[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chà, nhìn hình chụp trái trên cành còn tứa cả nước miếng. Có lần, nhà cháu đc ăn quả trám đen đã thấy ngon rồi, còn mơ, thanh trà hơi chua mà nhà cháu lại có tiền sử bao tử nên phải ngâm đường mới dám đụng tới.
Trái này có chấm muối ớt đc ko mợ?
Dạ được đó cụ Xù. Chấm muối ớt hoặc ai giỏi ăn đồ chua thì lau hết phấn đi là có thể ăn được ạ. Quả này khác trám đen ở vị chua gắt hơn. Trám ăn xong còn có vị ngọt ngọt thanh thanh.
Trám ngoài này hay ngâm mắm, trước khi ngâm em thấy người ta hay luộc cho bớt chát ạ. Luộc phải canh time. Ngâm mắm rồi ăn với cơm nóng. Có cả trám vàng, nhưng trám vàng không ngon bằng trám đen cụ Xù ui.

Quả mơ ngâm đường hoặc rượu mơ đều ngon ạ. Ăn sống quả mơ cũng chát, chua nên đầu mùa chúng em hay mua để chấm muối ạ

DaDieuchienxu

Xe container
Dạ được đó cụ Xù. Chấm muối ớt hoặc ai giỏi ăn đồ chua thì lau hết phấn đi là có thể ăn được ạ. Quả này khác trám đen ở vị chua gắt hơn. Trám ăn xong còn có vị ngọt ngọt thanh thanh.
Trám ngoài này hay ngâm mắm, trước khi ngâm em thấy người ta hay luộc cho bớt chát ạ. Luộc phải canh time. Ngâm mắm rồi ăn với cơm nóng. Có cả trám vàng, nhưng trám vàng không ngon bằng trám đen cụ Xù ui.

Quả mơ ngâm đường hoặc rượu mơ đều ngon ạ. Ăn sống quả mơ cũng chát, chua nên đầu mùa chúng em hay mua để chấm muối ạ
Ôi, nghe mợ tả mà thèm, nhưng có lẽ nhà cháu ko xơi đc món này rồi. Bao tử nhà cháu rất nhạy vs độ chua nên món ruột của nhà cháu là gỏi bưởi mà thèm lắm mới dám kêu làm.
Mơ thì nhà cháu ăn ké sếp thôi, vì sếp & nhà cháu đều gốc Bắc nên hảo cái vụ mơ ngâm đường lắm. Mùa này thấy sếp đã ngâm đc 2 keo bự tầm 1kg. :D Xin cảm ơn mợ đã giải đáp các thắc mắc, giờ nhà cháu chuẩn bị cuốn đồ về nhà.
Chúc mợ & gia đình 1 chiều thứ bảy & cả ngày chủ nhật vui tươi nhé.:-h

Natalie.P

Xe buýt
Không sao mà, em mún nghe những lời fun fun một xíu cho cuối tuần thiệc vui í!

Lại nhớ, anh họ em, cứ lần nào gặp nhau, cũng nhìn em từ chân đến đầu rồi vu vơ: "Gớm, lên mạng che cái mặt vào tưởng đâu còn trẻ, nhìn bên ngoài tôi tưởng chị sắp 50. Người đâu mà ghia thiệc, tại hạ xin lạy các hạ một lạy vì độ sống ảo":((:((.
Ôi! Cứ gặp anh của em là tuổi thọ giảm đi mấy năm. Nên dạo này, em cũng chọn những tone trầm cho đúng tuổi, kẻo mà để anh mải mia mãi nghe cũng a cay con chim cú í, huhu.

Áo em mua của một brand trong nước đoá, chất mát và độ rủ cao. Em cũng chỉ mix cùng chân váy/quần suông màu tối. Vì cơ bản, những màu đó dễ mặc, đi chơi hay đi làm đều được. Quần trắng thì em chưa dám thử bao giờ, phần vì độ bảnh choẹ không hợp với em, phần vì người em mà mặc đồ chói quá, tự sinh ra kiểu lạc lõng. Nên là bao nhiêu năm nay, em vẫn chỉ trung thành với style đơn giản thôi ạ.

