[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Tháng 8 sẽ có 1 buổi nữa đó, hy vọng khi đó sẽ được thưởng thức các nhạc phẩm chuyên biệt dành cho ĐPC; khi đó nó sẽ thực sự chinh phục được người nghe, cho họ tâm phục khẩu phục.

Chứ ko chỉ bảo khán giả đi nghe thì mang theo máy đo âm tần đến, rồi chỉ cho khán giả thấy dải âm của đàn rộng hơn của organ điện tử ntn. Và rồi ai "nhìn" cái dải rộng đấy trên máy đo mà không thấy buổi biểu diễn hay ho gì thì nên về đi khám tai (mắt).

Có một điều là các tác giả được công chúng ưa thích như Chopin, Beethoven...thường được diễn quá nhiều, và có quá nhiều "người khổng lồ" đã chơi trc đó. Các nghệ sĩ trẻ đôi khi phải khai thác, giới thiệu các tác giả mới, ít được chú ý hơn. Và đa phần là thất bại, vì socola vẫn là socola, khó có thể biến...thành socola. Một chương trình vs Appasionata của Beeth, Polonaise của Chopin chắc chắn sẽ dễ bán vé hơn Charles Alkan.
Còn về list nhạc trong đêm diễn DPC kia, nếu chọn các set nhạc dễ nghe hơn chắc khán giả sẽ đến tiếp, chứ ko một đi ko trở lại như đa số còm ở đây.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tháng 8 sẽ có 1 buổi nữa đó, hy vọng khi đó sẽ được thưởng thức các nhạc phẩm chuyên biệt dành cho ĐPC; khi đó nó sẽ thực sự chinh phục được người nghe, cho họ tâm phục khẩu phục.
Tháng 8 đất thủ đô sẽ có nhiều sự kiện lễ lạc, chắc sẽ "hút" cái đám khán giả bá vơ kia vào, và dành chỗ cho người thực sự yêu thích ĐPC tởi thưởng thức bác ạ! :D

Chứ ko chỉ bảo khán giả đi nghe thì mang theo máy đo âm tần đến, rồi chỉ cho khán giả thấy dải âm của đàn rộng hơn của organ điện tử ntn. Và rồi ai "nhìn" cái dải rộng đấy trên máy đo mà không thấy buổi biểu diễn hay ho gì thì nên về đi khám tai (mắt).

Làm gì to chuyện vậy?! :-o
Với người trong nghề hay có chuyên môn hoặc quan tâm, cái phần mềm này, nó có sẵn trong các App điện thoại, như "bao cao su miễn phí" phát nơi ........... "trù mật" kia đấy! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
.................................................................
Tháng 8 đất thủ đô sẽ có nhiều sự kiện lễ lạc, chắc sẽ "hút" cái đám khán giả bá vơ kia vào, và dành chỗ cho người thực sự yêu thích ĐPC tởi thưởng thức bác ạ! :D
..............................................................

Với các bác ở Sài Gòn thì tháng tám còn lâu lắm, mà lại xa nữa nên chắc chẳng có cơ hội thưởng thức! :))
Mà làm gì phải ngóng cái mình khó có "cửa" tiếp cận, lại không nằm trong chủ đề của thớt?! ta quay về nhé. :P

FYI, ngay trong tuần này đây bác nào yêu thích đàn piano, thì xin mời ghé bước dừng Nhạc Viện Sài Gòn, xem xem cuộc thi piano toàn quốc, với nhiều thí sinh từ mọi miền và hứa hẹn nhiều hấp dẫn!

Đây là lịch thi để các bác nào ở Sài Gòn thich nghe Piano theo dõi và sắp xếp thời gian phù hợp với mình vào nghe và ............. được uống cafe lúc "Break" nữa nhé: :">

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước thấy cụ quảng cáo cho mợ Bang lang là phải dùng máy đo chuyên dụng, chứ cụ có giới thiệu dùng app đâu.

