Đất có thời hạn sử dụng 50 năm. Đau đầu quá.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ cho e hỏi. Nếu đất nhà em có 200m trong đấy 100m thổ cư 100m vườn. Giả sử sau này bán cho người khác thì 100m vườn kia bị chuyển thành 50 năm ạ.
Chuẩn cụ. Đây là trường hợp của em làm lại sổ năm 2016.
Trường hợp cụ chủ do chính quyền ghi sai thì em chịu, ko giải thích đc :(.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Ca này căng rồi, nhiều luật xư tư véo khác nhau quá :D

Xe vài bánh

Xe điện
Ối thế mấy quả đất vườn mới cả đất trang trại trên Hòa Lạc giờ sang sổ cũng thành 50 niên hết hay sao các cụ?

F1 Mercedes

Xe tăng
Trường hợp của cụ:
Sổ cũ : đất thổ cư, sử dụng lâu dài.
Giờ làm sổ mới: đất dịch vụ , 50 năm.
Đúng ko ạ? Vậy cụ phải tìm hiểu xem tại sao đất thổ cư lại biến thành đất dịch vụ?
Trong sổ cũ ghi nguồn gốc đất là ntn? Sổ địa chính của xã, phường sẽ ghi chi tiết đầy đủ.
Cụ phải tìm hiểu từ địa chính xã, phường. Chứ nhầm từ " đất dịch vụ" sang "đất thổ cư" rồi giờ chuyển lại ( sửa sai) thì em ko hiểu được.
Vâng, cụ nêu vấn đề xác đáng. Em trả lời cụ:
Đất em là đất dự án. Đã sang tay nhiều người.
TP đã giao cho CĐT lô đất đó, còn giao làm gì em không rõ.
Hình như CĐT bạn đầu đã bán dự án này cho 1 CĐT khác, họ phân lô bán.
Tất cả các lô này đều là đất thổ cư, lâu dài trên sổ đỏ.
Nhưng giờ éo hiểu vì sao UBND bắt bắt điều chỉnh thành 50 năm.
Em bổ sung theo như Công chứng nói vẫn là thổ cư. Riêng thời hạn là 50 năm.

qianlong1718

Xe máy
Đất thuê có thời hạn 50 năm (kể từ ngày ký quyết định), không rõ người thuê trả tiền thuê đất 1 lần cho cả thời gian thuê hay trả tiền hàng năm theo Đơn giá thuê (đơn giá thay đổi 5 năm 1 lần). Ngoài GCN QSDĐ còn có Hợp đồng thuê đất nữa bạn nhé.
Đất này không phải là đất ở (có thể là đất sxkd phi nông nghiệp như: Ks, siêu thị, nhà xưởng...) kiểm tra trong Hợp đồng thuê đất hoặc Quyết định cho thuê đất sẽ có phần ghi về Mục đích sử dụng đất.
Chỉ được chuyển nhượng khi: 1/ Nếu bạn nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì đất đó phải nộp tiền sử dụng đất 1 lần cho cả thời gian thuê là 50 năm. Nếu bạn nhận chuyển quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thuê thì trên đất phải có công trình xây dựng theo Dự án đầu tư, được đăng ký và ghi trên GCN (Sổ đỏ).
2/ Phải được Ubnd cấp tỉnh ban hành quyết định cho thuê đất sau khi làm thủ tục công chứng.
Bạn không mất tiền đặt cọc được vì:
- Điều kiện chuyển nhượng như đã nêu trên.
- Khi cấp GCN có sai sót về Mục đích, thời hạn sử dụng đất, nguồn gốc sử dụng đất thì Cơ quan cấp đã có Thông báo thu hồi sổ đỏ, Nếu người được cấp bị sai không nộp thì đã ban hành quyết định huỷ (khác với sai sót về tên, cmnd, Hk, địa chỉ - chỉ cần đính chính) các thông báo này công khai, gửi đến cả Cơ quan công chứng.
Thân. Mình CT tại sở tnmt

canhhoabatdiet

Xe container
Sổ ghi lâu dài như thế em nghĩ mua với giá đất ở, còn như cụ nói, em hiểu đó là đất vườn dùng k ạ? Vậy sai do ông cấp sổ rồi vụ này nhờ cao nhân vào giúp lấy xèng cọc.
Quan trọng là cuối cùng nó bán cho cụ miếng đất thổ cư (đất sử dụng lâu dài) hay là đất 50 năm. Điều đó thể hiện trên tấm Giấy chứng nhận QSD đất và tài sản gắn liền với đất khi sang tên cho cụ.
Cứ căn cứ vào đó thôi cụ ạ. Còn sổ của nó mình quan tâm éo gì độ chính xác.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Chia buồn cùng cụ. Lỗi tại ... Hùng king ạ .

Xe vài bánh

Xe điện
Em bổ sung theo như Công chứng nói vẫn là thổ cư. Riêng thời hạn là 50 năm.
Trong sổ có 2 phần, đất xây nhà và đất vườn chứ cụ nhỉ? Và chỉ đất vườn mới 50 năm?

