[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

WonJinEng

Xe tải
Con bác chắc lại học nhạc chuyên nghiệp mới có đủ kiễn nhẫn để nghe hết từ đầu đến cuối như vậy. E biết chắc là buồn ngủ lắm
Kinh nghiệm khi lên chương trình thì ngay từ đầu đã phải đưa món ngon để dụ khách. Chắc anh Đan này muốn build up cảm xúc từ từ rồi đạt đỉnh ở cuối chương trình, nhưng chưa đc nửa đường thì khán giả đã bỏ về và lỡ mất món chính.
Cháu mới học nên cháu nó cũng không biết gì mấy bài ts Đan chơi, đợt rồi cháu nó nghỉ học giáo lí cũng lâu nên chắc cũng muốn ở lại lâu thêm 1 chút.

Bang lang

Xe điện
Cái nhà mợ này thì phải ................. dùng hàng đặc biệt chuyên dụng, thì mới thỏa cho cái ........... của mợ ấy bác ạ. :P
Còn với người bình thường, có hiểu biết thực sự và không "seo sắt", cật vấn vớ vẩn, thì phần mềm chuyện dụng là OK dồi! :D
Hôm trước lúc tôi "show hàng" là bác ấy im miệng luôn đấy thây! :">

Hàng demo, to, dài, thẳng đầu tròn, nhẵn thín có sẵn ở đây như thế, mà không vừa ý thì có nước sang ........... Tây tìm mới vừa ........... lòng! :))
Thôi đi, em im miệng vì biết thừa cụ bốc phét, có đo bằng mắt với một đống hợp âm 2 tay như thế và e khẳng định cụ chỉ đo bằng mồm thôi. Em ko muốn đôi co ở thớt đó vì sợ làm loãng thớt. Còn thớt của cụ thì em sợ j. Cụ cứ ảo tưởng bốc phét ở đây đi, coi như Otofun cũng là một nơi chữa bệnh, cứu giúp những người như cụ.
À mà những lúc em ko rep ko có nghĩa là em sợ, em chán thôi vì hết hứng.

Asura

Xe tăng
Kinh nghiệm khi lên chương trình thì ngay từ đầu đã phải đưa món ngon để dụ khách. Chắc anh Đan này muốn build up cảm xúc từ từ rồi đạt đỉnh ở cuối chương trình, nhưng chưa đc nửa đường thì khán giả đã bỏ về và lỡ mất món chính.
Cái đó thì chắc chắn rồi. Ngay từ đầu chương trình Mr Đan đã ko nói gì cả, mãi đến kết thúc mới phát biểu. Toàn bộ phần mở đầu do Vợ/trợ lý của Mr Đan nói. Trong đó đáng lưu ý nhất là việc "Đề nghị không quay phim, chụp ảnh, ghi âm và không vỗ tay khi hết bài. Quý vị có thể vỗ tay khi kết thúc chương trình .."

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ piano, team của cụ mạnh quá ạ, nên e lại mạnh dạn "chơi đàn bằng bàn phím" thêm 1 còm nữa để dừng vụ ĐPC ở đây.

Đàn ĐPC xịn thì tất nhiên rồi, và hay hơn các nhạc cụ quen thuộc đã biết, cũng là điều quá hiển nhiên. E quên mất việc phải khen e nó trước khi đi vào chém các yếu điểm khác của buổi biểu diễn - theo đúng chuẩn vh Á Đông, nên nhiều cụ trẻ nhưng hủ Nho thấy ko quen tai và phản ứng.

Anyway, chắc mọi ng đều thấy để khán về giữa chừng 1/2 là 1 điều cần suy nghĩ. Hoặc theo hướng AQ vị nghệ thuật: makeno, nó kén khán giả, nó sẽ tự tìm được khán giá cho nó - những người có "máy âm tần" ... ; hoặc theo hướng vị nhân sinh: cần cải thiện chuyện đó, cần làm mạnh thêm, làm cho tới, coi Notre Dame de Paris là 1 "Maestro" để mà copy, ... mà chinh phục khán giả; thế mới là "lúa chín đầy đồng mà ... lại có máy gặt khủng".

Vừa đúng đợt e cũng bận, chắc thời gian tới e cũng ít vào OF, chúc cụ QUANG1970 & cccm ở lại mạnh giỏi & giới thiệu được nhiều clip "rửa tai" hay cho bà con thưởng thức nhé.