E dại gì xúi khán giả cài app để cụ lại quất cho 1 còm bảo thứ đó vớ vẩn, dân pro ai lại dùng app mà phải dùng máy chuyên dụng, bla bla :-$

Làm gì to chuyện vậy?! :-o
Với người trong nghề hay có chuyên môn hoặc quan tâm cái phầm mềm nó có sẵn trong các App điện thoại, như "bao cao su miễn phí" phát nơi ........... "trù mật" kia đấy! :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hôm trước thấy cụ quảng cáo cho mợ Bang langphải dùng máy đo chuyên dụng, chứ cụ có giới thiệu dùng app đâu.
E dại gì xúi khán giả cài app để cụ lại quất cho 1 còm bảo thứ đó vớ vẩn, dân pro ai lại dùng app mà phải dùng máy chuyên dụng, bla bla :-$
Cái nhà mợ này thì phải ................. dùng hàng đặc biệt chuyên dụng, thì mới thỏa cho cái ........... của mợ ấy bác ạ. :P
Còn với người bình thường, có hiểu biết thực sự và không "seo sắt", cật vấn vớ vẩn, thì phần mềm chuyện dụng là OK dồi! :D
Hôm trước lúc tôi "show hàng" là bác ấy im miệng luôn đấy thây! :">

Hàng demo, to, dài, thẳng đầu tròn, nhẵn thín có sẵn ở đây như thế, mà không vừa ý thì có nước sang ........... Tây tìm mới vừa ........... lòng! :))

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Em thiết nghĩ người nghệ sỹ làm "nghệ thuật vị nghệ thuật" thì đâu cần cái gì mà "tâm phục với khẩu phục". Họ có làm nghệ thuật vị nhân sinh đâu mà cần phải chinh phục ai, họ chinh phục nghệ thuật thôi và khi đó sẽ có những con người theo đuổi nghệ thuật tự tìm đến thôi. Luật hấp dẫn mà !!

Trên thực tế (em đã trình bày), theo cảm nhận cá nhân em, phải đến cuối chương trình (bài số 7) thì Mr. Đan mới chơi "xuất thần" thực sự, khi dưới khán phòng đã vơi 1/2 số thính giả và không còn những cánh tay cầm điện thoại ghi âm/quay phim lia đi lia lại nữa.

Tại sao ko cần chứng minh !!?? Chắc trường hợp của Violinist Josual Bell trình tấu tại Ga Metro Washington DC đã không còn xa lại gì thì người nghệ sỹ cần gì phải làm lại những chuyện vô ích. Còn nếu đơn giản là cần nổi tiếng với công chúng để kiếm tiền thì ko có mấy người đi theo con đường classical chuyên nghiệp và càng không có ai chọn Pipe organ... Kiếm bầu sô giỏi, ekip ngon lành, làm Richard Claydermen tiếp theo đỡ hơn nhiều

Joshua Bell is one of the world's greatest violinists. His instrument of choice is a multimillion-dollar Stradivarius. If he played it for spare change, incognito, outside a bustling Metro stop in Washington D.C., would anyone notice? Read Gene Weingarten's story in The Washington Post: http://wpo.st/-vP (Video by John W. Poole)

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em thiết nghĩ người nghệ sỹ làm "nghệ thuật vị nghệ thuật" thì đâu cần cái gì mà "tâm phục với khẩu phục". Họ có làm nghệ thuật vị nhân sinh đâu mà cần phải chinh phục ai, họ chinh phục nghệ thuật thôi và khi đó sẽ có những con người theo đuổi nghệ thuật tự tìm đến thôi. Luật hấp dẫn mà !
Cái này thì "chuẩn không cần chỉnh"! =D>

Trên thực tế (em đã trình bày), theo cảm nhận cá nhân em, phải đến cuối chương trình (bài số 7) thì Mr. Đan mới chơi "xuất thần" thực sự, khi dưới khán phòng đã vơi 1/2 số thính giả và không còn những cánh tay cầm điện thoại ghi âm/quay phim lia đi lia lại nữa.