Cuối tuần, em gửi ảnh cũ với màu như của một nàng ther về đây, để chúng ta cùng ưu nhã nhé,@};-
Giừ đâu nào, mình vẫn còn trỏe nên cứ chọn bất cứ màu nào thích :)quan trọng là hợp da và lối trang điểm nhẹ nhàng hay cầu kì. Red nghĩ sao về gợi ý này. Trường hợp khó mặc thường xuyên được thì chỉ riêng chiếc blazer trắng cũng dễ mix match với quần tây quần jean nè

thngaylangthang

Xe ngựa
Giừ đâu nào, mình vẫn còn trỏe nên cứ chọn bất cứ màu nào thích :)quan trọng là hợp da và lối trang điểm nhẹ nhàng hay cầu kì. Red nghĩ sao về gợi ý này. Trường hợp khó mặc thường xuyên được thì chỉ riêng chiếc blazer trắng cũng dễ mix match với quần tây quần jean nè
Ko ngờ người nước ngoài mừ giỏi tiếng việt ha :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn Nata đã gợi ý một set đồ giúp em ạ, @};-!

Thực sự, có những hôm, mở tủ quần áo ra mà không biết mặc gì cho hợp. Vì phụ thuộc vào cảm xúc, tính chất công việc ngày hôm đó, rồi còn cả thời tiết nữa ạ. Yếu tố cảm xúc thì nan giải à nha, vì tâm trạng không tốt thì mặc gì cũng thấy không đẹp. Do vậy, việc cân bằng cảm xúc là tối quan trọng.

Như em đã viết ở những thread trước, thời trang là những xu hướng, chỉ có người mặc mới biết mình hợp/cần gì. Để chìa "tấm danh thiếp" đó ra cho mọi người nhận diện/nhớ đến. Nên dù rất mong muốn được thanh lịch, song set trên, dường như lên người em quá lạc lõng. Vì em chưa có đủ can đảm để bận lên mình cả một set "white on white" - mặc dù màu trắng là màu dễ nhất gửi tới thế giới hình ảnh một quý cô thanh lịch. Một người đàn bà đầy quyền lực mà không kém sự tinh tế.

Em chỉ bận được "black and white" với blazer trắng, nếu như yêu cầu sự chỉn chu đến từng chi tiết nhỏ như bông tai, giày, túi, màu móng tay cũng support cho set đồ đó với: Áo hai dây đáp ren ở ngực cùng với giay màu đen, quần suông và blazer trắng. Dù bên ngoài em ưu tiên hàng đầu cho blazer đen vì dễ kết hợp với mọi màu sắc,:D.

Nói gì đi nữa, khi hiểu cơ thể mình, không chỉ để chăm sóc da sao cho đẹp một cách dễ dàng. Còn giúp chúng ta lựa được những món đồ "sinh ra là để cho mình" chẳng hạn. Và thường thì, khi đã hiểu mình, chẳng có lý do gì lại không mặc đẹp. Đẹp theo cách của mình, hay đẹp trong mắt người khác, thì chúng ta cùng nhao học hỏi nhé nàng ther,:x.

Bữa trước, em có hẹn, bí quá hông biết mặc gì, đành bận sơ mi với quần ống suông. Tiện đi chơi và cả đi làm luôn ạ. Mà trời mưa lây rây, cứ phải tỏ ra "rịu ràng" xách cái mép quần cho ra dáng phụ nữ, mà ô tô tạt qua vèo cái, hắt cả nước ở vũng dưới đường lên. Thế là hết...thanh lịch,:((:((.

