Đất có thời hạn sử dụng 50 năm. Đau đầu quá.

F1 Mercedes

Xe tăng
Như vậy chắc do mua bán nhiều và chủ quan thôi cụ ạ. Thực tế giấy cọc tiền tự đánh máy sau đó in ra. Nên nội dung càng chặt chẽ càng tốt. 50 triệu không nhiều nhưng làm như thế yên tâm hơn.
Vâng, chưa vấp nên chưa biết cụ ạ. Em ngớ người ra khi biết có chuyện sổ đang từ lâu dài lại thành 50 năm.
Nếu chưa đọc bài này của em, liệu viết giấy cọc cụ có viết thêm dòng : thời hạn sử dụng lâu dài vào không??? Em không nghĩ em chủ quan mà vì ưm chưa biết có vụ này.
Sợi dây KN rút hoài không hết cụ nhỉ.

Trục

Xe ba gác
Vụ này lại có nhiều thứ hay ho phết.
Có trường hợp mua đất (DV) của bên thứ ba, nộp đủ tiền thuê đủ 50 năm cho chủ cũ, giấy chứng nhận ra “thời hạn 50 năm” nhưng là “nộp tiền hằng năm”.
Hoá ra ông chủ cũ giữ lại tiền thuế + phí 49 năm.
Cái vụ ghi nộp tiền hằng năm thì còn không thế chấp được bank. Vì tài sản trên đất coi như vô giá trị.

Trường hợp của cụ là chủ đất đã nộp đủ 50 năm rồi. Nên tài sản trên đất là có giá trị để thế chấp.
Còn sổ cấp lại bị chuyển đổi sang 50 năm em nghĩ là do trước đó cấp sổ sai, nên giờ ra sổ mới, bị đổi về nguyên trạng.
Vâng, nãy giờ em tìm hiểu thêm mới thấy TH của em cũng không hiếm.
Giờ em quan tâm là lấy lại cọc thôi

canhhoabatdiet

Xe container
Vâng, chưa vấp nên chưa biết cụ ạ. Em ngớ người ra khi biết có chuyện sổ đang từ lâu dài lại thành 50 năm.
Nếu chưa đọc bài này của em, liệu viết giấy cọc cụ có viết thêm dòng : thời hạn sử dụng lâu dài vào không??? Em không nghĩ em chủ quan mà vì ưm chưa biết có vụ này.
Sợi dây KN rút hoài không hết cụ nhỉ.
Em đã từng ngồi soạn giấy cọc tiền rồi cụ ạ. Ghi đầy đủ cụ ạ. Không nên bỏ sót thông tin cái mình đang cần mua.

F1 Mercedes

Xe tăng
Ít ỏi thông tin quá nhưng cụ bớt lo:
- Cụ ra phòng Tnmt quận hoặc Sở Tnmt ĐN hỏi xem đất kinh doanh dịch vụ đây là đất dịch vụ Nhà nước trả cho hộ gia đình, cá nhân khi bị thu hồi từ 2/3 diện tích đất nông nghiệp được giao trc đây khi thực hiện dự án theo Luật đất đai 2003 (Nghị định quên mất vì đang ở ipad) giai đoạn 2006-2010;
- nếu đúng như trên thì khi họ được giao đất họ có quyền lựa chọn: nếu chọn mục đích sử dụng là đất ở thì phải nộp tiền sử dụng đất; trên Sổ đỏ cấp sau này ghi Đất ở tại đô thị; thời hạn sử dụng: Lâu dài
Nếu họ chọn mục đích sử dụng kinh doanh dịch vụ thì không phải nộp tiền sử dụng đất; sổ ghi đất sxkd dịch vụ; thời hạn đến....
Cụ ơi, cụ xem hình cái sổ em đăng. Rõ ràng là Đất ở thành thị, nhưng thời hạn lại 50 năm đấy ạ.
Em đang đặt ra nghi vấn: NN giao đât cho Cty ABC làm chủ đầu tư, mục đích là xây dựng Khu Thương mại hay dịch vụ gì đấy, giao 50 năm. Cty ABC này xyz gì đó rồi chuyển đc đất TM DV trên thành đất nền bán cho dân. Trải qua nhiều năm giờ mới lật lại nên bắt phải sửa đổi sổ.
Có thể như vậy không các cụ vì em cũng nghe nhiều dự án sân golf cũng bị chuyển đổi mục đích sử dụng (em ko rõ chỉ tiết)

