về phía Quận TX, NTL, chứ ko xa như Phú Lương nhưng ngày đó giá cao nhất tầm 170tr, trung bình tầm 150tr thì đã tốn nhiều giấy mực của báo chí)

Cùng chờ xem chảo lửa 🔥 🔥 🔥 Hà Đông ngày 19/10 tới, nhưng trc mắt, liệu đất đấu giá đã bớt nóng chưa, chờ xem Quốc Oai lần đầu khởi tranh hình thức đấu nhiều vòng ngày mai xem ntn cc nhoé!:))
đợt đấu lần này ít hồ sơ lắm à cụ, mai có đợt đấu quốc oai nghe bảo chỉ trúng ngang giá sàn 25 thôi

chai ko

Xe tải
Nãy em vừa lướt face cộng động dừng mua vì ngáo. Buồn cười quá, lại gặp ngay tiến sĩ Bi Kiếm lùa gà huyền thoại năm xưa nhảy vào đấy để lái thị trường tiếp. Tưởng ngày xưa tiến sĩ cũng có hàng nghìn đệ tử tung hô đi theo sau. Có mấy nhóm chất lượng lắm. Mà giờ cũng phải đi hô hào vặt ở các nhóm khác.

BloodOwl87

Xe điện

Thế cái chảo Tiên Yên cháy khét giờ sao rồi cụ. Vống lên bỏ cọc xong sủi hở.