Tại sao ko cần chứng minh !!?? Chắc trường hợp của Violinist Josual Bell trình tấu tại Ga Metro Washington DC đã không còn xa lại gì thì người nghệ sỹ cần gì phải làm lại những chuyện vô ích. Còn nếu đơn giản là cần nổi tiếng với công chúng để kiếm tiền thì ko có mấy người đi theo con đường classical chuyên nghiệp và càng không có ai chọn Pipe organ... Kiếm bầu sô giỏi, ekip ngon lành, làm Richard Claydermen tiếp theo đỡ hơn nhiều

Joshua Bell is one of the world's greatest violinists. His instrument of choice is a multimillion-dollar Stradivarius. If he played it for spare change, incognito, outside a bustling Metro stop in Washington D.C., would anyone notice? Read Gene Weingarten's story in The Washington Post: http://wpo.st/-vP (Video by John W. Poole)

Xem ra chàng Joshua Bell với cây violon quý Stradivarius hàng triệu Đô lại có vẻ kém thu hút hơn cô ca sĩ này! :))

Ngẩn ngơ tiếng hát bao người đứng.​
Bổng trầm cao vút tới không trung​
Trẻ già nam nữ đều ngơ ngác​
Không gian như ở giữa thiên đàng!​

Ave Maria e ave Maria per sempre!!! ^:)^

Asura

Xe tăng
hihihi... Tội nghiệp anh Bell >:)

Thứ nhất, khí nhạc khó cảm nhận hơn thanh nhạc. Lại còn thêm Ave Maria quá nổi tiếng và quen thuộc (cho dù của nhà soạn nhạc viết đi chăng nữa)

Thứ hai, anh Bell chơi trên đất Mỹ còn Ave Maria kia vang lên trên đất Hà Lan. Một miền đất có bề dày lịch sử âm nhạc và mức độ phổ biến classical chắc chỉ đứng sau nước Đức láng giềng

P/S. Nhân tiện làm em nhớ đến câu chuyện hài nhà em. Bố mẹ em tham gia cuộc chiến karaoke với chòm xóm. Em sắm cho bộ dàn hát ngon lành, vì hết tiền nên chỉ dùng cái micro của Hàn giá 990k đồng. Cuối năm đó lĩnh thưởng, nghiến răng sắm cho 2 cụ hẳn bộ micro Shure giá gần 9 triệu đồng. Sau đó thì bộ mic Shure bị vứt xó (chỉ lôi ra dùng khi em về), em phát hiện ra hỏi vì sao.. Các cụ thú nhận là cái mic Hàn kia hát hay hơn vì nó nhẹ, ko mất sức gì cả, thở cái là ra tiếng rồi

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
P/S. Nhân tiện làm em nhớ đến câu chuyện hài nhà em. Bố mẹ em tham gia cuộc chiến karaoke với chòm xóm. Em sắm cho bộ dàn hát ngon lành, vì hết tiền nên chỉ dùng cái micro của Hàn giá 990k đồng. Cuối năm đó lĩnh thưởng, nghiến răng sắm cho 2 cụ hẳn bộ micro Shure giá gần 9 triệu đồng. Sau đó thì bộ mic Shure bị vứt xó (chỉ lôi ra dùng khi em về), em phát hiện ra hỏi vì sao.. Các cụ thú nhận là cái mic Hàn kia hát hay hơn vì nó nhẹ, ko mất sức gì cả, thở cái là ra tiếng rồi
Micro mà đúng SHURE thì …..,,, đúng là sure về chất lượng dồi! :))