P/s: Và nhớ bình chú cái hay của các tác phẩm đầy đủ, chính xác nhé, vì khi quay lại, e sẽ lại xới tung lên phản biện lại từ đầu như kiểu bài La Campanella đó, hehe >:D<>:D<>:D<

Nói tóm lại:
Bác Bastion.P đã từng nếm món ngon ở Paris, giờ về lại VN thì muốn ăn lại món xưa nên lúc ra đi vs nhiều kỳ vọng,
nhưng tới nơi thì chất lượng ko đc như xưa nên thất vọng tràn trề
Bác Asura lần đầu đc ăn, nên kiểu gì nó cũng ngon. Vs ng hay ăn đồ giả ( hi-end) như bác Asura, thì chất âm acoustic này đã vượt quá kì vọng.

Nói tóm lại là cây DPC vẫn là Cây DPC, nhưng 2 ng nghe vs 2 hệ tham chiếu khác nhau. 1 ng tham chiếu vs đỉnh của thế giới, 1 ng tham chiếu với "đồ giả", nên khó có thể hòa hợp :P

Ngoài ra, rất cỏ thể bác Asura ngồi đầu bác Bastion ngồi cuối, nên âm thanh đến tai 2 ng hoàn toàn khác nhau. Ây vậy nên đi xem hòa nhạc mới có mấy loại giá vé, chứ đâu có đồng giá. Coi Banh cũng chia ra bốn khán đài A B C D
Thôi đi, em im miệng vì biết thừa cụ bốc phét, có đo bằng mắt với một đống hợp âm 2 tay như thế và e khẳng định cụ chỉ đo bằng mồm thôi. Em ko muốn đôi co ở thớt đó vì sợ làm loãng thớt. Còn thớt của cụ thì em sợ j. Cụ cứ ảo tưởng bốc phét ở đây đi, coi như Otofun cũng là một nơi chữa bệnh, cứu giúp những người như cụ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nghe bác nói mà tội nghiệp! Tội nghiệp vì quá ảo tưởng và cái khả nặng "cảm thu âm nhạc" và kiến thức cơ bản về âm nhạc của bác.

Từ đó có thế đoán biết ngay là bác không bao giờ học đàn tử tế, hoặc nếu cho là có học tử tế (trường xịn, thầy nổi tiếng,.....) , thì cũng chưa bao giờ đánh một cây đàn piano lên dây tử tế.

Những ai có học đàn tử tế, và đã từng đánh trên những cái piano đã lên dây tử tế hay Phong cầm chỉnh lưỡi gà tử tế (đúng thang âm) sẽ nghe và biết thế nào là hòa thanh (Hòa quyện âm thanh/ âm thanh cộng hưởng/ reasonance sound) một khi bác hay ai không biết, hay không thể nghe ra cái hòa thanh, thì cũng sẽ không nghe ra được cái hòa thanh nó ntn.

Với các bác khác, xin mời nghe, đây là ví dụ hai tiếng đàn có và không có hòa thanh. Tôi mời mọi người nghe và không có phân tích thêm để các bác nghe và tự cảm nhận nhé.

1/ Đây là âm thanh của cây đàn sau khi tiến cúng vào nhà thờ lớn nhất và lâu đời ở Quận 3, vì chủ nhân của nó xuất ngoại, và cây đàn này được một người thợ nổi tiếng ở Sài Gòn, lên dây theo cái kĩ thuật một cây đàn mà có năm sáu tần số khác nhau!!! :( =))

2/ Đây là âm thanh của cây đàn sau khi lên dây, nâng từ La A436 lên cao độ chuẩn La A442 Hz và lên thật chuẩn xác để tạo sự hoà thanh (nhất là khi đàn trong thánh đướng lớn) nên khi nghe tiếng đàn ngoài cái cảm giác ngọt ngào, dễ chịu còn nghe được tiếng pha lê long lanh.
Âm thanh này mới là âm thanh sau khi làm PITCH Tuning, và sau một tháng sẽ làm FINE Tuning lại một lần nữa, lúc này (sau khi lên Fine tuning) thì âm thanh còn ngọt ngào, êm tai và lóng lánh hơn nữa.
Vì nhiều lý do, người đàn có thể vấp, mất note, ................ nhưng ở đây xin không bàn về kỹ thuật đánh mà chỉ bàn vế âm thanh cây đàn thôi nhé!.

