[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

ntdz27

Xe tải
Cảm ơn bác đã mạnh dạn bày tỏ quan điểm cá nhân. ^:)^

Tuy nhiên rất tiếc trong thời điểm hiện nay và trong hoàn cảnh hiện thời, chúng tôi chỉ làm được đến vậy cũng như là khả năng chỉ đến thế, nên nếu bác làm được tốt thì bác cứ làm hoặc bác mở hẳn một “Thớt” như vậy để mời ai cùng sở thích tham gia. chắc hẳn là hay lắm ! =D>
Thành viên xe tải như bác thì việc mở một “thớt” Để đóng góp cho cái nghệ thuật vị nhân sinh là điều trong tầm tay.

Otofun là diễn đàn mở, đến hoặc đi hoàn toàn là quyền tự do của mỗi người., :P
Vâng bác, vì diễn đàn mở nên mới tạo được sự chia sẻ đóng góp của mọi người và chắc cũng là điều bác mong muốn nên mới lập thớt. Tôi nêu quan điểm và gợi mở suy nghĩ của mình, hy vọng bác thấy phù hợp tiếp nhận để mọi người cùng nhau chia sẻ đóng góp thêm, nếu ko thì đương nhiên tôi cũng ko làm phiền trong thớt này nữa vì đơn giản là ko cùng chung ý nghĩa và mong đợi. Ko có nhiều ý nghĩa với tôi nhưng có thể nhiều ý nghĩa và phù hợp với người khác, điều đó cũng là bình thường.

Bang lang

Xe điện
Tôi dân ngoại đạo, chỉ là nêu lên quan điểm cá nhân thôi và mong được lắng nghe học hỏi các bác giao lưu chơi nhạc nhiều hơn là những nội dung dày đặc chỉ liên quan đến lên dây với kỹ thuật thẩm âm, cộng hưởng ....xét cho cùng nghệ thuật cũng là vị nhân sinh thôi mà.
Bác nêu ra ý kiến khá thiết thực. Welcome các bác/ cụ / mợ có thể chia sẻ các bản nhạc mà mình chơi lên đây để tất cả cùng nghe
Post xong các clip thì kiểu gì ông QUANG1970 cha chê dây sai, rồi ông ấy lai post mấy cái clip các thí sinh Việt Nam đi thi cái đàn mà ông ấy lên dây. 100 còm thì 99 còm khoe kỹ thuật lên dây tầm cỡ thế giới của mình

piano

Xe điện
Post xong các clip thì kiểu gì ông QUANG1970 cha chê dây sai, rồi ông ấy lai post mấy cái clip các thí sinh Việt Nam đi thi cái đàn mà ông ấy lên dây. 100 còm thì 99 còm khoe kỹ thuật lên dây tầm cỡ thế giới của mình
Mỗi người có 1 cách còm khác nhau mợ ạ. Nhưng bác Q này không phải là người duy nhất ở đây, nên dù có lảm nhảm ko hợp mắt mợ đi chăng nữa, thì vẫn còn những còm khác có lợi cho việc học/ tập đàn.
Đôi khi cũng ko cần phải diễn cả bài, chỉ một đoạn, thậm chí 1 câu khó, cũng có thể chia sẻ hỏi han.

Asura

Xe tăng
....
Còn về nghệ sĩ Thụy Đan thì em ko có ý kiến nhận xét. Thực sự ngồi gần cái đàn gõ hơn 1 tiếng và nghe âm thanh to vang như vậy thì cũng hại não , tai ghê gớm. Cũng Tội cả chị vợ và người phụ tá bên cạnh.
...
Không hẳn đâu cụ !!

Thứ nhất, đẳng cấp mãi mãi là đẳng cấp. Trong giới audiophile có một cách phân biệt rất nhanh hệ thống âm thanh có xứng đáng hi-end hay không chính là VẶN TO gần hết cỡ, dĩ nhiên là các bản thu đạt tiêu chuẩn (và thường là nhạc classical). Nếu mọi thứ đạt chuẩn, thậm chí nghe càng to càng thích vì âm thanh không bị vỡ/clipmax, "chát chúa" như âm thanh nhạc cụ điện tử.

