[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Mình xin cảm ơn lời chúc ngọt ngào & chân tình của mợ chủ thread.
Trong cái khoảnh khắc thiêng liêng chuyển giao giữa năm cũ & năm mới, đọc "Khai bút đầu xuân" của mợ, rất nhiều cảm xúc trào dâng....
Năm nay là năm tuổi của mình, cũng có chút tự hào là "Mèo quý" (Quý Mão) :D , và bước qua ranh giới của "60 năm cuộc đời", được anh em gạ: "Ông vào ngủ đi để sáng qua xông đất nhà tui:

Mình không có được ý văn phong phú như các cụ mợ tham gia trong thread này, và khả năng diễn đạt cũng cực kỳ khiêm tốn, nên chỉ xin cầu chúc mọi người luôn sức khỏe dồi dào, tài lộc bền vững & gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.
Chúc mừng cụ đã lên hàng tiên chỉ trong làng Off. Chúc cụ chân cứng đá mềm, chúc cụ răng chắc .. để xơi thịt gà ngày Tết :D

DaDieuchienxu

Xe container
Chúc mừng cụ đã lên hàng tiên chỉ trong làng Off. Chúc cụ chân cứng đá mềm, chúc cụ răng chắc .. để xơi thịt gà ngày Tết :D
:D Vâng, mình xin nhận lời chúc tốt đẹp của cụ, có điều...hơi bị trễ vì bộ nhá mình tèo từ lâu rùi. Do đó, đi đâu có ăn uống là ngan già phải bám càng để ngồi kế bên xé thịt cho mình nhấp nhấp rồi nuốt! :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
:D Vâng, mình xin nhận lời chúc tốt đẹp của cụ, có điều...hơi bị trễ vì bộ nhá mình tèo từ lâu rùi. Do đó, đi đâu có ăn uống là ngan già phải bám càng để ngồi kế bên xé thịt cho mình nhấp nhấp rồi nuốt! :D
Hay cụ sắm cái cối giã trầu giống các cụ bà 👵, đi đâu có cỗ bỏ thức ăn vào giã giã :P

DaDieuchienxu

Xe container
Hay cụ sắm cái cối giã trầu giống các cụ bà 👵, đi đâu có cỗ bỏ thức ăn vào giã giã :P
:)) Sao cụ & ngan già nhà mình 2 người 2 xứ mà có suy nghĩ giống nhau quá xá. Nó cũng hay gạ: " Hay tui nhắn ở dưới quê gửi lên cho ông bộ chày cối giã trầu của bà ngoại (đã mất) để ông tự chủ khi đi đâu ăn uống nhá".
Nhưng vậy thì còn ngon lành gì nữaaaaaaaa.............. :(

Binhyennoiay

Xe điện
Năm nay sau giao thừa em không ra Chùa lễ Phật mà lại thích tản bộ thong dong để cảm nhận và hít hà hương vị mùa xuân, mùi thuốc pháo, mùi nhang trầm thoang thoảng, mùi của đất trời cây lá...

Trên đường đi và về em gặp 2 tốp công nhân quét rác và thu gom rác vẫn đang miệt mài lao động. Em dừng lại chúc năm mới và gửi họ lì xì năm mới lấy hên. Không quen biết mà chúng em hồ hởi gửi lời chúc năm mới rộn ràng mới vui chứ. Đôi khi những việc quan tâm nho nhỏ tới những người quanh ta cũng mang tới niềm vui bất chợt và bình dị.
Đọc được từ khóa "Yêu thương" Mợ RedMer dành cho năm 2023 em thấy hợp duyên quá cơ.
Mợ RedMer em hẹn một dịp gần nhất em ở HN lâu chúng ta hội ngộ nhé ạ.

Em xin gửi lời chúc năm mới tới cả nhà ta. Chúc các Cụ các Mợ đón xuân mới đầm ấm an vui, tấn tài tấn lộc ạ. @};-

songoku2204

Xe tải
Năm nay sau giao thừa em không ra Chùa lễ Phật mà lại thích tản bộ thong dong để cảm nhận và hít hà hương vị mùa xuân, mùi thuốc pháo, mùi nhang trầm thoang thoảng, mùi của đất trời cây lá...

