[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn hai Mợ đã động viên em bằng tình cảm thật ấm áp chân tình. Em cũng bình tâm lại rồi ạ. Đúng là lo lắng thì cũng chỉ làm mình rối thêm thôi ạ. Mọi công việc chống lụt thì người nhà em cũng đã làm hết sức có thể rồi. Còn lại trông chờ vào ông Trời thương mà đừng cho mưa ào ào trút xuống là vui ạ.

Năm 2020, do Covid nên nhà em mới về quê ở để tránh dịch. Vì thế, nên với việc thủy điện xả lũ thì nhà em chưa có kinh nghiệm sống chung với lũ nên thiệt hại khá nặng. Khi lũ tràn về, nước dâng cao nhanh chóng vây phủ toàn bộ khuôn viên chìm trong nước. Khi nước trong nhà lên đến đầu gối, tụi em chỉ kịp đưa ông bà lên gác rồi quay về lấy ít đồ quan trọng, laptop và hai bộ quần áo khô để chạy ngay mà nước đã dâng lên tới bụng rồi. Cả đêm mưa không ngớt, đứng trên ban công nhìn hai chiếc xe ô tô bơi lội tung tăng mà chịu chả biết làm gì. Đến sáng ra thì ban chỉ huy quân sự cho ghe xuồng vào chở cả nhà em ra khu vực cao hơn để tránh lũ. Cảnh tượng bộ đội đón người dân từ mái nhà chạy lũ, em chỉ được nhìn trên tivi thì khi đó nhà em được trải nghiệm thực tế luôn ạ.

Nhưng kinh hoàng nhất là việc khắc phục hậu quả dọn dẹp sau lũ. Khuôn viên khu nhà em gần 3000m ngập sâu trong bùn đất. Nhà em thuê một đội vệ sinh công nghiệp 8 người về làm mà họ mất một tuần để dọn sạch, tẩy rửa và khử khuẩn mọi ngóc ngách trong nhà, sân vườn.

Đấy cũng là một trong những kỷ niệm đáng nhớ về Huế trong em. Hôm nay em lan man một chút vì zalo nhắc lại kỷ niệm ngày này vào năm 2020. Hy vọng năm nay lịch sử không lặp lại các Mợ ạ.
Nghe mợ Yên kể mà thấy thương quá! Cảnh tượng chạy lũ trong đêm, em chỉ được xem trên phim, ảnh thôi. Cũng có một năm, khi đó em còn nhỏ, lơ mơ nhớ lại trận lụt lịch sử, mà năm đó, những cụ già và trẻ em được di chuyển lên khu đất cao hơn, tránh đê vỡ tràn vào. May mắn, sau một đêm, nước đã rút bớt, nên không có thiệt hại gì về người và của. Con đê đã làm trọn trách nhiệm của một "người khổng lồ", khi ngăn nước lũ cuồn cuộn từ thượng nguồn đổ về.
Em nhớ dòng nước đục ngầu, từng lớp bọt và hố xoáy "giận dữ" trong lòng sông. Cuốn theo rất nhiều cành củi, cây tươi bị gãy từ đầu nguồn về. Rác rưởi trôi lềnh bềnh. Cả dòng sông như một con thuỷ quái, cuộn bên trong mình đủ thứ tạp nham, thỉnh thoảng "quẫy đuôi" với những cọn xoáy làm cho mặt sông đục ngầu lên một màu nhờ nhờ bẩn thỉu.
Sau mỗi mùa mưa, hoặc thảng có năm đầu nguồn nhiều nước, mặt sông dâng cao hơn, cát lại bồi thêm và người ta lại trồng ngô, trồng rau xanh mướt mát. Như chưa hề có những con sóng cuồn cuộn nào từng vùng vẫy ở đây cả. Dòng sông lại bình lặng, hiền hoà, trôi lững lờ với một vài con thuyền đậu ở mé sông. Những buổi chiều, mặt nước lấp loá như ánh bạc...