Hai dãy ghế trên gác, đối diện với cây Organ đó không phải ai cũng có may mắn ngồi đâu ạ ;)

Nếu đúng như vậy thì rõ ràng là chàng Đại Phong Cầm Thủ này thiếu kinh nghiệm sân khấu, không quen biểu diễn trước khán giả Việt Nam nói riêng, và không nắm vững tâm tư, tình cảm, nhu cầu của khán giả khi set up (thiết lập) một cái chương trình biểu diễn trước công chúng. Cái thất bại như thông tin đã đưa là điều dễ hiểu, không thất bại mới là lạ! :))

Hãy cho, mời tới ăn cái tôi thích, tôi đang mong chờ, chứ đừng cho hay mời tôi ăn cái mà anh có, cho dù ngon đến đâu, mà tôi không biết ăn, hay không ăn, hoặc không quen ăn thì cũng ............... vứt. :((....
Để hiểu thêm về góc khuất nghề nghiệp, mời các bác xem 1 clip rất thực tế về việc "ng đầu bếp" sẽ chọn các món gì cho thực khách, món gì lên trước lên sau đều phải vắt óc suy nghĩ cẩn thận, cân nhắc trước sau. Vẫn phải nghệ thuật vị nhân sinh thôi không thì đói chết :P

Bản thân e cho rằng những ng Organist đều rất cá tính, nên bàn chuyện thị trường, chuyện bán vé, chuyện "nịnh" khán giả với họ coi bộ khó? Vì sao vậy, vì nếu chạy theo thị hiếu thị trường, có lẽ họ đã ko chọn nhạc cụ này để học
Đây là chương trình không bán vé (và tất các các chương trình ở Nhà thờ Lớn đều vậy). Nghệ sỹ được mời đến cũng đều chơi cho mình nghe là chính chứ không phải "chinh phục khán giả" nào cả. Dĩ nhiên, trừ một số chương trình có thanh nhạc và phải mời ca sỹ Việt đến hát. Buổi đầu tiên là khai mạc, cũng là test đàn luôn. Người chơi đàn có cả Giám đốc của chính công ty đã sản xuất cái đàn đó. Buổi thứ 2 là Giám đốc âm nhạc của một nhà thờ miền nam nước Đức, sang theo diện giao lưu trong giáo hội. Buổi thứ 3 còn đơn giản nữa, vợ chồng organist quay lại nơi đã tổ chức đám cưới của họ 1 năm trước để làm lễ kỷ niệm.

Ở đây cần phân biệt giữa đánh giá nghệ sỹ và đánh giá nhạc cụ (Organ). Các cụ đánh giá nghệ sỹ ra sao em ko dám có ý kiến. Nghệ thuật mà !! Nhưng đánh giá nhạc cụ lại khác. Đó là khoa học thường thức (với người nghe nhạc)

Những người có may mắn được đào tạo âm nhạc chính thức như các cụ có thể không đánh giá cao những buổi diễn "nghệ thuật vị nghệ thuật/bản thân" kiểu này. Nhưng những người thích nghe nhạc mà không/chưa được học nhạc như tụi em lại đánh giá rất cao. Em vốn không thích âm nhạc hậu cổ điển/hiện đại (trừu tượng, ấn tượng, phi điệu thức, 12 âm ...) nhưng trong 1 lần tham dự Salon âm nhạc thính phòng của chú Dương Thụ, pianist Bùi Thuý Anh (người Pháp gốc Việt nhưng ko nói được tiếng Việt) đã làm em bắt đầu thích nghe Ravel, Bartok. Cũng là một chương trình free vé vào và nghệ sỹ cũng về VN thăm quê nên chắc cũng chỉ xuất hiện trên sâu khấu Việt một lần duy nhất. Em đó chơi toàn Pháp "Trường phái ấn tượng Pháp -Từ Fauré đến Ravel". Buổi đó chú Thụ nói một câu mà em đồng tình duy nhất "...Đừng nghe những gì mình (đang) thích, hãy nghe những gì người nghệ sỹ muốn/thích trình tấu..". Buổi vừa rồi cũng thế, nó làm em bắt đầu thích nghe Arvo Part

Chúng ta nghe nhạc để làm gì !? Đầu tiên để thoả mãn cái tôi, cái tai của mình. Sau đó đến tiếp nhận năng lượng tích cực từ người nghệ sỹ qua những tác phẩm họ tâm đắc, và nếu may mắn, chúng ta sẽ nâng cấp được cái tôi, cái tai của mình !

