[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

QUANG1970

Xe lăn
Xin lỗi tôi bận phải đi tiệc nên không viết nhiều mừng bác vuchanphong và cây đàn mới, trước mắt xin nói ntn:

Quý vật, hào nhân nay tầm được.
Đàn hay, tiếng tốt đã có nơi!

Nói lời phải giữ lấy lời,
Chớ như chó sủa ở ngoài dậu tre.

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Xin lỗi tôi bận phải đi tiệc nên không viết nhiều mừng bác vuchanphong và cây đàn mới, trước mắt xin nói ntn:

Cây đàn này đặt trong phòng và lên dây tử tế thì tiếng còn ngọt đến mức nào nữa.
U3A vẫn là U3A, một trong những cây đàn nổi bật của Yamaha. Giá trị không nhỏ, dù đã 40 tuổi, cũng làm nhiều người dùng phân vân cân nhắc giữa nó và 1 cây đàn đập hộp từ Indo, Tàu...
Nhưng U3A này có dùng 4-5 năm sau, bán đi vẫn hầu như giữ nguyên giá ban đầu, còn đàn đập hộp thanh lý 1/2 giá còn khó khăn :P ví dụ như các cây Dít Mu Lơ chẳng hạn.
Chúc mừng Bác vuchanphong đã có được cây đàn tốt

Chỉnh sửa cuối:

vuchanphong

Xe tải
Cây đàn này đặt trong phòng và lên dây tử tế thì tiếng còn ngọt đến mức nào nữa.
U3A vẫn là U3A, một trong những cây đàn nổi bật của Yamaha. Giá trị không nhỏ, dù đã 40 tuổi, cũng làm nhiều người dùng phân vân cân nhắc giữa nó và 1 cây đàn đập hộp từ Indo, Tàu...
Nhưng U3A này có dùng 4-5 năm sau, bán đi vẫn hầu như giữ nguyên giá ban đầu, còn đàn đập hộp thanh lý 1/2 giá còn khó khăn :P ví dụ như các cây Dít Mu Lơ chẳng hạn.
em cảm ơn bác ạ !
với những món đồ có giá trị cao ( đối với em ) - như cây đàn này chẳng hạn , nó khiến mình rất vất vả để mua về vì thực sự mù tịt về nó . Thật may đã được sự giúp đỡ của bác Quang nên đã hoàn thành việc nâng cấp đàn cho con.

QUANG1970

Xe lăn
...............................................
E đã chọn đúng cây đàn bác tư vấn , xin thề với bác là đến lúc này cảm thấy rất hoan hỉ ( như có duyên ).
Với mọi người nó có thể là ko đáng là bao , nhưng với vợ chồng em nó là cả 1 cuộc cách mạng.
Hy vọng chặng đường với Piano của 2 nhóc nhà em dù là siêu nghiệp dư nhưng cố gắng đi dài nhất có thể.
..........................................

Trong thực tế, qua hình ảnh và Video clip, cây đàn này còn khá mới, cũng như tuy "mới xuất kho" chưa chỉnh sửa "tút tát" gì nhiều, mà tiếng đàn rất ấm áp, và sự ngọt ngào của tiếng đàn, và đều của âm lượng, cũng như Octave 6, 7 long lanh, là cái mà tất cả những người đánh đàn đều kỳ vọng ở một cây đàn mà họ làm chủ, hay biểu diễn. :x

BTW, bác vuchanphong mua từ cửa hàng, nên chắc là sẽ có chế độ bảo hành, lên dây miễn phí, ít nhất là một vài lần.

Vì thế, bác nói cửa hàng, cho thợ đến lên dây hoặc có thể nhờ một KTV là cộng tác viên bất kỳ nào đó, lên dây cho cây đàn này, nếu họ chỉnh dây được âm thanh (sạch, rõ, trong trẻo, chính xác, ba dây như một, đánh hai note quãng 8 mà chỉ nghe một note, cũng như có Singing tone ngọt ngào thánh thót sáng mà vẫn êm ái, .....) nghe như tiếng cây đàn này, thì bác sẽ không thèm lấy cái bảo hành free đó làm gì, mà sẽ tiền hẳn hoi, và lại không chỉ trả bình thường mà là gấp ba số tiền công đó, và tôi sẽ là người chuyển khoản số tiền này cho bác. :))
Bác vuchanphong biết số điện thoại của tôi, nên chắc không lo tôi sẽ "chạy làng" phải không nào? :P