Chỉ có con đường sau trận bão năm đó, cày lên một lớp đất đỏ nhão nhoét và lầy lội. Khi đi, từng ngón chân phải bặm xuống đường để không bị ngã. Lớp đất đỏ bụi mù mịt khi nắng, khi mưa thành một lớp bùn trơn trượt. Một cảnh tượng xơ xác. Những hàng bạch đàn đổ, gẫy. Cành với lá bị gió quật tơi tả. Hoa màu của bà con năm đó dập nát, hoặc ngập trong biển nước mênh mông. Xót xa lắm!
...
Khi đó, em quá nhỏ để hiểu những thiệt hại về của cải, sẽ phải đánh đổi bằng mồ hôi, công sức của những người lớn. Chỉ thấy thích thú khi chỗ nào cũng có nước, thì đưa chân xuống chao đi chao lại, là sạch sẽ. Đi trên bờ ruộng, nước xăm xắp dưới những trảng cỏ, vừa thích lại thấy hay hay...

Duy nhất một năm đó, em nhớ là có nước lớn. Còn lại, khi em lớn lên, chưa khi nào thấy tình hình thông báo khẩn cấp về việc nước dâng cao. Cuộc sống bình yên trôi đi với con sông có những bạn bè biết bơi và những cánh đồng lúa tít tắp. Tiếng sáo diều vi vu trên nền trời cao vời vợi, mây xanh trong những ngày Hè. Với khói bếp bảng lảng phủ đầy ngọn tre vào mùa Đông. Với ao làng được xây gạch bốn bờ và những buổi trưa trốn ngủ. Với chiếc xe mi-pha màu xanh trứng sáo rong ruổi cùng em với lũ bạn khắp nơi. Mùa Thu tựu trường là hớn hở được mua quần áo mới. Chưa cảm nhận được vẻ đẹp của thời tiết đẹp như mợ Mưa miêu tả. Còn mải ham chơi mà!

Để rồi, khi lớn thêm chút nữa, xa nhà, mới cảm nhận cái chùng chình hơi sương khi cuối Thu đầu Đông, nó làm cho lòng người hiu hắt. Bời phải mưu sinh, mải bon chen với cuộc đời, mà thỉnh thoảng bắt gặp mình ở những cô, cậu bé mới lớn trên phố. Những tiếng cười trong vắt như kéo chúng ta ra khỏi miền hoang hoải; những tà áo dài trắng gọi những nỗi nhớ rất đỗi thanh thuần trở về. Có đôi lúc, cúi mặt chẳng vì bị ai mắng, mà, cúi mặt, chỉ vì nhớ-ngày-xưa-quá-thôi....!

Năm nay, cuối Thu mà Huế mưa tầm tã, miền Bắc hanh hao, đêm sương len lỏi vào từng mảnh áo. Gửi về Huế một nỗi mong mỏi Huế sớm bình yên, để một ngày nào đó, em đến Huế, sẽ thấy Huế bình lặng như thuở nào...

Ảnh em lượm về...

chuot08

Xe lăn
Em gửi tới mợ một cái ôm thật chặt để tiếp thêm chút bình yên qua cơn lũ. Em cũng như mợ RedMer vốn sinh ra và lớn lên ở vùng quê vốn êm đềm nên khó có thể hiểu sâu sắc những mất mát của núm ruột miền Trung sau những trận thiên tai, chỉ biết ngậm ngùi bằng lòng trắc ẩn.

Ở thời điểm hiện tại, mợ cố gắng giữ cho trí thêm tĩnh tâm thêm an để tập trung vào công việc, may mắn là cả gia đình không ở nhà, nghĩa là còn bình an. Cầu mong nước nhanh rút để bà con đỡ vất vả sau trận lũ này!
Huế lụt quá! Ngoài biển lại đang hình thành bão rồi, vậy mà Mưa lại đòi ôm mợ thật chặt để tiếp thêm bình yên?! Định bủa vây và nhấn chìm mợ bằng mưa nữa hay sao?! Việc đó hãy để cccm khác làm nhé! :D
Fun chút, em cũng hay theo dõi Huế, copi ít ảnh về tình hình lũ lụt trong đó. Đầu bên kia cầu Tràng Tiền, nơi có cây phượng quốc dân, mới đấy thôi đã trôi hết cả màu hoa đỏ, chắc trôi mất cả 10k em găm ở kẽ lan can phòng khi cafe thiếu tiền mất rồi!

