Đất có thời hạn sử dụng 50 năm. Đau đầu quá.

cobangchuacotien

Xe tăng
Quan trọng là sổ đến tay mình nó ghi gì và giấy tờ đặt cọc có ghi như thế ko. Chứ sổ của nó kệ nó. Chỉ là cái tham khảo thôi.
Vâng, may cho em đi mua bán toàn nhìn sổ mua chưa gặp trường hợp này. Em thật, nói thì dễ nhưng có trường hợp này rồi mới có kinh nghiệm chứ ai làm thật chặt chẽ, tỉ mỉ đc đâu.

F1 Mercedes

Xe tăng
Chia buồn cùng cụ, em thâý giờ ngồi lại với nhau xem xét lấy cọc đc bao nhiêu thì lấy thôi! Người bán chẳng thật thà gì mà mình đi mua có làm giấy đặt cọc thì viết sơ sơ, không chú ý đến phải cam kết là đâts ở lâu dài. Khéo léo lấy lại tiền cọc và té thôi cụ.
Qua đây em rút bài học kinh nghiệm cụ ạ. Dân mình đặt cọc mua đất vài trăm triệu chỉ viết giấy tay, thêm người làm chứng, còn nội dung lô đất thì mù tịt. Em mà ra công chứng lúc đặt cọc thì chả ra cơ sự thế này :((

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ca này khó đẻ nhỉ, em chưa gặp bao giờ

Em ký (mua + bán) đặt cọc gần chục lần rồi :T chả bao giờ có chữ "bán đất vĩnh viễn có sổ xyz" đâu. Cụ nào có mới đúng chuẩn hiếm có khó tìm
Cụ ấy diễn đạt vậy thôi, cũng nên hiểu ngụ ý cụ ấy muốn nói. Còn đất đai ở mình thuộc sở hữu nhà nước nên trả có loại đất nào có thể bán được cả, chỉ là chuyển nhượng quyền sử dụng đất thôi. Nói chung ca này cháu cũng thấy mới lạ và có lẽ là bài học cho các cụ về sau để ràng buộc chặt chẽ hơn trong giấy tờ đặt cọc chuyển nhượng quyền sử dụng đất :)

canhhoabatdiet

Xe container
Vâng, may cho em đi mua bán toàn nhìn sổ mua chưa gặp trường hợp này. Em thật, nói thì dễ nhưng có trường hợp này rồi mới có kinh nghiệm chứ ai làm thật chặt chẽ, tỉ mỉ đc đâu.
Lại thêm 1 kinh nghiệm nữa mua bán đất cọc tiền-giấy cọc tiền nên ghi rõ là sau khi sổ sang tên cho người mua phải đảm bảo là đất thổ cư (đất sử dụng tại đô thị/ nông thôn), thời gian sử dụng lâu dài.
Liệu thế đã ổn và chặt chẽ chưa cụ nhỉ?

F1 Mercedes

Xe tăng
Lại thêm 1 kinh nghiệm nữa mua bán đất cọc tiền-giấy cọc tiền nên ghi rõ là sau khi sổ sang tên cho người mua phải đảm bảo là đất thổ cư (đất sử dụng tại đô thị/ nông thôn), thời gian sử dụng lâu dài.
Chưa ổn luôn cụ. Trường hợp em chính là đất thổ cư đấy ạ. Chỉ bị thay đổi sau khi bán qua em thì thời hạn từ lâu dài thành 50 năm.

F1 Mercedes

Xe tăng
Em vừa search được. Nếu mà em đồng ý mua thì số em sẽ bị sửa thành như vầy:

canhhoabatdiet

Xe container
Chưa ổn luôn cụ. Trường hợp em chính là đất thổ cư đấy ạ. Chỉ bị thay đổi sau khi bán qua em thì thời hạn từ lâu dài thành 50 năm.
Thôi cũng chỉ biết tại thời điểm mới nhất khi mình mua, sổ sau khi sang tên cho mình thì trong sổ phải ghi đất sử dụng lâu dài, tại xyz là ok rồi mà cụ. Sau này có thay đổi gì thì lúc đó nó ngoài tầm kiểm soát của mình.

F1 Mercedes

Xe tăng
Em rối quá nên đọc không kỹ. Có thời gian sử dụng lâu dài là ổn rồi cụ :) Srr cụ

thanhdq9890

Xe máy
Không lừa đâu cụ ạ. 50 năm nữa thì luật nó thay đổi bao nhiêu rồi. Không cần lo đâu cụ:)

F1 Mercedes

Xe tăng
Sau khi mua xong, ... Chỗ thời gian sử dụng sẽ thành 2068 ạ?
Hiện tại cái sổ cũ nó ghi là : lâu dài ạ?
Chuẩn cụ. Hiện tại nó là lâu dài.
Còn mưa xong ra sổ mới nó thành 50 năm, mà em còn chưa rõ là nó thành 50 năm tính từ lúc em đổi sổ ( vđ là em mua) hay là lúc giao đất cụ ạ. Không khéo còn đc 40 năm ấy chứ

canhhoabatdiet

Xe container
Em rối quá nên đọc không kỹ. Có thời gian sử dụng lâu dài là ổn rồi cụ :) Srr cụ
Thì trong hợp đồng cọc tiền em thấy hầu như đều ghi rõ đoạn phía sau kiểu như: sau khi trả nốt số còn lại là xxx đồng, ... giấy cnqsd phải đảm bảo chứng nhận miếng đất nói trên là xxx...
Cụ nào thảo hợp đồng mà ko ghi cái đó em nghĩ chắc ko chặt chẽ.

canhhoabatdiet

Xe container
Chuẩn cụ. Hiện tại nó là lâu dài.
Còn mưa xong ra sổ mới nó thành 50 năm, mà em còn chưa rõ là nó thành 50 năm tính từ lúc em đổi sổ ( vđ là em mua) hay là lúc giao đất cụ ạ. Không khéo còn đc 40 năm ấy chứ
Nếu hợp đồng của cụ chặt chẽ như em nói thì cụ cứ lấy lại tiền thôi, nếu cụ làm căng có thể bắt họ đền cọc.

F1 Mercedes

Xe tăng
Thì trong hợp đồng cọc tiền em thấy hầu như đều ghi rõ đoạn phía sau kiểu như: sau khi trả nốt số còn lại là xxx đồng, ... giấy cnqsd phải đảm bảo chứng nhận miếng đất nói trên là xxx...
Cụ nào thảo hợp đồng mà ko ghi cái đó em nghĩ chắc ko chặt chẽ.
Em mua đi bán lại đất cũng không ít. Chả có HD đặt cọc nào ghi rõ là Bán cho Bên B lô đất có tờ bản đồ.... Thời hạn sử dụng lâu dài đâu cụ ạ. Có ghi dòng đó mới là hiếm đấy ạ

F1 Mercedes

Xe tăng
Nếu hợp đồng của cụ chặt chẽ như em nói thì cụ cứ lấy lại tiền thôi, nếu cụ làm căng có thể bắt họ đền cọc.
Tất nhiên HD đặt cọc của em không có ghi cụ ơi. Có thì em lấy luôn lại cọc ngay lúc ấy rồi
Trên sổ đỏ ghi rõ thời hạn sử dụng: lâu dài. Ghi thêm trên HD đặt cọc làm chi nữa.
- Nhưng bắt đầu từ hôm nay, em sẽ ghi vào. Sợ quá rồi

Trục

Xe ba gác
Vụ này các khu đô thị dính suốt.
Nhưng làm nhà xong thì nhà trong khu được cấp sổ đỏ lâu dài.
Luật 2015 làm khối chủ đất đứng tim.
Đất đấu thầu của Huyện còn dính như của cụ.
Đấu thầu làm nhà ở thì ghi là sử dụng lâu dài, lúc ra nhận sổ thì sổ cấp 50 năm.
10 năm đi kiện chính quyền mà chưa có kết quả kìa cụ. :)
Sổ nó ghi lâu dài nhé cụ. Giờ lại bắt điều chỉnh thành 50 năm. Thế mới chết :((

canhhoabatdiet

Xe container
Em mua đi bán lại đất cũng không ít. Chả có HD đặt cọc nào ghi rõ là Bán cho Bên B lô đất có tờ bản đồ.... Thời hạn sử dụng lâu dài đâu cụ ạ. Có ghi dòng đó mới là hiếm đấy ạ
Như vậy chắc do mua bán nhiều và chủ quan thôi cụ ạ. Thực tế giấy cọc tiền tự đánh máy sau đó in ra. Nên nội dung càng chặt chẽ càng tốt. 50 triệu không nhiều nhưng làm như thế yên tâm hơn.

F1 Mercedes

Xe tăng
Vụ này các khu đô thị dính suốt.
Nhưng làm nhà xong thì nhà trong khu được cấp sổ đỏ lâu dài.
Luật 2015 làm khối chủ đất đứng tim.
Đất đấu thầu của Huyện còn dính như của cụ.
Đấu thầu làm nhà ở thì ghi là sử dụng lâu dài, lúc ra nhận sổ thì sổ cấp 50 năm.
10 năm đi kiện chính quyền mà chưa có kết quả kìa cụ. :)
Vâng, nãy giờ em tìm hiểu thêm mới thấy TH của em cũng không hiếm.
Giờ em quan tâm là lấy lại cọc thôi

qianlong1718

Xe máy
Em vừa search được. Nếu mà em đồng ý mua thì số em sẽ bị sửa thành như vầy:

Ít ỏi thông tin quá nhưng cụ bớt lo:
- Cụ ra phòng Tnmt quận hoặc Sở Tnmt ĐN hỏi xem đất kinh doanh dịch vụ đây là đất dịch vụ Nhà nước trả cho hộ gia đình, cá nhân khi bị thu hồi từ 2/3 diện tích đất nông nghiệp được giao trc đây khi thực hiện dự án theo Luật đất đai 2003 (Nghị định quên mất vì đang ở ipad) giai đoạn 2006-2010;
- nếu đúng như trên thì khi họ được giao đất họ có quyền lựa chọn: nếu chọn mục đích sử dụng là đất ở thì phải nộp tiền sử dụng đất; trên Sổ đỏ cấp sau này ghi Đất ở tại đô thị; thời hạn sử dụng: Lâu dài
Nếu họ chọn mục đích sử dụng kinh doanh dịch vụ thì không phải nộp tiền sử dụng đất; sổ ghi đất sxkd dịch vụ; thời hạn đến....

canhhoabatdiet

Xe container
Tất nhiên HD đặt cọc của em không có ghi cụ ơi. Có thì em lấy luôn lại cọc ngay lúc ấy rồi
Trên sổ đỏ ghi rõ thời hạn sử dụng: lâu dài. Ghi thêm trên HD đặt cọc làm chi nữa.
- Nhưng bắt đầu từ hôm nay, em sẽ ghi vào. Sợ quá rồi
Vâng. Như cụ nói thì nhiều cụ làm giấy cọc chỉ ghi như thế (vắn tắt) vì ít ai nghĩ câu chuyện lại xảy ra như thế. Cứ thêm vài gạch đầu dòng như em chia sẻ thì am tâm hơn.
Cụ cứ nhìn Luật các cụ nhà ta soạn mà làm ví dụ. Các khoản, điều nó ràng nhau kinh lắm, lại còn cả nước đôi, nước ba, nước bốn, ...