In addition, bác cũng có thể không lấy cái bảo hành free đó và chỉ trả tiền, trả bình thường hay gấp đôi thôi, và giữ lại một hay hai lần dư mà bù vào tiền đã mua nó.
Sướng thế còn gì nữa! Bác OK nhé, có mất gì đâu mà không làm nhỉ?. :D

Đây, mời bác nghe, và đưa cho họ (cửa hàng và KTV bất kỳ nào ở HN) nghe clip này, đã khỏi tốn xu nào mà bác vuchanphong lại có tiếng đàn hay, cũng như các KTV đất thủ đô, có thêm tiền, nhiều hơn bình thường mà xài:
=D>

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
FYI, để chuẩn bị cho những kỳ thi sắp tới trong năm, cũng như từng bước nâng cấp, và tiếp cận với các kỹ thuật piano mới trên thế giới, Nhạc viện Sài Gòn liên tục mời các giảng viên nước ngoài vể và tổ chức các lớp (buổi) Masterclass cho các nhạc sinh.
Gấn đây nhất, một lớp Masterclass đồ sộ, vừa được tổ chức thành công, quy tụ những học sinh giỏi nhất của nhạc viện tham dự, và mời giáo sư Pro. KISELEV giảng dạy một tuần lễ sáng, chiều. Mỗi cháu trung bình học 3 tiết với giáo sư Kiselev. :x

In addition, một buổi biểu diễn bỏ túi (Mini-Concert) sẽ được thực hiện tại nhạc viện vào chiều nay, Thứ Bảy 13/5 lúc 14:30. Bác nào ở Sài Gòn, muốn thưởng thức những tài năng trẻ Piano của Sài Gòn thì xin mời ghé bước (Free admittance). :P

Đây là chương trình biểu diễn của các em: :D

QUANG1970

Xe lăn
FYI, để chuẩn bị cho những kỳ thi sắp tới trong năm, cũng như từng bước nâng cấp, và tiếp cận với các kỹ thuật piano mới trên thế giới, Nhạc viện Sài Gòn liên tục mời các giảng viên nước ngoài vể và tổ chức các lớp (buổi) Masterclass cho các nhạc sinh.
Gấn đây nhất, một lớp Masterclass đồ sộ, vừa được tổ chức thành công, quy tụ những học sinh giỏi nhất của nhạc viện tham dự, và mời giáo sư Pro. KISELEV giảng dạy một tuần lễ sáng, chiều. Mỗi cháu trung bình học 3 tiết với giáo sư Kiselev. :x

In addition, một buổi biểu diễn bỏ túi (Mini-Concert) sẽ được thực hiện tại nhạc viện vào chiều nay, Thứ Bảy 13/5 lúc 14:30. Bác nào ở Sài Gòn, muốn thưởng thức những tài năng trẻ Piano của Sài Gòn thì xin mời ghé bước (Free admittance). :P

Đây là chương trình biểu diễn của các em: :D

Như đã nói, buổi biểu diễn bỏ túi (Mini-Concert) đã diễn ra chiều nay thành công một cách tốt đẹp tại Khán phòng A của Nhac Viện Sài Gòn. Đây là hình ảnh của các nhạc sinh và giảng viên nhạc viện có học sinh tham dự lớp Masterslass này chụp chung với Pro. KISELEV.

Còn những tác phẩm do các em biểu diễn chiều nay, sẽ được up lên từ từ để các bác cùng thưởng thức cuối tuần, theo đúng chủ đề của thớt "Dành cho những ai quan tâm tới piano và thích nghe piano". :P

DucHuy15

Xe hơi
Kính thưa bác Quang ! QUANG1970

Xin chân thành cảm ơn bác ạ ! Hành trình mua đàn cho 2 nhóc nhà em đã khép lại.
Sau khi đi xem, quay video , chụp ảnh , chơi thử v.v... rồi gửi xin ý kiến bác và đến cây đàn thứ 5 hay thứ 6 em ko nhớ thì cũng đã mua được.
Em và bác ko quen biết , nhưng bác đã gọi điện ( có lần cả 20 phút ) để tư vấn , giải thích cho 1 người ngoại đạo như em hiểu và đưa lựa chọn đúng đắn.
Những lần bác gọi cho em vợ em đều bên cạnh và còn tưởng bác thu phí " xem đàn hộ " vì thấy bác quá nhiệt tình.
E đã chọn đúng cây đàn bác tư vấn , xin thề với bác là đến lúc này cảm thấy rất hoan hỉ ( như có duyên ).
Với mọi người nó có thể là ko đáng là bao , nhưng với vợ chồng em nó là cả 1 cuộc cách mạng.
Hy vọng chặng đường với Piano của 2 nhóc nhà em dù là siêu nghiệp dư nhưng cố gắng đi dài nhất có thể.
Một lần nữa em xin được cảm ơn bác Quang.
Xin chúc bác và gia đình mạnh khoẻ , an yên.

P/s : em vẫn giữ lại cây đàn điện để backup ạ

Cụ để lại cho em cây đàn điện đi ạ

QUANG1970

Xe lăn
Trước hết mời các bác nghe tiếng đàn của hai em bé có thể xếp bảng A:

Về âm thanh piano, đây là cây FAZIOLI full size, được lên dây tạm gọi là OK nhưng do không dùng thang âm optimum, và tay nghề thợ chỉ đến vây, nên tiếng đàn tuy khá sạch, rõ nhưng không hòa thanh tối đa, nghe cứ "lưng lửng" rất khó chịu!.

Chỉnh sửa cuối:

vuchanphong

Xe tải
Trong thực tế, qua hình ảnh và Video clip, cây đàn này còn khá mới, cũng như tuy "mới xuất kho" chưa chỉnh sửa "tút tát" gì nhiều, mà tiếng đàn rất ấm áp, và sự ngọt ngào của tiếng đàn, và đều của âm lượng, cũng như Octave 6, 7 long lanh, là cái mà tất cả những người đánh đàn đều kỳ vọng ở một cây đàn mà họ làm chủ, hay biểu diễn. :x

BTW, bác vuchanphong mua từ cửa hàng, nên chắc là sẽ có chế độ bảo hành, lên dây miễn phí, ít nhất là một vài lần.

Vì thế, bác nói cửa hàng, cho thợ đến lên dây hoặc có thể nhờ một KTV là cộng tác viên bất kỳ nào đó, lên dây cho cây đàn này, nếu họ chỉnh dây được âm thanh (sạch, rõ, trong trẻo, chính xác, ba dây như một, đánh hai note quãng 8 mà chỉ nghe một note, cũng như có Singing tone ngọt ngào thánh thót sáng mà vẫn êm ái, .....) nghe như tiếng cây đàn này, thì bác sẽ không thèm lấy cái bảo hành free đó làm gì, mà sẽ tiền hẳn hoi, và lại không chỉ trả bình thường mà là gấp ba số tiền công đó, và tôi sẽ là người chuyển khoản số tiền này cho bác. :))
Bác vuchanphong biết số điện thoại của tôi, nên chắc không lo tôi sẽ "chạy làng" phải không nào? :P

In addition, bác cũng có thể không lấy cái bảo hành free đó và chỉ trả tiền, trả bình thường hay gấp đôi thôi, và giữ lại một hay hai lần dư mà bù vào tiền đã mua nó.
Sướng thế còn gì nữa! Bác OK nhé, có mất gì đâu mà không làm nhỉ?. :D

Đây, mời bác nghe, và đưa cho họ (cửa hàng và KTV bất kỳ nào ở HN) nghe clip này, đã khỏi tốn xu nào mà bác vuchanphong lại có tiếng đàn hay, cũng như các KTV đất thủ đô, có thêm tiền, nhiều hơn bình thường mà xài:
=D>

Thưa bác.
cửa hàng có căn chỉnh , lên dây trước khi mang đến nhà em. Em có quay lại clip con em chơi 1 bài đơn giản , nhưng để mai cô giáo cháu đến dạy sẽ quay và gửi bác xem trước và sau khi căn chỉnh có khác nhau nhiều ko ạ !
tạm thời bác rảnh thì bác nghe tạm ạ

QUANG1970

Xe lăn
Thưa bác.
cửa hàng có căn chỉnh , lên dây trước khi mang đến nhà em. Em có quay lại clip con em chơi 1 bài đơn giản , nhưng để mai cô giáo cháu đến dạy sẽ quay và gửi bác xem trước và sau khi căn chỉnh có khác nhau nhiều ko ạ !

Họ lên dây cây đàn này ntn, mà hiện nay tần số của nó lên tới La A443 Hz và mấy note Sol, Re lại thấp so trong chuỗi thang âm có tần số 443 Hz!

Chỉnh sửa cuối:

Tuongtien1977

Xe điện
Nhà có cây piano f1 giờ không học nữa để thấy lãng phí, bán thì không muốn, cụ nào có kinh nghiệm tự học em xin chia sẻ ít kinh nghiệm để tự mày mò

piano

Xe điện
Thưa bác.

Em đoán là nhà bác có 2 cô con gái có chiều cao khác nhau. Chiều cao ghế có thể phù hợp vs 1 cô, nhưng ko hợp vs cô còn lại. Nhiều nhà hơi lười, hai người ngồi chung 1 ghế dù sải tay, chiêu cao khác nhau. Trên clip e thấy ghế này đang rất thấp, và cô bé cũng ngồi quá gần đàn. Tập chơi dăm ba phút thì ko sao, nhưng ngồi lâu thì ko tốt chút nào. Bác điều chỉnh theo cái hình này. Việc việc điều chỉnh độ cao ghế là tốn thời gian và khó, nên căn ghế theo cháu có chiều cao lớn hơn, và dùng nệm vs cháu thấp hơn

vuchanphong

Xe tải
Em đoán là nhà bác có 2 cô con gái có chiều cao khác nhau. Chiều cao ghế có thể phù hợp vs 1 cô, nhưng ko hợp vs cô còn lại. Nhiều nhà hơi lười, hai người ngồi chung 1 ghế dù sải tay, chiêu cao khác nhau. Trên clip e thấy ghế này đang rất thấp, và cô bé cũng ngồi quá gần đàn. Tập chơi dăm ba phút thì ko sao, nhưng ngồi lâu thì ko tốt chút nào. Bác điều chỉnh theo cái hình này. Việc việc điều chỉnh độ cao ghế là tốn thời gian và khó, nên căn ghế theo cháu có chiều cao lớn hơn, và dùng nệm vs cháu thấp hơn
Đúng ạ, bạn chị cao hơn bạn em ( chênh nhau 2 tuổi ). Để tối em chỉnh chuẩn rồi đánh dấu lại. Hoặc mua thêm 1 ghế.
em cảm ơn cụ nhiều

QUANG1970

Xe lăn
Mời xem tiếp:

Clip dưới này, khi xem các bác chịu khó chờ một chút! Cô bé này "sắm tuồng" hơi lâu: :P

QUANG1970

Xe lăn
Mời các bác xem cho xong hết toàn bộ chương trình.

FYI, trong này có một tiết mục (cuối cùng) là bản Concerto No.21 viết cho piano của MOZART. trong đó Piano I là Lữ Hoàng Thịnh SV nhac viện Sài Gòn và Piano II (Orchestra reduction) là Nguyễn Đình Phước Thịnh, Sinh Viên xuất sắc vùa Tu nghiệp ớ Ba Lan về và đang chuẩn bị sang Ba Lan học tiếp Cao học.

QUANG1970

Xe lăn
Tôi "tha" từ nơi khác về để các bác quan tâm tới Piano có thêm kiến thức về piano:

Việc này là của các KTV piano cụ ạ. E sợ các cụ giáo viên/ nhạc sĩ đi "chọn đàn" lắm, nhất là những người chỉ chuyên chơi nhạc nhẹ, gõ gõ dăm ba phím, đạp thêm cái pedal nịnh tai vs 1 bản nhạc quen thuộc dễ nghe, rồi tán hươu tán vượn. Mua về mới thấy sida lậu đầy mình.
E từng đc chơi 1 cây đàn Grand do 1 nhạc sĩ nổi tiếng đích thân đi lựa cho cháu ruột của mình rồi, thảm lắm, vì cơ bản là ô nhạc sĩ này khi test ko đủ sức khai thác toàn bộ sức mạnh của cây đàn nên ko lòi ra nhiều khiếm khuyết. Đại loại như test xe pkl thì cụ phải có khả năng lái lên 200km, chứ ko phải lái đc 30 40 km/h
Nếu giáo viên piano vẫn "cố tình" đi lựa đàn giúp ng khác, thì tối thiểu phải đủ khả năng chơi được bản nhạc như trong clip này.

Bài Etude này chỉ kiểm tra được độ nhạy của cây piano ntn mà với Grand piano bình thường thì sẽ "qua ải" ngay, còn Upright thì lại là chuyện khác: Sẽ khó qua nếu chưa qua tay KTV giỏi.
Còn như đã "gặp" KTV giỏi (cây đàn do KTV giỏi canh chỉnh lại rồi) thì coi như OK đạt cài repeated note này! :))

Cái quan trọng là âm thanh hay không, chốt Pin chắc hay không, độ mòn của nỉ ntn, ....... thì chưa chắc gì giao viên hay KTV tay mơ nhận biết.

Đấy là chưa nói nhưng cây đàn mua "nguyên thùng" người mua là thầy dạy Piano đi mua về cho con học, học 10 năm mới phát hiện ra nhưng cái "cười ra nước mắt" mà tôi sẽ phân tich minh họa trong những "còm" sau. :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Bài Etude này chỉ kiểm tra được độ nhạy của cây piano ntn mà với Grand piano bình thường thì sẽ "qua ải" ngay, còn Upright thì lại là chuyện khác: Sẽ khó qua nếu chưa qua tay KTV giỏi.
Còn như đã "gặp" KTV giỏi (cây đàn do KTV giỏi canh chỉnh lại rồi) thì coi như OK đạt cài repeated note này! :))
Cái quan trọng là âm thanh hay không, chốt Pin chắc hay không, độ mòn của nỉ ntn, ....... thì chưa chắc gì giao viên hay KTV tay mơ nhận biết.

Đấy là chưa nói nhưng cây đàn mua "nguyên thùng" người mua là thầy dạy Piano đi mua về cho con học, học 10 năm mới phát hiện ra nhưng cái "cười ra nước mắt" mà tôi sẽ phân tich minh họa trong những "còm" sau. :D

Như đã nói, bài Etude nay chỉ dùng để kiểm tra độ nhạy nhanh của một (những) note trên một cây piano mà hầu như nó miễn nhiễm với đàn Grand (vì bản chất của đàn Grand piano là đánh dễ dàng những note lặp lại (repeated notes) thật dễ dàng trừ khi canh sai máy quá mức. Còn với đàn Upright thì sau khi canh chỉnh nó sẽ "chẳng là gì" với những cây Upright (cho dầu là cũ) mà đã được KTV đúng nghĩa canh chỉnh nó tử tế! [-X

Xin lấy ví dụ Demo bằng một phẩm của RAVEL (clip số 4) có yêu cầu đàn tốc độ nhanh và nhiều note lập lại liên tục với một cây đàn cũ, cho dầu là KAWAI nhỏ bé, nhưng vẫn có thể làm dễ dàng, không có vấn đề gì nếu canh chỉnh tử tế. :))

Nhân đây cũng xin nói thêm về cây đàn này, đây là một cái "đàn mới mua nguyên thùng" :D (mắc quả lừa) sử dụng trong suốt 10 năm trời (từ khi bắt đầu học cho tới khi tốt nghiệp) và người học vẫn đàn trên một cây đàn không đạt chuẩn mà chỉ biết khổ sở vì:
+ không đàn nhanh được như ý
+ tiếng đàn nhỏ tịt nếu không muốn nó là điếc (riêng Octave 6, 7 thì không ai mà có thể bảo là không điếc. Tuy nhiên do điều kiện gia đình, chú bé vẫn chấp nhận học và tập trên đó! Tiếng đàn điếc nhỏ, không có lực, khó đánh note hoa mỹ cùng như repeated notes lại do "phím cạn" canh sai và độ sâu của phím không đủ độ sâu chuẩn (1,1 cm) mà chỉ chưa tới 1.0 cm!!!)

Đây là âm thanh của cây đàn trước khi lên dây và chưa canh chỉnh (La A434 Hz và làm Pitch Rising lên La A 442 Hz, ba dây như một trong vòng 8 tiếng đồng hồ tính luôn canh chỉnh (Key Leveling và Action regulation):

Ngoài ra các bác, nhất là bác piano cũng hãy nghe thử coi một cây đàn KAWAI, chứ không phải Yamaha, mà Kawai vốn có tiếng là "khó lên ba dây giống nhau như một" cũng như sạch sẽ (mà cây đàn của bác piano là một ví dụ minh chứng không thể hay hơn! =D>) thì khi lên được tới đúng La A442 Hz rồi đánh tất cả các thể loại tác giả nghe có ngọt ngào êm tại hay không? Cũng như đánh những tác phẩm nặng ký nghe có làm "đinh tai nhức óc" người nghe hay không hay khi nó vào ........ tai vẫn là sự êm ái nhẹ nhàng, hoặc "tuy có là to đấy, nhưng vẫn ................ chịu được"? :x :P

Trăm nghe không bằng một thấy, cứ nghe thì biết không cần nói thêm! :D

Cũng xin mời các Kỹ thuật viên Piano từ Bắc chí Nam vào mà nghe thử, coi có lên được một cây đàn KAWAI mà âm thanh rõ, sạch, với Singing tone nghe như vậy hay không?
=D>

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
BTW, cũng xin mời các bác nghe lại tiếng đàn của một cây đàn KAWAI mà bác piano vẫn thường luôn tấm tắc khen hay (mặc dù nó chỉ ở tần số La A438). Riêng tôi, thật lòng mà nói, khi nghe tôi phải bịt tai lại không phải vì người đàn mà là do vì tiếng cây đàn này quá gớm! :(

piano

Xe điện

Tại sao em lại đưa cái bài có kỹ thuật repeated notes ra trước tiên?
1. Đa số ng dùng VN là mua upright, giá tiền ko cao. Cây grand có giá trị cao hơn rất nhiều và đòi hỏi đc kiểm tra kỹ càng hơn rất nhiều so vs 1 cây đàn có giá trị ko hơn chiếc IP đời mới là bao ( có khi còn rẻ hơn ). Phần repeated notes này e nhấn mạnh luôn là dùng cho Upright!

2. E để ý các cây đàn ở nhà, hay ở showroom, tình trạng thế nào thì nó là thế ấy, ít ai trc khi bán lại bỏ công thuê KTV về căn chỉnh tút tát lại. Chưa kể, nếu đàn có vấn đề thật sự thì căn chỉnh được một vài hôm là lại phát sinh ra vấn đề ngay, khó mà giấu được.

4. Qua kiểm tra repeated notes e có thể thấy sơ bộ tình trạng cây này có tốt ko, và hiếm khi e thấy một cây đàn có máy móc lủng củng thì lại có âm thanh tốt, và ngược lại. Kiểu như đã khỏe thì tất cả cùng khỏe, đã ốm đau thì phát bệnh toàn thân. Tất nhiên, còn nhiều thứ phải xem xét, nhưng vs e, đây là thứ đầu tiên mà e test nếu đi mua đàn.

5. Âm thanh thì người nghe phải tự cảm nhận, ko ai xem đàn có thể giúp được. Ví dụ cây đàn này tiếng, âm sắc ra sao, có vừa tai ko thì bản thân ng mua đàn phải tự quyết. Ng mua/ xem hộ chỉ có thể làm tới bước: đàn này có bền ko, máy móc có lỗi gì ko, có còn mới ko...còn âm thanh ra sao miễn bàn.

6. Các vấn đề chuyên sâu kĩ càng hơn thì tất nhiên phải có KTV, mua đàn mắc tiền ( đặc biệt là các cây Grand có giá trị ) thì phải có KTV đi cùng. Và mọi trg hợp nên có KTV, giáo viên thì chỉ nên mua đàn cho bản thân mình, hoặc nếu đc nhờ vả khó từ chối, thì chỉ nên mua đàn với giá trị nhỏ cho ng khác kẻo mang tiếng nhục.

7. Những người ko biết đàn, nếu nghe tiếng piano cơ đc biểu diễn ở cửa hàng bởi thầy cô thì dễ bập vào lắm. Chuyện có thật: cách đây mấy năm e có ra cửa hàng Đan Nguyên ở CMT8/ĐBP? để coi đàn. Tình cờ có 2 bố con mới thi đại học xong, ra đó mua 1 cây piano điện để chuyển về Đà Nẵng. Đúng lúc e đang thử đàn, ông bố nghe say mê rồi quyết định hốt luôn chiếc...U3H ( gấp 3 budget dự định). Đàn ko thật sự quá tốt, nhưng ở cửa hàng e ko tiện chê, và bố con này có lẽ cũng ko có nhiều thời gian vì ở tỉnh, nên e bảo cũng được.
Tất nhiên cửa hàng cảm ơn rồi đòi hoa hồng, hợp tác...nhưng e xin miễn vì e đang đi tìm đàn cho mình thôi. Qua đó mới thấy, muốn dẫn dắt 1 ng ko biết gì mua đàn mà thầy cô chỉ định là chuyện vô cùng dễ dàng. Có điều ng mua cần nhớ:
Test đàn ko phải là việc chơi 1 bản nhạc hợp lỗ tai, mà phức tạp hơn rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối: