[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ mời lão chuot08 ở chơi thì phải có rượu mợ ạ, rượu tuôn chảy thơ tuôn rơi :))
Cụ Chuột chắc biết "Hoa với rượu" của Nguyễn Bính, nên em nghĩ không phải quá khách sáo đâu cụ Xe, :D. Quan trọng là chân thành, những thứ khác, màu mè loè loẹt, sẽ khó để mà cụ ấy bộc bạch cái cốt cách thanh tao...

Mưa!

Xe điện
Em góp tí con cóc cũ theo mạch mùa Thu của thớt. Có lẽ bao nhiêu tử tế đàng hoàng nhất của em đặt cả đây rồi; giờ kiểu gì cũng đục ngàu! :D

Em ơi
Nắng vàng ngọt lịm, trời xanh trong
Hoài niệm tay thơm cốm làng Vòng
Thu về bao mắt buồn man mác
Chẳng biết nhớ gì, cứ đợi mong.

Mùa thu như cô gái kiêu kỳ
Năm trước dùng dằng dỗi anh đi
Cà phê góc phố anh đợi mãi
Bên gốc me già, mấy cội si.

Thu đã về đây, rất nhẹ nhàng
Heo may len lỏi phố lang thang
Anh muốn chạm tay mà chỉ sợ
Sợ thu rơi mất, tựa lá vàng.

Thu đã về rồi, sữa nở chưa?
Những chiều thả gió rắc hoa mưa
Em đi, đi mãi vào phố Phái
Nắng rơi hè phố, nắng đung đưa.

Sữa vẫn xanh rì, chửa bung hoa
Lòng riêng ai đó vẫn thật thà
Trời Thu man mác, chiều Thu vắng
Đêm nặng tình ai giữa ánh trăng

Anh có nhớ ngày Thu rất trong
Tay em thơm mãi cốm làng Vòng
Gói hương trong lá, Sen bọc Cốm
Mang cả tình ai những đợi mong

Thu đến bên nhà, Thu rất Thu
Vẳng nghe đâu đó tiếng chim gù
Màu Thu nhuộm tím trong thương nhớ
Ai thả giữa đời một lời ru?

Em vẫn se sua với lụa là
Vẫn hay phù phiếm với muôn hoa
Vẫn thường hay hát như ngày trẻ
Sợ một sớm mai, em sẽ già...
Vào thớt của nàng thơ có khác, bao nhiêu trong trẻo bị đè nén bấy lâu của cụ chuot08 lũ lượt kéo nhau về :P. Mợ Red có sức cảm hoá ghê gớm nha ;;)

Em thấy bóng dáng cụ Nguyễn Bính lượn vèo vèo qua thớt, rồi tự dưng trong đầu em cũng nảy ra mấy ý thơ, mà thơ này nó lạ lắm, sợ nghiêm túc mà viết lại thành ra phá thớt :)). Đọc xong 2 bài, hiện lên trong đầu em là bàng bạc cánh đồng chiều, từ lúc chớm Thu lúa làm đòng, đến khi chỉ còn trơ gốc rạ phía cuối Thu đầu Đông, khi ấy quê em vào mùa săn chuot08 đồng, mấy câu thơ cứ đại loại như này:

“Thu đã về rồi, Thu mênh mông
Làng quê nô nức nướng chuột đồng”

Xong rồi lại hình ảnh nam thanh nữ tú thẹn thùng hẹn nhau rước đuốc đi săn chuột đồng ban đêm.

Thôi em đi ra, không lại lỡ tay viết hơi dài :))

pinsu90

Xe điện
Bạch trà đó em mua phiên chợ Nủa trong Thạch Thất quê em. Chợ này vẫn dáng dấp chợ phiên, đủ thứ thập cẩm.
Hoa màu sắc e cũng thích nhưng nhất vẫn là trắng. Khoe cccm hoa nhà e vừa chụp chiều nay:
Hoa đẹp quá, tên là Bạch trà hả cụ. Nhìn giống hoa hồng quá, có dễ trồng ko ạ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Vào thớt của nàng thơ có khác, bao nhiêu trong trẻo bị đè nén bấy lâu của cụ chuot08 lũ lượt kéo nhau về :P. Mợ Red có sức cảm hoá ghê gớm nha ;;)

Em thấy bóng dáng cụ Nguyễn Bính lượn vèo vèo qua thớt, rồi tự dưng trong đầu em cũng nảy ra mấy ý thơ, mà thơ này nó lạ lắm, sợ nghiêm túc mà viết lại thành ra phá thớt :)). Đọc xong 2 bài, hiện lên trong đầu em là bàng bạc cánh đồng chiều, từ lúc chớm Thu lúa làm đòng, đến khi chỉ còn trơ gốc rạ phía cuối Thu đầu Đông, khi ấy quê em vào mùa săn chuot08 đồng, mấy câu thơ cứ đại loại như này:

Xong rồi lại hình ảnh nam thanh nữ tú thẹn thùng hẹn nhau rước đuốc đi săn chuột đồng ban đêm.

Cụ Chuột sẽ thốt lên "hoa thừa, rượu ế, ấy tình tôi"!!!

Thực ra, em không biết sau này, chúng ta có duyên hạnh ngộ hay không; cũng không biết, ai sẽ rời bỏ nơi này trước; ai sẽ tìm thấy chân trời mới sớm...nên gặp nhau bằng chữ như thế này, thì cứ bông đùa cho vui thôi ạ. Cuộc sống đã quá nhiều bon chen rồi...!

Mợ Mưa mới là cây viết cừ, thơ cũng "chạm" vào cảm xúc của mỗi người. Còn em, vẫn đang trong quá trình cần trau dồi hơn nữa. Nên em rất muốn đọc những gì mọi người chia sẻ. Trên mạng xã hội cũng nhiều, nhưng không phải ai mình cũng đồng điệu được. Nói theo phong cách văn chương, là có nét tương đồng nào đó, mới có thể hiểu được nhau viết gì, muốn truyền tải cái gì. Và, hơn thế nữa, là sự rung động với những mỹ cảm của mỗi cá nhân, phải không?

Mợ Mưa làm em nhớ nhà đới, ai bảo nói tới quê hương mà tượng hình thế!!!

DaDieuchienxu

Xe container
Nếu có dịp vào miền Tây Nam bộ, mợ sẽ mặc sức ngắm anh Tí để nhớ về mùa săn chuột ở quê mợ nhé. Gửi mợ vài hình ảnh để....hoài niệm: :D

(Ảnh trước & sau khi....bị túm!). :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Úi giời thơ của Mưa! Thế thì lão Chuot08 chạy mất dồi :))

Mưa!

Xe điện
Úi giời thơ của Mưa! Thế thì lão Chuot08 chạy mất dồi :))
Em đã nhanh chân chạy ra mà cụ Xe lại kéo em lại. Cố gắng lắm mà mấy cái hình ảnh ấy cứ lởn vởn trong đầu em, tiếp đến lại còn cảnh hò hẹn xuyên mùa săn chuột đồng, sang xuân thầy u rước buồng cau qua nhà nàng, đám cưới tưng bừng giữa mưa xuân, trên mâm cưới món thịt chuột đồng thịnh soạn nữa :)). Ôi, cái tâm hồn ăn uống của em đen tối quá đi:))

Quê nhà em nói thì nghe xa xôi vậy thôi chứ cuối tuần đi làm về em chạy lên nhà cất túi và xách theo cái ba lô, thẳng đường cao tốc phóng vù vù 1h là ăn cơm tối ở nhà mẹ luôn í. Hè năm nay em cũng tính về miền Tây 1 chuyến mà quỹ thời gian bị xé lẻ quá, chưa thực hiện được, nhưng nhất định em sẽ trải nghiệm mùa săn chuột phương Nam, khi đó cụ DaDieuchienxu làm hướng dẫn viên cho em nha ;;)

Cụ Chuột sẽ thốt lên "hoa thừa, rượu ế, ấy tình tôi"!!!

Thực ra, em không biết sau này, chúng ta có duyên hạnh ngộ hay không; cũng không biết, ai sẽ rời bỏ nơi này trước; ai sẽ tìm thấy chân trời mới sớm...nên gặp nhau bằng chữ như thế này, thì cứ bông đùa cho vui thôi ạ. Cuộc sống đã quá nhiều bon chen rồi...!

Mợ Mưa mới là cây viết cừ, thơ cũng "chạm" vào cảm xúc của mỗi người. Còn em, vẫn đang trong quá trình cần trau dồi hơn nữa. Nên em rất muốn đọc những gì mọi người chia sẻ. Trên mạng xã hội cũng nhiều, nhưng không phải ai mình cũng đồng điệu được. Nói theo phong cách văn chương, là có nét tương đồng nào đó, mới có thể hiểu được nhau viết gì, muốn truyền tải cái gì. Và, hơn thế nữa, là sự rung động với những mỹ cảm của mỗi cá nhân, phải không?