Ảnh: Em sưu tầm về để minh hoạ cho những ý em đã viết nha,:D

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

April_

Xe điện
Mợ Red up ảnh mấy lần em cũng kịp nhìn, em thấy mợ mặc chân váy trắng sẽ rất thanh lịch đấy :D.
Ng mợ thanh mảnh, chân váy trắng hoặc màu trắng thực ra ko khó mặc chút nào. Chỉ cần chút tự tin thôi :D.
Chân váy trắng đi cùng 1 đôi gót quai mảnh sẽ rất đẹp.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

thngaylangthang

Xe ngựa

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ Red up ảnh mấy lần em cũng kịp nhìn, em thấy mợ mặc chân váy trắng sẽ rất thanh lịch đấy :D.
Ng mợ thanh mảnh, chân váy trắng hoặc màu trắng thực ra ko khó mặc chút nào. Chỉ cần chút tự tin thôi :D.
Chân váy trắng đi cùng 1 đôi gót quai mảnh sẽ rất đẹp.
Ui ui, ảnh là em kéo chân dài lê thê rồi đó mợ Tư ơi. Em cũng cảm ơn mợ gợi ý về màu sắc để em kết hợp ạ. Em rất thích chân váy trắng mix cùng áo đen có cổ. Em cũng đã lựa được một chiếc áo đen, người ta còn tròng thêm chiếc áo hai dây mảnh bên trong để bớt sự phô phang của chất vải đi. Điều em thích nhất, là cổ Đức với ve rất sắc, mảnh. Sắp tới đây, em cũng tính chuyển gu thời trang của em cho trẻ trung chứ mặc mãi màu tối nhìn giừ quá. Mà mùa Hè thì đi giày bít mũi không ổn ạ, :P.

Cuối tuần vui vẻ nha mợ!

April_

Xe điện
Ui ui, ảnh là em kéo chân dài lê thê rồi đó mợ Tư ơi. Em cũng cảm ơn mợ gợi ý về màu sắc để em kết hợp ạ. Em rất thích chân váy trắng mix cùng áo đen có cổ. Em cũng đã lựa được một chiếc áo đen, người ta còn tròng thêm chiếc áo hai dây mảnh bên trong để bớt sự phô phang của chất vải đi. Điều em thích nhất, là cổ Đức với ve rất sắc, mảnh. Sắp tới đây, em cũng tính chuyển gu thời trang của em cho trẻ trung chứ mặc mãi màu tối nhìn giừ quá. Mà mùa Hè thì đi giày bít mũi không ổn ạ, :P.

Cuối tuần vui vẻ nha mợ!
:D
Nếu là em thì em phối chân váy trắng với 1 cái áo hoa màu sắc hoa xanh hoặc hoa hồng nhạt. Đại loại là áo hoa nào màu đẹp tay lỡ em sẽ chọn. Cổ thế nào thì hợp với áo. Áo trơn 1 màu cũng ok, trông nghiêm túc hơn. Nhưng áo trông điệu một tí mới hợp với váy trắng.
Em sẽ đi đôi sandal quai mảnh cao tầm 7-9 phân, còn giầy cao gót bít mũi cũng đc thì chọn loại mỏng 1 chút, gót cũng nhỏ, cao, nhiều đôi trông nặng nề :D.
Đúng là đổi sang kiểu thời trang màu sắc tươi sáng thì sẽ thấy mình trẻ trung hơn :D.

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
:D
Nếu là em thì em phối chân váy trắng với 1 cái áo hoa màu sắc hoa xanh hoặc hoa hồng nhạt. Đại loại là áo hoa nào màu đẹp tay lỡ em sẽ chọn. Cổ thế nào thì hợp với áo. Áo trơn 1 màu cũng ok, trông nghiêm túc hơn. Nhưng áo trông điệu một tí mới hợp với váy trắng.
Em sẽ đi đôi sandal quai mảnh cao tầm 7-9 phân, còn giầy cao gót bít mũi cũng đc thì chọn loại mỏng 1 chút, gót cũng nhỏ, cao, nhiều đôi trông nặng nề :D.
Đúng là đổi sang kiểu thời trang màu sắc tươi sáng thì sẽ thấy mình trẻ trung hơn :D.
Dạ vâng mợ, em quen với những set đồ (có vẻ) nghiêm túc, nên cứ mặc miết một kiểu nhưvậy. Thỉnh thoảng, không có cảm hứng mix đồ, em lại chui vào váy body. Phụ kiện cũng không hay reset nên lâu lâu nhìn cũng nhàm. Em ngại phải thay đổi, một phần vì tuổi cũng đã bước vào giai đoạn chững chững, một phần vì em sợ. Cơ bản nhất, là em đã thử những style bánh bèo mà thấy không ăn dơ gì với nhau í.

Giày em cũng có những đôi gót mảnh (công nhận đi gót mảnh nhìn cao ráo, thanh thoát đi bao nhiêu). Có điều, lênh khênh trên đôi 7cm là em thấy vừa (nếu có đứng cạnh giai nhà em thì cũng không bị ảnh ngó xuống, :D). Đi giày 9cm phải nhướng chân lên, hơi quá sức so với em ạ.
Em mượn ảnh về đây để cho rạng rỡ cái nào, :D. Xì tai mà em vẫn trung thành bao nhiêu năm nay, nhìn lại thấy mình quả thật đã quá già rồi ạ, hiuhiu

April_

Xe điện
Dạ vâng mợ, em quen với những set đồ (có vẻ) nghiêm túc, nên cứ mặc miết một kiểu nhưvậy. Thỉnh thoảng, không có cảm hứng mix đồ, em lại chui vào váy body. Phụ kiện cũng không hay reset nên lâu lâu nhìn cũng nhàm. Em ngại phải thay đổi, một phần vì tuổi cũng đã bước vào giai đoạn chững chững, một phần vì em sợ. Cơ bản nhất, là em đã thử những style bánh bèo mà thấy không ăn dơ gì với nhau í.

Giày em cũng có những đôi gót mảnh (công nhận đi gót mảnh nhìn cao ráo, thanh thoát đi bao nhiêu). Có điều, lênh khênh trên đôi 7cm là em thấy vừa (nếu có đứng cạnh giai nhà em thì cũng không bị ảnh ngó xuống, :D). Đi giày 9cm phải nhướng chân lên, hơi quá sức so với em ạ.
Em mượn ảnh về đây để cho rạng rỡ cái nào, :D. Xì tai mà em vẫn trung thành bao nhiêu năm nay, nhìn lại thấy mình quả thật đã quá già rồi ạ, hiuhiu

Thực ra em thấy cứ mix dần dần, ví dụ mợ chưa quen mặc cả bộ bánh bèo thì cứ mix dần dần cái này với cái kia. Giống kiểu điệu từ từ, đừng điệu quá vội, áo kín cổ thì có lẽ đổi sang kiểu hơi hở cổ gợi cảm =). Mặc dần các màu tươi sáng, chất vải mỏng nhẹ cổ tròn hoặc cổ hơi vát sang 2 bên xương quai xanh chút đều đẹp ấy mợ :D.
Em ko có đôi sandal nào như trong ảnh cả, em thích guốc dép phải nhỏ nên sandal em chỉ thích loại quai dây mảnh. Giầy cao gót em cũng chỉ chọn loại thật ôm chân, ko chọn kiểu có mũi thừa ra ngoài :D.
Chân váy dài quá em mặc trông bị thấp, em hay chọn loại chỉ vừa che đầu gối, và cạp cao như kia thì nhìn chân dài hơn chút =).

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra em thấy cứ mix dần dần, ví dụ mợ chưa quen mặc cả bộ bánh bèo thì cứ mix dần dần cái này với cái kia. Giống kiểu điệu từ từ, đừng điệu quá vội, áo kín cổ thì có lẽ đổi sang kiểu hơi hở cổ gợi cảm =). Mặc dần các màu tươi sáng, chất vải mỏng nhẹ cổ tròn hoặc cổ hơi vát sang 2 bên xương quai xanh chút đều đẹp ấy mợ :D.
Em ko có đôi sandal nào như trong ảnh cả, em thích guốc dép phải nhỏ nên sandal em chỉ thích loại quai dây mảnh. Giầy cao gót em cũng chỉ chọn loại thật ôm chân, ko chọn kiểu có mũi thừa ra ngoài :D.
Chân váy dài quá em mặc trông bị thấp, em hay chọn loại chỉ vừa che đầu gối, và cạp cao như kia thì nhìn chân dài hơn chút =).
Hihi, nếu để lộ xương quai xanh, em sẽ mặc váy dành cho những dịp như đi đám cưới/sinh nhật bạn bè/đồng nghiệp ạ. Còn đi làm, em không dám mặc áo hở xương quai xanh như gợi ý của mợ, :D.

Nói đến cổ tròn, em lại nhớ đến chiếc váy cổ thuyền, rất gợi cảm với hoạ tiết hoa hồng in trên nền đen. Chiếc váy mà em mặc dịp em gái em lên xe hoa. Khi đó, cổ em đầy, nên không mix cùng phụ kiện nào cả, em chỉ kết hợp thêm bông tai tròn, và búi tóc hững hờ dưới gáy. Style đó trông hơi nhừ, nhưng lại hợp với một cô chị. Tất nhiên, khi có những dịp quan trọng, em vẫn ưu tiên những chiếc váy hoặc body hoặc bồng bềnh xoè với các nếp gấp dường như cố ý "cẩu thả" để mình trông dịu dàng,:P:P.
Còn đi làm, thì lại đóng khung trong những set đồ cơ bản với chân váy/áo sơ mi có cổ. Thoảng em mới mặc những set hơi lả lơi với áo có độ rủ cao như hôm trước. Thêm một đôi giày mũi nhọn, vậy là có thể thoải mái chém gió trên này rồi í mợ.

Em nghĩ là, chúng mình mặc váy qua dưới gối sẽ tạo cho người nhìn sự kín đáo vừa phải. Hợp với tuổi của chúng ta hơn là những chiếc váy khoe cặp đùi trắng nõn nà gây kích thích thị giác. Em cũng không cao, chỉ vừa so với chiều cao trung bình của người Việt. Nhưng em nghĩ, mặc đẹp, một phần do quần áo, nhưng còn do thần thái của người mặc nữa. Mà thần thái đẹp thì phải do tu dưỡng, do học hỏi,...

Em giừ quá rồi mà đôi khi, thấy mặc đồ lên chỉ muốn khóc, vì hiểu biết về thời trang quá hạn hẹp nên bị hạn chế nhiều. Muốn thử phá cách mà ra đường chỉ sợ người ta ném đá thôi mợ ạ,:P:P

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chà, nhìn hình chụp trái trên cành còn tứa cả nước miếng. Có lần, nhà cháu đc ăn quả trám đen đã thấy ngon rồi, còn mơ, thanh trà hơi chua mà nhà cháu lại có tiền sử bao tử nên phải ngâm đường mới dám đụng tới.
Trái này có chấm muối ớt đc ko mợ?
Chua lè lưỡi xù nhé. Xưa bọn em đi học hay đè 1 đứa nào mặc áo vải thô ra để mài lớp phấn trắng đi mới ăn được. Nhót xanh vừa chua vừa chát. Nhót chín vừa chua vừa ngọt nhưng độ chua nhiều hơn, chắc chỉ kém chanh tí :P.

DaDieuchienxu

Xe container
Chua lè lưỡi xù nhé. Xưa bọn em đi học hay đè 1 đứa nào mặc áo vải thô ra để mài lớp phấn trắng đi mới ăn được. Nhót xanh vừa chua vừa chát. Nhót chín vừa chua vừa ngọt nhưng độ chua nhiều hơn, chắc chỉ kém chanh tí :P.
Nghe mợ tả vậy thì NC ko dám thử rồi, nhưng thú thật, đọc xong còm của mợ, nước bọt tứa ra đầy mồm. >:)