qianlong1718

Xe máy
Cụ ơi, cụ xem hình cái sổ em đăng. Rõ ràng là Đất ở thành thị, nhưng thời hạn lại 50 năm đấy ạ.
Em đang đặt ra nghi vấn: NN giao đât cho Cty ABC làm chủ đầu tư, mục đích là xây dựng Khu Thương mại hay dịch vụ gì đấy, giao 50 năm. Cty ABC này xyz gì đó rồi chuyển đc đất TM DV trên thành đất nền bán cho dân. Trải qua nhiều năm giờ mới lật lại nên bắt phải sửa đổi sổ.
Có thể như vậy không các cụ vì em cũng nghe nhiều dự án sân golf cũng bị chuyển đổi mục đích sử dụng (em ko rõ chỉ tiết)
Nếu đúng như gạch đầu dòng thứ nhất thì cụ bớt lo vì em đã giải quyết tồn đọng ở Hà Tây, Mê Linh khi sáp nhập về Hà Nội; Còn không đúng như vậy thì có thể là Kiôt (trong dự án xxx nào đó) để kinh doanh dịch vụ yyy nào đó của Dự án cụ ạ

F1 Mercedes

Xe tăng
Nếu đúng như gạch đầu dòng thứ nhất thì cụ bớt lo vì em đã giải quyết tồn đọng ở Hà Tây, Mê Linh khi sáp nhập về Hà Nội; Còn không đúng như vậy thì có thể là Kiôt (trong dự án xxx nào đó) để kinh doanh dịch vụ yyy nào đó của Dự án cụ ạ
Cụ nói Ki-ốt trong dự án em mới sinh ra suy nghĩ mới: Thường các dự án khi lên bản đồ 1/500 thì có các công trình TM kèm theo như TTtM, Siêu Thị, Trường học... Nếu CĐT không thực hiện theo bản đồ 1/500 mà chuyển mấy cái TTTM, siêu thị trong dự án thành đất nền bán (tất nhiên có móc ngoặc,em ko bàn). TH này sổ sẽ ra là đất thổ cư lâu dài nhỉ. Hay là em nằm trong TH này???

qianlong1718

Xe máy
Cụ nói Ki-ốt trong dự án em mới sinh ra suy nghĩ mới: Thường các dự án khi lên bản đồ 1/500 thì có các công trình TM kèm theo như TTtM, Siêu Thị, Trường học... Nếu CĐT không thực hiện theo bản đồ 1/500 mà chuyển mấy cái TTTM, siêu thị trong dự án thành đất nền bán (tất nhiên có móc ngoặc,em ko bàn). TH này sổ sẽ ra là đất thổ cư lâu dài nhỉ. Hay là em nằm trong TH này???
Không cụ ạ, tất cả các loại đất kia là đất thuê 50 years; sổ cụ đưa nó vẫn ghi sai. Trừ đất ở ghi là Đất ở tại đô thị; thời hạn sử dụng đất lâu dài. Còn các loại đất khác ghi much đích sử dụng đất tương tự: ks, truong hoc, bv đa khoa... nhưng không ghi lâu dài mạ ghi theo thời hạn (ngay thang nam het hạn

tongvanbao1965

Xe tải
1 Đất 50 năm là loại đất tư nhân đc quyền sd có thời hạn trên mục đích trồng cây lâu năm hoặc dịch vụ .....Vì chưa làm nghĩa vụ nộp tiền chuyển thổ cư . Bạn có quyền SD mua bán cho tặng thoải mái nhưng ko đc xây nhà kiên cố khi nào nhà nước cần bạn sẽ bị thu lại mà ko đc đền bù tiền đất theo mức thổ cư chỉ đc đền bù huê lợi và các công trình XD