Chỉnh sửa cuối:

WonJinEng

Xe tải
Không hẳn đâu cụ !!

Thứ nhất, đẳng cấp mãi mãi là đẳng cấp. Trong giới audiophile có một cách phân biệt rất nhanh hệ thống âm thanh có xứng đáng hi-end hay không chính là VẶN TO gần hết cỡ, dĩ nhiên là các bản thu đạt tiêu chuẩn (và thường là nhạc classical). Nếu mọi thứ đạt chuẩn, thậm chí nghe càng to càng thích vì âm thanh không bị vỡ/clipmax, "chát chúa" như âm thanh nhạc cụ điện tử.

Hai dãy ghế trên gác, đối diện với cây Organ đó không phải ai cũng có may mắn ngồi đâu ạ ;)

Đây là chương trình không bán vé (và tất các các chương trình ở Nhà thờ Lớn đều vậy). Nghệ sỹ được mời đến cũng đều chơi cho mình nghe là chính chứ không phải "chinh phục khán giả" nào cả. Dĩ nhiên, trừ một số chương trình có thanh nhạc và phải mời ca sỹ Việt đến hát. Buổi đầu tiên là khai mạc, cũng là test đàn luôn. Người chơi đàn có cả Giám đốc của chính công ty đã sản xuất cái đàn đó. Buổi thứ 2 là Giám đốc âm nhạc của một nhà thờ miền nam nước Đức, sang theo diện giao lưu trong giáo hội. Buổi thứ 3 còn đơn giản nữa, vợ chồng organist quay lại nơi đã tổ chức đám cưới của họ 1 năm trước để làm lễ kỷ niệm.

Ở đây cần phân biệt giữa đánh giá nghệ sỹ và đánh giá nhạc cụ (Organ). Các cụ đánh giá nghệ sỹ ra sao em ko dám có ý kiến. Nghệ thuật mà !! Nhưng đánh giá nhạc cụ lại khác. Đó là khoa học thường thức (với người nghe nhạc)

Những người có may mắn được đào tạo âm nhạc chính thức như các cụ có thể không đánh giá cao những buổi diễn "nghệ thuật vị nghệ thuật/bản thân" kiểu này. Nhưng những người thích nghe nhạc mà không/chưa được học nhạc như tụi em lại đánh giá rất cao. Em vốn không thích âm nhạc hậu cổ điển/hiện đại (trừu tượng, ấn tượng, phi điệu thức, 12 âm ...) nhưng trong 1 lần tham dự Salon âm nhạc thính phòng của chú Dương Thụ, pianist Bùi Thuý Anh (người Pháp gốc Việt nhưng ko nói được tiếng Việt) đã làm em bắt đầu thích nghe Ravel, Bartok. Cũng là một chương trình free vé vào và nghệ sỹ cũng về VN thăm quê nên chắc cũng chỉ xuất hiện trên sâu khấu Việt một lần duy nhất. Em đó chơi toàn Pháp "Trường phái ấn tượng Pháp -Từ Fauré đến Ravel". Buổi đó chú Thụ nói một câu mà em đồng tình duy nhất "...Đừng nghe những gì mình (đang) thích, hãy nghe những gì người nghệ sỹ muốn/thích trình tấu..". Buổi vừa rồi cũng thế, nó làm em bắt đầu thích nghe Arvo Part

Chúng ta nghe nhạc để làm gì !? Đầu tiên để thoả mãn cái tôi, cái tai của mình. Sau đó đến tiếp nhận năng lượng tích cực từ người nghệ sỹ qua những tác phẩm họ tâm đắc, và nếu may mắn, chúng ta sẽ nâng cấp được cái tôi, cái tai của mình !
Cảm ơn cụ đã khai sáng thêm kiến thức về âm nhạc. Mình thì thấy ngồi trong phòng tập piano âm thanh to, lại cứ nghĩ hỏng hết màng nhĩ.
Mà nghệ thuật âm nhạc, hội họa thời gian rèn luyện ghê quá, mà thành tài hay không còn hữu duyên hay không?
Chứ nhìn các cháu học vẽ, học đàn, hát còn hơn học bác sĩ mà ra nghề chưa chắc đâu vào đâu. 😂😢

NguyenAnhPhan

Xe container
Em thích nghe đàn...nhưng lại không biết chơi đàn.
Em quý đàn, nhưng lại không có xèng mua đàn.
- Phải làm sao ợ cụ 🙄🙄🙄

QUANG1970

Xe lăn
Không hẳn đâu cụ !!

Một bài viết rất sâu, sắc ấn tượng, và có giá trị tham khảo!

Đắc Ý nhất là câu kết, tuy nhiên tôi xin phép sửa lại như thế này,

"Chúng ta nghe nhạc để làm gì !? Đầu tiên để thoả mãn cái tôi, cái tai của mình. Sau đó đến tiếp nhận năng lượng tích cực từ người nghệ sỹ có tài năng được đại đa số học giả công nhận và đánh giá cao, qua những tác phẩm họ tâm đắc, và nếu may mắn, chúng ta sẽ nâng cấp được cái tôi, cái tai của mình !"

Vì sao ư?
Không phải cái "năng lượng tích cực mà người nghệ sĩ tâm đắc" nào cũng đúng, cũng là tích cực ,bởi vì trong thực tế có rất nhiều người (nghệ sĩ) có một gout (khiếu) thẩm mỹ bệnh hoạn, nhưng vì lý do này hay nào, mà họ được tôn vinh, hay người ta không dám chạm vào!

FYI, ngay trong giới tinh hoa nó cũng chia ra làm hai nhóm là Tinh hoa Dòng chính (Main stream Elite) và Tinh hoa bên lề (Margin Elite) với Tinh hoa Dòng chính, thì tài năng kiến thức, và tư tưởng của họ không có gì để bàn, còn với Tinh hoa bên lề, thì phải hết sức cẩn thận khi tiếp cận họ, vì hệ quả của nó là khôn lường nếu mắc (tiêm nhiễm) phải!

Các bác có biết Karl Marx được xếp vào loại tinh hoa nào không?

Chỉnh sửa cuối:

WonJinEng

Xe tải
Một bài viết rất sâu, sắc ấn tượng, và có giá trị tham khảo!

Đắc Ý nhất là câu kết, tuy nhiên xin phép sửa lại như thế này,

"Chúng ta nghe nhạc để làm gì !? Đầu tiên để thoả mãn cái tôi, cái tai của mình. Sau đó đến tiếp nhận năng lượng tích cực từ người nghệ sỹ có tài năng được đại đa số học giả công nhận và đánh giá cao, qua những tác phẩm họ tâm đắc, và nếu may mắn, chúng ta sẽ nâng cấp được cái tôi, cái tai của mình !"

Vì sao ư?
Không phải cái "năng lượng tích cực mà người nghệ sĩ tâm đắc" nào cũng đúng, cũng là tích cực ,bởi vì trong thực tế có rất nhiều người (nghệ sĩ) có một gout (khiếu) thẩm mỹ bệnh hoạn, nhưng vì lý do này hay nào, mà họ được tôn vinh, hay người ta không dám chạm vào!

FYI, ngay trong giới tinh hoa nó cũng chia ra làm hai nhóm là Tinh hoa Dòng chính (Main stream Elite) và Tinh hoa bên lề (Margin Elite) với Tinh hoa Dòng chính, thì tài năng kiến thức, và tư tưởng của họ không có gì để bàn, còn với Tinh hoa bên lề, thì phải hết sức cẩn thận khi tiếp cận họ, vì hệ quả của nó là khôn lường nếu mắc (tiêm nhiễm) phải!

Các bác có biết Karl Marx được xếp vào loại tinh hoa nào không?
Mạnh dạn cho rằng Các Mác thuộc tinh hoa dòng chính. 😊

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã khai sáng thêm kiến thức về âm nhạc. Mình thì thấy ngồi trong phòng tập piano âm thanh to, lại cứ nghĩ hỏng hết màng nhĩ.
Mà nghệ thuật âm nhạc, hội họa thời gian rèn luyện ghê quá, mà thành tài hay không còn hữu duyên hay không?
Chứ nhìn các cháu học vẽ, học đàn, hát còn hơn học bác sĩ mà ra nghề chưa chắc đâu vào đâu. 😂😢

Nếu cây piano lên dây đúng từng note, và có hòa thanh thì cho dầu chỉ là vỡ bài (tuy đánh chậm, ngắc ngứ nhưng đừng đánh sai note nhé!) thì nghe vẫn rất dễ chịu bác ạ. :x

Còn đánh nhanh, song suốt trên một cây piano piano lên dây đúng từng note, và có hòa thanh thì người nghe (trừ lũ tai trâu nhĩ chó hay bọn trưởng giả, giàu mới tập tành "soang chành") cứ gọi là "mê man, đung đưa, và cuốn theo tiếng đàn cho đến khi nó dứt. :">

piano

Xe điện

QUANG1970

Xe lăn
Hai bác cho định nghĩa ngắn gọn về 2 cái dòng này được không nhỉ?

Bác cử search trên Googles hộ tôi hai thuật ngữ Tinh hoa Dòng chính (Main stream Elite) và Tinh hoa bên lề (Margin Elite) . =D>

Sẽ có thông tin, cũng như định nghĩa đầy đủ chính xác, công tậm, đa chiều,............ chứ muốn ngắn gọn với một đề ntn e ................... :))

piano

Xe điện
Bác cử search trên Googles hộ tôi hai thuật ngữ Tinh hoa Dòng chính (Main stream Elite) và Tinh hoa bên lề (Margin Elite) . =D>

Sẽ có thông tin, cũng như định nghĩa đầy đủ chính xác, công tậm, đa chiều,............ chứ muốn ngắn gọn với một đề ntn e ................... :))
Thưa bác, e ít khi hỏi mà không tự mình tìm hiểu thông tin trước.
E có google nhưng kết quả trả về của cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh là 0.
Tiếc là bác Bastion.P tạm chia tay, chứ món này bác ấy là chuyên gia!

QUANG1970

Xe lăn
Thưa bác, e ít khi hỏi mà không tự mình tìm hiểu thông tin trước.
E có google nhưng kết quả trả về của cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh là 0.
Tiếc là bác Bastion.P tạm chia tay, chứ món này bác ấy là chuyên gia!
Ối vậy bác cũng ko rõ khái niệm mà cứ thế chọn luôn.
Vậy phải chờ bác QUANG1970 giải thích rồi.
Bắt đầu nhớ chuyên gia trích dẫn thông tin Bastion.P rồi đây :((

"Hãy xin, sẽ được; hãy tìm, sẽ gặp; hãy gõ cửa, sẽ mở cho. Bởi vì, hễ ai xin thì được; ai tìm thì gặp; ai gõ cửa thì được mở." :))

piano

Xe điện
"Hãy xin, sẽ được; hãy tìm, sẽ gặp; hãy gõ cửa, sẽ mở cho. Bởi vì, hễ ai xin thì được; ai tìm thì gặp; ai gõ cửa thì được mở." :))
Xin bác chắc hơi khó nên em thử xin, tìm, gõ cửa nhà cụ Bastion.P và mợ Bang lang xem sao.
Tag lần 3 nhà bác Bastion :P

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
2 khái niệm cụ hỏi không có định nghĩa trong trong sách vở chính thống.

Anyway, theo e, Elite nó thiên về chính trị; còn Mainstream hay Marginal stream thì nó có tính xu thời, nay là Main nhưng mai là Margin và ngược lại; đúng kiểu: nay đúng, mai sai, ngày mai lại đúng, ...

Vậy thớt về piano về nghệ thuật, nên bàn đến tác phẩm hay, các Maestro là những cái trân quý vĩnh cửu muôn đời, lại không hay hơn chăng :P

Xin bác chắc hơi khó nên em thử xin, tìm, gõ cửa nhà cụ Bastion.P và mợ Bang lang xem sao.
Tag lần 3 nhà bác Bastion :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Với các bác ở Sài Gòn thì tháng tám còn lâu lắm, mà lại xa nữa nên chắc chẳng có cơ hội thưởng thức! :))
Mà làm gì phải ngóng cái mình khó có "cửa" tiếp cận, lại không nằm trong chủ đề của thớt?! ta quay về nhé. :P

FYI, ngay trong tuần này đây bác nào yêu thích đàn piano, thì xin mời ghé bước dừng Nhạc Viện Sài Gòn, xem xem cuộc thi piano toàn quốc, với nhiều thí sinh từ mọi miền và hứa hẹn nhiều hấp dẫn!

Đây là lịch thi để các bác nào ở Sài Gòn thich nghe Piano theo dõi và sắp xếp thời gian phù hợp với mình vào nghe và ............. được uống cafe lúc "Break" nữa nhé: :">

View attachment 7940613
..........................................................................................
Vậy thớt về piano về nghệ thuật, nên bàn đến Maestro là cái trân quý vĩnh cửu muôn đời lại không hay hơn chăng :P

Vâng, ta quay về với tiếng đàn piano. :P

Như đã nói, vòng sơ tuyển Bảng A chuyên nghiệp có 11 em tham dự. Ban giám khảo gồm 5 vị trong đó có 2 vị là Việt Nam, 1 Pháp, 1 Malaysia và 1 Hàn Quốc.

Đây là những cháu trong bảng A Chuyên nghiệp đã qua vòng sơ tuyển và vào bán kết: =D>

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Vâng, ta quay về với tiếng đàn piano. :P

Như đã nói, vòng sơ tuyển Bảng A chuyên nghiệp có 11 em tham dự. Ban giám khảo gồm 5 vị trong đó có 2 vị là Việt Nam, 1 Pháp, 1 Malaysia và 1 Hàn Quốc.

Đây là những cháu trong bảng A Chuyên nghiệp đã qua vòng sơ tuyển và vào bán kết: =D>

Các cháu đánh rất tốt.
Về cơ bản thì cuộc thi này cạnh tranh hơn cuộc thi Rising Stars gần đây nhiều, nhiều thí sinh rất "nguy hiểm" góp mặt

QUANG1970

Xe lăn
......................................................................................................................
Ngoài Bắc còn mỗi bạn Trần Gia Quang chưa thi. Nếu chú bé Covid gặp bạn Quang (chưa thi này) thì cũng thôi. Hy vọng sang năm bạn Quang này ko thi
3. Danh sách Giám khảo năm nay quá được. Người cấp tin cho e nói, chả biết 2 đồng chí Hàn Nhật kia là ai, nhưng chắc chắn, kết quả năm nay sẽ dập tắt những phàn nàn về vùng miền của những cuộc thi trước kia.

FYI, trong cuộc thi này, Trần Gia Quang (Q. Đống Đa - Hà Nội - NS29/10/2007) là thí sinh mang số báo danh BC18, nghĩa là chú bé này cùng chú bé Covid sẽ cùng tranh tài với 21 bạn khác (23 TS: 5 Hà Nội, 1 Huế, 1 Quảng Nam, 1 Quảng Ngãi, 15 Sài Gòn) trong vòng sơ khảo, sẽ diễn ra từ chiều tới khuya mai 07/7 từ 17:30 đến 23:30! :D

Đây là bảng căng thẳng và tạo nhiều sức ép cho Ban Giám khảo nhất! :P

Chỉnh sửa cuối: