[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

thngaylangthang

Xe ngựa
Bản thân tên gọi trong nickname của mợ, đã thể hiện sự yên ả rồi ạ. Và em nghĩ, là phụ nữ, thì dù có cá tính hay dịu dàng, đến một độ tuổi, sẽ vẫn trở về với cái "thiên tính" của phái nữ thôi. Mà những người, càng mạnh mẽ, thì ở một góc nào đó sâu thẳm, họ lại mềm mại như là Nước ấy...

Cuộc đời này, có lúc nào mà thôi những hỉ, nộ, ái, ố...nên chúng ta cứ vui với những gì chúng ta có thôi nhé mợ. Càng nhiều mưu cầu, thì chúng ta lại càng khổ tâm...

Nhìn ảnh cụ chuot08 gửi, em nhớ tới khi em còn nhỏ, đọc một bài báo phỏng vấn Nhạc sĩ An Thuyên về "Huế thương" và "Ca dao em và tôi". Ngày đó, khi mạng chưa có, điện thoại cũng chỉ có loại cố định, nên đọc bài báo ấy, ấn tượng nhất với em, là cố Ns nói "Huế như là người tình" - một sự ví von vừa thơ vừa thực. Thực là bởi Huế có cái vẻ ưu tư, trầm lắng, "đo ni đóng giày" với NSUT Vân Khánh, khi thể hiện "Huế thương". Với những chiếc nón đậm chất Việt được đội trên đầu những nữ sinh trường Quốc học, thướt tha bên tà áo dài và mái tóc ngang lưng. Hình ảnh khó mà phai mờ trong tâm trí mọi người. Thơ vì Huế có cái nửa chừng của ồn ào, của thong dong, ưu nhã. Cái nửa vời đó làm nên nét Huế rất "riêng", rất hồn hậu mà lại nữ tính. Hơn nữa, là "người tình", vì mãi mãi là để yêu và nhớ. Không phải bởi cơm áo mà bon chen hay hoa lệ như Sài Gòn hay các tỉnh khác...

Mợ có những kỷ niệm gì sâu sắc với Huế không, kể cho chúng em nghe với nào...
Huế mưa cũng đẹp, em kể có được hơm :D

chuot08

Xe lăn
Bản thân tên gọi trong nickname của mợ, đã thể hiện sự yên ả rồi ạ. Và em nghĩ, là phụ nữ, thì dù có cá tính hay dịu dàng, đến một độ tuổi, sẽ vẫn trở về với cái "thiên tính" của phái nữ thôi. Mà những người, càng mạnh mẽ, thì ở một góc nào đó sâu thẳm, họ lại mềm mại như là Nước ấy...

Cuộc đời này, có lúc nào mà thôi những hỉ, nộ, ái, ố...nên chúng ta cứ vui với những gì chúng ta có thôi nhé mợ. Càng nhiều mưu cầu, thì chúng ta lại càng khổ tâm...

Nhìn ảnh cụ chuot08 gửi, em nhớ tới khi em còn nhỏ, đọc một bài báo phỏng vấn Nhạc sĩ An Thuyên về "Huế thương" và "Ca dao em và tôi". Ngày đó, khi mạng chưa có, điện thoại cũng chỉ có loại cố định, nên đọc bài báo ấy, ấn tượng nhất với em, là cố Ns nói "Huế như là người tình" - một sự ví von vừa thơ vừa thực. Thực là bởi Huế có cái vẻ ưu tư, trầm lắng, "đo ni đóng giày" với NSUT Vân Khánh, khi thể hiện "Huế thương". Với những chiếc nón đậm chất Việt được đội trên đầu những nữ sinh trường Quốc học, thướt tha bên tà áo dài và mái tóc ngang lưng. Hình ảnh khó mà phai mờ trong tâm trí mọi người. Thơ vì Huế có cái nửa chừng của ồn ào, của thong dong, ưu nhã. Cái nửa vời đó làm nên nét Huế rất "riêng", rất hồn hậu mà lại nữ tính. Hơn nữa, là "người tình", vì mãi mãi là để yêu và nhớ. Không phải bởi cơm áo mà bon chen hay hoa lệ như Sài Gòn hay các tỉnh khác...

Huế với em như 1 cô gái áo dài trắng thướt tha, cổ cao nhưng tà xẻ cũng cao; nửa kín đáo gia phong nửa lại e ấp thanh xuân. Huế cũng là thành phố vườn, phố trong vườn và vườn trong phố, đan xen lẫn nhau đầy màu xanh thiên nhiên, điểm màu vàng của ngói lưu ly và màu xám của tường thành, màu rêu của mái ngói âm dương nhà vườn; bờ Bắc thì hoài cổ nằm trầm tư mà bờ Nam thì khát khao vươn mình đổi mới. Có khi Huế là dùng dằng như dòng nước sông Hương, bịn rịn níu chân người; như nghe tiếng tơ đàn buông, âm sắc nó chỉ lắng đi nhưng ko dứt mà cứ ngân mãi, ngân mãi đến tận bia hơi vỉa hè HN, chiều qua em vẫn còn nghe! :P

Binhyennoiay

Xe điện

Mấy hôm nay em hơi bận xíu nên thời gian dành cho ưu nhã, thong dong ko nhiều ạ. Giờ em đang ngồi ở sân bay chờ chuyến bay tiếp. Nhưng vẫn tranh thủ vào đây và xin hẹn Mợ kể những mẩu kí ức không đầu không cuối gắn bó với từng góc nhỏ nơi em đã đến tại mảnh đất " con sông dùng dằng, con sông không chảy" này sau ạ và
.......
....v
ẫn không quên giữ Dáng đây Mợ ơi :)))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Huế với em như 1 cô gái áo dài trắng thướt tha, cổ cao nhưng tà xẻ cũng cao; nửa kín đáo gia phong nửa lại e ấp thanh xuân. Huế cũng là thành phố vườn, phố trong vườn và vườn trong phố, đan xen lẫn nhau đầy màu xanh thiên nhiên, điểm màu vàng của ngói lưu ly và màu xám của tường thành, màu rêu của mái ngói âm dương nhà vườn; bờ Bắc thì hoài cổ nằm trầm tư mà bờ Nam thì khát khao vươn mình đổi mới. Có khi Huế là dùng dằng như dòng nước sông Hương, bịn rịn níu chân người; như nghe tiếng tơ đàn buông, âm sắc nó chỉ lắng đi nhưng ko dứt mà cứ ngân mãi, ngân mãi đến tận bia hơi vỉa hè HN, chiều qua em vẫn còn nghe! :P
Khi dịch Covid tạm lắng xuống, em và mấy người bạn cũng có dự định vào Đà Lạt. Vì thích vẻ bình yên của "thành phố ngàn hoa". Sau đó lại thay đổi, do có một người có việc nhà đột xuất. Tham khảo tới lui, chọn Huế làm nơi đến trong năm ngày. Trong số những người đi cùng, thì một người thích Đà Nẵng, một người thích Nha Trang. Còn em, cho chọn thì em chọn Huế. Vì nhìn hình ảnh Đại nội Huế trong lịch trình bạn bên tour gửi, những mảng tường đầy dấu rêu phong, trong lòng cảm thấy muốn đến một nơi nào thư thái, không ồn ào mà dạo chơi. Lúc này, khi gõ những chữ để trả lời cụ Chuột, em lại nhớ tới "...sân Chùa lộng gió nắng mênh mang". Vẻ thâm trầm, thư thả đó, là cảm giác khiến em chọn Huế.

Thuyết phục tới lui, những người còn lại mới đồng ý: "Ok, qua Đà Nẵng sau vào Huế".

Cuối cùng, kế hoạch đổ bể, vì khi chọn ngày, rơi vào những ngày đi làm; việc hiếu bất thình lình ụp xuống vai người phụ nữ trẻ. Tạm gác lại, hẹn Huế những năm sau...

Mấy hôm em bận, nên mọi cảm xúc để viết trả lời mợ Mưa! cùng với mọi người cũng bay đâu mất. Chạy vào ngó nghiêng chủ đề "lính" bên kia, song chạy về đây thì chữ rơi mất dọc đường. Bộn bề, các thứ, lại cuốn con người ta vào cái hiện thực với áo, cơm. Giống như, đang mải mê c.ầ.m s.ú.n.g chiến đấu, thấy mệt quá, nên vứt "tạch" khẩu súng xuống đất, chạy ào về và thèm "nghe chim ca nắng cấu gió đầu ngày" ấy mợ Binhyennoiay . Nghĩ sao mà làm Người lại nhiều thứ phải lo toan đến vậy?!