Hết hạn trên sổ NN ko thu lại bạn vẫn đc sử dụng Bt . Nếu bạn muốn SD mãi thì bạn phải làm nghĩa vụ thuế chuyển đổi thành thổ cư

2 Khi đặt cọc bạn có làm H Đ văn bản là loại đất thổ cư không nếu ko thì bạn sẽ khó lấy lại đc cọc

3 Nếu đặt cọc có nhắc đến mảnh đất ấy thổ cư hay có BN m2 thổ cư rồi thì bạn có thể kiện ra toà dân sự
Họ ko lừa cụ đâu, giờ địa chính làm lại sổ đỏ ( bán, chuyển nhượng, cho, thừa kế) thì ngoài đất thổ cư ra, đất vườn, đất dc thời hạn sẽ là 50 năm.
Sổ cũ nhà em là:
X m2 đất thổ cư, thời hạn sử dụng: lâu dài.
Y m2 đất vườn liền kề, thời hạn sử dụng: lâu dài.
Cụ nhà em cho em, sổ mới:
X m2 đất thổ cư, thời hạn sử dụng: lâu dài.
Y m2 đất vườn liền kề, thời hạn sử: 20xx
1 Đất 50 năm là loại đất tư nhân đc quyền sd có thời hạn trên mục đích trồng cây lâu năm hoặc dịch vụ .....Vì chưa làm nghĩa vụ nộp tiền chuyển thổ cư . Bạn có quyền SD mua bán cho tặng thoải mái nhưng ko đc xây nhà kiên cố khi nào nhà nước cần bạn sẽ bị thu lại mà ko đc đền bù tiền đất theo mức thổ cư chỉ đc đền bù huê lợi và các công trình XD

Hết hạn trên sổ NN ko thu lại bạn vẫn đc sử dụng Bt . Nếu bạn muốn SD mãi thì bạn phải làm nghĩa vụ thuế chuyển đổi thành thổ cư

2 Khi đặt cọc bạn có làm H Đ văn bản là loại đất thổ cư không nếu ko thì bạn sẽ khó lấy lại đc cọc

3 Nếu đặt cọc có nhắc đến mảnh đất ấy thổ cư hay có BN m2 thổ cư rồi thì bạn có thể kiện ra toà dân sự
chuẩn đây cụ ơi,đất nhà e do các cụ để lại giờ làm lại sổ nó chỉ cho có 200m đất sử dụng lâu dài còn đâu thành đất 50n hết,thế là tự nhiên nếu e cho con nhà e làm nhà tên mảnh đất nhà mình bao năm nay cũng cũng thành sai luật.......ôi xứ thiên đường.

bintao

Xe tải
Đen cho cụ rồi. Miếng đất này cụ mua thì chắc cụ là dân Hà Nội. Nguyên do là Đà Nẵng bán sai đất thay vi ghi 50 năm thì ghi lâu dài, giờ trung ương khui ra nên đứt.
Thằng bán nó biết đấy, báo đài đăng âm âm mà. Chuyển sang đất 50 năm thì mất 1/2 đến 3/5 giá trị đất. Thăng bán nó mất tiền nên làm ẩu đấy. Nó cũng đứt ruột. Nó cũng muốn thảy ra chứ cũng ko ai mua đâu. Cụ mua thì thời hạn vẫn 2066, tức còn thời gian còn lại

qianlong1718

Xe máy
Em xin phép quote lại làm tài liệu. Cụ cho em hỏi thế hiện tại em mua đất NN như trồng LUA lâu năm thì sổ em sẽ là lâu dài hay có thời hạn 50 năm ạ? Thx!
Chào cụ.
Đất sản xuất nông nghiệp (trong đó có đất trồng lúa) thì thời hạn 50 năm tính từ ngày giao. Nếu giao trước 01/7/2013 thì thời hạn là 20 năm nhưng cụ cứ yên tâm theo LDD2013 thì mặc nhiên gia hạn là 50 năm tính từ ngày giao.
Tuy nhiên cụ là người "mua lại", nếu cụ không phải là người trực tiếp sản xuất nông nghiệp, theo Luật thì cụ không nhận chuyển nhượng được đâu nhé.