Mợ Mưa làm em nhớ nhà đới, ai bảo nói tới quê hương mà tượng hình thế!!!

Làm em thẹn bi giờ nhá :">
Quê nhà với ngôi nhà của mẹ, cánh đồng của mẹ trong sâu thẳm với em là một nỗi bình yên khó tả. Có nhiều khi mệt mỏi, bế tắc, chỉ thèm được chạy về nhà, ngồi thu lu ở xó cửa ngắm cỏ cây trong vườn mỗi sớm mai thức dậy. Chiều đến thư thả tản bộ dọc con đường làng, hít hà bầu không khí đậm đặc mùi cỏ cây, lắng nghe hơi thở của đất trời khi hoàng hôn buông xuống. Chỉ vậy thôi, trong lòng cũng đủ an yên :D

Mợ Mưa có thể chờ duyên hạnh ngộ, chứ cụ chuot08 thì mợ nhất định phải gặp nha. Em có ấn tượng cực mạnh với cụ chuot08 từ gương mặt, thần thái, câu từ… luôn gợi trí tượng tượng của em đi rất xa về phía những làng mạc cổ xưa, phủ đầy lớp trầm tích văn hoá vật thể và phi vật thể. Cái này phải xin phép cụ Chuột chứ tự dưng trí tưởng tượng của em hơi bị hư :))

Em gửi chiếc ảnh đi về phía hoàng hôn quê mẹ em vào đây nha

Bang lang

Xe điện
Nếu có dịp vào miền Tây Nam bộ, mợ sẽ mặc sức ngắm anh Tí để nhớ về mùa săn chuột ở quê mợ nhé. Gửi mợ vài hình ảnh để....hoài niệm: :D

Ai mà nghĩ ra hình thức tra tấn dã man thế:))

thngaylangthang

Xe ngựa

Có lần (ngày còn ở trỏng ...) em cũng đã thấy con chuột bị buộc như thế này

DaDieuchienxu

Xe container
Ai mà nghĩ ra hình thức tra tấn dã man thế:))
Bọn này nó phá kinh hồn nên ai cũng ghét mà mợ. :D
Dĩa táo (bom) ngan già bày cúng ở bàn thờ đều bị nó chén. Ác cái là thay vì chén hết quả này thì hẵng ăn quả khác, đằng này nó làm đều mỗi quả 1-2 lỗ => vứt đi hết, chứ ai dám ăn.
Hộp bánh trung thu mới bày ra cúng, sáng xuống nhà đã thấy bị cắn xé tan nát.:(

DaDieuchienxu

Xe container
Quê nhà em nói thì nghe xa xôi vậy thôi chứ cuối tuần đi làm về em chạy lên nhà cất túi và xách theo cái ba lô, thẳng đường cao tốc phóng vù vù 1h là ăn cơm tối ở nhà mẹ luôn í. Hè năm nay em cũng tính về miền Tây 1 chuyến mà quỹ thời gian bị xé lẻ quá, chưa thực hiện được, nhưng nhất định em sẽ trải nghiệm mùa săn chuột phương Nam, khi đó cụ DaDieuchienxu làm hướng dẫn viên cho em nha ;;)
Quê ngan già ở Vĩnh Long, tết nào 2 vc mình cũng về đó ăn tết mợ ạ.
Cách đây 2 năm, mình thường chạy Honda dong nó về, nhưng sau này lớn tuổi, phản xạ kém đi nhiều nên toàn thuê xe. Mắc tí nhưng khỏe cái thân.
Do xe trống nên sát tết, nếu mợ vào SG thì đi về quê cùng vc mình chơi cho vui. Tết thì cái ăn ko phải lo, có điều món ăn ko phong phú như ngoài ấy thôi.

Bang lang

Xe điện
Bọn này nó phá kinh hồn nên ai cũng ghét mà mợ. :D
Dĩa táo (bom) ngan già bày cúng ở bàn thờ đều bị nó chén. Ác cái là thay vì chén hết quả này thì hẵng ăn quả khác, đằng này nó làm đều mỗi quả 1-2 lỗ => vứt đi hết, chứ ai dám ăn.
Hộp bánh trung thu mới bày ra cúng, sáng xuống nhà đã thấy bị cắn xé tan nát.:(
Em cũng ghét chuột nhưng nhìn nó bị tra tấn thì thấy người tra tấn nó vất vả ra phết:)), mà nhìn mặt nó trông buồn cười cụ nhỉ! Trước em o còn có bọn khoét khung cửa phòng em, tối muộn đi về đập cửa hẳn hoi hay muốn ra khỏi phòng cũng cắn cắn gặm gặm, em toàn phải mở cửa cho nó ra ko thì ầm ĩ lắm, thỉnh thoảng em gọi con chó lẻn là yên ổn ngay, ko thấy bóng dáng chuột đâu.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Có lần em chạy xe một mình từ Sài Gòn xuống Cần Thơ, xong vòng về Vĩnh Long, tối ngủ ở Phụng Hiệp để sáng hôm sau đi Hà Tiên, rồi về tối ngủ Cà Mau, chiều miền Tây vắng vẻ sông nước mênh mang với ánh chiều tà gợi lại cảnh tĩnh mịch đến nao lòng.

DaDieuchienxu

Xe container
Em cũng ghét chuột nhưng nhìn nó bị tra tấn thì thấy người tra tấn nó vất vả ra phết:)), mà nhìn mặt nó trông buồn cười cụ nhỉ! Trước em o còn có bọn khoét khung cửa phòng em, tối muộn đi về đập cửa hẳn hoi hay muốn ra khỏi phòng cũng cắn cắn gặm gặm, em toàn phải mở cửa cho nó ra ko thì ầm ĩ lắm, thỉnh thoảng em gọi con chó lẻn là yên ổn ngay, ko thấy bóng dáng chuột đâu.
Nhà mình bé như cái lọ nên đồ đạc nhiều, điều này bọn Tí rất khoái mợ ạ.
Nói thì mang tiếng ác, nhưng có lần cú quá, bẫy = keo đc 1 thằng to oành. Nồi cá kho = đất nung đặt trên bếp nặng thế mà nó đủn rớt xuống đất vỡ tan! Vì vậy, khi túm đc nó là mình....đóng đinh treo cái miếng keo có dính hắn lên xà nhà (có ràng thêm cọng kẽm cho khỏi vuột) để thị uy đám con cháu hắn.
Khiếp, thằng này to mồm, cứ gào chít chít suốt đêm. Đến sáng, ngan già ko muốn sát sinh nên gỡ xuống, bỏ bọc rồi đem ra bô rác công cộng vứt! :))

DaDieuchienxu

Xe container
Có lần em chạy xe một mình từ Sài Gòn xuống Cần Thơ, xong vòng về Vĩnh Long, tối ngủ ở Phụng Hiệp để sáng hôm sau đi Hà Tiên, rồi về tối ngủ Cà Mau, chiều miền Tây vắng vẻ sông nước mênh mang với ánh chiều tà gợi lại cảnh tĩnh mịch đến nao lòng.
Thế là cụ có sức khỏe quá tốt rồi. Quê ngan mình ở Trà Ôn, huyện vùng sâu của Vĩnh Long. Đi Honda mình chạy cũng phải 4h, muốn trở lên phải nghỉ ngơi ít nhất 1 ngày mới đủ sức khứ hồi.
Mà công nhận cảnh hoàng hôn ở vùng sông nước đẹp thật cụ nhỉ?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ Chuột chắc biết "Hoa với rượu" của Nguyễn Bính, nên em nghĩ không phải quá khách sáo đâu cụ Xe, :D. Quan trọng là chân thành, những thứ khác, màu mè loè loẹt, sẽ khó để mà cụ ấy bộc bạch cái cốt cách thanh tao...
Em là cứ nói có sách, mách có chứng luôn
Tay thì thả rượu, miệng tuôn thơ :))

Bang lang

Xe điện
Có lần em chạy xe một mình từ Sài Gòn xuống Cần Thơ, xong vòng về Vĩnh Long, tối ngủ ở Phụng Hiệp để sáng hôm sau đi Hà Tiên, rồi về tối ngủ Cà Mau, chiều miền Tây vắng vẻ sông nước mênh mang với ánh chiều tà gợi lại cảnh , tĩnh mịch đến nao lòng.
Em cũng có dịp đi Châu Đốc, buổi chiều vắng vẻ, hoàng hôn xuống càng buồn, em có cảm giác hoàng hôn ở nơi đó khác hẳn ấy, em vào quán nhỏ, gọi cơm buổi chiều với nồi cá kho và bát canh cá, quán chả có ai cả, cứ như ở thời xa xưa:). Còn Cần Thơ thì đèn đường sắc mầu rồi, xanh đỏ tím vàng loè loẹt. Miền Tây em thích không khí ở Châu Đốc và Cà Mau. Chắc tháng sau em thử vào xem mùa nước nổi thế nào, em đi mấy lần chả để ý gì cả.