Đất có thời hạn sử dụng 50 năm. Đau đầu quá.

be bư

Xe ngựa
Tư vấn sai: khi thu hồi đc đền bù theo giá đất kinh doanh (thấp), vẫn đc đền bù công trình trên đất nếu có phép.
đất thuê lấy đâu ra đền bù . phép đâu ra khi đất thuê thuường chỉ đc trồng trọt và xấy nhà xưởng văn phòng . phép giời hả cụ thằng nào dám cấp phép xây nhà cho cụ

Culay

[Tịch thu bằng lái]
1 Đất 50 năm là loại đất tư nhân đc quyền sd có thời hạn trên mục đích trồng cây lâu năm hoặc dịch vụ .....Vì chưa làm nghĩa vụ nộp tiền chuyển thổ cư . Bạn có quyền SD mua bán cho tặng thoải mái nhưng ko đc xây nhà kiên cố khi nào nhà nước cần bạn sẽ bị thu lại mà ko đc đền bù tiền đất theo mức thổ cư chỉ đc đền bù huê lợi và các công trình XD

Hết hạn trên sổ NN ko thu lại bạn vẫn đc sử dụng Bt . Nếu bạn muốn SD mãi thì bạn phải làm nghĩa vụ thuế chuyển đổi thành thổ cư

2 Khi đặt cọc bạn có làm H Đ văn bản là loại đất thổ cư không nếu ko thì bạn sẽ khó lấy lại đc cọc

3 Nếu đặt cọc có nhắc đến mảnh đất ấy thổ cư hay có BN m2 thổ cư rồi thì bạn có thể kiện ra toà dân sự

Chỉnh sửa cuối:

cobangchuacotien

Xe tăng
Luật đất đai mới, đất vườn liền kề trc là sử dụng lâu dài. Nay làm sổ mới sẽ là 50 năm ( e đổi sổ năm 2016). Kệ thôi.
Muốn lâu dài phải đổi sang thổ cư, mất thêm thường là 1/2 giá trị đất vườn.
Vấn đề là cụ mua với giá nào? Giá thổ cư hay giá đất dịch vụ, đất vườn?
Sổ ghi lâu dài như thế em nghĩ mua với giá đất ở, còn như cụ nói, em hiểu đó là đất vườn dùng k ạ? Vậy sai do ông cấp sổ rồi vụ này nhờ cao nhân vào giúp lấy xèng cọc.

Car_mart

Xe tải
80% là cụ ko đòi đc cọc trừ khi cụ rắn đc. Em nghĩ thằng chủ đất biết thừa nhưng cho cụ vào bài thôi

Nếu vài triệu thì nên bỏ cụ ợ, rủi ro cao lắm

dongphuong031

Xe tăng
đất thuê lấy đâu ra đền bù . phép đâu ra khi đất thuê thuường chỉ đc trồng trọt và xấy nhà xưởng văn phòng . phép giời hả cụ thằng nào dám cấp phép xây nhà cho cụ
Cụ chủ nói đất thuê 50 năm chứ có nói đất vườn đâu, mà đất sxkd cũng thuê 50 năm, để xây nhà xưởng (em ví dụ luôn: khu xưởng ở Phùng Xá, Thạch Thất ấy)

Cứng Đơ

Xe buýt
HD đặt cọc thì cụ biết rồi. Bên mua không mua trong vòng xyz ngày thì mất cọc. Ngược lại bên bán không bán xyz ngày đền gấp đôi. Có ai ghi chi ly đâu cụ, bởi vậy em mới ko lấy được cọc đây.
Vấn đề là nếu chủ nó cũng ko biết, cụ cũng ko hay thì về lý việc cụ ko mua nữa là đơn phương và mất cọc. Trừ khi cụ chứng minh dc nó biết và cố tình lừa cụ thì cụ mới đòi lại dc cọc.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Sổ ghi lâu dài như thế em nghĩ mua với giá đất ở, còn như cụ nói, em hiểu đó là đất vườn dùng k ạ? Vậy sai do ông cấp sổ rồi vụ này nhờ cao nhân vào giúp lấy xèng cọc.
Ko ai sai cụ ơi, luật đất đai nó thay đổi. Cụ xem còm trên của em.

F1 Mercedes

Xe tăng
Đất em mua theo giá thị trường, ghi trên sổ là đất thổ cư, thời hạn sử dụng: lâu dài. Nhưng nếu đổi sổ mới sẽ thành thời hạn sử dụng là 50 năm. Đây là đất dự án, đã sang tay nhiều người, trước đây chuyển đổi sổ ko sao, giờ đến em lại dính chuyện này. Em mới đi hồi chiều về nên chưa kịp tìm hiểu gì, post lên tham khảo các cụ.

dongphuong031

Xe tăng
Nếu là đất vườn liền kề mà mua giá đất ở thì toi rồi, vì đất vườn giá thường chỉ bằng 1/3-1/2 giá đất ở cùng thửa.