F1 Mercedes

Xe tăng
Cụ mua đất này hẳn giá sẽ khác đúng ko? xưa em nhớ khu Vạn phúc đất 50 năm giá 800, còn đất dịch vụ lâu dài giá gấp đôi mà vị trí same same. Mà khu 50 năm thì mở dịch vụ hoặc cho thuê cũng lời. 50 năm cũng lâu đấy cụ, chắc vài năm nữa cụ lại bán đi mua mảnh to hơn thôi. Nếu cọc ít thì cụ làm thế nào cũng đc, cọc nhiều đôi trăm thì cụ cân nhắc, đòi lại cọc e khó
Em đang chuẩn bị lý lẽ để đi lấy lại cọc đây. Đất em mua ghi trong sổ là đất ở đô thị, thời hạn lâu dài, không phải đất TMDV cụ nhé. Có sự sai sót khi ra sổ trước đây nên giờ NN muốn điều chỉnh lại thời hạn thành 50 năm.

canhhoabatdiet

Xe container
Qua vụ này cụ cháu mình thêm nhiều kinh nghiệm nhé. Nhiều khi cũng phải chắc chắn (chẳng thừa). Tiền túi mình chứ có phải mình đi xin đâu.
Lúc chuẩn bị cọc tiền cụ nên xin 1 bản photo sổ đỏ của chủ bán. Ra phòng chức năng check thông tin và hỏi lại mọi thứ. Sau đó xuống tiền vẫn chưa muộn.

qianlong1718

Xe máy
Em đang chuẩn bị lý lẽ để đi lấy lại cọc đây. Đất em mua ghi trong sổ là đất ở đô thị, thời hạn lâu dài, không phải đất TMDV cụ nhé. Có sự sai sót khi ra sổ trước đây nên giờ NN muốn điều chỉnh lại thời hạn thành 50 năm.
Cụ yêu cầu bên chuyển nhượng xem có sửa mục Thời hạn sử dụng đất: Đến ngày 15/10/2066 thành Lâu dài được không vì nếu sửa được như vậy thì toàn bộ các nội dung ghi trên Giấy chứng nhận sẽ thống nhất lại với nhau. Nếu không làm được thì GCN này tiếp tục sai, không sửa được phải thu hồi cấp lại vì cả 3 mục về Thời hạn sử dụng đất, Mục đích sử dụng đất, Nguồn gốc sử dụng đất ghi trên GCN đều trái Điều 6 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định về Giấy chứng nhận.

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy các cụ tranh luận nhiều quá có đọc khơ khớ comment nên vào hóng xem các cụ tranh luận.
Theo em cụ thớt nên ra VP Luật họ sẽ tư vấn cho cụ là ok nhất.