P/s: Nhà mình hay tag tên mợ Mưa nhầm quạ, mợ Mưa! với dấu cảm thán bên cạnh, hẳn là có nguồn cội, mà răng cứ tag nhầm, mợ Mưa nhỉ? :D

Mấy hôm nay em hơi bận xíu nên thời gian dành cho ưu nhã, thong dong ko nhiều ạ. Giờ em đang ngồi ở sân bay chờ chuyến bay tiếp. Nhưng vẫn tranh thủ vào đây và xin hẹn Mợ kể những mẩu kí ức không đầu không cuối gắn bó với từng góc nhỏ nơi em đã đến tại mảnh đất " con sông dùng dằng, con sông không chảy" này sau ạ và
.......
....v

vẫn không quên giữ Dáng đây Mợ ơi :)))

Mưa!

Xe điện
Khi dịch Covid tạm lắng xuống, em và mấy người bạn cũng có dự định vào Đà Lạt. Vì thích vẻ bình yên của "thành phố ngàn hoa". Sau đó lại thay đổi, do có một người có việc nhà đột xuất. Tham khảo tới lui, chọn Huế làm nơi đến trong năm ngày. Trong số những người đi cùng, thì một người thích Đà Nẵng, một người thích Nha Trang. Còn em, cho chọn thì em chọn Huế. Vì nhìn hình ảnh Đại nội Huế trong lịch trình bạn bên tour gửi, những mảng tường đầy dấu rêu phong, trong lòng cảm thấy muốn đến một nơi nào thư thái, không ồn ào mà dạo chơi. Lúc này, khi gõ những chữ để trả lời cụ Chuột, em lại nhớ tới "...sân Chùa lộng gió nắng mênh mang". Vẻ thâm trầm, thư thả đó, là cảm giác khiến em chọn Huế.

Thuyết phục tới lui, những người còn lại mới đồng ý: "Ok, qua Đà Nẵng sau vào Huế".

Cuối cùng, kế hoạch đổ bể, vì khi chọn ngày, rơi vào những ngày đi làm; việc hiếu bất thình lình ụp xuống vai người phụ nữ trẻ. Tạm gác lại, hẹn Huế những năm sau...

Mấy hôm em bận, nên mọi cảm xúc để viết trả lời mợ Mưa! cùng với mọi người cũng bay đâu mất. Chạy vào ngó nghiêng chủ đề "lính" bên kia, song chạy về đây thì chữ rơi mất dọc đường. Bộn bề, các thứ, lại cuốn con người ta vào cái hiện thực với áo, cơm. Giống như, đang mải mê c.ầ.m s.ú.n.g chiến đấu, thấy mệt quá, nên vứt "tạch" khẩu súng xuống đất, chạy ào về và thèm "nghe chim ca nắng cấu gió đầu ngày" ấy mợ Binhyennoiay . Nghĩ sao mà làm Người lại nhiều thứ phải lo toan đến vậy?!

P/s: Nhà mình hay tag tên mợ Mưa nhầm quạ, mợ Mưa! với dấu cảm thán bên cạnh, hẳn là có nguồn cội, mà răng cứ tag nhầm, mợ Mưa nhỉ? :D
Vâng, em là Mưa! đây :P
Không chỉ nhà mình mà các nhà đều nhầm em với mợ Mưa. Chắc mợ ý ghét em lắm vì tội chém ró khắp nơi để mợ ấy bị téo tên liên tục :)). Riêng cụ thngaylangthang thì tag kiểu gì cũng không bao giờ nhầm :P

Em lại đang bị 1 chuỗi ngày hơi stress, mệt mỏi và bắt đầu tăng cân. Em đang cố gắng vùng vẫy thoát ra đây mợ RedMer yêu kiều ơi

thngaylangthang

Xe ngựa
.......
....v
ẫn không quên giữ Dáng đây Mợ ơi :)))

Lang thang mùa mưa, mưa rào, mưa giông, mưa ... nhưng ta cứ cơn mưa nhẹ nhàng, đẹp lạ nơi ấy để thả dáng bình yên :D

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em là Mưa! đây :P
Không chỉ nhà mình mà các nhà đều nhầm em với mợ Mưa. Chắc mợ ý ghét em lắm vì tội chém ró khắp nơi để mợ ấy bị téo tên liên tục :)). Riêng cụ thngaylangthang thì tag kiểu gì cũng không bao giờ nhầm :P

Em lại đang bị 1 chuỗi ngày hơi stress, mệt mỏi và bắt đầu tăng cân. Em đang cố gắng vùng vẫy thoát ra đây mợ RedMer yêu kiều ơi
Em đây, đừng lo sợ nhé mợ Mưa! . Mệt mỏi hay stress cỡ nào, ngâm chân với nước nóng và gừng, muối, rồi ngủ một giấc an lành, cùng mùi thơm của tinh dầu, là sẽ sớm bình ổn thôi. Vì em biết, khi cơ thể phát đi những tín hiệu rệu rã ra bên ngoài, là bên trong đã phải gắng gượng lắm...Chiều chuộng bản thân đi, nghỉ ngơi bằng cách xông hơi cho cơ thể, đốt tinh dầu hay chỉ là gội đầu với bồ kết, sả và chanh thôi...🌸!

Chẳng hiểu sao, khi gội đầu với mấy thứ mộc mạc kia, em lại thấy mình nhẹ bẫng...Như là trút được một gánh ưu tư trên vai...
Mợ Mưa thử đi. Lên các trang trên Fb tìm nguồn dầu gội, rồi thử như em nhé. Tóc nhanh dài, không bị bết mà cũng rẻ nữa. Đan những ngón tay vào bên trong, thực sự rất "cuốn".

Trong bất cứ nghịch cảnh nào, chắc chỉ có giữ cho lòng mình an ổn, mới mong thần thái mình bớt suy tư. Cứ thong dong với tháng ngày như cụ Gió, iu ai mới tag tên - lại chẳng bao giờ nhầm nữa, cụ thngaylangthang nhỉ?:D

Em chẳng chụp được hoa gì để gửi cho mợ Mưa!
trong những ngày cần em và mọi người bên cạnh. Cho em mượn ảnh hoa cũ, để trao cho người vừa dịu vừa êm như tiếng Mưa trong đêm nhé,:D...

Binhyennoiay

Xe điện
Đọc yên lành đến câu cuối làm e phì cười! Đơn giản thế mà em có làm được đâu, thật là kém cỏi! :D

Nom ảnh này thì công nhận mợ đã chuẩn người nước Huệ rồi hỉ!
Em khoe cái ảnh chụp Ca sĩ Vân Khánh, hồi O này vẫn là sinh viên ở đó, tay đang cầm phách tiền.
Ầy, sao Cụ hổng kéo cái ảnh về phía bên trái tí tẹo nữa hỉ :)
Như thế chắc chắn là cụ hổng kém cỏi rồi nạ :)

Vân Khánh là một trong những giọng ca em thích nghe từ hồi trẻ, CD của bạn í và Hương Mơ em có đủ ạ.
Rêu phong em có đây Cụ...

thngaylangthang

Xe ngựa
Chỉnh sửa cuối:

Binhyennoiay

Xe điện
Mệt mỏi hay stress cỡ nào, ngâm chân với nước nóng và gừng, muối, rồi ngủ một giấc an lành, cùng mùi thơm của tinh dầu, là sẽ sớm bình ổn thôi. Vì em biết, khi cơ thể phát đi những tín hiệu rệu rã ra bên ngoài, là bên trong đã phải gắng gượng lắm...Chiều chuộng bản thân đi, nghỉ ngơi bằng cách xông hơi cho cơ thể, đốt tinh dầu hay chỉ là gội đầu với bồ kết, sả và chanh thôi...🌸!

Chẳng hiểu sao, khi gội đầu với mấy thứ mộc mạc kia, em lại thấy mình nhẹ bẫng...Như là trút được một gánh ưu tư trên vai...

Em tặng mợ Mưa thư giãn nè...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Gửi mợ Mưa! mấy vần thơ của Phố, để xoa dịu những mệt mỏi trong những ngày tháng 10 này nhé!

Đã đi cùng em một chặng đường, thì đừng vì những muộn phiền bám víu mà buông tay với những dự định và kế hoạch.

Bình an - không nhất thiết phải từ trong những ngày yên tĩnh...

----------------------***----------------------

Chẳng thể nào nói em hiểu cặn kẽ trái tim anh
Làm đàn ông ai dám nhiêu khê nhiều lời ồn ã
Bao im lặng thâm trầm chỉn chu đều dư giả cả
Nên phải rất kiệm lời khi ở bên em

Giải thích sao cho em tin lòng dạ anh rất hiền
Dẫu bốn mươi tuổi vẫn ngô nghê như vừa mới lớn
Cũng ngượng ngùng trong quán quen khi ngắm em lựa chọn
Món này quá ngon nhưng sao sánh nổi với em cười

Gan ruột phổi mật đều dành để yêu em đấy thôi
Xin tinh ý nhận ra tay gân nhiều lần run sợ
Mắt trừng, bảnh, ngầu khờ nhất lúc đang nhớ
Và lúc đang hôn em... sương gió mềm yếu yếu mềm

Chết cha rồi! Tại vì quá thương em
Nhẽ phải đứng đắn, đạo mạo, trang nghiêm thì kỳ cục chưa... anh lại
Nghiêng bên này hay nhìn bên kia cho phải
Cho em thấy anh đang yêu nhưng vẫn giữ được phong thái đây trời?

Thương rất nhiều nên trẻ dại vậy thôi
Lóng ngóng khi nhìn em ngồi vụng về khi thấy em khóc
Đã lỡ lời gì đâu... mà đêm về trằn trọc
Dằn vặt tại mình ngu si hay tại thương nhớ không đúng khiến em buồn?

Chẳng thể nào phơi bày hết cùng em
Xin cho anh giữ riêng mình những điều sâu thẳm nhất
Đàn ông thô kệch lắm em ơi! Anh nói thật
Cả khi yêu em rất nhiều mà vẫn thấy như chưa

Đừng hỏi anh "Có yêu em không? - câu ấy rất thừa
Anh ít tỏ bày nhưng... à! Ừ! Anh hạnh phúc
Khi bên em ngắm em cười đặt môi thô lên ngực
Rã rời tim gan anh...
thanh cao thô tục đều quẫy đạp hết đây này!

Đừng làm khó cặn vặn nhiều... hôm nào đó thử chuốc anh say
Đàn ông phải mượn rượu bia để thật lòng em ạ
Anh yêu em như thú rừng yêu non lá
Như trái tim anh không yêu em thì chỉ vô dụng không xài

Ngoài em ra anh chẳng dám yêu ai!
Xin thề... à! Ừ! Anh hạnh phúc

letgo'

Xe tăng
Website
www.nhadat-369.com
Mệt mỏi hay stress cỡ nào, ngâm chân với nước nóng và gừng, muối, rồi ngủ một giấc an lành, cùng mùi thơm của tinh dầu, là sẽ sớm bình ổn thôi. Vì em biết, khi cơ thể phát đi những tín hiệu rệu rã ra bên ngoài, là bên trong đã phải gắng gượng lắm...Chiều chuộng bản thân đi, nghỉ ngơi bằng cách xông hơi cho cơ thể, đốt tinh dầu hay chỉ là gội đầu với bồ kết, sả và chanh thôi...🌸!

EM thi thoảng cũng tự nấu bồ kết, chanh, sả và vỏ bưởi gội đầu, thấy thư thái nhẹ nhàng

Mưa!

Xe điện
Em đây, đừng lo sợ nhé mợ Mưa! . Mệt mỏi hay stress cỡ nào, ngâm chân với nước nóng và gừng, muối, rồi ngủ một giấc an lành, cùng mùi thơm của tinh dầu, là sẽ sớm bình ổn thôi. Vì em biết, khi cơ thể phát đi những tín hiệu rệu rã ra bên ngoài, là bên trong đã phải gắng gượng lắm...Chiều chuộng bản thân đi, nghỉ ngơi bằng cách xông hơi cho cơ thể, đốt tinh dầu hay chỉ là gội đầu với bồ kết, sả và chanh thôi...🌸!

Mợ Mưa thử đi. Lên các trang trên Fb tìm nguồn dầu gội, rồi thử như em nhé. Tóc nhanh dài, không bị bết mà cũng rẻ nữa. Đan những ngón tay vào bên trong, thực sự rất "cuốn".

Trong bất cứ nghịch cảnh nào, chắc chỉ có giữ cho lòng mình an ổn, mới mong thần thái mình bớt suy tư. Cứ thong dong với tháng ngày như cụ Gió, iu ai mới tag tên - lại chẳng bao giờ nhầm nữa, cụ thngaylangthang nhỉ?:D

Em chẳng chụp được hoa gì để gửi cho mợ Mưa!
trong những ngày cần em và mọi người bên cạnh. Cho em mượn ảnh hoa cũ, để trao cho người vừa dịu vừa êm như tiếng Mưa trong đêm nhé,:D...

Gửi mợ Mưa! mấy vần thơ của Phố, để xoa dịu những mệt mỏi trong những ngày tháng 10 này nhé!

Đã đi cùng em một chặng đường, thì đừng vì những muộn phiền bám víu mà buông tay với những dự định và kế hoạch.

Bình an - không nhất thiết phải từ trong những ngày yên tĩnh...

----------------------***----------------------

Chẳng thể nào nói em hiểu cặn kẽ trái tim anh
Làm đàn ông ai dám nhiêu khê nhiều lời ồn ã
Bao im lặng thâm trầm chỉn chu đều dư giả cả
Nên phải rất kiệm lời khi ở bên em

Giải thích sao cho em tin lòng dạ anh rất hiền
Dẫu bốn mươi tuổi vẫn ngô nghê như vừa mới lớn
Cũng ngượng ngùng trong quán quen khi ngắm em lựa chọn
Món này quá ngon nhưng sao sánh nổi với em cười

Gan ruột phổi mật đều dành để yêu em đấy thôi
Xin tinh ý nhận ra tay gân nhiều lần run sợ
Mắt trừng, bảnh, ngầu khờ nhất lúc đang nhớ
Và lúc đang hôn em... sương gió mềm yếu yếu mềm

Chết cha rồi! Tại vì quá thương em
Nhẽ phải đứng đắn, đạo mạo, trang nghiêm thì kỳ cục chưa... anh lại
Nghiêng bên này hay nhìn bên kia cho phải
Cho em thấy anh đang yêu nhưng vẫn giữ được phong thái đây trời?

Thương rất nhiều nên trẻ dại vậy thôi
Lóng ngóng khi nhìn em ngồi vụng về khi thấy em khóc
Đã lỡ lời gì đâu... mà đêm về trằn trọc
Dằn vặt tại mình ngu si hay tại thương nhớ không đúng khiến em buồn?

Chẳng thể nào phơi bày hết cùng em
Xin cho anh giữ riêng mình những điều sâu thẳm nhất
Đàn ông thô kệch lắm em ơi! Anh nói thật
Cả khi yêu em rất nhiều mà vẫn thấy như chưa

Đừng hỏi anh "Có yêu em không? - câu ấy rất thừa
Anh ít tỏ bày nhưng... à! Ừ! Anh hạnh phúc
Khi bên em ngắm em cười đặt môi thô lên ngực
Rã rời tim gan anh...
thanh cao thô tục đều quẫy đạp hết đây này!

Đừng làm khó cặn vặn nhiều... hôm nào đó thử chuốc anh say
Đàn ông phải mượn rượu bia để thật lòng em ạ
Anh yêu em như thú rừng yêu non lá
Như trái tim anh không yêu em thì chỉ vô dụng không xài

Ngoài em ra anh chẳng dám yêu ai!
Xin thề... à! Ừ! Anh hạnh phúc
Cảm ơn 2 mợ xinh đẹp, dịu dàng và chu đáo! Em nhận cả hoa, thơ và thảo mộc nè 🥰

Cuộc sống của em không có gì đáng để gọi là nghịch cảnh để phải lo lắng, chỉ tại cứ yêu chiều bản thân mình quá nên mới stress đấy các mợ. Các mợ phải mắng em nào là chăm chỉ đi, mạnh mẽ đi, ít đòi hỏi đi… có khi em lại đỡ stress hơn í :P

Thời gian vừa rồi em nhận hơi nhiều việc mà không nghĩ xem mình có đủ thời gian để làm không, thời gian làm việc với thời gian trên đường quá nhiều khiến em mệt mỏi. Ngày nào về đến nhà người cũng như hơi sốt, vội vàng ăn tối xong lại làm. Chứ có thời gian thư giãn thì em khỏi bệnh ngay các mợ ạ. Ngay lúc này em chỉ ước được nghỉ việc, nghỉ hết trách nhiệm với gia đình để đi đâu đó ngắm trời ngắm đất, ngắm cây cỏ hoa lá thì bao nhiêu stress cũng bay hết ngay :D

Em dốt việc lên kế hoạch để cuộc sống được ngăn nắp và đỡ rối chứ việc yêu bản thân và thong dong với tháng ngày thì em làm giỏi lắm 2 mợ ơi :)). Ở cơ quan, em được mọi người gắn với câu “Đi làm vì đam mê” vì cứ làm thôi chứ nhiều khi không nhớ ai trả tiền rồi ai chưa trả mặc dù rất là nghèo:-)). Hôm nay vừa có người trả nợ từ tháng 2 mà em cũng không biết người ta nợ mình luôn :))

Có lẽ em nghe lời các mợ, cần sắp xếp lại và từ chối bớt công việc một cách hợp lý để dành thời gian nghỉ ngơi, tối tối về sớm đun nồi nước chanh gừng sả thơm ngát, chui trong phòng kín xông hơi rồi tắm gội đến khi người thơm nức hương, rồi vào nằm gác chân lên bậu cửa sổ vừa thoa kem dọc đôi chân vừa nghe mùi tháng Mười khe khẽ len qua khung cửa đêm. Ôi, cứ lãng đãng như vậy được thì stress nào mà dám mon men.

Cơ mà nghĩ được vậy thôi chứ nhìn thấy cái hì em cũng mê, cũng muốn làm, ai rủ làm gì em cũng nhận. Mệt ghê ấy! Hôm trước lượn lờ trên mạng, em thấy 1 mợ khoe thành quả tái chế chiếc váy cũ thành những chiếc túi xinh xỉu, em lại nhen nhóm ý định mua một chiếc máy may mini về để cắt cắt may may. Nhiều khi tự hỏi không biết bao giờ em mới hết tuổi rong chơi nữa :))

Em mang bức ảnh trước và sau của quá trình tái chế, sáng tạo vào đây cho xinh nhé!

Ầy, sao Cụ hổng kéo cái ảnh về phía bên trái tí tẹo nữa hỉ :)
Như thế chắc chắn là cụ hổng kém cỏi rồi nạ :)

Vân Khánh là một trong những giọng ca em thích nghe từ hồi trẻ, CD của bạn í và Hương Mơ em có đủ ạ.
Rêu phong em có đây Cụ...
Em thích sự trầm mặc cổ kính của Huế, thích những nét rêu phong còn lưu lại như một chứng tích về một triều đại u buồn đã qua, thích những người phụ nữ Huế có âm điệu giọng nói chậm rãi và du dương như lời ru, thích tà áo dài có gam màu tím rất sâu, thích dòng sông dùng dằng không chảy, lững lờ qua tháng ngày… Túm lại vẫn là, giờ mà nghỉ việc một tháng, có ai nuôi cơm đủ để lang thang với Huế thì cũng hết stress ngay ý mợ :))

Chỉnh sửa cuối:

Binhyennoiay

Xe điện
EM thi thoảng cũng tự nấu bồ kết, chanh, sả và vỏ bưởi gội đầu, thấy thư thái nhẹ nhàng
Em thì thi thoảng tự nịnh mình bằng cách đi spa gội đầu dưỡng sinh. Nằm thư giãn trong không gian thơm nức mùi thảo mộc là thấy tinh thần thoải mái nhẹ nhàng ngay Mợ nhỉ.

letgo'

Xe tăng
Website
www.nhadat-369.com
Em thì thi thoảng tự nịnh mình bằng cách đi spa gội đầu dưỡng sinh. Nằm thư giãn trong không gian thơm nức mùi thảo mộc là thấy tinh thần thoải mái nhẹ nhàng ngay Mợ nhỉ.
Vâng. Em định đi mấy lần mà gần nhà không có nên cũng ngại