Đất có thời hạn sử dụng 50 năm. Đau đầu quá.

NgocThuong GMD

Xe tải
Cám ơn các cụ đã tư vấn em.
Sau khi tập hợp đủ các thông tin, trưa nay em đã lấy được 100tr tiền cọc về nguyên vẹn. Hiện tại em đang nhậu ăn mừng lấy được cọc về. Dzo...dzo.
Một lần nữa cám ơn các cụ.
Vậy CĐT nó phải chịu thiệt rồi. Vì nó phải mua 500-600 tỉ cho một mảnh đất trước đây giao dịch dưới 100 tỉ. Và Đà Nẵng đang xảy ra khủng hoảng nhà đất, BĐS. Lỗi do ông Vũ Nhôm chăng?? >-)
Với lại Phú Quốc cũng khủng hoảng, trong đấy có vụ mang dao/rựa đánh chém nhau toác đầu đấy các cụ.

qianlong1718

Xe máy
Chúc mừng cụ, lần sau khi mua cụ chụp gửi So do nhé! Vừa động viên chú em họ, đi mua nhà Hn cứ nhăm nhăm bàn thảo giá cả, ko xem mình đang bàn với chủ nhà (không đối chiếu cmnd trên sổ và người rao bán) hay co dat; dang lúc đặt cọc thì chủ xịn dẫn khách đến xem và đặt cọc, rẻ hơn giá em mình thoả thuận 150t; Do chú môi giới tham quá, đến ngưỡng của chủ nhà nhờ đã có % của 2 bên còn ăn chênh!

Tutibonbon

Xe buýt
Cám ơn các cụ đã tư vấn em.
Sau khi tập hợp đủ các thông tin, trưa nay em đã lấy được 100tr tiền cọc về nguyên vẹn. Hiện tại em đang nhậu ăn mừng lấy được cọc về. Dzo...dzo.
Một lần nữa cám ơn các cụ.
Chúc mừng cụ nhé. Trên này có em tư véo cho cụ mà cu ko mời em:))

canhhoabatdiet

Xe container
Chúc mừng cụ, lần sau khi mua cụ chụp gửi So do nhé! Vừa động viên chú em họ, đi mua nhà Hn cứ nhăm nhăm bàn thảo giá cả, ko xem mình đang bàn với chủ nhà (không đối chiếu cmnd trên sổ và người rao bán) hay co dat; dang lúc đặt cọc thì chủ xịn dẫn khách đến xem và đặt cọc, rẻ hơn giá em mình thoả thuận 150t; Do chú môi giới tham quá, đến ngưỡng của chủ nhà nhờ đã có % của 2 bên còn ăn chênh!
Mua bán đất giờ nhiều khi không nên qua cò. Cứ trực tiếp chủ đất (đứng tên sổ) mà làm việc. Qua cò (nhiều cò tốt bụng thì không sao) nhiều khi chính cò làm mình không mua được miếng đất mình ưng ý.

HuyArt

Xe lăn
chuẩn đây cụ ơi,đất nhà e do các cụ để lại giờ làm lại sổ nó chỉ cho có 200m đất sử dụng lâu dài còn đâu thành đất 50n hết,thế là tự nhiên nếu e cho con nhà e làm nhà tên mảnh đất nhà mình bao năm nay cũng cũng thành sai luật.......ôi xứ thiên đường.
Giờ em mới biết thớt này
Cụ cho hỏi, mốc tính 50 năm trên sổ nhà cụ tính từ lúc tách sổ hay từ mốc nào ạ?

diepnh81

Xe tăng
Chẳng sao cả, hết thời hạn cụ lại gia hạn ok thôi nhưng mất tièn đóng thuế gia hạn ODT, ONT là vĩnh viễn, TMDV là 50 năm nộp thuế 1 lần

Thanhvuóng71

Xe container
chuẩn đây cụ ơi,đất nhà e do các cụ để lại giờ làm lại sổ nó chỉ cho có 200m đất sử dụng lâu dài còn đâu thành đất 50n hết,thế là tự nhiên nếu e cho con nhà e làm nhà tên mảnh đất nhà mình bao năm nay cũng cũng thành sai luật.......ôi xứ thiên đường.
Cái này có vẻ như nn ăn 2 lần. Lý do khi cấp sổ lần đầu thì vấp phải cái hạn mức đất ở tùy từng nơi. ở nông thôn thì k quá 400 m đất ở. Khi muốn tăng đất ở thì phải tách thửa xin chuyển đổi và đóng tiền sdđ. Tóm lại nhà nc chỉ cho đất ở 1 lần. Khi cần thì phải mua thêm ( chuyển đổi mục đích)

Butruqu

Xe hơi
Phạt cọc cái khỉ j, đến ngày kí bán cụ vs nó cứ ra làm công chứng bình thường, như cụ nói vpcc đuơng nhiên sẽ ko làm dc vì sai thông tin, nó k bán dc thì nó mới là đứa phải chịu phạt cọc chứ k phải cụ. Nói đi nói lại đi mua bán, cụ phải dè chừng cái loại hd đặt cọc này, nó bẫy cụ như chơi đấy.

Butruqu

Xe hơi
Em vừa search được. Nếu mà em đồng ý mua thì số em sẽ bị sửa thành như vầy:

Em vừa search được. Nếu mà em đồng ý mua thì số em sẽ bị sửa thành như vầy:

E ở HN thì chưa thấy sổ củ chuối kiểu này bao h, nếu đã là đất ở thì phải là thời hạn lâu dài, mà dưới dòng ghi chú lại đề nếu là cá nhân, hộ thì dc sử dụng lâu dài, nếu cụ có mua thi hẳn cụ vẫn dc sử dụng lâu dài chứ nhỉ