[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cho em được đứng ra nhận tất cả những lời chúc của của Cụ dành tặng cho chúng em ạ! Em chân thành "Cảm ơn" sự ái mộ, tình cảm mộc mạc, thân thương của những người trên "mạng ảo" đã gửi gắm về đây...! ~o)

Cũng cho em được chúc những người phụ nữ, đã, đang và sẽ dừng chân ở chủ đề này - cũng là chúc riêng em - với tư cách "chủ nhà" một lời nhắn nhủ: Mong cho tất cả chúng ta đủ dịu dàng, đủ nhẫn nại với chính mình; đủ thấu cảm để giàu lòng trắc ẩn và mãi an nhiên -@};-!

Em "Cảm ơn" những chia sẻ, cảm nhận vừa đẹp vừa hiền mà các Mợ đã dành tâm sức viết và lan toả. Em cảm nhận được những thanh âm dịu ngọt ở đây đã có. Cũng như dành một sự trân trọng cho những người đàn ông em chưa từng gặp mặt, nhưng đã gửi những ý niệm đẹp và bình yên về chốn này. Có những bình luận, em chưa kịp trả lời, hoặc loay hoay không biết nói sao cho vừa ý, mong là các Cụ vẫn bình lặng, sâu kín động viên chúng em - mỗi ngày!

CHÚC MỪNG NGÀY PHỤ NỮ VIỆT NAM!
|20.10.2022|

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chỉ xem tranh rồi tự cảm nhận chứ ko dám và cũng khó mà tả hết ngôn ngữ hội hoạ ra bằng lời. Ngoài quán có thớt bàn về tranh cũng xôm lắm; e chỉ đọc chứ cũng ko dám chém. Có người đã nói, đại ý là khi ngôn từ bất lực thì hãy để âm nhạc và hội hoạ lên tiếng; nên mình ko nên nói nhiều, ngắm và nghe rung cảm trong mình là ok rồi! Cũng như trước 1 người phụ nữ đẹp, em chắc cũng chỉ biết yên lặng mà ngắm nhìn! :D
Em cũng hay lang thang Bảo tàng, đầu năm rồi cũng dành 1 ngày rủ F1 lang thang BT Mỹ thuật, bức “Bà Thuý” e chụp:

Trong BT rất nhiều tác phẩm nổi tiếng và quen thuộc với đa số, bức “Nhớ một chiều Tây Bắc” này cũng nổi tiếng nhưng e nghĩ ít quen thuộc hơn.
Em đã dừng rất lâu trước bức tranh này. Cảm nhận thì ngoài cái hoành tráng hùng vĩ của núi rừng Tây Bắc, cái đoàn kết rắn giỏi của “Du kích sông Thao” nổi bật trên vạt nắng thì còn có cái lãng mạn trong 1 khoảnh khắc yên bình của cuộc chiến mà hoạ sỹ muốn nói và đã thể hiện rất thành công. Đứng trước bức tranh này, em cũng ko dám bình mà tự nhiên lẩm nhẩm bài hát “Chiều biên giới em ơi, có nơi nào cao hơn...”. Thực sự là nó đã chạm vào xúc động của người xem!

Ban đầu, đọc bình luận của cụ Chuột, em nghĩ bức tranh này là của một nữ hoạ sĩ, cũng rất nổi tiếng. Vì em nhớ mang máng có từ "Tây Bắc". Nhưng khi xem lại, em mới biết bức tranh kia là "Bình yên Tây Bắc", không phải bức cụ Chuột chụp từ Bảo tàng.
Em cũng đọc lại thông tin, và được biết nữ hoạ sĩ kia vẽ bức "Bình yên Tây Bắc" không phải bằng sơn mài như bức trên kia. Và chị ấy, coi vẽ như là thú vui để làm dịu lòng mình sau những ngày rong ruổi đi chụp ảnh, đi tìm kiếm "nguyên liệu" theo đúng nghĩa cho việc làm thời trang, ngoài ra, tìm "nguyên liệu" để làm cho cuộc sống của chị thêm màu sắc, sau những đổ vỡ của cuộc đời...

Cảm nhận của em, sau khi được nhìn các tác phẩm ngoài đời thật, hay qua các hình chụp lại, thì đều thấy Tây Bắc có vẻ cuốn hút của cái sơn cước hoang hoải, xa xăm. Cái vẻ thâm trầm, tĩnh lặng trong các bức vẽ, như là ru người xem chìm trong cái màu, cái hình khối và ý tứ. Mặc dù, việc "cảm" tranh của em rất tệ. Song khó mà không xao động trước vẻ đẹp đôi khi là diễm lệ, đôi khi là sinh động đến mức như cảnh thật. Nên có lúc, em tính bán đi mấy sào ruộng để mua tranh. Yêu cái gì là khổ vì cái đó mà,:((.

