[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

thngaylangthang

Xe ngựa
Nếu vào mùa hạ thì có thể hơi nóng, nhưng thời tiết này thì cũng không ngại lắm :))
Thêm nữa, giờ có nhiều loại lap tản nhiệt qua tầng mặt hoặc cạnh mà cụ, không liên quan đến tầng đáy. & tóc hơi rối nghĩa là người ta chỉ làm việc chốc lát thôi chứ không ngồi cả ngày - điều cụ lo lắng là không cần thiết.
Cafe thôi cụ ạ, cho tỉnh, vài dòng trên kia làm em mất tập trung quá, băm vào tay mấy nhát rồi :((

Em cắn cả vào ngón tay ... úi za

chuot08

Xe lăn
Sao các cụ mới thấy 1 góc ảnh nhỏ của Mưa! mà đã xốn hết cả xang lên thế nhỉ?! Em thấy quá bình thường, thậm chí rất tầm thường
.... so với thực tế!!!
Em đã gặp Mưa rồi, cũng khá lâu, cỡ phải dăm bảy mùa mưa trước. Mưa vừa bước vào cả khán phòng bừng sáng, ko hẳn vì Mưa đẩy cửa tiện tay bật công tắc đèn mà sáng thực sự, em phải hỏi 1 lão anh chuyên đèn đóm bên cạnh là nhà này dùng chip Led gì mà sáng thế?! Và đúng là trận mưa hôm đấy kinh khủng khiếp, hơn cả bão Noru hôm rồi! May hồi nhỏ em thó được 1 viên “Định thân đan” nên chỉ bị lắc lư và hơi khó thở vì gió bão quất trực diện, chứ các cụ mà ở đấy thì có lẽ bay hơn lá khô rồi! Em nhớ là hôm đấy uống bia mãi ko say, có lẽ bị loãng bia do hàm lượng nước bọt tăng đột biến, chỉ tổ no bụng!
À mà Mưa uống tốt phết đấy, người Quan họ mà lị! Dùng dằng quan họ, mắt liếc dao cau thỉnh thoảng là dao pha! :D

Mưa!

Xe điện
Sao các cụ mới thấy 1 góc ảnh nhỏ của Mưa! mà đã xốn hết cả xang lên thế nhỉ?! Em thấy quá bình thường, thậm chí rất tầm thường
.... so với thực tế!!!
Em đã gặp Mưa rồi, cũng khá lâu, cỡ phải dăm bảy mùa mưa trước. Mưa vừa bước vào cả khán phòng bừng sáng, ko hẳn vì Mưa đẩy cửa tiện tay bật công tắc đèn mà sáng thực sự, em phải hỏi 1 lão anh chuyên đèn đóm bên cạnh là nhà này dùng chip Led gì mà sáng thế?! Và đúng là trận mưa hôm đấy kinh khủng khiếp, hơn cả bão Noru hôm rồi! May hồi nhỏ em thó được 1 viên “Định thân đan” nên chỉ bị lắc lư và hơi khó thở vì gió bão quất trực diện, chứ các cụ mà ở đấy thì có lẽ bay hơn lá khô rồi! Em nhớ là hôm đấy uống bia mãi ko say, có lẽ bị loãng bia do hàm lượng nước bọt tăng đột biến, chỉ tổ no bụng!
À mà Mưa uống tốt phết đấy, người Quan họ mà lị! Dùng dằng quan họ, mắt liếc dao cau thỉnh thoảng là dao pha! :D
Tự vấn thấy mình rõ là hư
Da trắng ngắm xong bỗng ngồi thừ
Xao xuyến bồn chồn sao lạ thế
Hay nhìn Mưa lạ đã tương tư ...kkk
Lap nóng lắm, hỏng hết da đùi cụ ơi 😭
Nếu vào mùa hạ thì có thể hơi nóng, nhưng thời tiết này thì cũng không ngại lắm :))
Thêm nữa, giờ có nhiều loại lap tản nhiệt qua tầng mặt hoặc cạnh mà cụ, không liên quan đến tầng đáy. & tóc hơi rối nghĩa là người ta chỉ làm việc chốc lát thôi chứ không ngồi cả ngày - điều cụ lo lắng là không cần thiết.
Cafe thôi cụ ạ, cho tỉnh, vài dòng trên kia làm em mất tập trung quá, băm vào tay mấy nhát rồi :((

Em cắn cả vào ngón tay ... úi za
Cụ biên cái đơn đi, rồi ta đi bắt đền “nguyên nhân gây thương nhớ” :D
Bạn Mưa đã ghi những cái tên này vào sổ thù vặt :))

TMSD

[Tịch thu bằng lái]
.... so với thực tế!!!
Đọc Mưa cụ tả mà thèm
Chỉ mong diện kiến để xem thế nào
Thu tàn lòng bỗng chênh chao
Nghe câu quan họ ngấm vào buồng tim
Bỗng dưng bể ái đắm chìm
Thèm cơn Mưa Ngủ , lặng im sao đành ...kkk

TMSD

[Tịch thu bằng lái]
Chuỗi dài black list Mưa ghi
Hỏi rằng đã tội tình chi vậy nàng ?
Chắc vì hồn lẻn đi hoang
Lạc trong vùng trắng huy hoàng đam mê
P/s : Nghe câu thù vặt , sợ nhề
Sợ xong , vẫn thấy trắng phê quá trời ...kkk

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Sau phút bồng bột, nhỡ mấy câu tọc mạch em chợt thấy lành lạnh. Có lẽ chào cccm, em lặn 1 thời gian; khi nào sóng yên bể lặng em lại về ạ!

DaDieuchienxu

Xe container
Nếu nhớ/thương/mến… 1 người là có tội!?
Thì xin bạn Mưa! ban cho mình sợi dây treo cổ.
Chạ cần cụ ạ, vì những dòng dưới đối với em đã là ngàn lời tuyên án, vạn viên đạn xuyên qua trái tim =((
Xin phép 2 cụ mợ cho mình save các câu châm (chích) ngôn này vào file "Những câu nói hay nhất trong ngày!" :-bd

Mưa!

Xe điện
Chạ cần cụ ạ, vì những dòng dưới đối với em đã là ngàn lời tuyên án, vạn viên đạn xuyên qua trái tim =((
Cái miệng cụ dẻo như này cơ. Khi nào định viết sách bí kíp thì em nhận chấp bút cho nhớ :P

thngaylangthang

Xe ngựa
Chỉnh sửa cuối:

Mưa!

Xe điện
Hôm nay em có hẹn với mùa Thu mợ RedMer ah.

Sau chuỗi ngày vật lộn với mớ công việc ngổn ngang, hôm nay em tự thưởng cho mình 1 ngày rong chơi bất tận. Hà Nội vào thu đẹp và thơm như nàng thiếu nữ đang độ chín. Nắng vàng ươm như những sợi tơ, gió mơn man trêu đùa những tán lá xanh mướt. Cứ mặc sức lang thang trên đường cho gió lật tung váy áo, cho nắng ướt đẫm trên khuôn mặt mặc cho đêm về làn da lại nứt nẻ vì hanh hao.

Có những ngày như thế này mới thấy giữa một Hà Nội ồn ã vẫn còn những khoảng lặng rất bình yên nhưng cũng vô cùng tươi mới. Đi mãi mỏi chân, em tự cho phép mình nằm ngủ ngay dưới tán cây xanh mát (trộm vía tỉnh dậy vẫn còn nguyên :)))

Giữa một ngày bình yên như thế nhưng trong lòng vẫn cứ có chút lấn cấn. Nhớ về mùa Thu Hà Nội, chắc hẳn ít người không nhẩn nha vài câu hát của người nhạc sỹ tài hoa yêu HN đến cháy lòng, nhạc sỹ Phú Quang. Nghe những ca khúc của ông, ngay cả khi không có ca từ nào nhắc đến HN, người ta vẫn bắt gặp một HN thanh lịch và đẹp mơ màng, như là nỗi nhớ, là tình yêu, là chốn bình yên duy nhất để quay về. Có lẽ chính cái tình yêu HN, yêu mùa thu HN đến cực đoan của ông đã cảm hoá và khiến em cũng yêu HN.

Tháng Mười, như một lời hẹn với mùa thu Hà Nội, đêm nhạc Phú Quang vẫn được tổ chức bởi gia đình ông, và sau này chắc cũng sẽ có nhiều đêm nhạc như thế. Vẫn những ca từ giai điệu thấm đẫm tình yêu, vẫn những ca sỹ của những đêm nhạc tháng Mười cũ, nhưng chắc chắn sẽ có nhiều khán giả như em, vẫn cứ đau đáu tìm bóng dáng người nhạc sỹ hao gầy đứng phía dàn nhạc, vẫn đau đáu tìm kiếm người nhạc sỹ có ánh nhìn như uống mắt người đối diện nhưng khi ngồi trên sân khấu với cây đàn lại trở nên xa xăm và mơ màng như khuấy lên cả miền kí ức xôn xao.