Trên đường đi và về em gặp 2 tốp công nhân quét rác và thu gom rác vẫn đang miệt mài lao động. Em dừng lại chúc năm mới và gửi họ lì xì năm mới lấy hên. Không quen biết mà chúng em hồ hởi gửi lời chúc năm mới rộn ràng mới vui chứ. Đôi khi những việc quan tâm nho nhỏ tới những người quanh ta cũng mang tới niềm vui bất chợt và bình dị.
Đọc được từ khóa "Yêu thương" Mợ RedMer dành cho năm 2023 em thấy hợp duyên quá cơ.
Mợ RedMer em hẹn một dịp gần nhất em ở HN lâu chúng ta hội ngộ nhé ạ.

Em xin gửi lời chúc năm mới tới cả nhà ta. Chúc các Cụ các Mợ đón xuân mới đầm ấm an vui, tấn tài tấn lộc ạ. @};-
Mợ là người sống rất nội tâm, Chúc Mợ năm mới mọi điều tốt đẹp

chuot08

Xe lăn
Góc xuân nhà em. Thuỷ tiên hẹn hò đúng mồng 2 nở, thơm quá là thơm! Chúc cccm xuân an vui!

Binhyennoiay

Xe điện
Góc xuân nhà em. Thuỷ tiên hẹn hò đúng mồng 2 nở, thơm quá là thơm! Chúc cccm xuân an vui!
Hoa Thủy Tiên đẹp nhưng chơi cầu kỳ, em vụng nên chỉ thích ngắm ké hoy... Nhà Cụ Chuột góc nào cũng thanh nhã ạ @};-

Mưa!

Xe điện
Eo, em không ngờ bút pháp phóng đại của ông anh lại phi thường vậy á :)). Chúc mừng anh trai đã qua 60 năm cuộc đời vẫn dẻo dai phi thường, quắc thước mẫu mực, hào hoa phong nhã, chém gió không nể phím nhưng lúc nào cũng nhã nhặn khiêm nhường :P

Mưa!

Xe điện
Cảm ơn Red và các cụ mợ đã tạo lên 1 góc vui. Chúc cả nhà sang năm mới mạnh khoẻ, hạnh phúc và bình an!

Đào phai em cũng hay chơi, thích cái màu phớt hồng mỏng manh. Hồi nhỏ quê em chỉ có đào phai, có lẽ từ vườn nhà của dân vùng bán sơn địa bán ra; chứ mãi sau này mới có đào bích; nên e chơi đào phai cũng là về với kỷ niệm tết xưa dưới nếp nhà cũ.
Cành đào phai này em để dưới giếng trời, tít trên mái em rọi đèn, nhìn như trăng xuân! Thường mùa hè thì trưa nắng đứng bóng hay đêm tròn trăng cũng rọi sáng xuống đây, nhưng chờ thế thì lâu quá nên em mắc thêm đèn, thôi thì dối mình là trăng tròn quanh năm ko bao giờ khuyết vậy! Ngồi uống riệu dưới bóng hoa cho nhanh say! :D

Không gian nhà cụ Chuột góc nào cũng ưu nhã và thâm trầm. Cành đào phai dáng huyền nhìn mỏng manh, thơ mộng nhưng cũng đầy sức sống hợp với không gian xung quanh quá ạ ☺

Có nhiều khi đọc những tâm tư gửi gắm, những chia sẻ quá ư là thanh thoát và tao nhã giữa cụ và mợ RedMer khiến em cứ xao xuyến mà chỉ muốn đứng phía xa xa ngắm nhìn. Sợ cái động của mình thêm vào một xíu thôi lại phá vỡ cái tao nhã đẹp đẽ ấy :P.

Ví như khi nhìn những khung hình này, không thể không rung động trước vẻ đẹp thi vị, trang nhã và hiền hòa trong thú tiêu khiển của cụ giống như những văn nhân, thi sĩ xưa kia trong văn học :P. Rồi nếu chỉ có cụ Chuột (hoặc thêm mợ Red) trong khung hình ấy, trong đầu em cứ ngân nga câu Kiều:

“Khi vui chén rượu cuộc cờ
Khi xem hoa nở, lúc chờ trăng lên”

Cơ mà nếu em Mưa mà ở trong khung hình ấy, kiểu gì cũng không thể tĩnh được, lúc ý khung cảnh lại thế này nè :P

“Bữa ấy hình như anh say nhỉ
Hình như trăng cũng ý nhị quá chừng
Em chỉ nhớ môi mình rất mềm và ấm
Và hình như cánh đào cũng khe khẽ rưng rưng”

Hôm nay Tết, em chỉ động khe khẽ vậy thôi, cụ mợ đừng mắng em nhá :P

PS: Trong các giống đào, đào phai cổ cánh đơn có vẻ đẹp mong manh, nhẹ nhõm và tươi sáng nhất, từ lúc là nụ đến khi từng cánh hoa nhẹ nhành chao xuống vẫn giữ nguyên cái màu hồng phớt khiêm nhường và rạng rỡ ☺

Binhyennoiay

Xe điện
Mùi Tết này luôn theo em suốt bao nhiêu năm qua. Thanh sạch và tinh tế quá đỗi mợ ah. Em góp vào mấy bông nhỏ xíu nhé ☺

Mê mẩn luôn í Mợ. Tết đến xuân về nhà thơm nức mùi bưởi Diễn, mùi trầm và hoa Mùi già...

chuot08

Xe lăn
Không gian nhà cụ Chuột góc nào cũng ưu nhã và thâm trầm. Cành đào phai dáng huyền nhìn mỏng manh, thơ mộng nhưng cũng đầy sức sống hợp với không gian xung quanh quá ạ ☺

Có nhiều khi đọc những tâm tư gửi gắm, những chia sẻ quá ư là thanh thoát và tao nhã giữa cụ và mợ RedMer khiến em cứ xao xuyến mà chỉ muốn đứng phía xa xa ngắm nhìn. Sợ cái động của mình thêm vào một xíu thôi lại phá vỡ cái tao nhã đẹp đẽ ấy :P.

Ví như khi nhìn những khung hình này, không thể không rung động trước vẻ đẹp thi vị, trang nhã và hiền hòa trong thú tiêu khiển của cụ giống như những văn nhân, thi sĩ xưa kia trong văn học :P. Rồi nếu chỉ có cụ Chuột (hoặc thêm mợ Red) trong khung hình ấy, trong đầu em cứ ngân nga câu Kiều:

“Khi vui chén rượu cuộc cờ
Khi xem hoa nở, lúc chờ trăng lên”

Cơ mà nếu em Mưa mà ở trong khung hình ấy, kiểu gì cũng không thể tĩnh được, lúc ý khung cảnh lại thế này nè :P

“Bữa ấy hình như anh say nhỉ
Hình như trăng cũng ý nhị quá chừng
Em chỉ nhớ môi mình rất mềm và ấm
Và hình như cánh đào cũng khe khẽ rưng rưng”

Hôm nay Tết, em chỉ động khe khẽ vậy thôi, cụ mợ đừng mắng em nhá :P

PS: Trong các giống đào, đào phai cổ cánh đơn có vẻ đẹp mong manh, nhẹ nhõm và tươi sáng nhất, từ lúc là nụ đến khi từng cánh hoa nhẹ nhành chao xuống vẫn giữ nguyên cái màu hồng phớt khiêm nhường và rạng rỡ ☺
Hoa Thủy Tiên đẹp nhưng chơi cầu kỳ, em vụng nên chỉ thích ngắm ké hoy... Nhà Cụ Chuột góc nào cũng thanh nhã ạ @};-
Hai mợ quá khen rồi, Tết về hoa nhà ai chả đẹp, chắc đt em chụp nịnh mắt thôi! :D
Mồng 2 em định lang thang mấy điểm, nhưng ngay điểm đầu ở Hồ Văn trên Quốc Tử Giám em vào nghe hát văn, xẩm và chèo đã bị níu chân gần hết cả ngày. Nghe buổi sáng xong lại ra phố ăn trưa và cafe, đợi đến giờ lại vào nghe tiếp. Chương trình do 1 Trung tâm bảo tồn và phát triển vhnt truyền thống tổ chức giữa không gian mở, tiện giao lưu với bà con và rất phù hợp; giọng hát nghe giới thiệu đều là NSƯT, rất hay! Mấy cô hát chèo hát văn, vừa hát vừa múa, dáng như nghiêng cả mái đình; giọng hát thì trong vắt như nâng cả đầu mái cong vút bay cao!
“Hội làng em thắt bao xanh
Để mùa xuân buộc lòng anh với chèo...”

Binhyennoiay

Xe điện
Nay em xuất hành đầu năm, đi đường buổi sớm vắng vẻ rất thích nhưng đến NB thì khá đông vui nhộn nhịp. Dân ta đi du lịch đầu năm nhiều thật, em thấy nhiều đoàn và gia đình lũ lượt checkin.

Mưa!

Xe điện
Hai mợ quá khen rồi, Tết về hoa nhà ai chả đẹp, chắc đt em chụp nịnh mắt thôi! :D
Mồng 2 em định lang thang mấy điểm, nhưng ngay điểm đầu ở Hồ Văn trên Quốc Tử Giám em vào nghe hát văn, xẩm và chèo đã bị níu chân gần hết cả ngày. Nghe buổi sáng xong lại ra phố ăn trưa và cafe, đợi đến giờ lại vào nghe tiếp. Chương trình do 1 Trung tâm bảo tồn và phát triển vhnt truyền thống tổ chức giữa không gian mở, tiện giao lưu với bà con và rất phù hợp; giọng hát nghe giới thiệu đều là NSƯT, rất hay! Mấy cô hát chèo hát văn, vừa hát vừa múa, dáng như nghiêng cả mái đình; giọng hát thì trong vắt như nâng cả đầu mái cong vút bay cao!
“Hội làng em thắt bao xanh
Để mùa xuân buộc lòng anh với chèo...”

Hai câu thơ này đẹp quá ạ 🥰.

Hội làng nhà cụ, các cô em gái thắt bao xanh giọng hát trong vắt, cao vút như nâng cả mái đình khiến các liền anh làng Mái quê em cũng xao xuyến mà rằng:

“Hỡi cô thắt lưng bao xanh
Có về làng Mái với anh thì về
Làng Mái có lịch có lề
Có sông tắm mát có nghề làm tranh”

Bỏ mặc các liền chị dẫu đang phơi phới xuân thì:

“Em mặc yếm thắm
Em thắt lụa hồng
Em đi trẩy hội non sông
Cười mê ánh sáng muôn lòng xuân xanh”

Vậy anh “kép” phía bên non Tản lấy gì đền hông ta :P

Em rất thích các hoạt động văn hoá nghệ thuật truyền thống, đặc biệt là trong những ngày Tết cổ truyền thế này. Em có thói quen dành cả chiều mùng 1 lang thang quanh Hồ Văn cho bọn trẻ con trải nghiệm các hoạt động văn hoá hướng về cội nguồn, vì thế tụi trẻ con nhà em cũng có hứng thú nhất định với văn hoá dân gian. Năm nay tiếc là sang mùng 2 mới có hát Quan họ trên thuyền, rối nước và rối cạn. Ngày hôm qua cụ đến chắc vui hơn hôm mùng 1. Tết này em còn kế hoạch cho bọn trẻ đến làng Văn hoá các dân tộc để tìm hiểu phong tục Tết của các dân tộc khác, rồi về hội thi hát Quan họ của các làng cổ, tham dự chương trình vui xuân “Sắc thái Quan họ Bắc Ninh” của bảo tàng dân tộc học nữa. Năm nào em cũng ước Tết dài gấp đôi :D

Thời gian này, tụi trẻ nhà em đang say mê thư pháp và tranh thuỷ mặc, rảnh chút thời gian là mài mực và cầm bút làm bà bô cũng phải học theo nhưng có vẻ hơi quá tầm của bà bô chúng :)). Khi nào có dịp, cụ Chuột bổ túc giúp em 1 chút về tranh thuỷ mặc nhé :D