Nhà thờ dòng chúa Cứu thế gần ĐH Huế

Kinh thành, bên trái Kỳ Đài là cửa Quảng Đức, dân còn gọi là cửa Sập cũng vì 1 lần mưa lụt làm sập cửa này. Chả biết do thiên tai hay do Mưa! cũng vô tình gửi 1 cái ôm thắm thiết nữa! :P

TMSD

[Tịch thu bằng lái]
Huế lụt quá! Ngoài biển lại đang hình thành bão rồi, vậy mà Mưa lại đòi ôm mợ thật chặt để tiếp thêm bình yên?! Định bủa vây và nhấn chìm mợ bằng mưa nữa hay sao?! Việc đó hãy để cccm khác làm nhé! :D
Fun chút, em cũng hay theo dõi Huế, copi ít ảnh về tình hình lũ lụt trong đó. Đầu bên kia cầu Tràng Tiền, nơi có cây phượng quốc dân, mới đấy thôi đã trôi hết cả màu hoa đỏ, chắc trôi mất cả 10k em găm ở kẽ lan can phòng khi cafe thiếu tiền mất rồi!

Kinh thành, bên trái Kỳ Đài là cửa Quảng Đức, dân còn gọi là cửa Sập cũng vì 1 lần mưa lụt làm sập cửa này. Chả biết do thiên tai hay do Mưa! cũng vô tình gửi 1 cái ôm thắm thiết nữa! :P
Hay là ...ôm ấy chuyển sang Tài ?
Miền Trung mưa lũ vẫn còn dai
Mưa chuyển sang Tài ôm thoải mái
Chuyển gấp Mưa nha kẻo phí hoài ...kkk

Mưa!

Xe điện

Em biết em bị hắt hủi rồi:(. Thôi, ngồi ngoan ở chỗ xa xa cho cụ vào ôm mợ Binhyennoiay đấy.

Mợ RedMer nghe mợ viết về quê hương, em bắt gặp quê mình trong đó, có khi nào em mí mợ là hàng xóm của nhau không nhở? Mấy tuần vừa rồi em chạy đi chạy lại HN - BN nhiều quá nên mí hơi oải. Cũng vì thế mà không hề biết gì về mưa lũ ở miền Trung cho tới khi đọc còm của mợ Binhyennoiay. Chắc giờ này mợ Yên đang nóng lòng muốn trở về lắm rồi. Mong nước lũ qua nhanh để cuộc sống lại trở về nhịp điệu như thường ngày. Hôm trước trên hội yêu bếp có 1 mợ chia sẻ về công cuộc dọn dẹp, khắc phục hậu quả sau bão lũ, sau cùng hoa vẫn nở trên mảnh đất và ngôi nhà đã bị phá tan hoang. Em thầm ngưỡng mộ và cảm phục những người dân miền Trung lắm lắm. Hôm nay em không dám ôm mợ nữa, ngồi xa xa ngắm cụ chuot08 ôm mợ thôi ^^

Cụ TMSD em cũng ngồi xa xa nhìn cụ chuot08 ôm cụ thôi, chứ em mà ôm là giông tố lắm đấy :P

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Em biết em bị hắt hủi rồi:(. Thôi, ngồi ngoan ở chỗ xa xa cho cụ vào ôm mợ Binhyennoiay đấy.