Asura

Xe tăng
Clip đây ạ, mời cccm thẩm và phân tích rõ cái hay hơn của ĐPC so với Organ nhỏ như cái Upright Piano đạp chân cọt kẹt nhé. E thấy 1 số cụ mợ đang đánh đồng Organ với Organ điện tử đó 8->
...
Haiza có vẻ như ta đang so sánh 1 cây Grand piano full size với một cây upright cỡ nhỏ giành cho học sinh rồi
Phải nói là "có vẻ như ta đang so sánh 1 cây Grand piano full size Steinway Limited edition với một cây upright cỡ nhỏ rẻ tiền dành cho học sinh rồi" mới đúng bác ạ! :))
Rồi, dù em vẫn cho rằng hệ thống loa ultra-hiend hiện tại cũng chưa chắc đã diễn tả nổi tiếng Pipe Organ nhưng hầu hết các cụ đều chưa được nghe trực tiếp nên em nghĩ tạm thời dùng bản ghi âm phát qua Youtube. Lý do rất đơn giản, tai trâu của người không học nhạc và chơi nhạc như em cũng nghe thấy sự khác biệt rất rất lớn !!

Dĩ nhiên, cây Pipe Organ ở Nhà thờ Lớn Hà Nội mới chỉ ở cỡ "baby", nhưng voi nhỏ vẫn là voi và đẳng cấp của nó vẫn hơn hẳn lợn nái.

Chất lượng ghi âm của buổi diễn khá tệ nên trước hết chúng ta dùng chính clips của "đệ tử" bác Quang70, người không phải nhạc công organ mà chỉ "bấm phím" để test đàn cho bác Quang70.

và tiếng "Organ điện tử phát qua loa"

...kể cả Organ điện tử ghi âm chuyên nghiệp

Và cho dù chất lượng ghi âm của buổi diễn cực tệ thì sức mạnh của Pipe Organ cở Baby vẫn là "một cái gì đó"... Các cụ chịu khó kéo đến phút thứ 55:26 trở đi... Và (lại và), Youtube chỉ diễn tả được cỡ 10% sức mạnh thực tế mà đã vậy rồi nên em mới dám mạnh mồm tuyên bố "... Nếu nghe giống Organ điện tử phát qua loa thì không cần nghe và bàn tiếp nữa".

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ko hiểu cụ quote e vào vụ ĐPC làm gì? Khi cụ Q thì cũng muốn chuyển sang chém chuyện piano, còn cụ thì mấy post trước kêu ko muốn bàn ko muốn nghe thêm :-?

Cụ vẫn quanh quẩn về dải tần, thì xin thưa âm thanh nó ko chỉ có dải tần, nó còn có âm lượng & các yếu tố khác nữa :)>-

Cụ chỉ thích nói về cái mình nghĩ, mình biết thì e xin nhường cụ hết ạ, kể cả cụ muốn cụ Beeth phải nhận đã viết bản Concertos thứ 8 thì e cũng đồng ý ạ ;))

Rồi, dù em vẫn cho rằng hệ thống loa ultra-hiend hiện tại cũng chưa chắc đã diễn tả nổi tiếng Pipe Organ nhưng hầu hết các cụ đều chưa được nghe trực tiếp nên em nghĩ tạm thời dùng bản ghi âm phát qua Youtube. Lý do rất đơn giản, tai trâu của người không học nhạc và chơi nhạc như em cũng nghe thấy sự khác biệt rất rất lớn !!

Dĩ nhiên, cây Pipe Organ ở Nhà thờ Lớn Hà Nội mới chỉ ở cỡ "baby", nhưng voi nhỏ vẫn là voi và đẳng cấp của nó vẫn hơn hẳn lợn nái.

Chất lượng ghi âm của buổi diễn khá tệ nên trước hết chúng ta dùng chính clips của "đệ tử" bác Quang70, người không phải nhạc công organ mà chỉ "bấm phím" để test đàn cho bác Quang70.

và tiếng "Organ điện tử phát qua loa"

...kể cả Organ điện tử ghi âm chuyên nghiệp

Và cho dù chất lượng ghi âm của buổi diễn cực tệ thì sức mạnh của Pipe Organ cở Baby vẫn là "một cái gì đó"... Các cụ chịu khó kéo đến phút thứ 55:26 trở đi... Và (lại và), Youtube chỉ diễn tả được cỡ 10% sức mạnh thực tế mà đã vậy rồi nên em mới dám mạnh mồm tuyên bố "... Nếu nghe giống Organ điện tử phát qua loa thì không cần nghe và bàn tiếp nữa".