Rất tiếc là trong lần lên dây lần hai (Fine tuning) là ngay mùa Phục Sinh, nhà thờ rất bận rộn trong mọi hoạt động phụng vụ nên chẳng ai có giờ và đầu óc đâu để mà ghi lại tiếng đàn đẹp này, Tuy nhiên theo feedback tất cả những người đánh (nhà thờ lớn nên có rất nhiều ca đoàn) đều hài lòng và không có gì để phàn nàn nếu không muốn nói là ca ngợi.

Ta chưa nói tới đàn hay dở nhưng khi một cây đàn đã lên dây đúng, chỉ đánh lên một hợp âm (2, 3, thậm chí 4 note cùng lúc) là tiếng đàn có hòa thanh và đánh cả hai tay cùng lúc cũng vậy (2. 3, 4, 5, 6 note). Khi có hòa thanh tiếng đàn nghe rất mượt mà, êm tai, và dễ chịu!

FYI, tất cả các tác phẩm âm nhạc viết cho piano từ (do) những nhạc sĩ nổi tiếng viết đều được viết trên cơ sở Hòa Thanh, nghĩa là mọi note khi đánh lên đều hòa hợp với nhau.

Khi một câu nhạc viết cho piano viết ra đã hoàn thành, bất kỳ một phách nào, khi đánh lên cả tay trái và tay phải đều viết trên (theo) một hợp âm, do đó thì đánh lên, tất cả (nguyên phách) đều nghe như chỉ có một note (âm) mà thôi. Vì chúng là hòa hợp với nhau.

Nghĩa là (kéo theo) khi lên dây piano (mài lưỡi gà cho đàn phong cầm) một nốt nào sai thì sẽ không có cái hòa thanh này khi đánh những hợp âm trong mọi bài nhạc, mọi câu nhạc khi đánh lên từ (bởi) hai tay phải và trái.

Tôi không bày (demo, minh họa) cái đó ra trước công chúng mà chỉ chia sẻ cho từng cá nhân cho những ai thực sự có nhu cầu biết, và hiểu. Nếu bác hay ai chưa hiếu, nên sẽ không "tâm phục khẩu phục", cứ inbox cho tôi, và cung cấp số điện thoại có liên kết với Viber, Line, Zalo, .....) qua video call tôi sẽ giả thích, chứng minh, minh họa những cái này qua thực tế cụ thể.

Đây là "còm" cuối cùng tôi viết trả lời bác này về chuyện tầng số, băng tần .............. vì thực tế với những người chẳng hiểu những điều cơ bản trong hòa âm và âm nhạc như bác, mà lại cứ nghĩ (cho rằng) rằng mình hiểu và biết như bác nói mà cố trả lời thì nhức đầu và mất thời giờ lắm!

Bác hay bất kỳ ai muốn biết, nghe, thấy chứng minh cụ thể về hòa thanh, cứ Inbox nhé! =D>

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Con bác chắc là học nhạc chuyên nghiệp mới có đủ kiễn nhẫn để nghe hết từ đầu đến cuối như vậy. E biết chắc là buồn ngủ lắm

Nếu đúng như vậy thì rõ ràng là chàng Đại Phong Cầm Thủ này thiếu kinh nghiệm sân khấu, không quen biểu diễn trước khán giả Việt Nam nói riêng, và không nắm vững tâm tư, tình cảm, nhu cầu của khán giả khi set up (thiết lập) một cái chương trình biểu diễn trước công chúng. Cái thất bại như thông tin đã đưa là điều dễ hiểu, không thất bại mới là lạ! :))

Hãy cho, mời tới ăn cái tôi thích, tôi đang mong chờ, chứ đừng cho hay mời tôi ăn cái mà anh có, cho dù ngon đến đâu, mà tôi không biết ăn, hay không ăn, hoặc không quen ăn thì cũng ............... vứt. :((

BTW, ở phần cuối clip có phần đọc lời cảm ơn khán giả, nhờ vậy nên công chúng cũng có dịp nhìn tỏ mặt của chàng nghệ sĩ này. Thật lòng mà nói thì tuy hơi già một tẹo, nhưng cũng "ngon zai" vì chưa già lắm. Nếu có kỳ thi Nam vương nghệ sĩ Việt 2023 mà chàng đi thi, thì chí ít chàng cũng đoạt giải Nam vương Tự tin! =D>