F1 Mercedes

Xe tăng
Đất thuê có thời hạn 50 năm (kể từ ngày ký quyết định), không rõ người thuê trả tiền thuê đất 1 lần cho cả thời gian thuê hay trả tiền hàng năm theo Đơn giá thuê (đơn giá thay đổi 5 năm 1 lần). Ngoài GCN QSDĐ còn có Hợp đồng thuê đất nữa bạn nhé.
Đất này không phải là đất ở (có thể là đất sxkd phi nông nghiệp như: Ks, siêu thị, nhà xưởng...) kiểm tra trong Hợp đồng thuê đất hoặc Quyết định cho thuê đất sẽ có phần ghi về Mục đích sử dụng đất.
Chỉ được chuyển nhượng khi: 1/ Nếu bạn nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì đất đó phải nộp tiền sử dụng đất 1 lần cho cả thời gian thuê là 50 năm. Nếu bạn nhận chuyển quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thuê thì trên đất phải có công trình xây dựng theo Dự án đầu tư, được đăng ký và ghi trên GCN (Sổ đỏ).
2/ Phải được Ubnd cấp tỉnh ban hành quyết định cho thuê đất sau khi làm thủ tục công chứng.
- Khi cấp GCN có sai sót về Mục đích, thời hạn sử dụng đất, nguồn gốc sử dụng đất thì Cơ quan cấp đã có Thông báo thu hồi sổ đỏ, Nếu người được cấp bị sai không nộp thì đã ban hành quyết định huỷ (khác với sai sót về tên, cmnd, Hk, địa chỉ - chỉ cần đính chính) các thông báo này công khai, gửi đến cả Cơ quan công chứng.
Cám ơn cụ. Có lẽ em nằm trong trường hợp 2, Phòng công chứng biết, và có lẽ chủ đất cũng biết.
Như vậy em có quyền lấy lại cọc phải không cụ???

cobangchuacotien

Xe tăng
Quan trọng là cuối cùng nó bán cho cụ miếng đất thổ cư (đất sử dụng lâu dài) hay là đất 50 năm. Điều đó thể hiện trên tấm Giấy chứng nhận QSD đất và tài sản gắn liền với đất khi sang tên cho cụ.
Cứ căn cứ vào đó thôi cụ ạ. Còn sổ của nó mình quan tâm éo gì độ chính xác.
Mua bán với nhau thì cụ xem sổ nó ghi như nào rồi làm giá với nhau chứ cụ. Sổ nó ghi là đất ở lâu dài thì chắc cụ chủ mua giá đất ở lâu dài rồi. Giấy ghi sai cụ à, mà ông bán đất chắc biết như cứ bán thôi.

duongthienly

Xe buýt
Chuyện là em có ý định mua 1 lô đất. Đã chồng tiền cọc, sổ đỏ ghi mục đích sử dụng: lâu dài. Thế mà hôm nay em ra công chứng với chủ thì Phòng công chứng thông báo lô đất em mua phải điều chỉnh lại Thời hạn mục đích sử dụng là 50 năm vì lô đất em định mua là đất Thương mại, dịch vụ. Trước đây, UBND TP cấp sổ sai thời hạn là lâu dài, bây giờ phải điều chỉnh cho đúng là 50 năm. Không đồng ý thì Công chứng không làm HD mua bán được. Em thấy có gì sai sai nên em cũng chả hỏi kỹ nữa mà quyết định éo mua lô đất đó nữa, lấy lại tiền cọc. Ơ, thế nhưng chủ đất lại bảo em éo mua là đơn phương phá vỡ hợp đồng, phải mất tiền cọc, không trả lại tiền cọc cho em. Nói qua nói lại 1 hồi thì Phòng công chứng hết giờ làm việc.
Các cụ OF thông Thái cho em hỏi vài vấn đề để mai em làm việc tiếp:
1. Đất có thời hạn 50 năm ghi trên sổ đỏ thì sau 50 năm em còn được sử dụng đất đó không (Quyền sử dụng và tự do mua bán, cho tặng...) hay phải trả NN.
- Trong TH nếu NN thu lại thì có đền bù hay phân lô lại lô đất giá trị tương đương không???
2. Trường hợp em không mua lô đất trên, lấy lại tiền cọc, chủ đất không trả mà bảo là em đơn phương phá HD là đúng hay sai???
3. Nếu trong trường hợp chủ đất không trả cọc, em phải làm gì??? Phải kiện ai để lấy lại tiền???

Đau đầu quá các cụ ạ.
1. Đất có thời hạn 50 năm ghi trên sổ đỏ thì sau 50 năm em còn được sử dụng đất đó không (Quyền sử dụng và tự do mua bán, cho tặng...) hay phải trả NN.
- Trong TH nếu NN thu lại thì có đền bù hay phân lô lại lô đất giá trị tương đương không???

Với kiểu luật theo mưa nắng này thì hên ít xui nhiều. Nếu NN thu thì chắc chắn mất.

2. Trường hợp em không mua lô đất trên, lấy lại tiền cọc, chủ đất không trả mà bảo là em đơn phương phá HD là đúng hay sai???

Mịa. Cụ cứ bảo mày sang tên sổ đỏ cho tao. Sang tên thôi chứ ko thay đổi giề hết nhé. Ko làm được thì đôi ngả chia ly, trả dép bố về.

3. Nếu trong trường hợp chủ đất không trả cọc, em phải làm gì??? Phải kiện ai để lấy lại tiền??

Cụ tìm mấy công ty tư vấn tài chính, cái loại vào văn phòng thấy các chuyên gia đầu trọc, cởi trần, người dán đầy tranh ảnh ấy. Làm cái giấy uỷ quyền, chắc thu về 50/50.
Kiện ra toà thì dăm chục năm chưa chắc đã xong.

F1 Mercedes

Xe tăng
Mua bán với nhau thì cụ xem sổ nó ghi như nào rồi làm giá với nhau chứ cụ. Sổ nó ghi là đất ở lâu dài thì chắc cụ chủ mua giá đất ở lâu dài rồi. Giấy ghi sai cụ à, mà ông bán đất chắc biết như cứ bán thôi.
Qua tư vấn của cụ làm ở phòng TNMT thì chắc là chủ đất đã có giấy gửi về để điều chỉnh sổ vì Phòng công chứng cũng đã biết việc này. Bây giờ thì em hiểu chủ biết nhưng vẫn lập lờ bán. Và có lẽ trước đây thì chủ đất cũng mua với giá đất thổ cư lâu dài.

qianlong1718

Xe máy
Cám ơn cụ. Có lẽ em nằm trong trường hợp 2, Phòng công chứng biết, và có lẽ chủ đất cũng biết.
Như vậy em có quyền lấy lại cọc phải không cụ???
Đúng bạn ạ. “Có thể” người bán đã không trung thực. chủ bán chỉ đưa sổ đỏ không đưa 2 loại giấy tờ nữa là Quyết định cho thuê đất và Hợp đồng thuê đất
Nếu bạn mua đất này sẽ là 3 lần tiền: 1 trả cho chủ bán; 2 tiền thuê đất hàng năm; 3 tiền chuyển mục đích sang đất ở (nếu điều chỉnh quy hoạch sau này- lâu lắm)

canhhoabatdiet

Xe container
Quan trọng là sổ đến tay mình nó ghi gì và giấy tờ đặt cọc có ghi như thế ko. Chứ sổ của nó kệ nó. Chỉ là cái tham khảo thôi.

F1 Mercedes

Xe tăng

Với kiểu luật theo mưa nắng này thì hên ít xui nhiều. Nếu NN thu thì chắc chắn mất.

Mịa. Cụ cứ bảo mày sang tên sổ đỏ cho tao. Sang tên thôi chứ ko thay đổi giề hết nhé. Ko làm được thì đôi ngả chia ly, trả dép bố về.

3. Nếu trong trường hợp chủ đất không trả cọc, em phải làm gì??? Phải kiện ai để lấy lại tiền??

Cụ tìm mấy công ty tư vấn tài chính, cái loại vào văn phòng thấy các chuyên gia đầu trọc, cởi trần, người dán đầy tranh ảnh ấy. Làm cái giấy uỷ quyền, chắc thu về 50/50.
Kiện ra toà thì dăm chục năm chưa chắc đã xong.
Em cám ơn cụ.

cobangchuacotien

Xe tăng
Qua tư vấn của cụ làm ở phòng TNMT thì chắc là chủ đất đã có giấy gửi về để điều chỉnh sổ vì Phòng công chứng cũng đã biết việc này. Bây giờ thì em hiểu chủ biết nhưng vẫn lập lờ bán. Và có lẽ trước đây thì chủ đất cũng mua với giá đất thổ cư lâu dài.
Chia buồn cùng cụ, em thâý giờ ngồi lại với nhau xem xét lấy cọc đc bao nhiêu thì lấy thôi! Người bán chẳng thật thà gì mà mình đi mua có làm giấy đặt cọc thì viết sơ sơ, không chú ý đến phải cam kết là đâts ở lâu dài. Khéo léo lấy lại tiền cọc và té thôi cụ.

Pigwalk

Xe container
Cụ này trả lời chuẩn này. Chủ thới lên cơ quan cấp sổ đỏ xin cái thông báo thu hồi lại sổ đỏ do cấp sai rồi mới nói chuyện với người bán.

F1 Mercedes

Xe tăng
Mai em sẽ cố đòi lại cọc, như cụ phòng TNMT nói thì chắc là chủ đất đã có giấy của UBND hoặc Sở TNMT gửi về việc điều chỉnh sổ đỏ. Cái này chắc lên Sở TNMT là biết được nhỉ. Chắc chắn em sẽ không mua lô đất này, sợ quá.

Tutibonbon

Xe buýt
Em cũng thấy cụ TNMT là chuẩn mong cụ lấy lại dc cọc