[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Mưa!

Xe điện
Nay em xuất hành đầu năm, đi đường buổi sớm vắng vẻ rất thích nhưng đến NB thì khá đông vui nhộn nhịp. Dân ta đi du lịch đầu năm nhiều thật, em thấy nhiều đoàn và gia đình lũ lượt checkin.
Mợ Yên ghé qua NB hay ra HN vậy ạ? Nhà em cũng đã lên kế hoạch du lịch bắt đầu từ chiều mùng 1 nhưng phút chót lại huỷ kèo vì em vẫn nghiêng về phong tục đón Tết đoàn viên. Em thành người cổ mất rồi í :P

chuot08

Xe lăn
Hai câu thơ này đẹp quá ạ 🥰.

Hội làng nhà cụ, các cô em gái thắt bao xanh giọng hát trong vắt, cao vút như nâng cả mái đình khiến các liền anh làng Mái quê em cũng xao xuyến mà rằng:

“Hỡi cô thắt lưng bao xanh
Có về làng Mái với anh thì về
Làng Mái có lịch có lề
Có sông tắm mát có nghề làm tranh”

Bỏ mặc các liền chị dẫu đang phơi phới xuân thì:

“Em mặc yếm thắm
Em thắt lụa hồng
Em đi trẩy hội non sông
Cười mê ánh sáng muôn lòng xuân xanh”

Vậy anh “kép” phía bên non Tản lấy gì đền hông ta :P

Em rất thích các hoạt động văn hoá nghệ thuật truyền thống, đặc biệt là trong những ngày Tết cổ truyền thế này. Em có thói quen dành cả chiều mùng 1 lang thang quanh Hồ Văn cho bọn trẻ con trải nghiệm các hoạt động văn hoá hướng về cội nguồn, vì thế tụi trẻ con nhà em cũng có hứng thú nhất định với văn hoá dân gian. Năm nay tiếc là sang mùng 2 mới có hát Quan họ trên thuyền, rối nước và rối cạn. Ngày hôm qua cụ đến chắc vui hơn hôm mùng 1. Tết này em còn kế hoạch cho bọn trẻ đến làng Văn hoá các dân tộc để tìm hiểu phong tục Tết của các dân tộc khác, rồi về hội thi hát Quan họ của các làng cổ, tham dự chương trình vui xuân “Sắc thái Quan họ Bắc Ninh” của bảo tàng dân tộc học nữa. Năm nào em cũng ước Tết dài gấp đôi :D

Thời gian này, tụi trẻ nhà em đang say mê thư pháp và tranh thuỷ mặc, rảnh chút thời gian là mài mực và cầm bút làm bà bô cũng phải học theo nhưng có vẻ hơi quá tầm của bà bô chúng :)). Khi nào có dịp, cụ Chuột bổ túc giúp em 1 chút về tranh thuỷ mặc nhé :D
2 câu thơ đó em copi của 1 bác viết trên 1 group face ko liên quan đến thơ vè từ mấy năm trước, hay quá nên e nhớ. Nguyên bài rất hay Mưa ah, chưa bao giờ e thấy trên face 1 bài hay đến thế!
Món vẽ vời em treo bút từ rất lâu rồi, giờ cứng tay, khéo vẽ con chuột lại ra con mèo thì chết dở! :D
Riêng diễn xướng văn nghệ truyền thống em cũng mê. Từ nhỏ nghe lỏm các anh chị hát nên giờ ở nhà em vẫn nghe dòng nhạc này, nhưng ko gì bằng được trực tiếp trong không gian phù hợp, vừa nghe vừa nhìn, cuốn theo dáng điệu mớ ba mớ bảy, lúng liếng quai thao vẫn hơn là ngồi im lắng nghe và chỉ nhắm mắt tưởng tượng.

Binhyennoiay

Xe điện
Mợ Yên ghé qua NB hay ra HN vậy ạ? Nhà em cũng đã lên kế hoạch du lịch bắt đầu từ chiều mùng 1 nhưng phút chót lại huỷ kèo vì em vẫn nghiêng về phong tục đón Tết đoàn viên. Em thành người cổ mất rồi í :P
Em bay Huế Mưa ơi! Em mấy năm nay thường đi chơi mấy ngày cận Tết, thư giãn xả xì choét để Tết dành thời gian trọn vẹn ở nhà.
Ngày cuối năm em lang thang chụp choẹt ở đây ...