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Vì em thấy cụ vẫn lôi Organ Nhà thờ lớn ra nhai mãi, hết so với organ điện tử lại đến những cây full size của tụi tư bản nhà giàu

piano

Xe điện
Nói tóm lại:
Bác Bastion.P đã từng nếm món ngon ở Paris, giờ về lại VN thì muốn ăn lại món xưa nên lúc ra đi vs nhiều kỳ vọng,
nhưng tới nơi thì chất lượng ko đc như xưa nên thất vọng tràn trề
Bác Asura lần đầu đc ăn, nên kiểu gì nó cũng ngon. Vs ng hay ăn đồ giả ( hi-end) như bác Asura, thì chất âm acoustic này đã vượt quá kì vọng.

Nói tóm lại là cây DPC vẫn là Cây DPC, nhưng 2 ng nghe vs 2 hệ tham chiếu khác nhau. 1 ng tham chiếu vs đỉnh của thế giới, 1 ng tham chiếu với "đồ giả", nên khó có thể hòa hợp :P

Ngoài ra, rất cỏ thể bác Asura ngồi đầu bác Bastion ngồi cuối, nên âm thanh đến tai 2 ng hoàn toàn khác nhau. Ây vậy nên đi xem hòa nhạc mới có mấy loại giá vé, chứ đâu có đồng giá. Coi Banh cũng chia ra bốn khán đài A B C D

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em xem các cụ mà ngứa tay. Thế các cụ có oánh được bài nào không ? Còn về nghe. Nghe có đều không. Nghe hay là thế nào, vào lúc nào, không khí..nhà có bao cd Piano...Em đã đi thăm mộ Mozart. Phải nói là nghĩa trang rất hoang tàn.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Ko hiểu cụ quote e vào vụ ĐPC làm gì? Khi cụ Q thì cũng muốn chuyển sang chém chuyện piano, còn cụ thì mấy post trước kêu ko muốn bàn ko muốn nghe thêm :-?

Ấy bác Bastion.P từ từ, chớ nên vội! [-X

Những cái mà bác Asura đề cập nó có giá trị, và đặc biệt cũng có ảnh hưởng hay dính dấp tới cây đàn piano! =D>
Đó là lý do tại sao mà tôi vẫn tham gia viết còm theo nhưng cái bác ấy nêu và đưa ý kiến vì đó là điều, hay cái khác nhau giữa "nhạc cụ hơi" và "nhạc cụ gõ". :D
Với đàn dương cầm một nhạc cụ được coi là có dải âm vực lớn và đầy đủ nhất nhưng vẫn chỉ dừng lại ở La A0 (~ 12,5 Hz) và Do C8 (~ 4.260 Hz) cá biệt với Busendoffer thế hệ mới có làm thêm mấy note để dùng (phục vụ) cho một số nhạc sĩ viết những tác phẩm mới và sử dụng những note nằm trong dải tầng thấp, cũng như khi chuyển dịch một số tác phẩm viết cho phong cầm của Bach, thì người chuyển dịch đã (vẫn) không thể xử lý được những note thấp của phong cầm hay nhạc cụ hơi sang cho đàn piano vì đàn piano không có, nên nghe những điều bác ấy chia sẻ thì không bổ bề dọc cũng bổ bề ngang, nó giúp it rất nhiều cho những ai quan tâm tới piano và hiểu được rằng xét cho cùng dầu được coi là một nhạc cụ hoàn chỉnh nhất về kết âm vự nhưng cây piano vẫn thua cây đàn cây đàn đại phong cầm. :P