Mợ RedMer nghe mợ viết về quê hương, em bắt gặp quê mình trong đó, có khi nào em mí mợ là hàng xóm của nhau không nhở? Mấy tuần vừa rồi em chạy đi chạy lại HN - BN nhiều quá nên mí hơi oải. Cũng vì thế mà không hề biết gì về mưa lũ ở miền Trung cho tới khi đọc còm của mợ Binhyennoiay. Chắc giờ này mợ Yên đang nóng lòng muốn trở về lắm rồi. Mong nước lũ qua nhanh để cuộc sống lại trở về nhịp điệu như thường ngày. Hôm trước trên hội yêu bếp có 1 mợ chia sẻ về công cuộc dọn dẹp, khắc phục hậu quả sau bão lũ, sau cùng hoa vẫn nở trên mảnh đất và ngôi nhà đã bị phá tan hoang. Em thầm ngưỡng mộ và cảm phục những người dân miền Trung lắm lắm. Hôm nay em không dám ôm mợ nữa, ngồi xa xa ngắm cụ chuot08 ôm mợ thôi ^^

Cụ TMSD em cũng ngồi xa xa nhìn cụ chuot08 ôm cụ thôi, chứ em mà ôm là giông tố lắm đấy :P
Vẫn còn em ... mừ :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Không biết mọi người đã từng nghe đến “Mùa hè rớt - Indian summer” chưa nhỉ?
Em trích một đoạn thế này, chắc là không bị mắng ^^

“Tôi còn nhớ lúc đó đã là cuối thu, chớm đầu đông và thời tiết bước vào một thời kỳ đẹp và lãng mạn nhất trong năm, khi bầu trời xanh dường như xanh thẫm hơn, phía dưới là những hàng cây, cánh rừng đang rụng lá, những cánh lá vàng rơi lất phất trong làn gió thổi nhè nhẹ tạo thành tấm thảm vàng rực dưới ánh nắng cuối thu, không còn gay gắt nữa mà dìu dịu, thanh thoát... Mùa hè rớt – Бабье лето đấy!”

Hà Nội đang trong khoảng thời gian tuyệt đẹp đó. Có lẽ mùa thu cũng đánh thức nhiều cảm xúc của mọi người, nhất là những nỗi buồn man mác…

“Có một mùa trong ánh sáng diệu kỳ
Cái nóng êm ru, màu trời không chói
Mùa hè rớt cho những người yếu đuối
Cứ ngỡ ngàng như lại bắt đầu xuân.”

(Thơ Olga Berggoltz)

Trích đoạn trên kia em thấy quen quá, cả chủ nhân em cũng quen nữa hay sao?! :D

Cho em chen chân vào, để trích một đoạn trong "Những phi đội bay về phía tây", viết về cảm nhận của một phi công, khi đứng trước cảnh tượng hùng vĩ của núi non, của những vầng mây trắng trên cao, sau những giờ tập luyện. Bay không ngừng nghỉ, như những "cánh chim" trên bầu trời, có lúc, tưởng chừng như mở cánh cửa ra là có thể "chạm" vào những áng mây xốp và nhẹ. Hay kể cả lúc đối đầu với địch, trong tiếng gầm rú của động cơ, anh vẫn thu vào mắt những điều thú vị và tuyệt vời từ thiên nhiên...
..."Những tia nắng của mặt trời mùa Thu như rắc những hạt bụi vàng lên mặt đất qua những kẽ hở của đám mây"...
...
Vừa mấy hôm nay, em có nghe du dương lời tình khúc "Mùa Thu cho em" trong một sự kiện của một nhãn hàng, mới thấy dù em có hững hờ với mùa Thu, có bận rộn đến thế nào, thì ngoài kia, có bao người cũng đã "mặc" cho mình cái hanh hao, cái nắng vàng và cả chút dịu dàng - mà chỉ mùa Thu mới có...

[...]
"Em có nghe mùa thu mưa giăng lá đổ
em có nghe nai vàng hát khúc yêu đương"...

Năm nay, em lỡ hẹn với mùa Thu nhiều quá, nên lại mang chiếc ảnh cũ về đây vợi. Giá mà Thu mới bắt đầu...

Mưa!

Xe điện
Không biết mọi người đã từng nghe đến “Mùa hè rớt - Indian summer” chưa nhỉ?
Em trích một đoạn thế này, chắc là không bị mắng ^^

“Tôi còn nhớ lúc đó đã là cuối thu, chớm đầu đông và thời tiết bước vào một thời kỳ đẹp và lãng mạn nhất trong năm, khi bầu trời xanh dường như xanh thẫm hơn, phía dưới là những hàng cây, cánh rừng đang rụng lá, những cánh lá vàng rơi lất phất trong làn gió thổi nhè nhẹ tạo thành tấm thảm vàng rực dưới ánh nắng cuối thu, không còn gay gắt nữa mà dìu dịu, thanh thoát... Mùa hè rớt – Бабье лето đấy!”

Hà Nội đang trong khoảng thời gian tuyệt đẹp đó. Có lẽ mùa thu cũng đánh thức nhiều cảm xúc của mọi người, nhất là những nỗi buồn man mác…

“Có một mùa trong ánh sáng diệu kỳ
Cái nóng êm ru, màu trời không chói
Mùa hè rớt cho những người yếu đuối
Cứ ngỡ ngàng như lại bắt đầu xuân.”

(Thơ Olga Berggoltz)

Em chưa từng được trải nghiệm mùa hè rớt ở Nga nhưng em nghĩ có lẽ cũng có những nét tương đồng với Thu Hà Nội những ngày cuối tháng Mười. Những ngọn nắng bừng lên rực rỡ, đủ ấm, đủ lung linh nhưng cũng mong manh như những sợi tơ. Ấy là khoảnh khắc khiến những người đàn bà đã qua bên kia sườn dốc của cuộc đời bỗng thấy mong manh, dịu dàng một cách khó tả. Như muốn níu kéo những gì đã qua, như muốn đắm mình trong thanh xuân tưoi đẹp một lần nữa, như lòng bỗng ngọt mềm thanh khiết để sẵn sàng đón nhận những quy luật của tự nhiên - mùa Đông sẽ đến.

Nhìn bức ảnh em đoán mợ đã từng ở nước Nga và có nhiều kỷ niệm với mảnh đất này. Thuở đôi mươi, em cũng có một cơ hội làm việc và định cư ở Nga. Tại thời điểm đó, em nửa muốn thay đổi để khám phá, nửa sợ cô đơn :D. Cô đơn vì cái cảm giác khi phải dùng một thứ ngôn ngữ khác để giao tiếp chỉ đủ để diễn đạt sự việc chứ không thể hiểu được những cảm xúc của nhau. Em quyết định ở lại. Sau này, khi đã trải qua nhiều thăng trầm, em mới hiểu lời nói chỉ là một trong những phương tiện giao tiếp. Có nhiều khi, giữa người với người chẳng cần một từ ngữ nào cả, cứ lặng lẽ ở bên nhau, đôi khi chỉ cần một cái nắm tay thật chặt đã là đáng quý. Có những khi, mọi từ ngữ đều trở nên thừa thãi quá chừng. Giống như thu Hà Nội, cứ an tĩnh mà đắm chìm vào thôi đâu cần quá phô trương sặc sỡ.

Cảm ơn mợ đã chia sẻ bức ảnh đầy hoài niệm!

Gửi nắng cho Mưa! đỡ buồn 😊
Có lời của 2 cụ, Mưa lại tự tin mon men lại gần gần nè ^^

thngaylangthang

Xe ngựa
Em chưa từng được trải nghiệm mùa hè rớt ở Nga nhưng em nghĩ có lẽ cũng có những nét tương đồng với Thu Hà Nội những ngày cuối tháng Mười. Những ngọn nắng bừng lên rực rỡ, đủ ấm, đủ lung linh nhưng cũng mong manh như những sợi tơ. Ấy là khoảnh khắc khiến những người đàn bà đã qua bên kia sườn dốc của cuộc đời bỗng thấy mong manh, dịu dàng một cách khó tả. Như muốn níu kéo những gì đã qua, như muốn đắm mình trong thanh xuân tưoi đẹp một lần nữa, như lòng bỗng ngọt mềm thanh khiết để sẵn sàng đón nhận những quy luật của tự nhiên - mùa Đông sẽ đến.

Nhìn bức ảnh em đoán mợ đã từng ở nước Nga và có nhiều kỷ niệm với mảnh đất này. Thuở đôi mươi, em cũng có một cơ hội làm việc và định cư ở Nga. Tại thời điểm đó, em nửa muốn thay đổi để khám phá, nửa sợ cô đơn :D. Cô đơn vì cái cảm giác khi phải dùng một thứ ngôn ngữ khác để giao tiếp chỉ đủ để diễn đạt sự việc chứ không thể hiểu được những cảm xúc của nhau. Em quyết định ở lại. Sau này, khi đã trải qua nhiều thăng trầm, em mới hiểu lời nói chỉ là một trong những phương tiện giao tiếp. Có nhiều khi, giữa người với người chẳng cần một từ ngữ nào cả, cứ lặng lẽ ở bên nhau, đôi khi chỉ cần một cái nắm tay thật chặt đã là đáng quý. Có những khi, mọi từ ngữ đều trở nên thừa thãi quá chừng. Giống như thu Hà Nội, cứ an tĩnh mà đắm chìm vào thôi đâu cần quá phô trương sặc sỡ.

Cảm ơn mợ đã chia sẻ bức ảnh đầy hoài niệm!

Có lời của 2 cụ, Mưa lại tự tin mon men lại gần gần nè ^^

Cho em chen chân vào, để trích một đoạn trong "Những phi đội bay về phía tây", viết về cảm nhận của một phi công, khi đứng trước cảnh tượng hùng vĩ của núi non, của những vầng mây trắng trên cao, sau những giờ tập luyện. Bay không ngừng nghỉ, như những "cánh chim" trên bầu trời, có lúc, tưởng chừng như mở cánh cửa ra là có thể "chạm" vào những áng mây xốp và nhẹ. Hay kể cả lúc đối đầu với địch, trong tiếng gầm rú của động cơ, anh vẫn thu vào mắt những điều thú vị và tuyệt vời từ thiên nhiên...
..."Những tia nắng của mặt trời mùa Thu như rắc những hạt bụi vàng lên mặt đất qua những kẽ hở của đám mây"...
...
Vừa mấy hôm nay, em có nghe du dương lời tình khúc "Mùa Thu cho em" trong một sự kiện của một nhãn hàng, mới thấy dù em có hững hờ với mùa Thu, có bận rộn đến thế nào, thì ngoài kia, có bao người cũng đã "mặc" cho mình cái hanh hao, cái nắng vàng và cả chút dịu dàng - mà chỉ mùa Thu mới có...

[...]

Năm nay, em lỡ hẹn với mùa Thu nhiều quá, nên lại mang chiếc ảnh cũ về đây vợi. Giá mà Thu mới bắt đầu...

Dáng đẹp, người xinh, trà thơm, cam rôn rốt ngọt ... chữ đẹp, đọc vài lời lại muốn ,,, wa ah :D

meotamthe

Xe cút kít

...

[...]

Em nhìn đĩa cam mà cảm xúc quá, từ sáng ngồi máy tính quên cả uống nước :P

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

...

[...]

Em vừa đi ngoài nắng hanh hao, nhìn thấy đĩa cam này tỉnh cả người, cảm ơn mợ :x

thngaylangthang

Xe ngựa

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hôm nay nguyệt quế nhà em lại vào đợt hoa mà lần này em lười tưới nên thưa hoa quá. Các cây khác cũng hẻo, nhìn thảm ghê cơ, em rủ cụ Xù vào ngắm hoa cùng :D

Hoa em có một vài cánh hoa :D

DaDieuchienxu

Xe container
Hôm nay nguyệt quế nhà em lại vào đợt hoa mà lần này em lười tưới nên thưa hoa quá. Các cây khác cũng hẻo, nhìn thảm ghê cơ, em rủ cụ Xù vào ngắm hoa cùng :D

Mình lười & ko có kiến thức về Lan nên ko dám trồng các loại hoa cao sang quyền quý như mợ :Dnhưng có lẽ mợ cũng phải siêng lắm nên từ lá đến hoa đều có vẻ tươi tắn. :-bd Chả bù vs chậu nguyệt quế chỗ mình, cũng ra hoa đều, đôi khi hoa tàn, cánh hoa rụng trắng xung quanh cái chậu, nhưng lá cứ xâu xấu, bửn bửn chứ ko đc xanh mướt như của mợ.
Mợ cứ cửn thựn, mình mà biết nhà mợ thì chậu nguyệt quế sẽ ko từ mà biệt mợ đấy. :))

Mưa!

Xe điện
Mình lười & ko có kiến thức về Lan nên ko dám trồng các loại hoa cao sang quyền quý như mợ :Dnhưng có lẽ mợ cũng phải siêng lắm nên từ lá đến hoa đều có vẻ tươi tắn. :-bd Chả bù vs chậu nguyệt quế chỗ mình, cũng ra hoa đều, đôi khi hoa tàn, cánh hoa rụng trắng xung quanh cái chậu, nhưng lá cứ xâu xấu, bửn bửn chứ ko đc xanh mướt như của mợ.
Mợ cứ cửn thựn, mình mà biết nhà mợ thì chậu nguyệt quế sẽ ko từ mà biệt mợ đấy. :))
Khi nào có dịp em tặng cụ 1 chậu to hơn nhé :D
Trước em cũng có hứa tặng 1 cụ mà đúng năm đó không thể tìm được cây nguyệt quế nào dọc Hoàng Hoa Thám (phố cây cảnh của Hà Nội), đến giờ vẫn thấy mắc nợ :D

Em thích lan hồ điệp vì dễ trồng, dễ ra hoa, hoa cũng rực rỡ nữa. Năm ngoái em trồng 1 chậu hơn 20 cây ở nhà mẹ em, ra hoa đúng từ Tết đến giờ chưa nghỉ ngày nào. Mỗi tội con cún nhà em cũng yêu hoa, cứ hôm nào trời đổi gió là em í lại tỉa mất 1 cây :(

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Khi nào có dịp em tặng cụ 1 chậu to hơn nhé :D
Trước em cũng có hứa tặng 1 cụ mà đúng năm đó không thể tìm được cây nguyệt quế nào dọc Hoàng Hoa Thám (phố cây cảnh của Hà Nội), đến giờ vẫn thấy mắc nợ :D
Xin cảm ơn mợ đã có nhã ý tặng cây.@};-
Nhưng xin nói rõ hơn để mích lòng trước mà đc lòng sau, tính mình vốn thực dụng. Cứ cầm 1 miếng bánh trong tay vẫn chắc cú hơn cả 1 cái bánh xa tít tè đc mang mỹ từ "Khi nào có dịp...." >:)
Mình fun thôi, đừng giận nhá. =P~

DaDieuchienxu

Xe container
Có dịp cụ qua HN, hoặc em vào SG. Chứ giờ em mua cây trong í hơi khó chọn :))
26/10 này chắc ứng vs câu của mợ: "qua HN" nhưng ko vào đc đến trung tâm Thủ đô, thế mới tiếc! :D
Khi nào mợ có dịp vào SG thì ới 1 tiếng, mình sẽ dong mợ đến khu chuyên cây cảnh. Sau khi ngắm nghía chán chê mê mỏi, mình sẽ ôm 1 chậu đẹp nhất về. Mợ cứ thong dong ở lại....trả tiền! =P~
Lại fun nhá. Cấm giận! :D