"Nhìn nắng hàng cau nắng mới lên"...À, tranh em đi mượn vìa ấy, cho em gửi ở đây để em rao bán mấy sào ruộng xong, về múc nước ở giếng rửa chân sạch sẽ, rồi đi đôi guốc mộc, lên Tỉnh coi tình hình chợ búa ra răng,:D.

thngaylangthang

Xe ngựa

Mưa!

Xe điện
𝐌𝐮̛̀𝐧𝐠 𝐍𝐠𝐚̀𝐲 𝐏𝐡𝐮̣ 𝐍𝐮̛̃ 𝐕𝐢𝐞̣̂𝐭 𝐍𝐚𝐦 �
chúc các chị sẽ luôn dịu dàng, nhẹ nhàng, mỏng manh, ấm áp va xinh đẹp, thinh thoang khi cần thiết thì cũng xù lông đúng lúc vì mình là "nóc nhà" mà :D
"Hôm nay phải vui vẻ
Ngày mai cũng phải tươi
Khó khăn, không sao hết
Còn thở là còn cười."
🌿🌿🌿
Mưa RedMer Binhyennoiay ...
Chị Mưa vào nhận lời chúc muộn, cảm ơn em pinsu90, cảm ơn cccm đã luôn ưu ái và gửi lời chúc mừng đến các mợ trong thớt này, cảm ơn mợ RedMer xinh đẹp và ấm áp đã mở thớt để em được ké 1 cái tay vào thế là cũng nhận được hoa :">

Nhìn bức ảnh của em Su chị thấy buồn cười quá, trang phục y như chị, ngày nào cũng tự cười mình khi vừa mặc áo ba lỗ vừa đeo tạp dề, cảm giác trống trải một cách thú vị :))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Chị Mưa vào nhận lời chúc muộn, cảm ơn em pinsu90, cảm ơn cccm đã luôn ưu ái và gửi lời chúc mừng đến các mợ trong thớt này, cảm ơn mợ RedMer xinh đẹp và ấm áp đã mở thớt để em được ké 1 cái tay vào thế là cũng nhận được hoa :">

Nhìn bức ảnh của em Su chị thấy buồn cười quá, trang phục y như chị, ngày nào cũng tự cười mình khi vừa mặc áo ba lỗ vừa đeo tạp dề, cảm giác trống trải một cách thú vị :))
Tức là cái tạp dề trải trên cái trống à :))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em đang tính inbox cụ thì lại hết tắc đường đành phải đi tiếp, giờ ib rồi kìa, cụ vào đọc đi ;;)

Chuẩn òi! Cơ mà em đố cụ dám trêu mợ Red đấy :P
Vâng :D

Binhyennoiay

Xe điện
Ngồi quán này còn nghe “Chuyến tàu hoàng hôn” thì quá hợp!
Quán này tuổi đời khá trẻ ở Huế Cụ ạ, sau Covid mới mở. Không gian rộng, mỗi gian bài trí phong cách khác nhau phục vụ nhiều độ tuổi nên nhạc không được chọn lọc lắm, hầu như các khung giờ các bạn đều cho nghe nhạc trẻ ạ.

thngaylangthang

Xe ngựa

Ah, chừ thì em hình dung za gồi ;;)
Mợ Mưa muốn cụ Xe nói trắng những điều mà em phải dùng App để chỉnh về nhan sắc hay xao?:D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

Mợ Mưa cứ đính kèm những mỹ từ vào cho em, làm em không biết phải nói gì...

Em không mở, sẽ có người khác mở ấy, chỉ là, góc nhìn của mỗi người khác nhau, nên văn phong hay định hướng chủ đề cũng khác ạ. Em nhớ, khi em mới vào Diễn đàn, cũng giống như rất nhiều thành viên mới, hăm hở tìm đọc và chia sẻ những cảm nhận của mình về các vấn đề. Không quên vác s.ú.n.g đi chinh chiến khắp các mặt trận. Thương tích đầy mình, ngã dúi dụi vào bụi cây, ngọn cỏ. Sau lại hiên ngang "chinh chiến và iu đương" típ, :)). Quả là hoành cháng, :P!

Tuy vậy, tháng 10 này cũng để lại cho em rất nhiều dư âm. Hơn cả, là có những nhân duyên, tưởng đã xa cách, thì tháng 10 này lại dịu dàng kéo về. Em phải cảm ơn mợ Mưa! , em pinsu90 rất rất nhiều, vì có những động viên của hai người, mới cho em sự kết nối với những mối duyên lành. Giờ đây, có mợ Binhyennoiay ghé chơi (dù Huế vẫn còn những tàn tích sau bão). Em hi vọng, chúng ta sẽ viết tiếp những ngọt ngào mà cuộc sống đã vô tình kéo đi mất. Dư âm của ngày Lễ chắc vẫn còn đâu đó, dù hôm qua có ướt sũng mi, thì sớm mai, hãy mỉm cười, vì có những điều dịu ngọt đang ở phía trước ạ. Em cảm ơn các Mợ - @};-!