Cụ vẫn quanh quẩn về dải tần, thì xin thưa âm thanh nó ko chỉ có dải tần, nó còn có âm lượng & các yếu tố khác nữa
:)>-
Vâng ngoài giải tầng còn có "âm sắc" (mầu) và những yếu tố khác chi phối nên tiếng Piano mới được bao "kẻ yêu người mến", mà bằng chứng là lượng người tham gia vào "thớt" này, một "thớt" mà chủ "thớt" chẳng có tẹo nào dễ thương cả trong ngôn từ, lẫn cách hành hành xử. :D
Cái có chăng là một chút tài mọn và kiến thức thật, đã may mắn có được từ ơn Chúa và Mẹ Maria. ^:)^

Cụ chỉ thích nói về cái mình nghĩ, mình biết thì e xin nhường cụ hết nhé, kể cả cụ muốn cụ Beeth phải nhận đã viết bản Concertos thứ 8 thì e cũng đồng ý nhé ;))
Cơ mà những cái này, nó lại ảnh hưởng, và liên quan tới cái mà chúng ta đang bàn bác ạ, nên đào sâu đúng cách thì cũng rất có ích! =D>

In closing, bác Bastion.P có lẽ ở Hà Nội nên chuyện tuần này không thể có mặt ở Sài Gòn để xem các cháu nhạc sinh cả nước biểu diễn và thi thố tài năng trong cuộc thi lớn hàng nói trên là điều không tưởng. :-/

Và, để quay lại chủ đề Piano theo ý bác, thì mời bác coi chú nhóc "Kessin Lô-can" của bác Bastion.P đánh bài Cái chuông nhỏAlborada del gracioso của Ravel, chuẩn bị cho kỳ thi sắp tới, sau khi cây đàn rẻ tiền của chú vừa mới được lên dây lại vào chiều qua.
FYI, Cây đàn được lên dây và canh chỉnh ngay sau khi tôi vừa quay lại Sài Gòn vì chú tập ....... dữ quá! :(( :P

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Em xem các cụ mà ngứa tay. Thế các cụ có oánh được bài nào không ? Còn về nghe. Nghe có đều không. Nghe hay là thế nào, vào lúc nào, không khí..nhà có bao cd Piano...Em đã đi thăm mộ Mozart. Phải nói là nghĩa trang rất hoang tàn.
Trong này đánh đàn bằng cách gõ chữ cụ ạ. E nghe qua điện thoại là chủ yếu, chứ CD gì giờ này

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Trong này đánh đàn bằng cách gõ chữ cụ ạ. E nghe qua điện thoại là chủ yếu, chứ CD gì giờ này
Cụ giải thích rõ hơn được không ạ ? Hay như 30 năm trước toàn dân tập gõ bàn phím.

Asura

Xe tăng
Nói tóm lại:
Bác Bastion.P đã từng nếm món ngon ở Paris, giờ về lại VN thì muốn ăn lại món xưa nên lúc ra đi vs nhiều kỳ vọng,
nhưng tới nơi thì chất lượng ko đc như xưa nên thất vọng tràn trề
Bác Asura lần đầu đc ăn, nên kiểu gì nó cũng ngon. Vs ng hay ăn đồ giả ( hi-end) như bác Asura, thì chất âm acoustic này đã vượt quá kì vọng.

Nói tóm lại là cây DPC vẫn là Cây DPC, nhưng 2 ng nghe vs 2 hệ tham chiếu khác nhau. 1 ng tham chiếu vs đỉnh của thế giới, 1 ng tham chiếu với "đồ giả", nên khó có thể hòa hợp :P

Ngoài ra, rất cỏ thể bác Asura ngồi đầu bác Bastion ngồi cuối, nên âm thanh đến tai 2 ng hoàn toàn khác nhau. Ây vậy nên đi xem hòa nhạc mới có mấy loại giá vé, chứ đâu có đồng giá. Coi Banh cũng chia ra bốn khán đài A B C D
Vâng. Nếu cụ ấy nói luôn là cây "baby" organ ở Nhà thờ lớn HN thua xa cây organ ở Nhà thờ Đức Bà Paris thì em đã tắt tiếng từ đầu vì nó mới có mặt ở VN gần 1 năm và cũng chỉ có 3 buổi biểu diễn chính thức nên dù có tham dự đầy đủ em cũng ko dám đánh giá.

Một cây đàn khoảng 20 triệu đô, dù đc tặng hãy chuyển giao cho Nhà thờ thì cũng tốn thêm 500k đô cho tháo lắp, bảo dưỡng, căn chỉnh, vận chuyển ...chưa nói đến mời được nhạc sỹ organ khó đến thế nào nếu ko có ảnh hưởng của Nhà thờ. Với cụ ấy, số tiền đó có thể không đáng kể nhưng với dân lao động nghèo như tụi em là cả giấc mơ tưởng như ko bao giờ thực hiện đc. Còn cụ ấy thì phải "xem chương trình đủ ngắn, dưới 1 tiếng, các bài ko quá 10 phút..." thì mới nhấc mông ghé qua. Chương trình của Mr Đan có đủ điều kiện để được cụ ấy quá bộ tới tham dự kèm theo lời phán "chỉ bằng cây organ điện tử phát qua loa...". Rồi sau đó dìm hàng tiếp khi so sánh nó với cây full size có giá gấp 7 lần...dù là qua Youtube.

Còn gì nữa ? Cụ ấy cho nó và Nhà thờ một cơ hội nữa trong tháng 8 tới để chứng minh nó là pipe organ thực thụ với những tác phẩm "viết cho organ đủ quy mô...". Em chưa hiểu cụ ấy muốn nó phải làm gì để chứng minh ? Toccata and Fugue in D minor của JS Bach, Adagio của Albinoni, Organ concerto của Poulenc hay Organ symphony của Saint Saen... Hình như các tác phẩm đó đều từ 15 phút đến 45 phút cả, chắc ko đc vinh dự đó rồi. Cho nên nó vẫn chỉ như cây organ điện tử phát qua loa thôi.

Chỉnh sửa cuối:

WonJinEng

Xe tải
Em thiết nghĩ người nghệ sỹ làm "nghệ thuật vị nghệ thuật" thì đâu cần cái gì mà "tâm phục với khẩu phục". Họ có làm nghệ thuật vị nhân sinh đâu mà cần phải chinh phục ai, họ chinh phục nghệ thuật thôi và khi đó sẽ có những con người theo đuổi nghệ thuật tự tìm đến thôi. Luật hấp dẫn mà !!

Hôm ở nhà thờ 2 bố con em có đi xem, quả thật, em có bảo con em là về lúc giữa buổi biểu diễn, lúc đó buồn ngủ mắt cứ ríu hết cả. Con em bảo muốn nghe hết buổi. Thì đúng là đến bài gì mà âm.thanh nó to và vang làm em hết buồn ngủ. Cái màn cuối cùng khi về thì em thấy hay vì có vẻ gặp bài nghe quen tai. Tóm lại tháng 8 nghe tiếp, mà trước khi nghe chắc phải tìm hiểu trên ytb trước.

piano

Xe điện
Hôm ở nhà thờ 2 bố con em có đi xem, quả thật, em có bảo con em là về lúc giữa buổi biểu diễn, lúc đó buồn ngủ mắt cứ ríu hết cả. Con em bảo muốn nghe hết buổi. Thì đúng là đến bài gì mà âm.thanh nó to và vang làm em hết buồn ngủ. Cái màn cuối cùng khi về thì em thấy hay vì có vẻ gặp bài nghe quen tai. Tóm lại tháng 8 nghe tiếp, mà trước khi nghe chắc phải tìm hiểu trên ytb trước.
Con bác chắc là học nhạc chuyên nghiệp mới có đủ kiễn nhẫn để nghe hết từ đầu đến cuối như vậy. E biết chắc là buồn ngủ lắm
Kinh nghiệm khi lên chương trình thì ngay từ đầu đã phải đưa món ngon để dụ khách. Chắc anh Đan này muốn build up cảm xúc từ từ rồi đạt đỉnh ở cuối chương trình, nhưng chưa đc nửa đường thì khán giả đã bỏ về và lỡ mất món chính.

Chỉnh sửa cuối: