[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Xin trân trọng thông báo: Bạn đã quay vào ô "Mất lượt". Xin dọn dẹp đồ đi vìa, nhớ đừng quên dép, :P:P
Vẫn ngồi đây lặng im không dám tỏ
Bưng tô không chờ đợi những tấm hình
Ruột cồn cào quặn thắt những cơn đau
Mợ đẹp ơi lâu mang cơm ra thế :))

Chĩm111

Xe điện
Vẫn ngồi đây lặng im không dám tỏ
Bưng tô không chờ đợi những tấm hình
Ruột cồn cào quặn thắt những cơn đau
Mợ đẹp ơi lâu mang cơm ra thế :))
Em tưởng cụ Biển "đau" tình chứ như kia hóa ra là đau bụng do bị đói à?

Chĩm111

Xe điện
Just for fun mà cụ ới, :D

Đích thực muốn các nhà thơ bẻ gãy bút, để vào rừng trên BG giống mình đây mà, :((:((
Em trích thơ Những vị La hán chùa Tây Phương đới mợ!
Ý em là đọc câu hỏi xong, đứng hình như tượng luôn ạ! :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em trích thơ Những vị La hán chùa Tây Phương đới mợ!
Ý em là đọc câu hỏi xong, đứng hình như tượng luôn ạ! :D
Không phải cụ lạc vô đây mà "lòng vấn vương" đấy phỏng ạ? :D.

Không liên quan đến chủ đề của thread, nhưng cụ có nhắc tới bài thơ của Huy Cận. Gửi cụ câu này cũng của cùng tác giả: "Nếu như hạnh phúc cũng có thể để dành giống như chiếc bánh mẹ cho ngày bé, để những lúc buồn đói lấy ra nhâm nhi thì nhất định em sẽ để dành lại những ngày bên anh".
:D

Chĩm111

Xe điện
Không phải cụ lạc vô đây mà "lòng vấn vương" đấy phỏng ạ? :D.

Không liên quan đến chủ đề của thread, nhưng cụ có nhắc tới bài thơ của Huy Cận. Gửi cụ câu này cũng của cùng tác giả: "Nếu như hạnh phúc cũng có thể để dành giống như chiếc bánh mẹ cho ngày bé, để những lúc buồn đói lấy ra nhâm nhi thì nhất định em sẽ để dành lại những ngày bên anh".
:D
Tuyệt!
Những câu mợ trích quá "đắt", cơ mà em thích câu đầu trong còm trên của mợ lắm lắm. Và em xin trịnh trọng trả lời với cả thớt là... đúng vậy! 8->

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Tuyệt!
Những câu mợ trích quá "đắt", cơ mà em thích câu đầu trong còm trên của mợ lắm lắm. Và em xin trịnh trọng trả lời với cả thớt là... đúng vậy! 8->
Lão này cũng biết nịnh ghê cơ :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tuyệt!
Vậy cụ qua đây rồi, chớ để "Thuyền về nước lại, sầu trăm ngả" giùm em. Kẻo mà "Củi một cành khô lạc mấy dòng" ợ :D.

Mấy bác Tô Hoài, Huy Cận, Hàn Mặc Tử, Nam Cao mà đặt bút thì em với cụ cứ gọi là liêu xiêu hồn phách. Đến giai đoạn của Xuân Diệu thì tình, ý nồng nàn nhắm,:P

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mọi người làm em nghĩ đến bài Tràng giang của Huy Cận ấy ^^
Ảnh trên kia mà thêm chú thích:
“Nắng xuống, trời lên sâu chót vót
Sông dài, trời rộng, bến cô liêu.”

Thì lại... so deep 😂
Em chưa biết viết như nào để khen ảnh đẹp đó mợ Phương. Mợ cứ mượn bác Huy Cận hai câu thơ để cho hợp cảnh, vì ý hay ý đẹp, bác ấy đã nói hết rồi. Mong sao, bến mãi không "cô liêu" nhé mợ, ❤!

Chĩm111

Xe điện
Mọi người làm em nghĩ đến bài Tràng giang của Huy Cận ấy ^^
Ảnh trên kia mà thêm chú thích:
“Nắng xuống, trời lên sâu chót vót
Sông dài, trời rộng, bến cô liêu.”

Thì lại... so deep 😂
Vậy cụ qua đây rồi, chớ để "Thuyền về nước lại, sầu trăm ngả" giùm em. Kẻo mà "Củi một cành khô lạc mấy dòng" ợ :D.