Có phải mùa thu giấu em lâu đến thế?
Phía cuối con đường anh kịp nhận ra em

Em hôn anh đắm say như gió
Và ngã vào anh dịu dàng như mùa thu

Hi Ani

Xe đạp
Từ ngày sinh baby da e xấu quá, e hóng bí quyết của các mợ xinh ạ

Binhyennoiay

Xe điện
Chào cả nhà xinh! Cho em vào đây bán than một chút cho bớt bồn chồn lo lắng. Những ngày này miền Trung mưa lớn, nước lũ tràn về gây lũ lụt nhiều tỉnh thành phố miền Trung và Huế nhà em không ngoại lệ. Cả đêm hôm qua em ngủ không yên vì lo nhòm camera canh nước. Mấy mùa nước trước vào mùa bão lũ, em ở tại quê nhà chủ động chống lụt. Năm nay do công việc bận, mưa lũ kéo về mà cả nhà đi vắng hết nên cứ thấp thỏm khi nghe tin thủy điện xả lũ. Mọi việc trong nhà trông cậy vào bà chị họ và cậu lái xe chèo ghe vô phá khóa để kê dọn đồ đạc lên cao tránh lũ. Giờ thì trời đã tạnh mưa, nhưng vẫn âm u, mây vần vũ. Cầu mong ông trời cho tạnh ráo, chứ mưa nữa e rằng nhà em ngập lụt như năm 2020 thì quá mệt mỏi. Giờ nước lên cao mênh mông, điện cắt nên camera cũng không xem được nữa nên em như ngồi trên đống lửa cả nhà mình à. Mùa nước nổi trích từ cam..

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chào cả nhà xinh! Cho em vào đây bán than một chút cho bớt bồn chồn lo lắng. Những ngày này miền Trung mưa lớn, nước lũ tràn về gây lũ lụt nhiều tỉnh thành phố miền Trung và Huế nhà em không ngoại lệ. Cả đêm hôm qua em ngủ không yên vì lo nhòm camera canh nước. Mấy mùa nước trước vào mùa bão lũ, em ở tại quê nhà chủ động chống lụt. Năm nay do công việc bận, mưa lũ kéo về mà cả nhà đi vắng hết nên cứ thấp thỏm khi nghe tin thủy điện xả lũ. Mọi việc trong nhà trông cậy vào bà chị họ và cậu lái xe chèo ghe vô phá khóa để kê dọn đồ đạc lên cao tránh lũ. Giờ thì trời đã tạnh mưa, nhưng vẫn âm u, mây vần vũ. Cầu mong ông trời cho tạnh ráo, chứ mưa nữa e rằng nhà em ngập lụt như năm 2020 thì quá mệt mỏi. Giờ nước lên cao mênh mông, điện cắt nên camera cũng không xem được nữa nên em như ngồi trên đống lửa cả nhà mình à. Mùa nước nổi trích từ cam..

"Núm ruột miền Trung" chẳng năm nào được bình yên cả. Chúng em biết, nên mợ Yên cứ về đây trút nỗi lòng đi. Không ai đánh giá hay thấy phiền đâu ạ. Coi như "đây" là tờ giấy, viết để neo mình vào, cho an ổn...

Em biết động viên mợ Yên gì nhỉ?

Vì quê em, gần như chẳng bao giờ có bão, lũ. Quê hương mộc mạc với cánh đồng, với sáo diều và những người bà con thân thiện. Có con đê ngăn nước nhưng chưa khi nào nước lớn như quê mợ Yên. Thế nên, xem TV hay đọc tin tức, em chỉ biết ngậm ngùi bằng cảm xúc xuất phát từ lòng trắc ẩn, hay khi nơi em làm việc, kêu gọi ủng hộ miền Trung, thì chúng em tham gia với "của ít lòng nhiều". Cũng chưa khi nào đến tận nơi làm các hoạt động từ thiện.

Lo lắng cũng chẳng giải quyết được gì. Thiên tai, địch hoạ là điều không mong muốn. Nên mợ Yên hãy an ủi mình rằng "mình bình an đi qua thời điểm này là tốt lắm rồi". Của cải (nếu có) mất đi, thì có bàn tay, sức khoẻ sẽ lại làm nên, mua mới. Chỉ cầu mong ít thiệt hại nhất về con người. Vậy nên, hiện tại mợ Yên ở xa, chỉ cần tin tưởng và liên lạc (nếu có thể) với người bà con trong đó, dặn dò những điều cần, để nhờ họ trợ giúp. Bấn loạn hay lo lắng, sẽ mất bình tĩnh ạ.

Em có đọc những cảm xúc đẹp của mợ Mưa! sáng nay, nhưng có vài việc chưa xử lý hết, nên hẹn mợ Mưa mai kia em đáp lời. Thấy mợ Yên đang bấn loạn và lo lắng quá, em chạy về an ủi chút, rồi lại trở về nhịp điệu của mình. Nguyện cầu cho Huế của mợ Yên sớm bình ổn trở lại, bão lũ sẽ qua nhanh để bà con trở về cuộc sống bình thường. Dù thế nào đi nữa, niềm tin và hi vọng ở thời điểm này, giúp cho chúng ta không bị gục ngã đó mợ Yên!

Cố lên nào!!!

Chỉnh sửa cuối:

Mưa!

Xe điện
Em gửi tới mợ một cái ôm thật chặt để tiếp thêm chút bình yên qua cơn lũ. Em cũng như mợ RedMer vốn sinh ra và lớn lên ở vùng quê vốn êm đềm nên khó có thể hiểu sâu sắc những mất mát của núm ruột miền Trung sau những trận thiên tai, chỉ biết ngậm ngùi bằng lòng trắc ẩn.

Ở thời điểm hiện tại, mợ cố gắng giữ cho trí thêm tĩnh tâm thêm an để tập trung vào công việc, may mắn là cả gia đình không ở nhà, nghĩa là còn bình an. Cầu mong nước nhanh rút để bà con đỡ vất vả sau trận lũ này!

Chỉnh sửa cuối:

Binhyennoiay

Xe điện
Em cảm ơn hai Mợ đã động viên em bằng tình cảm thật ấm áp chân tình. Em cũng bình tâm lại rồi ạ. Đúng là lo lắng thì cũng chỉ làm mình rối thêm thôi ạ. Mọi công việc chống lụt thì người nhà em cũng đã làm hết sức có thể rồi. Còn lại trông chờ vào ông Trời thương mà đừng cho mưa ào ào trút xuống là vui ạ.

Năm 2020, do Covid nên nhà em mới về quê ở để tránh dịch. Vì thế, nên với việc thủy điện xả lũ thì nhà em chưa có kinh nghiệm sống chung với lũ nên thiệt hại khá nặng. Khi lũ tràn về, nước dâng cao nhanh chóng vây phủ toàn bộ khuôn viên chìm trong nước. Khi nước trong nhà lên đến đầu gối, tụi em chỉ kịp đưa ông bà lên gác rồi quay về lấy ít đồ quan trọng, laptop và hai bộ quần áo khô để chạy ngay mà nước đã dâng lên tới bụng rồi. Cả đêm mưa không ngớt, đứng trên ban công nhìn hai chiếc xe ô tô bơi lội tung tăng mà chịu chả biết làm gì. Đến sáng ra thì ban chỉ huy quân sự cho ghe xuồng vào chở cả nhà em ra khu vực cao hơn để tránh lũ. Cảnh tượng bộ đội đón người dân từ mái nhà chạy lũ, em chỉ được nhìn trên tivi thì khi đó nhà em được trải nghiệm thực tế luôn ạ.

Nhưng kinh hoàng nhất là việc khắc phục hậu quả dọn dẹp sau lũ. Khuôn viên khu nhà em gần 3000m ngập sâu trong bùn đất. Nhà em thuê một đội vệ sinh công nghiệp 8 người về làm mà họ mất một tuần để dọn sạch, tẩy rửa và khử khuẩn mọi ngóc ngách trong nhà, sân vườn.

Đấy cũng là một trong những kỷ niệm đáng nhớ về Huế trong em. Hôm nay em lan man một chút vì zalo nhắc lại kỷ niệm ngày này vào năm 2020. Hy vọng năm nay lịch sử không lặp lại các Mợ ạ.