WonJinEng

Xe tải
Nếu đúng như vậy thì rõ ràng là chàng Đại Phong Cầm Thủ này thiếu kinh nghiệm sân khấu, không quen biểu diễn trước khán giả Việt Nam nói riêng, và không nắm vững tâm tư, tình cảm, nhu cầu của khán giả khi set up (thiết lập) một cái chương trình biểu diễn trước công chúng. Cái thất bại như thông tin đã đưa là điều dễ hiểu, không thất bại mới là lạ! :))

Hãy cho, mời tới ăn cái tôi thích, tôi đang mong chờ, chứ đừng cho hay mời tôi ăn cái mà anh có, cho dù ngon đến đâu, mà tôi không biết ăn, hay không ăn, hoặc không quen ăn thì cũng ............... vứt. :((

BTW, ở phần cuối clip có phần đọc lời cảm ơn khán giả, nhờ vậy nên công chúng cũng có dịp nhìn tỏ mặt của chàng nghệ sĩ này. Thật lòng mà nói thì tuy hơi già một tẹo, nhưng cũng "ngon zai" vì chưa già lắm. Nếu có kỳ thi Nam vương nghệ sĩ Việt 2023 mà chàng đi thi, thì chí ít chàng cũng đoạt giải Nam vương Tự tin! =D>
Bác nói thế cũng chưa hẳn chính xác. Theo em đoán là đa số là mọi người đến XEM chứ không phải là NGHE. mà cái đàn này nó nằm tít trên cao nên chẳng mấy ai seo phì được. Đã thế âm thanh cũng chẳng mấy ai nghe quen thuộc nên họ chán. Mục đích đến xem cái đàn tiền tỉ nó thế nào là chính. Khi ko thỏa mãn được thì họ về thôi, mà theo quan sát của em thì số người bỏ về cũng rất ít. Một phần lớn là các cộng đoàn họ đi là chủ yếu nên về cơ bản vẫn giữ được đội hình. Riêng về biểu diễn nhạc cổ điển vé free mà tổ chức ở nhà thờ thì không khi nghiêm túc, vì người xem chủ yếu là dân xứ đạo.
Còn về nghệ sĩ Thụy Đan thì em ko có ý kiến nhận xét. Thực sự ngồi gần cái đàn gõ hơn 1 tiếng và nghe âm thanh to vang như vậy thì cũng hại não , tai ghê gớm. Cũng Tội cả chị vợ và người phụ tá bên cạnh.
Với em là hài lòng với buổi diễn, mạc dù có lúc ngủ ríu mắt.
Buổi diễn chuẩn bị nghiêm túc, có thông tin đầy đủ. Free mà vậy là ok rất

piano

Xe điện

Để hiểu thêm về góc khuất nghề nghiệp, mời các bác xem 1 clip rất thực tế về việc "ng đầu bếp" sẽ chọn các món gì cho thực khách, món gì lên trước lên sau đều phải vắt óc suy nghĩ cẩn thận, cân nhắc trước sau. Vẫn phải nghệ thuật vị nhân sinh thôi không thì đói chết :P
Bản thân e cho rằng những ng Organist đều rất cá tính, nên bàn chuyện thị trường, chuyện bán vé, chuyện "nịnh" khán giả với họ coi bộ khó? Vì sao vậy, vì nếu chạy theo thị hiếu thị trường, có lẽ họ đã ko chọn nhạc cụ này để học

WonJinEng

Xe tải
Để hiểu thêm về góc khuất nghề nghiệp, mời các bác xem 1 clip rất thực tế về việc "ng đầu bếp" sẽ chọn các món gì cho thực khách, món gì lên trước lên sau đều phải vắt óc suy nghĩ cẩn thận, cân nhắc trước sau. Vẫn phải nghệ thuật vị nhân sinh thôi không thì đói chết :P
Bản thân e cho rằng những ng Organist đều rất cá tính, nên bàn chuyện thị trường, chuyện bán vé, chuyện "nịnh" khán giả với họ coi bộ khó? Vì sao vậy, vì nếu chạy theo thị hiếu thị trường, có lẽ họ đã ko chọn nhạc cụ này để học
Thê Nên mới có chuyện nhiều người VN chê Đặng Thái Sơn không giỏi bằng Richard Clayderman 😁

QUANG1970

Xì hơi lốp

Viêc chon bài giúp ich rất nhiều cho pianist không chỉ trong biểu diễn và cả khi thi cử.

Khi anh đủ giỏi tầm có 102 thì cứ cá tính
Còn như chỉ tầm tầm thì hãy nhớ làm nghệ thuật cũng là làm chinh trị theo nghĩa rộng (làm việc cho đám đông)

Làm chính trị mà không biết lấy lòng quần chúng thì .................. chỉ có thất bại.

piano

Xe điện
Thê Nên mới có chuyện nhiều người VN chê Đặng Thái Sơn không giỏi bằng Richard Clayderman 😁
E thấy ĐTS rõ ràng ko giỏi bằng RC thật, về mặt nghĩa đen luôn!
RC là số 1, là vua trong lĩnh vực của ông ấy, còn trong lĩnh vực của ĐTS, ông ấy có lẽ phải xếp ngoài top 20, cụ thể bao nhiêu thì chịu

QUANG1970

Xì hơi lốp
RC là số 1, là vua trong lĩnh vực của ông ấy, còn trong lĩnh vực của ĐTS, ông ấy có lẽ phải xếp ngoài top 20, cụ thể bao nhiêu thì chịu

Với những người không biết và không trong giới học thuật mà nói như vậy, thì ta không bàn, vì họ nói mà họ có biết gì đâu?! [-X

Còn với giới học thuật mà phát biểu như vậy thì cũng có phần nên coi lại vì trong thực tế ĐTS khi biểu diễn ở VN, ông chỉ bỏ ra (biểu diễn) 50% khả năng của mình vì khán giả ntn thì không cần cố gắng khiến người nghe dầu không thể phủ nhận tài năng nhưng lại không thích cách interpretation của ông. . :P

Chỉnh sửa cuối:

WonJinEng

Xe tải
Tớ lại nghĩ ko so sánh đc vì 2 ông ý chơi thể loại khác nhau, riêng xét về giải Sopanh thì ĐTS vừa là thí sinh lại là gv có học sinh đạt giải. Còn nổi tiếng thì ĐTS sao có cửa với RC.

piano

Xe điện
Tớ lại nghĩ ko so sánh đc vì 2 ông ý chơi thể loại khác nhau, riêng xét về giải Sopanh thì ĐTS vừa là thí sinh lại là gv có học sinh đạt giải. Còn nổi tiếng thì ĐTS sao có cửa với RC.
Thì rõ ràng là ko thể so ngón đàn giữa 2 bên được, vì 2 ng đã đi theo 2 hướng khác nhau. So sánh vậy rất buồn cười
Nếu so thì như e đã so, RC là số 1 trong dòng nhạc RC theo đuổi, còn DTS thì chưa phải số 1 trong dòng nhạc của ông. Vậy thôi.
Mà hình như RC còn sáng tác, chứ ko hẳn chỉ có biểu diễn thì phải

ntdz27

Xe tải
Tôi dân ngoại đạo thôi, nhưng thấy các bác toàn nói những cái cao siêu mà chả thấy các bác post clip chơi nhạc lên để giao lưu thực tế và cho mọi người mở mang. Cái vụ lên dây thì cũng chỉ là hỗ trợ kỹ thuật để đàn có âm hình, cao độ chính xác, theo tôi nó cũng ko quá phức tạp. Tôi cứ nghĩ đơn giản, lên dây piano thì cũng như các nhạc cụ khác thôi, tuy nhiên đàn có nhiều dây và cấu trúc phức tạp hơn thì cần có công cụ và chút kinh nghiệm kỹ năng là làm được. Còn tiếng đàn hay hay dở là phụ thuộc vào chất lượng đàn, tác phẩm và người nghệ sỹ thể hiện. Lên dây thì cứ đúng tần số là đc, chả liên quan gì mấy nên đừng quá nâng cao quan điểm và tốn nhiều giấy mực làm gì. Mong được thưởng thức những clip các bác chơi đàn để anh em giao lưu học hỏi thì sẽ thú vị và ý nghĩa hơn.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tôi dân ngoại đạo thôi, nhưng thấy các bác toàn nói những cái cao siêu mà chả thấy các bác post clip chơi nhạc lên để giao lưu thực tế và cho mọi người mở mang. Cái vụ lên dây thì cũng chỉ là hỗ trợ kỹ thuật để đàn có âm hình, cao độ chính xác, theo tôi nó cũng ko quá phức tạp. Tôi cứ nghĩ đơn giản, lên dây piano thì cũng như các nhạc cụ khác thôi, tuy nhiên đàn có nhiều dây và cấu trúc phức tạp hơn thì cần có công cụ và chút kinh nghiệm kỹ năng là làm được. Còn tiếng đàn hay hay dở là phụ thuộc vào chất lượng đàn, tác phẩm và người nghệ sỹ thể hiện. Lên dây thì cứ đúng tần số là đc, chả liên quan gì mấy nên đừng quá nâng cao quan điểm và tốn nhiều giấy mực làm gì. Mong được thưởng thức những clip các bác chơi đàn để anh em giao lưu học hỏi thì sẽ thú vị và ý nghĩa hơn.

Mời bác Up clip khai mạc và chứng minh điều bác vừa nói! =D> ^:)^

ntdz27

Xe tải
Mời bác Up clip khai mạc và chứng minh điều bác vừa nói! =D> ^:)^
Tôi dân ngoại đạo, chỉ là nêu lên quan điểm cá nhân thôi và mong được lắng nghe học hỏi các bác giao lưu chơi nhạc nhiều hơn là những nội dung dày đặc chỉ liên quan đến lên dây với kỹ thuật thẩm âm, cộng hưởng ....xét cho cùng nghệ thuật cũng là vị nhân sinh thôi mà.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tôi dân ngoại đạo, chỉ là nêu lên quan điểm cá nhân thôi và mong được lắng nghe học hỏi các bác giao lưu chơi nhạc nhiều hơn là những nội dung dày đặc chỉ liên quan đến lên dây với kỹ thuật thẩm âm, cộng hưởng ....xét cho cùng nghệ thuật cũng là vị nhân sinh thôi mà.
Cảm ơn bác đã mạnh dạn bày tỏ quan điểm cá nhân. ^:)^

Tuy nhiên rất tiếc trong thời điểm hiện nay và trong hoàn cảnh hiện thời, chúng tôi chỉ làm được đến vậy cũng như là khả năng chỉ đến thế, nên nếu bác làm được tốt thì bác cứ làm hoặc bác mở hẳn một “Thớt” như vậy để mời ai cùng sở thích tham gia. chắc hẳn là hay lắm ! =D>
Thành viên xe tải như bác thì việc mở một “thớt” Để đóng góp cho cái nghệ thuật vị nhân sinh là điều trong tầm tay.

Otofun là diễn đàn mở, đến hoặc đi hoàn toàn là quyền tự do của mỗi người., :P

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Bác nêu ra ý kiến khá thiết thực. Welcome các bác/ cụ / mợ có thể chia sẻ các bản nhạc mà mình chơi lên đây để tất cả cùng nghe

ntdz27

Xe tải
Cảm ơn bác đã mạnh dạn bày tỏ quan điểm cá nhân. ^:)^

Tuy nhiên rất tiếc trong thời điểm hiện nay và trong hoàn cảnh hiện thời, chúng tôi chỉ làm được đến vậy cũng như là khả năng chỉ đến thế, nên nếu bác làm được tốt thì bác cứ làm hoặc bác mở hẳn một “Thớt” như vậy để mời ai cùng sở thích tham gia. chắc hẳn là hay lắm ! =D>
Thành viên xe tải như bác thì việc mở một “thớt” Để đóng góp cho cái nghệ thuật vị nhân sinh là điều trong tầm tay.

Otofun là diễn đàn mở, đến hoặc đi hoàn toàn là quyền tự do của mỗi người., :P
Vâng bác, vì diễn đàn mở nên mới tạo được sự chia sẻ đóng góp của mọi người và chắc cũng là điều bác mong muốn nên mới lập thớt. Tôi nêu quan điểm và gợi mở suy nghĩ của mình, hy vọng bác thấy phù hợp tiếp nhận để mọi người cùng nhau chia sẻ đóng góp thêm, nếu ko thì đương nhiên tôi cũng ko làm phiền trong thớt này nữa vì đơn giản là ko cùng chung ý nghĩa và mong đợi. Ko có nhiều ý nghĩa với tôi nhưng có thể nhiều ý nghĩa và phù hợp với người khác, điều đó cũng là bình thường.