Mấy bác Tô Hoài, Huy Cận, Hàn Mặc Tử, Nam Cao mà đặt bút thì em với cụ cứ gọi là liêu xiêu hồn phách. Đến giai đoạn của Xuân Diệu thì tình, ý nồng nàn nhắm,:P
Hồi mới ra trường, khi cơm áo gạo tiền nó còn chưa "đùa" với em, lúc đó có vẻ mình vẫn còn là "khách thơ" lắm ạ! Rảnh là ngân nga, lẩm bẩm những câu thơ ưa thích, trong đó có Tràng giang với khổ đầu, em thích lắm!
Giờ thì bọn cơm áo gạo tiền nó hình như quá trớn, đùa mình nhiều quá, bạc hết cả tóc nên lời thơ dù có hay cũng tuột biến nơi nào rồi... Thoảng khi, như ở đây, lại đôi chút được chạm vào, hay phết ạ!
Mà nhắc đến Tràng giang, còn một câu hay mà em thấy hay lắm, đó là lời tựa "Bâng khuâng trời rộng nhớ sông dài", hai mợ xinh ạ!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hồi mới ra trường, khi cơm áo gạo tiền nó còn chưa "đùa" với em, lúc đó có vẻ mình vẫn còn là "khách thơ" lắm ạ! Rảnh là ngân nga, lẩm bẩm những câu thơ ưa thích, trong đó có Tràng giang với khổ đầu, em thích lắm!
Giờ thì bọn cơm áo gạo tiền nó hình như quá trớn, đùa mình nhiều quá, bạc hết cả tóc nên lời thơ dù có hay cũng tuột biến nơi nào rồi... Thoảng khi, như ở đây, lại đôi chút được chạm vào, hay phết ạ!
Mà nhắc đến Tràng giang, còn một câu hay mà em thấy hay lắm, đó là lời tựa "Bâng khuâng trời rộng nhớ sông dài", hai mợ xinh ạ!
:DCụ nên lấy làm mừng vì cơm áo bám riết lấy cụ, chứ cụ coi thương vụ "chuyển nhượng" của bác Hữu Loan về tác phẩm "Màu tím hoa sim" chưa ợ? Hay bác Bình Ca cảm thán trên trang cá nhân về việc trót say lòng với thơ, văn?=))=))

Đấy, em cũng lấy làm mừng vì cụ không theo nghiệp bút nghiên í. Không em làm gì có cơ hội trò chuyện với "ranh nhân" là cụ trên Otofun nài,:P:P.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em chụp ảnh ko đẹp mà mợ Red, nhất là HN với SG ít khi em chụp chỉn chu, chắc do thân quen rồi nên vậy. Khi nào có cảm xúc mới giơ đt lên bấm nhanh, thành ra bố cục chán lắm :(

Hà Nội cũng có những tháng ngày rất nắng, và nắng HN thì khó chịu hơn nắng SG. Những ngày nắng đó mà lại dỗi nữa thì combo ác mộng, chỉ mong nhanh được dỗ =.=

Hôm trước mọi người có nói đến chị Hà Trần, dù ít nghe nhạc của chị ấy nhưng em rất thích “Em về tóc xanh”: Thôi nghe em tóc kia còn xanh, thì xin cứ an lành...
Mợ Red có thích bài này ko ^^... Nếu có thì lúc nào mợ viết cho em đọc nhé 🥰

P/S: ngày xưa em hay bị tỉa đểu câu “Có đôi lần, một người ngủ quên lỗi hẹn.” ㅠㅠ
Em đây mợ Phương, :D

Cũng phải thú thực là âm nhạc em không có am hiểu nhiều, nên trừ anh Bằng Kiều em thích nghe ra, thì tất cả các ca sỹ em đều nghe những bài hit của họ. Chị Hà Trần thì em nghe "Em về tinh khôi" như hôm trước em đã viết. Hôm nay mợ share bài này, nên em cũng lặng ngồi nghe. Ngỡ đâu đọc comt của mợ, em đoán chắc "buồn lắm đây", mà nghe chị í hát như bừng cả không gian ấy. Rõ ràng một bài hát kiểu như lời "nuối tiếc" của một chàng trai mà không thấy buồn gì cả, chỉ thấy "nắng ở trong lòng"...

Lại nhớ thời con gái, tuy chưa biết đến bài hát của mợ, nhưng có một lần, đi mua đồ, bên cửa hàng tạp hoá, có mở bài hát "Vì đó là em" của anh Quang Dũng, em đã rất ưng ca từ. Cũng bởi, khi em ở độ tuổi như của mợ, là giai đoạn vàng của anh Quang Dũng với "Vì đó là em", chị Mỹ Tâm với bản hit "Ước gì", "Tình lỡ cách xa",... hay sự kết hợp của hai anh chị với bản chia tay buồn bã "Say goodbye - Khi"...Nên em cứ nghe, mỗi khi có không gian riêng. Có lẽ vì vậy, mà mãi sau này "Làn sóng xanh" trên sóng FM không còn, thỉnh thoảng em vẫn mở loa nhà em thật to để nghe lại. Một kiểu ăn mày dĩ vãng đi vào...lòng đất, so với các bạn thế hệ Y bây giờ, =))=)).

Hôm nay em nghe thấy lòng ai trải mênh mông quá, giống như vai áo em hôm nay có người tựa. Chẳng nghe thấy tiếng thút thít nào mà áo em đẫm nước. Hình như, "Dường như ta đã"...😔😔

Chỉnh sửa cuối:

Chĩm111

Xe điện
:DCụ nên lấy làm mừng vì cơm áo bám riết lấy cụ, chứ cụ coi thương vụ "chuyển nhượng" của bác Hữu Loan về tác phẩm "Màu tím hoa sim" chưa ợ? Hay bác Bình Ca cảm thán trên trang cá nhân về việc trót say lòng với thơ, văn?=))=))

Đấy, em cũng lấy làm mừng vì cụ không theo nghiệp bút nghiên í. Không em làm gì có cơ hội trò chuyện với "ranh nhân" là cụ trên Otofun nài,:P:P.
Mợ khi xưa hẳn cũng là mọt sách rồi, mà "ngốn" thơ thế này khá chắc là dân khối C rồi phải không ạ? :-?