Chỉnh sửa cuối:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Phong vị ẩm thực ngày Tết
Em muối cá hồi ăn chơi chơi các mợ ạ, cá thơm mùi gia vị, lại lên dầu béo ngậy, ăn vào em tin chắc là đẹp da lắm :D

Mưa!

Xe điện
Em bay Huế Mưa ơi! Em mấy năm nay thường đi chơi mấy ngày cận Tết, thư giãn xả xì choét để Tết dành thời gian trọn vẹn ở nhà.
Ngày cuối năm em lang thang chụp choẹt ở đây ...
Em mà lang thang là kiểu gì cũng mưa. Hôm nào đi chơi cũng phải niệm thần chú: “Hôm nay nhất quyết chỉ chụp hoa, không chụp phong cảnh” thì may ra giời nắng :D

Hôm em lang thang chỗ mợ Yên chụp ấy, lên đến chỗ bức tượng mây mù giăng kín đến nỗi giơ tay mình lên còn không nhìn rõ cơ, phía dưới thì còn nhìn được chút xíu này nè :P

chuot08

Xe lăn
Em mà lang thang là kiểu gì cũng mưa. Hôm nào đi chơi cũng phải niệm thần chú: “Hôm nay nhất quyết chỉ chụp hoa, không chụp phong cảnh” thì may ra giời nắng :D

Hôm em lang thang chỗ mợ Yên chụp ấy, lên đến chỗ bức tượng mây mù giăng kín đến nỗi giơ tay mình lên còn không nhìn rõ cơ, phía dưới thì còn nhìn được chút xíu này nè :P

Nhìn Mưa đang múa, rõ cả dưới lên trên tay đấy thây! :D

Mưa!

Xe điện
2 câu thơ đó em copi của 1 bác viết trên 1 group face ko liên quan đến thơ vè từ mấy năm trước, hay quá nên e nhớ. Nguyên bài rất hay Mưa ah, chưa bao giờ e thấy trên face 1 bài hay đến thế!
Món vẽ vời em treo bút từ rất lâu rồi, giờ cứng tay, khéo vẽ con chuột lại ra con mèo thì chết dở! :D
Riêng diễn xướng văn nghệ truyền thống em cũng mê. Từ nhỏ nghe lỏm các anh chị hát nên giờ ở nhà em vẫn nghe dòng nhạc này, nhưng ko gì bằng được trực tiếp trong không gian phù hợp, vừa nghe vừa nhìn, cuốn theo dáng điệu mớ ba mớ bảy, lúng liếng quai thao vẫn hơn là ngồi im lắng nghe và chỉ nhắm mắt tưởng tượng.
Chuột cứ vẽ chuột thành mèo đi, việc vẽ mèo thành chuột thì cứ để em, em vẽ quen tay rồi. Với lại dù sao mèo cũng là chuột mà chuột cũng là mèo mà :P

Thuở nhỏ em chưa thích Quan họ lắm đâu nhưng ngày nào cũng uốn a uốn éo và hát đoạn “Nay mười tư mai đã là rằm…” ấy :P. Sau này em mới mê mẩn chiếc thắt lưng nửa xanh nửa hồng và chiếc nón quai thao chao lệch, nhiều khi nhớ nhà quá nhắm mắt lại và mơ về những ngày làng trên xóm dưới rộn rã tiếng các liênd anh liền chị :D

Cơ mà, có cái gì hay không chia sẻ mà lại mô tả kiểu nhem nhem vậy thì kiểu gì mai tranh vẽ mèo thành chuột made by Mưa cũng có thêm mấy cái râu ;))

chuot08

Xe lăn
Chuột cứ vẽ chuột thành mèo đi, việc vẽ mèo thành chuột thì cứ để em, em vẽ quen tay rồi. Với lại dù sao mèo cũng là chuột mà chuột cũng là mèo mà :P

Thuở nhỏ em chưa thích Quan họ lắm đâu nhưng ngày nào cũng uốn a uốn éo và hát đoạn “Nay mười tư mai đã là rằm…” ấy :P. Sau này em mới mê mẩn chiếc thắt lưng nửa xanh nửa hồng và chiếc nón quai thao chao lệch, nhiều khi nhớ nhà quá nhắm mắt lại và mơ về những ngày làng trên xóm dưới rộn rã tiếng các liênd anh liền chị :D

Cơ mà, có cái gì hay không chia sẻ mà lại mô tả kiểu nhem nhem vậy thì kiểu gì mai tranh vẽ mèo thành chuột made by Mưa cũng có thêm mấy cái râu ;))
Tưởng ghét liền anh nào mới ko dám vào quan họ vì lời nguyền chứ? Giờ có khi luật đấy bỏ rồi nhỉ?

Mưa!

Xe điện
Tưởng ghét liền anh nào mới ko dám vào quan họ vì lời nguyền chứ? Giờ có khi luật đấy bỏ rồi nhỉ?
Đã là lời nguyền, người Quan họ ở các làng cổ tuyệt đối không bỏ cụ Chuột ạ.
Cơ mà vì em không biết hát nên em làm gì đã có người yêu, em đang còn ế đây này :P

chuot08

Xe lăn
Cơ mà vì em không biết hát nên em làm gì đã có người yêu, em đang còn ế đây này :P
Trẹo mỏ! :D

juve99

Xe cút kít
Ơ thế e ế à \:D/

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thật là nhiều quá những dư âm và cảm xúc đẹp từ cụ chuot08 này; mợ Mưa! này; cụ Xe bo 4 banh và cả mợ Binhyennoiay !!!
Đẹp như mùa Xuân năm nay, với tiết trời se lạnh ngày 30: Tắm nồi nước lá mùi của mợ Yên cho thật là thanh tịnh, rồi sửa soạn cho một ngày đầu năm gió Xuân khe khẽ vờn lên tóc, lên má hồng và cả những chiếc áo dài đầy "sắc Xuân". Bừng sáng với nắng nhẹ đung đưa trong những cây Mộc Hương thơm ngát ở những ngôi Chùa, những làn Quan họ liền anh, liền chị lúng liếng trong mớ áo tứ thân ấy...

Đất nước mình đẹp quá!

Đẹp từ những giai điệu Xuân dập dìu trong mớ ba, mớ bảy...
Đẹp trong những trò chơi dân gian, ở đó có những tiếng cười trong vắt của trẻ thơ...
Đẹp ở những mái ngói cong cong, rêu phong, bình yên và thanh tịnh của những ngôi Chùa...
Đẹp bởi những bụi hoa hồng, hoa mai tinh khôi, cánh hoa đào mỏng mảnh chứa đầy "mùa Xuân"...
Đep rất nhiều, từ những sự ân cần đầu năm, dịu dàng và hoan hỉ với nhau trong những câu chúc...

Thế nên, mấy ngày ham chơi cùng "Hoa với rượu" xong, chạy về "đây", bắt gặp những nét tinh khôi từ hoa Thuỷ Tiên của cụ Chuột; từ những giai điệu Quan Họ của mợ Mưa; sự bình yên ở những ngôi Chùa của mợ Yên và cả món ăn từ cụ Xe, tự trong lòng lại ngân lên một "giai điệu" khe khẽ:
..."Mấy trăm năm thấp thoáng mộng bình yên
Những hội hè đình đám"...

Tết vừa đi qua, mà giờ lại ước chỉ là ngày 29. Để được vùi trong những sắc màu "rất Tết", "rất mùa Xuân"...ngắm hoa mai, hoa đào cựa mình bung những cánh mỏng, rồi "đáp xuống mùa Xuân" như cách một nhà thơ đã ví von, mà mợ Mưa đã mang những "ý đẹp" đó về...

Em còn muốn được say trong cái nắng Xuân, dát lên vòm cổng của ngôi Chùa em đến. Vục nước mát lạnh để rửa mặt. Cầu một năm thật An!!!

Chúc khởi đầu năm mới nhiều thành công, thắng lợi tới các Cụ/Mợ: Gặp hoa hoa nở, gặp người người thương...!

L.C.D

Xe container
Các cụ mợ được thưởng xuân trong cảm giác thư thái thích thật í. Nhà em tết trùng vào giỗ chạp nên vất vả. Hôm nay đi làm em mới được quay về kỳ nghỉ dưỡng, thong thả đến cq bật máy tính đọc tin nhắn chúc tết của anh em bạn bè, đc nhận lì xì của các sếp, sau đó em thả bộ ra bến BRT trong gió rét mà trong lòng vô cùng nhẹ nhõm vì đã hoàn thành những nhiệm vụ lớn lao của 1 osin :P