qianlong1718

Xe máy
Dạ, cảm ơn cụ! Theo em hiểu thì gần đây đã có sự quản lý linh hoạt hơn trong "mục đích sử dụng đất NN". Cho em hỏi nếu em mua đất trồng LUA nhưng dựng 1 cái nhà cây, trồng cây cảnh, cây công nghiệp (Tràm) thì liệu có bị xử lý vi phạm hay chăng và sổ đỏ của người bán được làm từ năm 2008 thì khi em mua lại sổ đỏ mới sẽ là thời hạn 50 năm tính từ 2008 ạ? Sau 50 năm thì đất đó sẽ xử lý thế nào ạ? (Đất đó là LUA nhưng quy hoạch là đất ở.)
1. Xây dựng trên đất trồng lúa: Nghiêm cấm bạn nhé, nếu vi phạm sẽ bị xử phạt về đất đai (Nghị định 102/2014/NĐ-CP); xử phạt về xây dựng trái phép trên đất nông nghiệp Nghị định số 121/2013/NĐ-CP; Điều 343 Luật hình sự 2015 (ít có khả năng). Nhưng nghiêm trọng hơn chính quyền lập Hồ sơ vi phạm, sau này khi chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở gặp khó khăn vì trong hồ sơ chuyển mục đích có mục "đánh giá chấp hành pháp luật đất đai" của người sử dụng đất.
2. Hiện nay quản lý đất NN trồng lúa rất chặt, khi chuyển mục đích sử dụng đất nn trông lúa, đất rừng trên 10ha hàng năm thuộc thẩm quyền Quốc Hội; dưới 10ha thuộc HĐND cấp tỉnh, nằm trong Kế hoạch sử dụng đất được duyệt cụ ạ!
(Cái này các cụ theo dõi TW xử lý vụ chuyển mục đích sử dụng đất Rừng ở đảo Phú Quốc - Kiên Giang nhé, sắp rồi đấy!)
3. Sổ đỏ có thể cấp đổi, cấp lại... nhưng thời điểm tính bắt đầu từ ngày người sử dụng đất được giao đất sản xuất nn theo Nghị định 64/CP ngày 27/9/1993; nếu giao sau thời điểm đó thì giao ngày nào tính từ ngày ấy.
4. Đất lúa theo quy hoạch đô thị hoặc quy hoạch phát triển nông thôn, quy hoạch nông thôn mới là đất ở nhưng đất ở có Đất ở tại đô thị hiện có, Đất ở làng xóm cũ giữ lại cải tạo chỉnh trang; Đất ở dự kiến...cần Quy hoạch chi tiết 1/500 nữa bác ạ

nl507

Xe hơi
Thực ra cụ nên hỏi bên sở tn@mt là ra hết. Cần thì làm dịch vụ chuyển đổi luôn nếu cụ thấy có lãi

Anhkien1421

Xe tải
HD đặt cọc thì cụ biết rồi. Bên mua không mua trong vòng xyz ngày thì mất cọc. Ngược lại bên bán không bán xyz ngày đền gấp đôi. Có ai ghi chi ly đâu cụ, bởi vậy em mới ko lấy được cọc đây.
Nếu hợp đồng ghi "bên bán chịu trách nhiệm sang tên ..." thì cụ vẫn còn cửa nói là "Ông sang tên nhưng làm sai Khác thông tin- lâu dài thành có thời hạn là ko được và ông phải chuyển đổi thành Lâu dài mới đồng ý mua

Anhkien1421

Xe tải
Sổ nó ghi lâu dài nhé cụ. Giờ lại bắt điều chỉnh thành 50 năm. Thế mới chết :((
Mà thực ra cũng do cụ. Đáng ra cụ phải biết luật đất đai mới nhất quy định về đất dịch vụ có thời hạn 50 năm thôi mà

Jetu

Xe điện
Trường hợp chủ thớt, việc thay đổi loại đất ghi trên sổ là do chính sách nhà nước, không do lỗi bên bán, trừ phi bên mua chứng minh được bên bán biết rõ điều này nhưng giấu đi.
Trong luật, gọi là ngay tình, hay cũng có khi là bất khả kháng.
Phương án 1: xử kiểu đời thường, bên mua bên bán thương lượng, tệ nhất thì bên mua mất cọc.
Phương án 2: ra toà, hợp đồng cọc vô hiệu (50/50 thôi nhé).

F1 Mercedes

Xe tăng
Cám ơn các cụ đã tư vấn em.
Sau khi tập hợp đủ các thông tin, trưa nay em đã lấy được 100tr tiền cọc về nguyên vẹn. Hiện tại em đang nhậu ăn mừng lấy được cọc về. Dzo...dzo.
Một lần nữa cám ơn các cụ.