Car_mart

Xe tải
Bài học của cụ quý báu phết. Ra địa chính quận/huyện cho nó mấy lít nhờ nó xem cho nhà/ đất mình định mua trước khi đặt cọc

Nó mà xơi đc cọc của cụ xong nhiều khả năng nó lại xơi đc tiếp cọc ng khác nữa

Cá Tráp Con

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện là em có ý định mua 1 lô đất. Đã chồng tiền cọc, sổ đỏ ghi mục đích sử dụng: lâu dài. Thế mà hôm nay em ra công chứng với chủ thì Phòng công chứng thông báo lô đất em mua phải điều chỉnh lại Thời hạn mục đích sử dụng là 50 năm vì lô đất em định mua là đất Thương mại, dịch vụ. Trước đây, UBND TP cấp sổ sai thời hạn là lâu dài, bây giờ phải điều chỉnh cho đúng là 50 năm. Không đồng ý thì Công chứng không làm HD mua bán được. Em thấy có gì sai sai nên em cũng chả hỏi kỹ nữa mà quyết định éo mua lô đất đó nữa, lấy lại tiền cọc. Ơ, thế nhưng chủ đất lại bảo em éo mua là đơn phương phá vỡ hợp đồng, phải mất tiền cọc, không trả lại tiền cọc cho em. Nói qua nói lại 1 hồi thì Phòng công chứng hết giờ làm việc.
Các cụ OF thông Thái cho em hỏi vài vấn đề để mai em làm việc tiếp:
1. Đất có thời hạn 50 năm ghi trên sổ đỏ thì sau 50 năm em còn được sử dụng đất đó không (Quyền sử dụng và tự do mua bán, cho tặng...) hay phải trả NN.
- Trong TH nếu NN thu lại thì có đền bù hay phân lô lại lô đất giá trị tương đương không???
2. Trường hợp em không mua lô đất trên, lấy lại tiền cọc, chủ đất không trả mà bảo là em đơn phương phá HD là đúng hay sai???
3. Nếu trong trường hợp chủ đất không trả cọc, em phải làm gì??? Phải kiện ai để lấy lại tiền???

Đau đầu quá các cụ ạ.
Đất 50 năm là có vì thằng anh em cũng mua để làm trang trại.
Ông già em thấy thích cũng muốn mua nhưng em ngăn nên thôi.
Theo em biết là dạng như thuê trồng trọt, chăn nuôi chứ không phải đất xây dựng.
Sau 50 năm nhà nước sẽ lấy lại và không đền bù gì.

cobangchuacotien

Xe tăng
Ko ai sai cụ ơi, luật đất đai nó thay đổi. Cụ xem còm trên của em.
Vậy cụ ơi, đất vườn là đất vườn chứ ạ sao là đất ở lâu dài đc? Cụ chủ nói ghi đất ở lâu dài mà! Theo luật vườn muốn chuyển thành đất ở lâu dài thì phải chịu 50% ạ.

ubisapro

Xe trâu
Híc, dính món này thật thì chuối cả nải :(

be bư

Xe ngựa
Cụ chủ nói đất thuê 50 năm chứ có nói đất vườn đâu, mà đất sxkd cũng thuê 50 năm, để xây nhà xưởng (em ví dụ luôn: khu xưởng ở Phùng Xá, Thạch Thất ấy)
cứ xác định là sau 50 năm mất hết cho lành đỡ đau đầu

F1 Mercedes

Xe tăng
Đất em nằm đúng diện này. TP giao cho CĐT làm dự án, cho CĐT thuê hay làm KD gì đó. Rồi chuyển đổi mục đích hay bán lại dự án sao đó. Giờ lại bắt dân chịu :(( Bức xúc quá

nam-misu

Xe điện
1 Đất 50 năm là loại đất tư nhân đc quyền sd có thời hạn trên mục đích trồng cây lâu năm hoặc dịch vụ .....Vì chưa làm nghĩa
vụ nộp tiền chuyển thổ cư . Bạn có quyền SD mua bán cho tặng thoải mái nhưng ko đc xây nhà kiên cố khi nào nhà nước cần bạn sẽ bị thu lại mà ko đc đền bù tiền đất theo mức thổ cư chỉ đc đền bù huê lợi và các công trình XD

Hết hạn trên sổ NN ko thu lại bạn vẫn đc sử dụng Bt . Nếu bạn muốn SD mãi thì bạn phải làm nghĩa vụ thuế chuyển đổi thành thổ cư

2 Khi đặt cọc bạn có làm H Đ văn bản là loại đất thổ cư không nếu ko thì bạn sẽ khó lấy lại đc cọc

3 Nếu đặt cọc có nhắc đến mảnh đất ấy thổ cư hay có BN m2 thổ cư rồi thì bạn có thể kiện ra toà dân sự
Em quote lại khi cần. Tks cụ :D

Me^4ba'nh

Xe tăng
Đúng là do sự thay đổi của luật đất đai. Nhưng TH của ưm nó khác của cụ
Trường hợp của cụ:
Sổ cũ : đất thổ cư, sử dụng lâu dài.
Giờ làm sổ mới: đất dịch vụ , 50 năm.
Đúng ko ạ? Vậy cụ phải tìm hiểu xem tại sao đất thổ cư lại biến thành đất dịch vụ?
Trong sổ cũ ghi nguồn gốc đất là ntn? Sổ địa chính của xã, phường sẽ ghi chi tiết đầy đủ.
Cụ phải tìm hiểu từ địa chính xã, phường. Chứ nhầm từ " đất dịch vụ" sang "đất thổ cư" rồi giờ chuyển lại ( sửa sai) thì em ko hiểu được.