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Các cụ mợ được thưởng xuân trong cảm giác thư thái thích thật í. Nhà em tết trùng vào giỗ chạp nên vất vả. Hôm nay đi làm em mới được quay về kỳ nghỉ dưỡng, thong thả đến cq bật máy tính đọc tin nhắn chúc tết của anh em bạn bè, đc nhận lì xì của các sếp, sau đó em thả bộ ra bến BRT trong gió rét mà trong lòng vô cùng nhẹ nhõm vì đã hoàn thành những nhiệm vụ lớn lao của 1 osin :P
BRT vắng nhỉ, hôm qua anh đi tầu điện mà đông quá trời

chuot08

Xe lăn
Thật là nhiều quá những dư âm và cảm xúc đẹp từ cụ chuot08 này; mợ Mưa! này; cụ Xe bo 4 banh và cả mợ Binhyennoiay !!!
Đẹp như mùa Xuân năm nay, với tiết trời se lạnh ngày 30: Tắm nồi nước lá mùi của mợ Yên cho thật là thanh tịnh, rồi sửa soạn cho một ngày đầu năm gió Xuân khe khẽ vờn lên tóc, lên má hồng và cả những chiếc áo dài đầy "sắc Xuân". Bừng sáng với nắng nhẹ đung đưa trong những cây Mộc Hương thơm ngát ở những ngôi Chùa, những làn Quan họ liền anh, liền chị lúng liếng trong mớ áo tứ thân ấy...

Đất nước mình đẹp quá!

Đẹp từ những giai điệu Xuân dập dìu trong mớ ba, mớ bảy...
Đẹp trong những trò chơi dân gian, ở đó có những tiếng cười trong vắt của trẻ thơ...
Đẹp ở những mái ngói cong cong, rêu phong, bình yên và thanh tịnh của những ngôi Chùa...
Đẹp bởi những bụi hoa hồng, hoa mai tinh khôi, cánh hoa đào mỏng mảnh chứa đầy "mùa Xuân"...
Đep rất nhiều, từ những sự ân cần đầu năm, dịu dàng và hoan hỉ với nhau trong những câu chúc...

Thế nên, mấy ngày ham chơi cùng "Hoa với rượu" xong, chạy về "đây", bắt gặp những nét tinh khôi từ hoa Thuỷ Tiên của cụ Chuột; từ những giai điệu Quan Họ của mợ Mưa; sự bình yên ở những ngôi Chùa của mợ Yên và cả món ăn từ cụ Xe, tự trong lòng lại ngân lên một "giai điệu" khe khẽ:
..."Mấy trăm năm thấp thoáng mộng bình yên
Những hội hè đình đám"...

Tết vừa đi qua, mà giờ lại ước chỉ là ngày 29. Để được vùi trong những sắc màu "rất Tết", "rất mùa Xuân"...ngắm hoa mai, hoa đào cựa mình bung những cánh mỏng, rồi "đáp xuống mùa Xuân" như cách một nhà thơ đã ví von, mà mợ Mưa đã mang những "ý đẹp" đó về...

Em còn muốn được say trong cái nắng Xuân, dát lên vòm cổng của ngôi Chùa em đến. Vục nước mát lạnh để rửa mặt. Cầu một năm thật An!!!

Chúc khởi đầu năm mới nhiều thành công, thắng lợi tới các Cụ/Mợ: Gặp hoa hoa nở, gặp người người thương...!
Chùa nào đây mợ ơi? Có phải gần sông hay hồ ko ah?

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chùa nào đây mợ ơi? Có phải gần sông hay hồ ko ah?
Nhìn hình ảnh này, cụ Chuột có nhận ra đây là đâu không ạ?

Em cũng đi theo mọi người, nên trong lúc mọi người đi lễ, em đứng chụp vài kiểu. Trời nắng nhẹ, xiên qua kẽ lá, rót xuống cổng và một vài khoảng sân, nhìn rất yên bình. Người người dập dìu đổ về đây hành lễ, cầu an và tài lộc. Em cũng chen chân vào và chắp tay vái lại, ước nguyện những điều trong lòng mình nhủ từ lâu. Khi ra sân đứng, có hai thanh niên đang tập chụp ảnh. Tình cờ, ánh nắng chiếu kiểu hình vòm, xuyên qua chỗ em:
- Chị, chị đứng yên đó nhé!
- ???
- Chị lấy tay che nắng một chút đi cho đỡ bị loá!
- (Ngừi mẩu lấy tay che nắng và so deep cật lực)
- Lát em gửi ảnh cho chị nha!
- Chị cảm ơn hai em nè. Chúc mừng năm mới an lành và may mắn nha!!!
Hai phong bao lì xì đỏ chót cùng nụ cười ngượng nghịu của hai chàng trai - ấm áp như mùa Xuân...

Nhận ảnh, tóc hơi rối do em không chỉnh trang sửa soạn. Ánh nắng làm sáng bừng cả không gian. Mỉm cười: "Năm mới mà hữu duyên ghê ha"...:D.

Binhyennoiay

Xe điện
Nhìn hình ảnh này, cụ Chuột có nhận ra đây là đâu không ạ?

Em cũng đi theo mọi người, nên trong lúc mọi người đi lễ, em đứng chụp vài kiểu. Trời nắng nhẹ, xiên qua kẽ lá, rót xuống cổng và một vài khoảng sân, nhìn rất yên bình. Người người dập dìu đổ về đây hành lễ, cầu an và tài lộc. Em cũng chen chân vào và chắp tay vái lại, ước nguyện những điều trong lòng mình nhủ từ lâu. Khi ra sân đứng, có hai thanh niên đang tập chụp ảnh. Tình cờ, ánh nắng chiếu kiểu hình vòm, xuyên qua chỗ em:
- Chị, chị đứng yên đó nhé!
- ???
- Chị lấy tay che nắng một chút đi cho đỡ bị loá!
- (Ngừi mẩu lấy tay che nắng và so deep cật lực)
- Lát em gửi ảnh cho chị nha!
- Chị cảm ơn hai em nè. Chúc mừng năm mới an lành và may mắn nha!!!
Hai phong bao lì xì đỏ chót cùng nụ cười ngượng nghịu của hai chàng trai - ấm áp như mùa Xuân...

Nhận ảnh, tóc hơi rối do em không chỉnh trang sửa soạn. Ánh nắng làm sáng bừng cả không gian. Mỉm cười: "Năm mới mà hữu duyên ghê ha"...:D.
Hihi, bây giờ em mí hiểu lời cụ min mod nói nha Mợ. Bức tranh qua lời kể của Mợ sống động biết bao. Đầu xuân đi lễ chùa gặp hữu duyên ấm áp như nắng - nhất Mợ rùi.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tết thì ít ai không phải nấu nướng, cỗ bàn nhất là những gia đình là con trưởng (trưởng họ, trưởng cành/chi) ấy mợ. Em cũng hì hụi nấu nấu nướng nướng mấy ngày Tết, rồi đoàn tụ cả đại gia đình cũng nhập hội cùng các chị em dọn rửa mỏi tay. Chị em trêu đùa, kể chuyện vui, cười như nắc nẻ. Xác định là "nhiệm vụ" rồi nên ai cũng hoan hỉ...
Sau rồi lại mỗi người đi một nơi, một năm gặp nhau đôi ba lần những dịp giỗ, Tết. Em thì hay tìm những niềm vui nhỏ nhoi và mang tính chất phù phiếm. Nên Tết có một khía cạnh khá mệt, nhưng bù lại, em lại thấy có nhiều thứ để chill. Giờ em lại ước chỉ là ngày 29,30 ấy. Vì cái không khí trầm lắng đó, lại phải đợi năm sau mới có. Tối 30 đun nồi nước lá mùi già; chuẩn bị phong bao; nghĩ về những điều đã qua của năm cũ...Rồi ngày đầu năm, chuẩn bị một mâm cơm với thịt gà, giò, nem, canh măng, bánh chưng...mà thấy lòng mình xúc động...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, bây giờ em mí hiểu lời cụ min mod nói nha Mợ. Bức tranh qua lời kể của Mợ sống động biết bao. Đầu xuân đi lễ chùa gặp hữu duyên ấm áp như nắng - nhất Mợ rùi.
...nhìn hai chàng trai đưa tay nhận hai phong bao lì xì, vẻ mặt ngượng nghịu, em thấy lòng mình nhẹ nhõm như nắng Xuân ấy mợ Yên. Cái tuổi 17 "bẻ gãy sừng trâu" ấy, phổng phao, cao nhanh như thổi nhưng không giấu được cái vẻ hơi ngơ ngác khi có một tình huống bất ngờ.
Chia tay hai chàng trai ấy, đâu đó, vẫn còn những rủ rỉ rúc rích với nhau. Em đi rồi mà nắng vẫn vàng trên từng tán lá...